Visa hii unaendelea kuitegea sikio, ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International, RFI. Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika ya Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali Miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na dunia ya omboleza kifo cha gwiji wa fasihi kutoka Kenya, maarufu Ngugi, aliyefariki dunia hapo jana nchini Marekani. Nchi 12 ikiwemo Rwanda hapo jana zimelaani kundi la waasi wa M23 kwa kutengeneza utawala mbadala mashariki mwa DRC. Ripoti mpya ya shirika la Amnesty International inasema kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha kutokana na mashambulio ya kijihadi nchini Nigeria imefikia watu elfu kumi na Israeli yatangaza kuja na makazi mapya 22 ya walowezi katika ukingo wa magharibi. Habari kamili. Afrika Mashariki na dunia kwa ujumla inaomboleza kifo cha gwiji wa fasihi kutoka nchini Kenya, maarufu Ngugi wa Thiong'o aliyefariki dunia jana nchini Marekani akiwa na umri wa miaka 87. Ngugi japo mzaliwa wa Kenya ameishi nje ya nchi yake kwa miaka mingi baada ya kuingia kwenye ugomvi na serikali ya aliyekuwa rais wa nchi hiyo Daniel Arap Moi kutokana na kazi zake zilizoegemea kukosoa ukoloni mambo leo. Je, wenzake wanazungumziaje kuhusu kifo hicho? Hezekiel Kigambi ni mwandishi maarufu wa vitabu vya lugha ya Kiswahili na mwandishi wa zamani wa gazeti la Taifa Leo nchini Kenya. Ni pigo kubwa, nasikitika kwamba tumempoteza Profesa Ngugi wa Thiong'o ambaye ni, ni Mkenya mashuhuri a, ni mwanaharakati aliyefanya mchango mkubwa zaidi e, katika e, fasihi za Kiafrika na kutetea lugha za Kiafrika na falsafa yake aliyoishikilia kuwanasua mawazo ya Waafrika imekuwa ya kipekee katika kuendeleza lugha za kiasili za Kiafrika alivyoiita kwa Kiingereza imekuwa ni ya kipekee sana kwa kwa baadhi ya waandishi mashuhuri. Kwa hivyo ni pengo kubwa ameliacha, eh, profesa Ngugi wa Thiong'o. zawadi gani ametuachia? ametuachia falsafa ambayo inatia nguvu lugha za Kiafrika kikiwemo Kiswahili, kwa sababu ni kama ametutia dharo kwa maana ya, ya kutupa changamoto hiyo kwamba mchakato mzima wa lugha unaweza kutumiwa kwa njia za kikoloni. Kwa hivyo kazi zake ni wanaharakati ambao unatupa shime kama Waafrika, ili tufumbatie na tumakinike katika lugha zetu za kiasili, katika fasihi, katika elimu. Ngugi alizaliwa mwaka elfu moja mia tisa thelathini na nane na atakumbukwa kwa kuwa kama mmoja wa waandishi muhimu zaidi barani Afrika baada ya utawala wa kikoloni. Mwanafunzi mmoja wa chuo kikuu nchini Kenya amefikishwa mahakamani siku ya Alhamis na kushtakiwa kosa la kuchapisha habari za uongo kuhusu maandishi ya picha ghushi iliyodai kuwa rais William Ruto amefariki dunia. David Mokaya mwenye umri wa miaka 24 alikamatwa mwishoni mwa mwaka jana baada ya kuchapisha picha ya msafara wa mazishi kwenye mitandao ya kijamii ikiwa na nukuu, mwili wa rais William Ruto waondoka kwenda kuzikwa nyumbani kwao. Mataifa jirani ya Rwanda na DRC yanaendelea na majadiliano na kampuni za Marekani kuhusu mikataba ya uchimbaji madini licha ya kuwa mzozo kati ya nchi hizo mbili eneo la mashariki haujapata ufumbuzi. Upande wa Rwanda tayari mkataba mmoja umesainiwa huku upande wa Kinshasa mazungumzo yakiendelea. Je, hii inatoa tafsiri gani? Francois Alwende ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Siasa za DRC, kumradhi, anazungumza akiwa Nairobi. Unajua uh, serikali hizo mbili ziliwekwa kwa meza moja na serikali ya Marekani ambayo kabisa ilitaka kusaini ama inataka kusaini mkataba wa madini na serikali ya Kongo. Pia si eti Rwanda hakuna madini, Rwanda kuna madini, na ikiwa serikali ya Rwanda ilisaini mkataba huo na kampuni ya Marekani, ambayo si kampuni ndogo, inataka kuonyesha kwamba pia, mlikuwa mkitulaumu kwamba tunapora madini ya Kongo, nanyi mjue kwamba tuna madini yetu na kuna kampuni kubwa za Marekani ambazo zinaweza kuchimba madini hapo. Na la mwisho kabisa, Rwanda inaendelea kuonekana kwamba inacheza mchezo wake vizuri, na hawana faida sana ya amani ipate kurudi mashariki mwa Kongo ikiwa ile pikcha ambayo waliwekewa kwamba wenyewe ndio wanaleta mzozo haitaondolewa. Iwapo mwafaka utapatikana, uchimbaji madini utafanyika katika maeneo kadhaa nchini DRC yakiwemo Katanga na Kivu kaskazini. Uh, serikali ya Kinshasa ikishinikiza uzalishaji wote ufanyike nchini DRC. Taasisi ya kitaifa ya afya umma nchini DRC, UNSP, imeripoti hapo jana Mei 28 kuwepo kwa kesi 30 za maambukizo ya mpox katika gereza la kijeshi la Ndolo huku Kinshasa, na kifo kimoja kikirekodiwa kulingana na takwimu zilizokusanywa na UNSP. Nchi imerekodi kesi mpya 132 zilizothibitishwa wiki iliyopita na kuleta jumla ya kesi tangu Januari mosi mwaka 2024 hadi 21452. Mashambulio mfululizo ya, ya kijihadi kaskazini mwa Msumbiji yamerejea tena kwa kipindi cha mwezi mmoja sasa wakati huku kampuni ya mafuta ya Total ikijiandaa kurejelea shughuli za uchimbaji mafuta katika mkoa wa Cabo Delgado. Beson Wakoli, hali ipoje? Mwezi huo Mei pameripotiwa mashambulio kadhaa ya wanajihadi kaskazini mwa Msumbiji, kambi mbili za wanajeshi zikishambuliwa, huku wanajeshi 11 wakiripotiwa kuuawa katika kambi ya kwanza na wengine kumi kwenye kambi ya pili, vyombo vya usalama nchini Msumbiji vikisalia kimya kuhusu matukio hayo. Watafiti na wachambuzi wa mambo wamehusisha mashambulio hayo na shughuli nyingi eneo hilo ambazo zimeonekana kuanza kurejelewa na kampuni ya mafuta ya Ufaransa ya Total ambayo ilikuwa na mradi mkubwa wa kuchimba gesi na mafuta kaskazini mwa Msumbiji ambao ulisitisha mwaka 2021 kutokana na utovu wa usalama. Shirika la haki la Umoja wa Mataifa limesema zaidi ya watu elfu 25 tayari wamekimbia makwao kipindi hiki mashambulio yameanza kuripotiwa tena huku idadi ya watu waliofariki tangu wanajihadi kuanza kutekeleza mashambulio kaskazini mwa Mali ikifikia watu 6000 mwaka 2021. Jeshi la Msumbiji kwa ushirikiano wenzao wa Rwanda walifanikiwa kuwadhibiti wanajihadi hao hasa katika mji wa pwani wa Palma ambao ulikuwa umetekwa na wanajihadi kwa siku kadhaa. Wizara ya Afya Ethiopia imetangaza Jumatano kuwa hatua za ufuatiliaji na ukaguzi wa afya zilizoratibiwa zinatekelezwa ili kuzuia mlipuko wa ugonjwa unaoweza kutokea. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Nam, saa kumi na mbili na dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Ripoti mpya ya shirika la Amnesty International inasema kuwa idadi ya watu waliouawa kutokana na mashambulio ya wanajihadi wa Kiislamu na makundi mengine ya majambazi imevuka watu alfu kumi katika kipindi cha miaka miwili kaskazini mwa Nigeria. Kufahamu zaidi hapa, taarifa ya Emmanuel Makundi. Katika ripoti yake shirika hilo limeilaumu serikali ya rais Bola Tinubu kwa kushindwa kuwalinda raia wake katika maeneo yanayoshuhudia utovu wa usalama kutokana na makundi ya kijihadi na majambazi ambao wanavamia vijiji wakiua na kuwateka wakazi wake. Licha ya ukosolewaji Alhamisi hii, rais Bola Tinubu amezitetea idara zake za ulinzi na usalama akisema zimefanikiwa kurejesha utulivu na kukabiliana na tishio la makundi ya wanajihadi. Wachunguzi wa Amnesty International wameonesha kuwa katika kipindi cha miaka miwili tangu serikali sasa ingie madarakani watu 10217 wameuawa na makundi yenye silaha. Jimbo la Benu lililoko katikati ya nchi hiyo ndilo limerekodi idadi ya juu ya vifo vya watu 6896, likifuatiwa na Plateau ambako watu 2630 waliuawa, huku jimbo la Borno ambalo ni kitovu cha makundi ya Kiislamu takwimu zake hazijajumuishwa kwenye ripoti mpya ya Amnesty International. Wanajeshi kadhaa wameuawa katika shambulio la wanajihadi dhidi ya wanajeshi wa Niger kusini magharibi mwa nchi hiyo chanzo cha ndani kimeeleza. Wakati chanzo hicho kikisema kikosi cha jeshi la wanamaji kilishambuliwa katika wilaya ya Falmey ya mkoa wa Dosso na kulikuwa na maiti kadhaa, bila hata hivyo kutoa takwimu. Waziri wa zamani wa uchumi wa Mauritania Sidi Ould Tah hii leo Alhamisi amechaguliwa kumrithi Akinuni Adesina wa Nigeria kama rais wa Benki ya Maendeleo ya Afrika ta alipata ushindi kwa asilimia 76.18 ya kura katika duru ya tatu, matokeo rasmi yameonyesha. Mpinzani wake wa karibu, mwanauchumi mwana wa Zambia Samuel Munzele Maimbo, alikuwa wa pili kwa asilimia 20.26. Kwenye facebook.com/rfisw. RFI. Na kuona msikilizaji pendwa kabisa wa RFI Kiswahili, ukiwa pale Bujumbura Buyenzi, upo hewani muda huu ukitegea sikio, matangazo ya jioni yanaletwa kwenu nami Ali Bilali. Israel imetangaza kuja na makazi mapya ishirini na mbili ya walowezi katika ukingo wa Magharibi, hatua ambayo Hamas imeikosoa ikisema ni ubatili na ukiukwaji wa sheria za kimataifa na makubaliano ya Umoja wa Mataifa kuhusu mzozo wa Ghaza. Je, hii inaashiria nini? Husein Hassan ni mchambuzi wa siasa za kimataifa. Marekani wao wanafanya hivi, naye Israel wanafanya hivi, maana katika wiki za hivi karibuni wajakuwa wakisoma katika ukurasa mmoja, wajakuwa wakifuata mkondo mmoja katika mambo yao na maamuzi yao ya hivi karibuni. Kwa hivyo nadhani pengine Israel inataka kuonyesha kwamba sisi tuna misimamo yetu, tunaweza fanya tunavyotaka, si lazima tusukumwe na Marekani ama lazima tutafute baraka za Marekani tunapochukua maamuzi. Kwa hivyo baadhi watahisi ni uamuzi wa kijasiri kwa namna fulani, lakini baadhi watahisi ni uamuzi wa la ambao utazidi kuchokonoa na kuvuruga mambo zaidi katika eneo la mashariki ya kati. Kumekuwa pia na mpango uliopendekezwa na Marekani wa kuwahamisha wakaazi wa Ghaza ambao muungano wa nchi za Kiarabu umepinga ukipendekeza ujenzi upya wa eneo la Ghaza. Rais yep wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan ametoa wito kwa viongozi wa Ukraine na Urusi kutofunga milango ya wa mazungumzo, wakati huu ujumbe toka pande hizo mbili ukitarajiwa kukutana wiki ijayo mjini Istanbul. Haya kijiri Moscow imesema haijapata majibu toka kwa wenzao wa Kiev kuhusu mapendekezo yao ya mazungumzo ya wiki ijayo, kama anavyoeleza hapa Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Upande wa Urusi, kama ilivyokubaliwa, ulitengeneza mara moja hati inayofanana ambayo inaweka msimamo wetu kuhusu maswala yote ambayo yatapelekea kuvuka kikwazo cha mzizi wa mzozo unaoendelea. Ujumbe wetu unaoongozwa na Vladimir Medinsky uko tayari kuwasilisha rasimu hii kwa upande wa Ukraine na kutoa maelezo yanayohitajika wakati wa duru ya pili ya mazungumzo ya moja kwa moja yatakayofanyika huko Istanbul Jumatatu ijayo Juni mbili 2. Ni sauti yake Sergei Lavrov, waziri wa mambo ya nje wa Urusi. Mahakama ya shirikisho nchini Marekani imezuia ushuru mwingi wa Donald Trump kuanza kutumika.