Ni saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ambapo ni saa 11 na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Erifi Kiswahili. Jupita Mayaka Miongoni mwa habari tulizokuandalia: washukiwa wawili wa ugaidi wa uawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama jijini Kampala nchini Uganda. Nchi ya Kameruni yaongoza kwa migogoro na hali mbaya ya kibinadamu duniani kwa mjibu wa baraza la kuwashughulikia wakimbizi la Norway. Na Israeli yashutumiwa kwa mauaji ya watu 27 waliokuwa wanasubiri misaada katika ukanda wa Gaza. Popote pale ulipo msikilizaji, karibu tena katika awamu nyingine ya matangazo. Tunaanza kutoka kule nchini Sudan ambapo Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya watu milioni nne wamekimbia nchini humo tangu vita kwanza mwezi Aprili mwaka 2023 na kusema idadi hiyo inatisha. Benson Wakoli na maelezo zaidi kupitia msemaji wa shirika la kuwashughulikia wakimbizi UNHCR Eugene Byun. Uh, UN imesema idadi hiyo ya watu kuondoka nchini in Sudani inatishia usalama wa kikanda na dunia kwa jumla. Raia wengi wa Sudani wameripotiwa kukimbilia mataifa ya Misri, Sudan Kusini na Chad. Byun akisema idadi hiyo ni ya juu zaidi kuwahi kuripotiwa. Aidha, UNHCR imesema hali inazidi kuwa mbaya zaidi kutokana na kupunguzwa kwa misaada ya dharura, ambapo kwa sasa watu wanaishi katika mazingira ya kutisha. Shirika hilo pia limeongeza kuwa kuna haja ya jamii kimataifa kuingilia kati kwa kile kinachoendelea nchini Sudan na kuwaajibisha wale wanaotekeleza vitendo wa haki za binadamu. Vita vinavyoendelea nchini Sudan vimegawanya nchi hiyo mara mbili, ambapo kuna maeneo yanayodhibitiwa na jeshi la serikali na mengine yakidhibitiwa na wapiganaji wa RSF tangu vita hivyo kuanza mwaka elfu mbili na ishirini na tatu mwezi Aprili. Tukisalia nchini Sudan, shirika la umoja wa mataifa linaloshughulikia watoto UNICEF limesema kwamba msafara wa magari ya misaada yameshambuliwa wakati yakisafirisha misaada katika mji wa unaokabiliwa na njaa nchini humo na kusababisha vifo vya watu watano. Takwimu za haki za binadamu nchini Sudani kusini inasema taifa hilo linashuhudia ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia na dhuluma za kingono, ambapo wanawake zaidi ya elfu moja wamebakwa haswa kwenye maeneo yenye vita kwa kipindi cha zaidi ya mwaka mmoja uliopita. James Shimanyula mwandishi wetu wa maswala ya Sudani kusini anaeleza zaidi. Miongoni mwa majimbo yaliyoathiriwa zaidi ni Ekuatoria Mashariki. Kuanzia mwezi Aprili umekuwa katika mchakato wa kuunda jopo kazi la kupata ufumbuzi wa changamoto hiyo. Aya Libo Warile ni waziri wa masuala ya jinsia nchini humo. We are going to face it head on. Tutakabiliana na visa vya unyanyasaji wa kijinsia. Tuna uwezo mkubwa wa kuwasaka wanaohusika. Sisi ni serikali, tutakabiliana na, na vitendo hivyo. Tunakiri lakati kuwa dhuluma hizi zinatokea, sio kosa kwa waliotendewa. Beatrice Maluale uh, ni mmoja wa wanawake waliopitia dhuluma hiyo alinifanyia kitendo hicho, anaishi naye nyumba moja. Wakati umefika kwa viongozi kuchukua hatua. Huu ni uhalifu, wanaohusika wanapaswa kupelekwa mahakamani wafungwe miaka kumi. Richard Garanga, mtafiti na mtaalam anayetoa nasaha kwa wanawake waliodhulumiwa. Uh, watu waliodhulumiwa kingono hawaelewi wali na hawakubali walichopitia. Jamii huwa ina wasiwasi kuhusu waliobakwa kuwa miongoni mwao. Hizo ndizo hisia zao baada ya kutoka kwa wabakaji. Ripoti ya shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia idadi ya watu katika ripoti yake ya mwaka 2024 ilieleza kuwa visa vya unyanyasaji wa kijinsia nchini Sudani Kusini, ikiwemo ubakaji, ni asilimia 71, huku vikosi vya usalama vya serikali na upinzani vikituhumiwa kuhusishwa katika dhuluma hiyo. Na tukisalia nchini humo, ujumbe wa Umoja wa Mataifa wa kulinda amani UNMISS umesema kwamba mamia ya watu wameuawa katika mzozo wa kijamii unaohusishwa na wizi wa mifugo na machafuko ya kulipiza kisasi, takwimu zikionyesha kuwa zaidi ya watu mia mbili waliuawa katika mwezi Machi. RFI Juba, 90.4 FM. Kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo waasi wa M23 waliwaua wa watu 21 bila hatia yoyote mwezi Februari katika jiji la Goma wanalolidhibiti kwa mjibu wa ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch. Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Human Rights Watch kupitia ripoti yake iliyotolewa Juni tarehe tatu inaeleza kuwa waasi wa M23 walitekeleza mauaji hayo kati ya Februari 22 na Februari 23 baada ya kudhibiti Goma tangu mwezi Januari. Aidha, shirika hilo la Human Rights Watch linasema kuna uwezekano mkubwa kuwa huenda watu wengi ambao ni raia wa kawaida wamekuwa wakiuawa huko Goma chini ya M23. Katika tukio moja, Human Rights Watch inasema tarehe 22 mwezi Februari wazi hao waliwaua watu saba karibu na kambi ya jeshi la serikali eneo la Katindo. Mtafiti wa shirika hilo kutoka ukanda wa maziwa makuu Clementine Montjoy amesema mauaji hayo yamesababisha wakazi wa Goma kuendelea kuishi kwa uoga. Muungano wa mashirika ya kutetea haki nchini Kenya sasa unaitaka jamii ya kimataifa ikiwemo jumuia ya Afrika Mashariki kuishinikiza Tanzania kuchunguza maafisa wa polisi wanaodaiwa kuwanyanyasa kingono na kuwatesa wanaharakati Bonface Mwangi wa Kenya na Agatha Atuhaire wa Uganda ambao walizuiliwa kwa siku kadhaa jijini Dar es Salaam walipokuwa wamekwenda kuhudhuria kesi ya mwanasiasa wa upinzani Tundu Lissu. Washukiwa wawili wa ugaidi wameuawa kwa kupigwa risasi na maafisa wa usalama baada ya kutokea kwa mlipuko wa bomu karibu na kanisa katika eneo la Mnyonyo, umbali wa kilomita 12 kusini mashariki mwa jiji la Kampala. Kutoka Kampala, mwandishi wetu Kenneth Lukwago na taarifa hiyo. Vyombo vya usalama vinasema kuwa wawili hao ikiwemo mwanamke ambaye alikuwa msambuliaji wa kujitoa mhanga walipigwa risasi kabla ya bomu waliokuwa wamebeba kwenye pikipiki kulipuka. Hapa ni msemaji wa jeshi, Kanali Chris Magezi, na matokeo ya uchunguzi. Uchunguzi wa awali unaonyesha kuwa hawa walikuwa ni washambulizi wa ADF ambao walikuwa wamepanga kuvuruga sherehe za siku ya mashahidi wa Uganda, lakini vyombo vya usalama vilikuwa katika hali ya tahadhari na kufanikiwa kuangamiza wawili hao, lakini kunaweza kuwa na wengine, kwa hivyo tunapaswa kuwa macho kabisa. Mkuu wa Polisi Abbas Agaba amekuwa katika eneo la tukio. Mpaka sasa hakuna mtu ambaye amejeruhiwa au kuwawa mbali na magaidi ambao walikuwa kwenye pikipiki. Tunalihifadhi eneo hilo ili kuhakikisha kwamba uchunguzi wa kina unafanyika. Tunawaomba watu wawe makini na kuzingatia mazingira yao, lakini hali imedhibitiwa na tunawahakikishia usalama. Kufuatilia tukio hili, usalama uliamirishwa ndani na karibu na jiji la Kampala, huku mamilioni ya watu wakikusanya na mgongo, takriban kilomita kumi na tatu kaskazini mashariki mwa wa Kampala kusherekea siku ya mashahidi wa Uganda. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Mahakama nchini Kenya imemwachia mwanaharakati Rose Njeri kwa dhamana ya shilingi laki moja. Mahakama hiyo mnamo Juni 20 ikitarajiwa kwa moyo wapo, ana makosa ya kujibu katika kesi na mkabili, na uhusiano na, na uhalifu wa mtandaoni RFI Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Baraza la kuwashughulikia wakimbizi la Norway limesema taifa la Cameroon kwa sasa ndilo linaloongoza kwa migogoro na hali mbaya ya kibinadamu duniani baada ya kulipiku taifa la Burkina Faso. George Ajoi na mengi zaidi Kupitia ripoti yake ya kila mwaka, baraza hilo la wakimbizi la Norway limesema hali hiyo ya kibinadamu inachangiwa na makundi ya waliojihami kushambuliana na karibu na ziwa Chad eneo la kaskazini magharibi na kusini magharibi ambalo raia wake wanazungumza Kiingereza. Baraza hilo pia limeongeza kuwa utovu wa usalama eneo hilo pia umechangiwa pakubwa na hali ya usalama nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati ambapo mwaka uliopita pekee zaidi ya watu milioni tatu nukta nne walihitaji misaada ya dharura na ulinzi. Licha ya hali hiyo kuwa tete nchini Kamerun, vyombo vya habari vimeripotiwa kupuuza hali waliopitia raia pamoja na jamii ya kimataifa, huku asilimia 45 pekee ya misaada ikiwafikia waathiriwa na kuonya kwamba hali huenda ikawa mbaya zaidi mwaka huu. Mataifa mengine yaliyoorodheshwa na aza kwamba yana mizozo ila yamepuuzwa ni pamoja na Uganda, Ethiopia, Burkina Faso, Msumbiji, Mali, DRC, Somalia, Iran na Honduras. Kiongozi wa vuguvugu linalotaka kujitenga katika kisiwa cha Annobon nchini Ekuatoria Gini ameitaka Argentina kutambua kisiwa hicho kilichojitangazia uhuru. Kiongozi huyo akisema umbi hilo limetokana na uhusiano wa kihistoria kutoka enzi za ukoloni. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Kwingineko, wataalamu wa afya kwenye ukanda wa Gaza wanawashutumu wanajeshi wa Israeli kwa kuwaua watu 27 na kuwajeruhi wengine 90 walipokuwa wanasubiri misaada ya kibinadam kwenye eneo la Rafa. Jeshi la Israeli limekiri likisema kwamba liliwalenga magaidi wa Hamas waliokuwa miongoni mwa wapalestina wa kawaida. Jeremy Lawrence kutoka ofisi ya Umoja Mataifa inayoshughulikia haki za binadam amesema mauaji ya raia wanaosubiri misaada ya wanao kibinadam ni uhalifu wa kivita. Deadly attacks on distraught civilians trying to access... Mashambulio dhidi ya raia wa kawaida wanaojaribu kutafuta chakula kwenye ukanda wa Gaza hayakubaliki. Kwa siku tatu mfululizo, watu wameuawa kwenye maeneo ya kupata misaada kibinadamu ya kibinadamu yanayosimamiwa na mashirika mbalimbali ya misaada hiyo. Asubuhi ya leo tuliarifiwa kwamba watu kadhaa waliuawa na wengine walijeruhiwa. Kinachotokea lazima kichunguzwe kwa kina na wahusika uchukuliwe hatua kali. Mashambulio dhidi ya raia ni ukiukwaji mkubwa wa sheria za kimataifa na uhalifu wa kivita war and a war crime. Ripoti zinasema kwa siku ya tatu Wapalestina wameuawa wakati wakisubiri kupata misaada ya kibinadamu ikiwemo Jumapili iliyopita wakati watu 31 waliuawa. Ukraine imesema imetekeleza kile imetaja kama operesheni maalum na kulenga daraja la Crimea kwa mara ya tatu, shambulio hilo la hivi punde likifanyika chini ya maji. Utawala wa Kiev umesema daraja hilo si ni shabaha halali kwa sababu linatumiwa na Urusi kuwasafirisha wanajeshi wake na vifaa vya kijeshi kwa ajili ya uvamizi wake. Mgombea wa chama cha demokrasia Lee Jae-myung anaelekea kushinda uchaguzi wa urais nchini Korea Kusini, matokeo ya awali yakimwonyesha anaongoza kwa asilimia 51.7 huku anayemfuata akiwa na asilimia 39.3. Zaidi ya wafungwa mia mbili wameripotiwa katika gereza la Malir katika mji mkubwa zaidi nchini Pakistan wa Karachi kufuatia tetemeko la ardhi mapema hii leo.