Ni saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu jio ni Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na Bonifas Mwangi, mwanaharakati wa Kenya aliyekuwa amezuiwa nchini Tanzania aachiwa huru; raia wa Afrika Kusini wamsifu rais wao Siril Ramafosa kwa kuwa mtulivu mbele ya rais wa Marekani Donald Trump; na wafanyakazi wawili wa ubalozi wa Israeli nchini Marekani wauawa kwa kupigwa risasi. <muchilio> Ni Alhamisi ya Mei ishirini na mbili mwaka wa elfu mbili na ishirini na tano. Karibu msikilizaji, na tugeuze ukurasa huu wa kwanza. Mwanaharakati wa Kenya Boniface Mwangi ambaye amekuwa akizuiwa nchini Tanzania ameachiwa huru kupatika na kupatikana katika eneo la Ukunda, pwani ya nchi hiyo. Mengi zaidi na Carol Korir. Kuachiwa kwa mwanaharakati huyo aliyekamatwa siku ya Jumatatu jijini Dar es Salaam, alikokwenda kushuhudia kesi ya uhaini dhidi ya mwanasiasa mkuu wa upinzani Tundu Lisu, kumekuja baada ya shinikizo kutoka kwa wanaharakati nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi amesema alifanya mawasiliano na mwenzake wa Tanzania na kutaka raia wake achiwe huru. Mapema siku ya alhamis Mudavadi alitoa kauli hii. Uh, tumewasiliana na mamlaka nchini Tanzania uh, ikiwemo mapema hivi leo uh, na taarifa uh, niliyonayo uh, ni kwamba machiwa huru, we believe that, uh, kwa hivyo uh, naamini kwamba utakuwa na mawasiliano kutoka kwake uh, uh, hivi karibuni uh, uh, atakapopata fursa ya kuzungumza. Kwa hivyo nina imani so, so, na nina uhakika sure kwamba ameachiwa. Baadaye mchana, wanaharakati nchini Kenya walisema kuwa mwenzao aliachwa na maofisa wa usalama wa Tanzania katika eneo la Horohoro, mpaka wa Tanzania na Kenya. Bonface ambaye amesafirishwa jijini Nairobi kwa ajili ya matibabu amesema aliteswa alipokuwa amezuiwa na kuachwa na majeraha. Nafurahi kurejea nyumbani. Nimepitia siku nne ngumu na zenye giza. Nimeumizwa sana na siwezi hata kutembea, ila bado namuwaza Agatha, kwa sababu walitutesa pamoja, na walitufanyia mambo mabaya sana. Natumai Agatha yuko salama popote alipo, na afahamu kwamba tunamwombea. Asanteni kwa kila mmoja aliyezungumza na kusimama, kusimama nasi. Umoja wenu haukuwa bure. Hatma ya mwanaharakati mwingine Agatha Atuhaire wa Uganda bado haijabainika aliko, baada ya kuzuiwa na Boniface Mwangi. Tanzania imeonya kuwa haitaruhusu wanaharakati kutoka nje ya nchi kwa madai ya kuwa na mpango wa kuzua fujo katika taifa hilo. Carol Korir. Serikali ya Marekani hapo jana ilijitetea na kuhalalisha uamuzi wake wa kutimua kundi la wahamiaji, wengi wao wakiwa ni raia kutoka Asia kwenda Sudan Kusini, nchi ambayo kwanza ni masikini na ambayo sasa iko kwenye mzozo wa kisiasa. Maafisa wa kijeshi kutoka Ethiopia na Sudan Kusini wamekubali kuimarisha operesheni za pamoja zinazolenga kile walichokitaja kuwa uh, vita haramu vinavyotumiwa tum, e, kwenye eneo la mpaka wa pamoja kati ya nchi hizo mbili. Vyombo vya habari vinavyomilikiwa na serikali vimeripoti Bunge la Senate nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo leo hii siku ya Alhamis linatazamiwa kujadili suala la kuondolewa uh, kinga uh, kwa rais mstaafu Joseph Kabila Kabange ambaye serikali ya Kinshasa inamtuhumu kwa kuwaunga mkono waasi wa M23 wa AFC uh, uh, uh, wanaoungwa mkono na Rwanda mizileti ijai Iwapo maseneta watapiga kura kuunga mkono swala hilo, hatua hiyo itatoa fursa ya kiongozi huyo wa zamani kufunguliwa mashtaka ya kuwaunga mkono waasi wa M23 ambao kwa sasa wanadhibiti miji kadhaa mashariki mwa nchi hiyo. Mwezi Aprili, waziri wa sheria Constan Mutamba alitoa wito kwa mahakama ya kijeshi kushughulikia kesi dhidi ya Kabila ambaye amekuwa nje tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Kiongozi huyo wa zamani anakabiliwa na makosa ya uhaini, uhalifu wa kivita, ya binadamu na kushiriki katika harakati za uasi. Iwapo kamati iliyoteuliwa kushughulikia suala hilo itapendekeza kabila aondolewe kinga na wabunge wapige kura kuunga mkono pendekezo hilo, maseneta bado watahitajika kuja na utaratibu utakaofuatwa ili kufanikisha hilo. Kwa sasa, swali ambalo limesalia kwa wataalamu wa kikatiba ni iwapo kura ya mwisho ya kumwondolea kinga itahitaji kuungwa mkono na angalau theluthi mbili ya wabunge katika mabunge yote mawili. Nam minslet ijai. Huku hayo yakijiri namna hiyo, mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya kitaifa hapo jana aliliomba bunge kibali cha kumshtaki waziri wa sheria Constant Mutamba kwa tuhuma za ubadhirifu wa fedha za umma kuhusu mradi wa awali wa dola milioni 39 kujenga gereza ya kisasa huko Kisangani, kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Tupate kwenye facebook.com RFIsw RFI ukiwa mjini Butembo huko matangazo haya pia yanasikika kupitia redio Chakere n International na pia radio RTVH UCG FM. Raia wa Afrika Kusini wamempongeza rais wao Cyril Ramaphosa kwa kuonyesha utulivu wakati akikabiliwa na madai ya uongo ya mauaji ya kimbari ya Waafrika Kusini wazungu kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump wakati wa mkutano wao katika ikulu ya White House. Ramaphosa alitarajia mazungumzo yao kujikita katika kurekebisha uhusiano baina ya mataifa yao. Lindlela Ndlela ni mtaalamu wa uhusiano ama uwiano wa kimataifa na mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini. Nimeona mambo ya ardhi ndiyo ni, ni kama kitu imekua kwa mdomo yao sana. Rais Ramaphosa alikuwa tu ametulia na sana sana, na mshukuru juu alijaribu anyamaze asikuwe na hasira juu yeye anajua chenye anatafuta. Angeanza kumjibu tu kwa hasira, mambo haingeisha vizuri. Lakini Trump inaonekana alikuwa tu mtu anakujwa na vita, alikuwa tu mtu mwenye alikuwa anatafuta ilo jibu lenye ingekuwa ingewezekana aseme hata saidia tena Afrika Kusini. Ni mtazamo wake Lindlela, mtaalam wa uwiano wa kimataifa na mchambuzi wa siasa za Afrika Kusini. Mahakama ya Uingereza hivi leo imefungua njia ya kufikia makubaliano ya serikali yatakayoruhusu kurudisha visiwa vya Chagos vilivyo mbali nchini Mauritius chini ya himaya yake. Nchini Mali, msikilizaji, kesi dhidi aliyekuwa waziri wa uchumi Boare filisi soko kuhusu sakata la ununuzi wa ndege ya rais na vifaa vya kijeshi vilivyoongezwa bei maradufu imeanza tena jijini Bamako baada ya kuahirishwa mwezi Novemba mwaka uliopita. Mengi zaidi na Victor Moturi. Kesi hiyo ya wizi wa fedha za umma ilianza mwaka elfu mbili na kumi na nne na imekuwa ikiahirishwa mara kadhaa, ikiwemo mwaka uliopita, huku mshukiwa mkuu waziri huyo wa zamani akiwa amelazwa hospitalini. Franka bilioni 130 zinaripotiwa kupotea katika sakata hilo ambalo pia linawagusa waliokuwa mawaziri tisa, maafisa wa juu wa kijeshi na wafanyabiashara ambao pia wamefunguliwa mashtaka. Mshukiwa mkuu Bware Filisi Soko, ambaye amekuwa akizuiwa kwa karibu miaka minne, wamekuwa wakishinikiza kufunguliwa mashtaka, lakini siku za hivi karibuni, waziri huyo wa zamani wa uchumi mwenye karibu miaka sabini amekuwa hospitalini kwa mwezi mmoja baada ya kuanza kudhoofika kiafya. Aidha, wito wake wa mara kuomba kuachiwa kwa, kwa dhamana umekuwa ukikataliwa mara kwa mara. Victor Moturi. Jumuiya ya kisiasa ya Afrika Magharibi, ECOWAS, hapo jana ilisema kwamba mipango ya kuanzisha kikosi cha kukabiliana na ugaidi kilichokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu inaendelea kuka, e, kinaelekea kukamilishwa aa, na huku ni katika sera ya kupambana na wanajihadi. RFI Wafanyakazi wawili wa ubalozi wa Israeli jijini Washington kule Marekani wamepigwa risasi na kuuawa walipokuwa kwenye makavazi ya Kiyahudi. Waliouawa wametajwa kuwa Sara Lin Milgrim na Yaron Lishinski, ambao ni wanandoa. Kamanda wa polisi jijini Washington DC, Pamela Smith, amesema mshukiwa aliyetekeleza mauaji hayo ametambuliwa Tunaamini tukio hilo lilitekelezwa na mshukiwa mmoja ambaye tayari amekamatwa. Kabla ya tukio hilo, mshukiwa alionekana akizunguka nje ya jumba la makumbusho aliyewakaribia kundi la watu wanne na kutoa bastola kisha kuanza kufyatua risasi. The shooting, the suspect... Baada ya kufyatwa risasi mshukiwa aliingia katika jumba la makumbusho na kuzuiliwa na walinzi. Baada ya kutiwa pingu, mshukiwa alielezea alikoweka silaha aliyotumia ambayo imeshapatikana na aliashiria kutekeleza kosa. Akiwa kizuizini, mshukiwa alipaza sauti akisema, Palestina huru. Mshukiwa ametambuliwa kama mwanaume wa miaka thelathini akitumia jina la Elias Rodriguez kutoka Chicago, Illinois. Of Chicago, Illinois. Gideon Saar ni waziri wa mambo ya nje wa Israeli, ameweka neno. This is the direct result, Haya ni matokeo ya moja kwa moja ya uchochezi dhidi ya Israeli na Wayahudi kote duniani, around the world, ambao umekuwa ukiendelea tangu uvamizi wa Oktoba tarehe 7. Nani anayehusika na vita hivi? Nani anayehusika na mwendelezo wa vita hivi? Ni nani anasababisha mateso ya Wapalestina? Jibu liko kwenye picha ambazo ni nadra kuonekana kwenye vyombo vya habari vya magharibi, ikiwemo katika siku za hivi punde, waandamanaji wanaoandamana huko Gaza. Baada ya shambulio hilo, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu ameagiza usalama kuimarishwa kwenye ubalozi wa nchi hiyo kote duniani. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Abbas Arakchi hii leo amesema kwamba Marekani itawajibika kisheria iwapo Israeli itashambulia vituo vya nyuklia vya Iran. Na hii ni kufuatia ripoti iliyotolewa na shirika ama kituo cha habari CNN, ikisema kwamba Israeli inaweza kuandaa mashambulio dhidi ya Iran wakati wowote wa Mataifa kadhaa yamekashifu nchi ya Israeli baada ya vikosi vyake kurusha kile wametaja kuwa onyo kulenga wanadiplomasia wa kigeni wanaotembelea eneo la ukingo wa Magharibi. Mamlaka za Palestina zimetuhumu majeshi kwa kufyatua risasi makusudi kwa msafara wa wanadiplomasia hao. Maoning ni msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China. China imefuatilia tukio hilo kwa karibu na inapinga vikali vitendo vyovyote vinavyohatarisha usalama wa wafanyakazi wa kidiplomasia. Tunataka uchunguzi kamili kuanzishwa ili matukio kama haya yasijirudie. Kwa muda hali nchini Jordan na eneo la ukingo wa Magharibi imeendelea kuwa ya wasiwasi wasi. China inatoa wito kwa pande zote na hasa Israeli kutochukua hatua zozote zaidi zitakazozidisha mzozo huo. Sauti yake Maoning, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo hii amemwambia kiongozi wa China Xi Jinping kwamba kampuni kutoka nchi zote mbili lazima zifurahie ushindani uliopo na ulio wa haki na ambao utanufaisha pande zote mbili. Mamlaka ya kikatiba ya Rumania hivi leo imeidhinisha matokeo ya kura ya marudio iliyompa ushindi Nixor Dan.