Saa hii unayoendelea kuitegea sikio yes. Ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France Internationale RFI, saa 12 na nusu Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na rais wa Uganda Yoweri Museveni pamoja na mkewe Janet wameomba radhi kwa Waganda kutokana na matendo waliyoyafanya wakati wa utawala wao wa miaka 40. Rais wa Kenya William Ruto amewaomba radhi wa Tanzania kufuatia sakata la maneno ya kashfa dhidi ya rais wa Tanzania Samia Suluh Hassan. Na Umoja wa Mataifa walituhumu shirika analotoa misaada huko Ghaza kufuatia kujeruhiwa kwa watu 47 wakati wa utoaji misaada. Habari kamili. Rais wa Uganda Yoweri Museveni pamoja na mkewe Janet wameomba radhi raia wa Uganda kutokana na matendo walioyafanya wakati wa utawala wao wa miaka arobaini. Swali kuu hapa ni je, msamaha huu ni wa dhati? Alex Mukasa ni mwanaharakati wa Uganda, anazungumza akiwa Nairobi. Sisi tunaona kama Mseveni anatuchezea tu akili, juu chenye tunataka kutoka kwa mdomo yake si kutuambia dhati mnisamehe, tunataka ifate na actions. Akisema tumsamehe tutamsamehe, wale watu wenye wamefungwa jela hawajafanya anything, wakiwa wamewarelease tunaweza msamehe akitokerezea aki, aki aambie kijana yake zile makosa zenye anafanya watu wenye amepiga amwambie, sasa enda enda kotini, the courts will decide, tutasamehe. Museveni akisema sasa uchaguzi yenye inakuja sitasimama na achia watu wengine waendelee, waeleze hii nchi. Uganda inaelekea kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na sita huku kukiwa na shinikizo la kisiasa na wito wa mabadiliko. Rais wa Kenya William Ruto hii leo ametoa wito wa maridhiano, akitoa pole na kuomba radhi kwa vijana wa Kenya na wale katika nchi jirani za Tanzania na Uganda. Aidha, ameomba radhi kwa serikali ya Tanzania, kauli aliyoitoa siku chache tangu raia wake mashuhuri Martha Karua na jaji mkuu mstaafu William Tunga wakamatwe na kufukuzwa walipojaribu kuingia Tanzania. Ladies and gentlemen, mabibi na mabwana. Marafiki zetu, jirani zetu Tanzania, kama tumewakosea kwa namna yoyote ile, mtusamehe. Marafiki kutoka Uganda, kama kuna chochote Wakenya wamewafanyia ambacho ni kosa, tunaomba radhi. Kwa wenetu, kama kuna mahali tumekosea njia, tunaomba radhi. Majirani, kama tumepotoka, tunaomba msamaha. Unajua, tunalenga kujenga mahusiano ambayo yatatusaidia kufanya nchi yetu kuimarika na kwenda mbele. nam ni kauli yake rais wa Kenya William Ruto aliyoitoa wakati wa maombi ya kitaifa yaliyofanyika jijini Nairobi, na ambapo pia amekiri vijana wa Kenya kuchukizwa na aliyotokea mwaka jana yaliyosababisha vurugu nchini humo. Mahakama ya Kenya siku ya Jumatano imewapa waendesha mashtaka muda zaidi wa kuwachunguza watayarishaji wanne wa filamu waliokamatwa kufuatia makala ya BBC kuhusu mauaji ya polisi dhidi ya waandamanaji. Siku moja baada ya msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania kusitisha utoaji wa ruzuku na kutowatambua viongozi kadhaa wa juu walioteuliwa hivi karibuni katika chama kikuu cha upinzani CHADEMA. Chama hicho sasa kinatishia kwenda mahakamani kupinga hatua hiyo. Haya yanajiri wakati huu chama hicho kikipitia wakati mgumu, ambapo baadhi ya wanachama wake wameendelea kukihama chama hicho, wakati mwenyekiti wake pia Tundu Lissu akiendelea kusota mahabusu kwa tuhuma za uhaini. wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Aplonius Mbilinyi anaangazia hili akiwasongea Tanzania shajiri wa vyama vya siasa bado amekuwa akilalamikiwa kwamba na yeye amekuwa akitumika kama kama wakara wa chama kubana vyama vya upinzani ili visiweze kuja na hoja na kuwaelimisha watu juu ya ya changamoto za nchi yetu, na ili kuchukua hatua ili watu wawajibike, ni issue accountability ile. Sasa hiyo ndo imekuwa changamoto. Kwa hiyo hizo zote mimi kwangu mimi naziona kama ni mbinu za kubana upinzani usiweze kufanya kazi yake ya kuelimisha umma juu ya changamoto ya nchi zetu, na kadiri tunavyoelekea uchaguzi, nadhani tutayaona mengi zaidi kuliko haya tunayoyaona. Ni mtazamo wake Apronius Mbilinyi, ambaye ni mchambuzi wa siasa akiongea akiwa Songea, Tanzania. Rais wa kongamano la mabara ya maskofu wa Afrika na Madagascar, SECAM, kardinali Fridolin Ambongo, anaangazia hitaji la dharura la haki kwa watu wote wa Afrika katika bara hili, visiwa vyake, na wanaoishi nje ya Afrika. Waziri wa biashara nchini DRC ambaye pia ni gavana wa zamani wa jimbo la Kivu Kaskazini, Julien Paluku, amesema ripoti za ujio wa rais wa zamani Joseph Kabila jijini Goma ni hatari na zinamuunganisha na wasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda. Ninamfahamu rais wa zamani na ninajiuliza iwapo ni yeye au ni kivuli chake, kwa sababu mtu anayemfahamu hakupaswa kuishia Goma kutokana na mapambano yote ya miaka 30 ya ukosefu wa utulivu nchini DRC. Alitawala kwa miaka kumi na minane ambapo alikuwa chini ya shinikizo la Rwanda. Kama yupo Goma, ina maana kwamba ni kweli anashirikiana na M23 na ni kinyume na mapambano yetu yote. Anakubali kubeba jukumu lote la uchafu wa watu, kuna mauaji ya kishishe Bunagana. Haiwezekani kwamba ashirikiane na Paul Kagame na apitie katika nchi yake ili kuingia katika mji wa Goma. Hili haliwezekani. Wadadisi wa mambo wanaona kuwa ujio wa rais Kabila kwenye mji wa Goma huenda ukatatiza mchakato wa amani ambao umekuwa ukiratibiwa na Marekani. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stefan Dujarik amewaambia waandishi wa habari mjini New York, Marekani, hapo jana kwamba hali ya kibinadamu nchini Sudan inazidi kuwa mbaya, huku mapigano yakiendelea na kuongezeka kwa, kwa hali ya dharura za kiafya kunachochea mahitaji ya kibinadamu. Shirika la kimataifa la madaktari usiokuwa na mipaka MSF, katika ripoti yake kuhusu mgogoro unaoendelea nchini Sudan, limeonya kuwa wanawake na wasichana katika jimbo la Darfur nchini Sudan wako katika hali ya hatari ya kukabiliwa na udhalilishaji wa kingono. Karol Kurir, lipoje hili MSF, katika ushahidi uliopata kwa kuwaoji baadhi ya waathiriwa, imesema wanawake na wasichana eneo la Darfur na wale waliovuka mpaka kwenda Chad walinyanyaswa na kubakwa hata katika maeneo ya hadharani kama vile barabarani. Kati ya Januari 2024 na Machi 2025, MSF imetoa huduma za matibabu kwa waathiriwa 659, asilimia 86 wakiwa wamebakwa na asilimia 56 walipitia ukatili katika mikono ya wanatibabu. Na jeshi polisi, vikosi vingine vya usalama na waasi. Mratibu za dharura wa MSF Claire San Filippo amesema wanawake na wasichana hawahisi salama popote, maana walishambuliwa njiani, nyumbani, wakiwa kwenye mashamba na wakiwa wamejificha. Aidha, ripoti hiyo inasema wanaume na wavulana wapo katika hatari kwa kuwa kiwango cha mateso ni cha kupitiliza. nam ripoti yake mwenzangu Carol Korir. Unataka kusikiliza habari za hivipunde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili rfi.fr/sw Matangazo hao unayapata pia ukiwa pale Bukavu kupitia 98.0 FM, lakini Kisangani ni 105.0 FM. Kamanda wa kikosi cha Marekani kanda ya Afrika, AFRICOM, Jenerali Michael Langley ametetea kauli yake ya kumkosoa kiongozi wa kijeshi wa Burkina Faso Ibrahim Traore kwa kutumia akiba ya kitaifa ya dhahabu kujilinda binafsi na kusema kuna haja ya kumchukulia hatua kimataifa. Matamshi yangu ya tahadhari yalikuwa ni mtazamo tu wa kijeshi. Kuna mambo mengi mazuri yanafanyika kuiendeleza Bukinafaso, lakini ukiangalia upande wa kijeshi na hasa ukizingatia nchi hiyo ni kitovu cha ugaidi duniani, ilikuwa ni wakati wangu wa kuweka wazi udhaifu uliopo katika sekta ya kijeshi na kwamba rasilimali za kutosha zinahitajika kuelekezwa katika mapambano dhidi ya ugaidi katika taifa hilo. Kauli yake aliitoa mwezi uliopita, ilikosolewa vikali na wadau wa usalama ambao walioitazama kama kuingilia uhuru wa mipaka ya taifa hilo. Siku ya kitaifa ya mazungumzo imezinduliwa leo nchini Senegal, ikilenga mwaka huu kurekebisha mfumo wa kisiasa hadi Juni nne. Vyama vya siasa vya Senegal na watendaji wote wenye nia ya mashirika ya kiraia watafanya kazi katika kuboresha mfumo wa uchaguzi na maisha ya kisiasa kwa ujumla. Viongozi wa jumuia ya ekowas wanakusanyika kusherehekea miaka hamsini tangu kuundwa kwa jumuiya hiyo na wanatarajiwa kushughulikia changamoto za usalama za kikanda, huku bara hilo pia likitafuta majibu katika kukabiliana na ushuru wa kibiashara wa Marekani na kupunguza kupunguzwa kwa misaada. Tupate kwenye facebook.com/rfisw. Nam sa 12 dakika 40 Afrika Mashariki. Matangazo hayo unayapata pia ukiwa Uvira pale mkoa wa Kivu Kusini, kupitia redio Le Messager Du Peuple. Umoja wa Mataifa umetuhumu shirika la kutoa misaada linaloungwa mkono na Marekani kule Ghaza baada ya watu 47 kujeruhiwa kutokana na vurugu wakati wa utoaji wa misaada ya chakula. Benson Wakoli, ilikuwaje? Kwa mujibu wa mkuu wa afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa eneo la Palestina, Ajid Sanghei, mtu mmoja alifariki na wengine 47 kujeruhiwa wakati wa vurugu hizo baada ya jeshi la Israeli kuwalenga raia waliokuwa wakingang'ania chakula kwa risasi, madai ambayo Israeli imekanusha kuhusika, ili imekiri kufyatua risasi angani. Umoja wa Mataifa umekuwa mstari wa mbele kukosoa shirika la Gaza Humanitarian Foundation linaloungwa mkono na Marekani kwa msingi kwamba shirika hilo limekuwa likikosa kuzingatia sheria za kutoa misaada. Mbali na hayo, watu 16 nao wameripotiwa kufariki kutokana na mashambulio ya Israeli ukanda wa Gaza usiku kwa mkeleu. Vita kati ya Israeli na kundi la Hamas kule Gaza vimeingia siku ya 600 kufikia Jumatano hii. Iran inasema hii leo kwamba inaweza kufikiria kuwaruhusu wakaguzi wa, wa Marekani na shirika la Umoja wa Mataifa la kudhibiti nyuklia kukagua vifaa vyake ikiwa makubaliano yatafikiwa na Marekani. Mahakama ya Ufaransa siku ya Jumatano imemhukumu daktari wa upasuaji mstaafu Joel Le Squarnek kifungo cha miaka ishirini jela kwa makosa ya ubakaji na unyanyasaji wa kingono wa mamia ya wagonjwa, wengi wao wakiwa watoto, mara nyingi walipokuwa chini ya ganzi au wakiamka baada ya kufanyiwa upasuaji. Kremlin siku ya Jumatano imekataa wito wa rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky wa mkutano wa pande tatu na Donald Trump na Vladimir Putin.