Hii na unayozidi kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International minlte ijai Awamu hii ya pili, miongoni mwa yale tumekuandalia: wanaharakati wa Kenya Boniface Mwangi na Agatha Atuhaire wa Uganda wasimulia madhila waliopitia mikononi mwa maafisa wa usalama wa Tanzania; watu 25 wauawa na watu wenye silaha katikati mwa nchi ya Nigeria; na awamu ya pili ya mazungumzo kati ya Urusi na Ukraini yafanyika jijini Istanbul nchini Uturuki. Karibu tena msikilizaji, nikukumbushe tu matangazo hayo unaweza kuendelea kuyafuatilia mubashara kupitia kurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wetu wa YouTube RFI Kiswahili. Wanaharakati Boniface Mwangi kutoka Kenya na Agatha Atuhaire kutoka Uganda wamezungumzia kwa pamoja kwa mara ya kwanza mateso na unyanyasaji wanaosema walipitia mikononi mwa maafisa usalama walipokamatwa mwezi uliopita jijini Dar es Salaam walipokwenda kushuhudia kesi kesi ya haini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundu Lissu. Wakisimulia kwa machozi wanaharakati hao, mwanaharakati wa Kenya Boniface Mwangi ameelezea namna alivyoning'inizwa akiwa uchi na kunyanyaswa kingono My Serikali yangu ilinipuuza. Serikali yangu ilishirikiana na ile ya rais Samia na kusema tunaingilia siasa za Tanzania. Hatukuwa tunafanya hivyo, tulienda huko kama wageni na hatukuficha sababu zetu za kuzuru Tanzania. Si mara ya kwanza mimi kwenda Tanzania, nimewahi pia mtembelea mfungwa mwingine wa kisiasa Freeman Mbowe aliyekuwa mwenyekiti wa Chadema kabla ya Lissu. Nimezuru pia Uganda wakati Bobby Wine alipewa kifungo cha nyumbani na pia wakati Stella Nyanzi alikuwa amekamatwa. Nimefanya hivyo kwa fmengine ya kiafrika maana mimi ni Mwafrika na Afrika ni nyumbani. Mili yetu inaweza kuwa na majeraha lakini nafsi zetu bado zina nguvu. Mwanaharakati wa Uganda Agatha Atuhaire naye amesema aliumizwa kisaikolojia kufuatia mateso hayo. Torture... siwezi hata kuwaeleza mateso ya kisaikolojia niliyopitia. Nafikiri mateso ya kisaikolojia niliyopitia nikisafirishwa ni machungu zaidi kuliko yale niliyopata ya kimwili. Kile nachotaka ni haki. Kusema kweli, sina machungu na wale waliotutesa, sina haja nao kabisa. Tatizo langu ni wale waliotoa agizo hilo. Tatizo langu ni wewe kusimama na kusema ati a walikuja kuleta vurugu hapa kwetu. Sawa, kama unahisi hilo ndilo tatizo, basi nifikishe mahakamani. Lakini huwezi kuwa rais kisha unasimama na kutetea utekaji na mateso. Serikali ya Tanzania haijazungumzia madai wanaharakati hao lakini Rais Samia Suluhu Hassan alionya dhidi ya wimbi la wanaharakati hanara kutoka nje nchi hiu, ya nchi hiyo kuja nchini humo katika kile alichosema ni kuingilia maswala ya ndani ya nchi yake. Nchini Tanzania, kesi ya uhaini inayomkabili Tundu Lisu, kiongozi mkuu wa chama kikuu cha upinzani Chadema, imeahirishwa tena hadi tarehe 16 mwezi huu. Lisu aliwasilishwa tena kwenye mahakama ya hakimu mkaazi Kisutu jijini Dar es Salaam, ambapo viongozi wa mashtaka wamesema upelelezi dhidi ya kiongozi huyo upinzani haujakamilika. Ruge Meleza Nshala ni wakili wa Tundu Lisu. Leo ilikuwa ni imepangwa na mahakama kwamba upande wa mashtaka waweze kueleza upelelezi umefikia wapi, kwamba uchunguzi wa kesi umefikia wapi li mwisho wa siku ule uchunguzi wa awali uweze kuanza. Sasa upande wa mashtaka wamesema tena kwa mara nyingine kwamba upelelezi bado una, unaendelea hujakamilika. Wamesema faili imerudi sijui kwa, kwa mkurugenzi wa, wa mashtaka ya, ya jinai wa taifa na bado huyu ambaye kuna vitu ameagiza vichunguzo zaidi. Sasa upande wa, wa utetezi tukaa tumepinga, tunapinga kwamba si sahihi e, aingia akilini kufungua kesi kubwa namna hii ambayo inahusisha tu amba maneno ambaye anasema kwamba ndio ameleta uhaini alafu ukasema unaenda kupeleleza maneno. Ni sauti yake Rugemeleza Nshala, wakili wa Tundu Tundu Lisu. Na serikali ya Tanzania ndani na nje ya nchi imeendelea kushinikizwa kumwachia mwanasiasa huyo kwa madai kuwa kesi inayomkabili ni ya kisiasa. Bilionea Mo Ibrahim, raia wa Uingereza mwenye asili ya Sudan, ambaye wakfu wake hutoa tuzo kwa viongozi wa Afrika waliostaafu na rekodi nzuri ya uongozi, amewataka viongozi wa Tanzania na Uganda kuacha kuwahangaisha wanaharakati na wapinzani. Ibrahim ametoa kauli hiyo jijini Mare, Marekani ma, mare, Marekesh nchini Moroko kwenye kongamano kuhusu uongozi bora barani Afrika unaofadhiliwa na wakfu wake. Saa ni mbaya na mbaya sana. Bila shaka tunaishi la katika la saa za giza zaidi de ya hii historia yetu. Kugawanywa kwa nchi yetu minutes ambayo tumeogopa tangu mwaka elfu moja tisamia na sitini, siyo tishio tena. Inaendelea, tunapashwa kuizuia. Inazungumza na wenzetu watatu: Korneyi Nangaa, Joseph Kabila na Felix Chisekedi. Bwana Nangaa, na kuomba acha kushiriki katika mauaji ya kaka na dada zetu. Bwana Kabila, hakuna sababu wala mbinu nyingine, njia moja ni ile ya mazungumzo, na nakuonya, ondoka katika mji wa Goma. Bwana Felix Chisekedi, Monsieur una uwajibu wa kutoacha kizazi chetu hiki kutoshuhudia nchi yetu ya Kongo ikigawanyika msikilizaji samahani kwa mkanganyiko huo wa sauti ni sauti yake marthe fayulu kiongozi wa upinzani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo akizungumzia uh, hali ya kisiasa na uongozi nchini humo ikiwemo kurejea kwa rais wa zamani joseph kabila ambaye amekuwa akikutana na kuzungumzwa na makundi mbalimbali mbali ya watu jijini goma linalodhibitiwa na waasi wa m 23 tukirejelea taarifa yetu ya awali bilionea mo ibrahim raia wa uingereza mwenye asili ya sudan ambaye wakfu wake hutoa tuzo kwa viongozi Waafrika waliostaafu na rekodi nzuri ya uongozi, amewataka viongozi wa Tanzania na Uganda kuacha kuwahangaisha wanaharakati na wapinzani. Ibrahim ametoa kauli hiyo jijini Marrakesh nchini Moroko kwenye kongamano kuhusu uongozi bora barani Afrika unaofadhiliwa na wakfu wake. And I ask President Samia, please. Namuuliza Rais Samia, tafadhali, kuwa na utu kidogo. Wakati tunakabiliana na wapinzani, sio sawa kwa kile kinawafanyikia baadhi ya wapinzani nchini Tanzania. Kwa Rais Museveni, tafadhali, kwa hali zote. Nafikiri Bobi Wani uko hapa, tafadhali zungumza naye, usikie dhuluma gani wanapitia. Kwa hivyo tunahitaji kusonga mbele pamoja. Poleni sana, kauli hii si ya kirafiki, ila ndiyo ukweli. Ni sauti ya kiwemo Ibrahim akizungumza akiwa jijini Marakesh, nchini Moroko. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI Pure Radio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Aplication hii ni bure. Watu zaidi ya ishirini wameuawa kaskazini magharibi mwa Nigeria baada ya jeshi kutekeleza shambulio la anga. Florence Kiuba anaeleza zaidi. Walioshuhudia shambulio hilo wanasema jeshi lilikuwa linawalenga kundi lenye silaha katika jimbo la Zamfara na kusababisha vifo hivyo vya raia wa kawaida. Katika hatua wa nyingine, watu wenye wa silaha wamewaua watu wengine wa 25 katika jimbo la Benue katika eneo ambalo linakabiliwa na mizozo ya ardhi mara kwa mara. Watu kutoka kabila la Fulani ambao ni wafugaji wamekuwa wakipambana kwa muda mrefu na wakulima ambao ni Wakristo, kila upande ukiwania ardhi ya kuchungia na kufanya kilimo. Mauaji haya yanajiri wakati ripoti ya hivi punde ya Amnesty International ikieleza kuwa watu zaidi ya elfu sita wameuawa katika kipindi cha miaka miwili katika jimbo hilo maeneo ya kaskazini mwa Nigeria yameendelea kukabiliwa na changamoto za kiusalama kutokana na uwepo wa makundi yenye silaha magaidi kama Boko Haram, huku serikali ya Nigeria ikiendelea kulaumiwa kwa kushindwa kuwalinda raia wa kawaida na kuyamaliza makundi yenye silaha. Kambi ya wanajeshi wa Mali eneo la Timbuktu imevamiwa na wanajihadi mapema leo, kwa mujibu wa taarifa ya jeshi. Benson Wakoli na, na maelezo zaidi Vyanzo kadhaa vya habari kutoka kwa jeshi vimeambia shirika la habari la AFP kwamba walikuwa kwenye harakati za kukabiliana na wapiganaji ambao walikuwa wamevamia kambi ya kijeshi ya Timbuktu tangu mapema Jumatatu. Afisa mmoja wa serikali pia amenukuliwa akisema aliwaona wanajihadi wakiwasili eneo hilo na magari yaliyokuwa yamejaa vilipuzi huku raia wakikiri kusikia milio ya risasi. Muji wa Timbuktu zamani ulikuwa unafahamika kama muji wa watakatifu 333 kutokana na waumini wa kiume wa dini ya Kiislamu kuzikwa eneo hilo, ila kwa sasa umekuwa uwanja wa mapambano. Taifa la Mali, ambalo kwa sasa linatawaliwa kijeshi, limekuwa likishuhudia mashambulia ya wanajihadi tangu mwaka 2012 kutoka kwa makundi kadhaa ya wanajihadi likiwemo lile lenye uhusiano na Alqaida na Islamic State. Mahakama nchini Afrika Kusini imefungua upya uchunguzi kuhusu mauaji wanaharakati wanne waliokuwa wanapinga ubaguzi wa rangi miongo minne iliyopita, ambao waliuawa na kundi maalum la polisi linalohusishwa na ukatili katika enzi ya ubaguzi wa rangi. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw. Msikilizaji, awamu ya pili ya mazungumzo kati ya Urusi na Ukraine yamefanyika na kumalizika jijini Istanbul nchini Uturuki kujaribu kumaliza vita vinavyoendelea kwa mwaka watatu sasa. Pande hizo mbili zimekubaliana kuendelea kufanyia kazi awamu nyingine ya kubadilishana wafungwa, hatua ambayo imethibitishwa na rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Sergey Kislysty, mwakilishi wa Ukraine kwenye mazungumzo haya, amesema Urusi imekataa wazo la kusitisha vita ambavyo vinaendelea. Kwa mwaka wa tatu sasa. Upande wa Urusi umeendelea kukataa wito wa usitishwaji wa vita, wito ambao pia uliwahi kutolewa na rais wa Marekani siku kadhaa zilizopita, lakini pia ujumbe wa Marekani ulizungumzia hili siku ya Alhamisi na Ijumaa wiki iliyopita, na sisi kwa mara nyingine tumewasilisha ombi hilo. Hata hivyo, tumekubaliana kwamba tutaendelea kujadiliana kuhusu suala hilo, na penda niwaarifu pia kwamba ujumbe wa Urusi ndio uliokataa kwamba wajumbe kutoka Marekani washirikishwe kwenye mazungumzo haya na kushuhudia kinachoendelea. Kwa kweli, hili limetusikitisha sana kwa sababu Marekani ni mshirika muhimu sana kwenye nchi yetu, kwa sababu Marekani inatoa msaada mkubwa sana wa kiusalama mazungumzo haya yamekuja siku moja tu baada ya Ukraine kutekeleza shambulio nchini Urusi kulenga mitambo ya kutekeleza mashambulio ya bomu. Rais wa tume ya umoja wa Ulaya, Ursula von der Leyen amefanya mazungumzo na seneta wa Marekani wa chama cha Republican Lindsey Graham ambaye anaongoza shinikizo za kuiwekea Urusi vikwazo zaidi na vikali mkutano wao ukilenga kujadili namna wanaweza kuzidisha shinikizo kwa Moscow kuhusu uvamizi wake nchini Ukraine. Katibu Ka mkuu wa umoja wa Mataifa, Antonio Guteres ametaka uchunguzi huru kufanyika kufuatia mauaji ya makumi ya wa Wapalestina karibu na eneo la kusambaza misaada la UN huko Gaza. Na nchini Poland, mohafidhina Karol Navrowski ametangazwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika siku ya Jumapili. Matokeo rasmi yameonyesha.