Mabara kabisa hii unaoendelea kuitegea sikio ni idhaa Kiswahili ya Radio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine matangazo ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na jimbo lojitawala la Somalilad nchini Somalia limefungua ofisi yake ya uwakilishi jijini Nairobi nchini Kenya. Hatimaye jana, rais wa zamani wa DRC Josef Kabila ameonekana hadharani mjini Goma akiendesha kikao na viongozi wa kidini. Makumi ya wa bunge wa upinzani kutoka chama kikuu cha upinzani nchini Ghana wamesusia bunge siku ya Alhamis na kufanya maandamano. Na Uturuki yasema iko tayari kuandaa mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa Urusi Vladimir Putin. Habari kamili. Jimbo linalojitawala la Somaliland nchini Somalia limefungua ofisi yake ya uwakilishi jijini Nairobi nchini Kenya, katika mkakati wa kutafuta kutambuliwa kikanda, zoezi lililoshuhudiwa na rais wa eneo hilo Abdurahman Muhammed. Awali, Kenya ilikuwa imezuia Somaliland kufungua kufungu ofisi yake jijini Nairobi, sasa ikabainika kuwa serikali ya Kenya ilitoa kibali. Hatua hii ina maana gani? Mwenzangu Carol Korir amezungumza na Edwin Kegoli, mtaalamu wa sera na utawala, akiwa jijini Nairobi, Kenya. Naam, ni swala ambalo huenda likaleta mgogoro baina ya Kenya na Somalia, kwa maana Somalia kama taifa lina litazama jimbo hilo la Somaliland kama mojawapo ya sehemu za nchi hiyo. Kenya Uh, ilikuwa mwanzoni imenuia kuweza kutengeneza suala hilo liwe ofisi ya kidiplomasia lakini sasa iliweza kushushwa hadhi na ikawa uh, ofisi ya niite kwa Kimombo Liaison. Pengine karata ya Somaliland hapa ni gani? Na Nairobi, pia Kenya unajua ina uhusiano wa kibiashara na Somalia wa katika maswala ya uuzaji wa miraa lakini Somaliland inanuia kuweza kujitenga na nchi ya Somalia. Najua nia yao ni kuweza kuweka kwa kimombo presence yao katika Afrika Mashariki, na kuweza kupata liaison office hapa Kenya ni hatua moja kubwa sana katika juhudi zao za kuweza kupata uh, uhuru wao na kuweza kujisimamia. Ni mtazamo wake Edwin Kegoli, mtaalamu wa sera na utawala, ambaye alikuwa akihojiwa na mwenzangu Karol Korir. Waziri wa fedha wa Uganda, Matia Kasaija, amesema Uganda inapanga kukopa jumla ya euro milioni 500 sawa na dola milioni 568 kutoka kwa wakopeshaji watatu, ikiwa ni pamoja na Afrexim Bank ili kufadhili maendeleo ya miundombinu. Baada ya ukimya tangu kuibuka kwa ripoti kuwa yupo mjini Goma, hatimaye rais wa zamani wa DRC Joseph Kabila alionekana hadharani hapo jana kwenye mji huo, ambako alikuwa na mazungumzo na viongozi wa kidini. Mkutano wake ni katika muktadha walichokisema kuwa ni kuzungumza na wadau ili kutafuta njia mwafaka kushughulikia changamoto za usalama mashariki mwa Kongo. Uwepo wa Kabila mjini humo kunaashiria nini? Karle Mwenze ni mrati wa muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC. Uh, sote Wakongomani wengi leo ni wako katika u niseme hali ya mshtuko, hali ya mshangao, hali ya mateso, vita huku na huku, upande mwingine wanasiasa wakiwa kivurugana wao kwa wao. Tujue kama ni njama waliopanga wote na wa majorite, na wa opposition ama ni wamoja wako ngambo ya raia wengine? Hapana. Sasa raia hapo ndiyo nahofia, sababu tunasikia kwamba wote wangambo na ngambo wanagombea tu ni manufaa yao. Kwa kweli population hayajipata kwa hayo yote yaliyosemwa, wakati tunaona Goma watu walikufa sana. Wakongomani hawawezi sikia vizuri kwamba ni e, rais huyo wa zamani ndio anaweza kufanya vitu kama na hivyo ni mtazamo wake Karle Mwenzi, mratibu wa muungano wa mashirika ya kutetea haki za binadamu nchini DRC. Jamii ya watu wa makabila ya Wahema na Walendu katika eneo la Jugu zimetia saini makubaliano ya amani hapo jana Alhamis Mei 29 Wakati wa mazungumzo yaliyofanyika katika mji wa Fataki ulioko kwenye umbali wa kilomita 85 kutoka Bunia, Ituri. Makubaliano haya yanaashiria hatua madhubuti ya kuunganisha mchakato wa amani wa kudumu katika eneo hilo ambalo linakumbwa na harakati za makundi yenye silaha. Bunge la Kitaifa nchini DRC hapo jana liliruhusu kuanzishwa kwa uchunguzi dhidi ya waziri wa Sheria Constant Mutamba ambaye anatuhumiwa kwa matumizi mabaya ya dola karibu milioni ishirini zilizotengwa kwa ajili ya ujenzi wa jela katika mkoa wa Manyema. Hilari Ngati na maelezo zaidi mutamba mwenye umri wa miaka 37 ni mwanasiasa wa hivi punde kukabiliwa na tuhuma za ufisadi nchini drc nchi inayotajwa kuwa miongoni mwa mataifa yanayoongoza kwa ufisadi kwa mujibu wa shirika la transparency international licha ya kwamba mutamba anakiri kuwepo kwa makosa katika mchakato wa utoaji zabuni wa karibia dola milioni 40 amekanusha kuhusika kibinafsi na ufisadi kupitia video aliyechapisha kwenye mtandao wake wa tiktok siku ya jumatatu alimtuhumu mwendesha mashtaka mkuu famin mvonde kuwa sehemu ya aliyosema wan analenga kumdhalilisha Mutamba. Pia amedai mashtaka dhidi yake yanalenga kumzuia kufuatilia kesi dhidi ya rais wa zamani Joseph Kabila. nam ripoti ya mwenzangu Hilary Ingati. Tukiendelea kukujuza ni kwamba Yoweri Kaguta Museveni, rais wa Uganda, mazungumzo kama suluhu pekee linalofaa kwa mzozo unaozidi kushamiri nchini Sudan, akisisitiza haja ya kushughulikia sababu kuu ya kupambana a, kupatikana kwa amani ya kudumu katika taifa hilo. Wapiganaji washambulia mji wa El Obeid na kuua watu sita waliokuwa kwenye moja ya hospitali iliyoko kwenye mji huo wa kusini mwa Sudan. Ripoti kamili na mwenzangu Carol Kurir. RSF inaripotiwa kushambulia mji wa El Obeid kwa mizinga mizito siku ya Ijumaa. Mashuhuda waliokuwa karibu na hospitali ya bima ya jamii wakielezea mashambulizi haya yalikuwa ya moja kwa moja. Hapo jana, RSF ilikuwa imesema imedhibiti mji mwingine wa Al-Koe magharibi mwa El Obeid, eneo lililokuwa limechukuliwa na jeshi mapema mwezi huu. El Obeid ni mji muhimu ulioko kusini magharibi mwa Khartoum kwa umbali wa takriban kilomita mia nne na ni makao makuu ya jimbo la Kordovan Kaskazini. Mji huo ulikuwa umezingirwa na RSF kwa takriban miaka miwili kabla ya jeshi la serikali kuu kuingilia mwezi Februari. Zaidi ya madereva thelathini wa malori makubwa wametekwa nyara katika eneo la Amhara nchini Ethiopia katika kipindi cha wiki mbili zilizopita kulingana na chama cha madereva wa magari mazito tana, ambacho kilihusisha kuongezeka kwa utekaji nyara na kuongezeka kwa ukosefu wa usalama na ukosefu wa uwajibikaji kwa makundi yenye silaha. Kila utakapokwenda kile utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz Radio France Internationale. Saa kumi na mbili dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Sidi Ublta amekuwa raia wa kwanza kutoka nchi, nchini Mauritania kwa kuwa rais mpya wa Benki ya Maendeleo ya Afrika baada ya kuchaguliwa hapo jana katika kikao cha baraza la wadhamini wa, wa benki hiyo. Akizungumza baada ya uteuzi huo, Sidi Ulta amesema lengo lake ni kuhakikisha bara la Afrika linastawi kiuchumi. Pre biashara ndogo ndogo na za kati zinawakilisha zaidi ya asilimia tisini ya muundo wa uchumi barani Afrika na kwa sehemu kubwa ziko katika sekta isiyo rasmi. Hata zile ambazo ni rasmi kuna asilimia ishirini pekee ambazo zinafadhiliwa kifedha. Matarajio yangu ni kuunda wakala wa dhamana kwa bara la Afrika na jukumu lake litakuwa ni pande mbili. Kwanza, kurahisisha ufadhili wa biashara ndogo ndogo na zakati bila kuomba dhamana au kitu kingine. Kwa hivyo nadhani vijana wa Afrika lazima wajitume. Sisi tunasaidia kuimarisha elimu na kazi ya mikono na fikiri kwamba bara hili itapata ukuaji mkubwa ambao utaunda nafasi za kazi milioni ishirini ambazo tunazihitaji. Sidi Ould Tah kabla ya uteuzi huu alikuwa mkuu wa Benki ya Kiarabu kwa ajili ya uchumi na maendeleo barani Afrika. Idadi ya waliofariki dunia katika mafuriko ya katikati mwa Nigeria imeongezeka hadi 36 baada ya waokoaji kupata miili zaidi. Mafuriko baada ya mvua kubwa kunyesha Jumatano yalisomba zaidi ya nyumba 50 katika mji wa Mokwa katikati mwa jimbo la Niger na kusababisha wakazi wengi kupotea, kulingana na shirika la usimamizi wa dharura la serikali ya Niger sema Makumi ya wabunge wa upinzani kutoka chama kikuu cha upinzani nchini Ghana wamesusia bunge hapo jana Alhamis na kufanya maandamano kupinga hatua ya kuzuiliwa kwa kiongozi mkuu wa upinzani anayekabiliwa na uchunguzi kutokana na makosa ya kifedha. Unaweza kusikiliza matangazo ya RFI muda wowote kwa kupakua application ya RFI piwa radio redio kwenye simu yako ya smartphone na kusikiliza matangazo yetu kwa lugha 16 ikiwemo lugha adhimu ya Kiswahili. Application hii ni bure nam saa kumi na mbili na dakika arobaini na moja jijini nairobi nchini kenya wakati pale bujumbura nchini burundi ni saa kumi na moja na dakika arobaini na moja serikali ya uturuki imesema iko tayari kuandaa mkutano wa ana kwa ana kati ya rais wa marekani donald trump na mwenzake wa urusi vladimir putin Wakati huu shinikizo likiongezeka kupatikana kwa suluhu kati ya Mosku na Ukraine. Kauli ya Ankara imekuja wakati huu pia, rais Putin akisema itakuwa tayari kuzungumza na mwenzake wa Ukraine ikiwa tu taifa hilo litaonyesha nia ya dhati. Rosemary Di Carlo ni mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa kuhusu siasa na uchumi. So far, kwa jumla hali ya usalama katika mwaka wa 2025 ni mbaya zaidi, zaidi ikilinganishwa na kipindi sawi ya mwaka uliopita. Mashambulio makubwa ya Urusi wikendi iliyopita ni onyo kuwa mzozo huu unaweza kufikia viwango vipya vya uharibifu endapo juhudi hizo zitakwama. Tunaendelea kutoa wito wa amani kwa kuzingatia sheria ya Umoja wa Mataifa, sheria za kimataifa na maazimio husika ya Umoja wa Mataifa. Juma hili, Urusi imependekeza mazungumzo zaidi kabla ya viongozi hao kukutana. Umoja wa Ulaya umewekeza kikamilifu katika kufikia makubaliano ya Marekani ili kuepuka kuongezeka kwa ushuru mkuu wa biashara wa umoja huo baada ya majaji wa Marekani kuamua kuwa hatua hizo zenye utata ni kinyume na katiba. Tathmini iliyoungwa mkono na Umoja wa Ulaya imesema kuwa wakazi Wagaza, wa Gaza wenye takriban Wafalestina milioni mbili nukta moja wako katika hatari kubwa ya njaa na wanakabiliwa na kiwango kikubwa cha uhaba wa chakula.