Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni jijini Kampala, Uganda, sawa kabisa na jijini Nairobi nchini Kenya. Wakati ni saa kumi na moja na nusu maeneo ya vutanda kule Muhangi, DRC na Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii ya pili: matumaini ya kuachiwa kwa dhamana mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda Kiiza Besigye yamegonga mwamba. Rais wa Marekani Donald Trump kuwa mwenyeji wa rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa kwenye ikulu ya White House. Nao wakaazi wa eneo la Gaza huko Gaza, Israeli wasubiri msaada wa, wa kibinadamu wakati Israeli ikikabiliwa na shinikizo kubwa la kimataifa. Habari kamili, msikilizaji. Nchini Uganda, matumaini ya mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kizza Besigye anayeshtakiwa kwa tuhuma za uhaini kuachiwa kwa dhamana baada ya kutimiza miezi sita rumande, kwa mujibu wa katiba, yamegonga mwamba. Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo. Matumaini ya kuachiliwa kwa Dr Besije na washitakiwa wenzake kwa dhamana yaliegemezwa katika kifungo cha 23 cha katiba ya Uganda, ambacho wakili Martha Karua anasema hakijaheshimiwa. Kipengele ya 23 inasema kama mshukiwa amemaliza miezi sita katika jela akingojea kupelekwa kwa high court, lazima awaachiliwe kwa dhamana. Akasema hawezi kusikiza hiyo, tungoje mwenye kesi akapeana tarehe ishirini na tisa mwezi huu. Karua pia amezungumzia uwezekano wa kuwarudisha wasitakiwa katika mahakama ya kijeshi kufuatia kupitizwa kwa sheria wezeshi na bunge la Uganda jana. Kwa maoni yetu, hawawezi fanya hiyo sheria itumike kwa kesi ambazo zilianza hapo awali, kama kesi ya Besige na Rutale. Na wakijaribu kufanya hivyo tutapinga vikali. Nilitafuta maelezo kutoka kwa msemaji wa mahakama, hakimu James Mawanda Eremie, kuhusu kesi ya Dr. Besige na wenzake. wanasheria wa Dr. Kiza Besige na FIllant obed lutale point tayari point wamewasilisha ombi <laughs> la dhamana katika mahakama kuu. Hakimu hawezi kufanya mengi, ningewahimiza kutafuta suluhisho katika mahakama kuu ambayo na mamlaka na pia tuna miongozo kwamba pindi mtu anapokaa rumande kwa muda wa miezi sita kesi itapelekwa katika mahakama kuu. Vita vya kisheria ya kumwachilia Dr. Kizza Besigye na wenzake walioshtakiwa kwa uhaini vinaendelea kukutana vikwazo. Wanarejea kotini Alhamisi wiki ijayo kwa awamu nyingine ya mabishano. Kenneth Lukwago, Kampala, RF Kiswahili. Asante sana Kenneth Lukwago kule Uganda. Msikilizaji, polisi katika mji wa Kampala wamewakamata wanaharakati zaidi ya kumi, ambao ni wanafunzi kutoka vyuo vikuu ambao wamejumuishwa katika shirika linalopinga ujenzi wa bomba la mafuta ghafi la Afrika Mashariki ambao walikuwa wameandamana wakiandamana katika kwe, hadi kwenye ofisi za benki ya KCB kwenye barabara ya Lugogo wakishutumu benki hii ya KCB kwa kushiriki kwa sehemu katika ufadhili wa bomba hilo linalojengwa kusafirisha mafuta ghafi kutoka Hoima kule Uganda hadi Tanga Tanzania. Wanaharakati wa kutetea haki za binadamu wameandamana mbele ya ubalozi wa Tanzania nchini Kenya kushinikiza kuachiwa huru kwa mwanaharakati Boniface Mwangi na mwenzake kutoka Uganda Agatha Atuhaire ambao wameendelea kuzuiwa. Carol Korir anaeleza zaidi. Shinikizo hizi zinakuja baada ya kuwepo kwa ripoti kutoka kwa chama cha mawakili wa Tanganyika kuwa wanaharakati hao waliokuwa wamekamatwa na kuzuiwa jijini Dar es Salaam baada ya kwenda kuwa uangalizi kwenye kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi mkuu wa upinzani Tundu Lissu, walikuwa wamefukuzwa nchini Tanzania lakini hawajawasili nchi zao. Wanaharakati hao wakiongozwa na Hussein Khalid kutoka shirika la Vocal Africa wanaitaka serikali ya Tanzania kuwachia huru wanaharakati hao. Kwa hivyo haraka iwezekanavyo, tunamtaka Boniface arudi Kenya leo hii na Agatha arudi Uganda leo hii, la sivyo sisi kama wanaharakati tutachukua jukumu hilo la kwenda huko tena sisi sote <INDIHILIENCIO> muturudishe tena sisi sote na mutushike sisi sote. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Musalia Mudavadi amethibitisha katika mahojiano na televisheni ya Citizen kwa mwanaharakati wa Kenya bado anazuiwa na jitihada za kidiplomasia zinafanyika ili aachiwe huru, lakini alikuwa na onyo hili kwa wanaharakati wa Kenya wamejaribu kuenda kuleta ile mchezo wanaleta hapa katika mainchi jirani hawa kutoka kwa airport wamambia rudi kwenu. Siku ya Jumatatu, Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan alitangaza kuwa serikali yake haitaruhusu wanaharakati wa kigeni kuja nchini humo kuingilia mambo ya ndani ya taifa lake. Niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu hapana. Tanzania inashutumiwa na wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu kwa kuminya demokrasia na kuangaisha wanaharakati kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Nao mtandao wa kitaifa wa watetezi wa haki za binadamu nchini Tanzania umesema haufahamu waliko wanaharakati hao Boniface Mwangi na Agatha Atuhaire na wamekuwa wakitatiz, wakitatizwa na polisi nchini humo kutaka kufahamu taarifa zao. Wakili Onesmo Ole Ngurumwa ni mratibu wa kitaifa wa mtandao huo. Toka juzi tunatafuta mamlaka, tunatafuta uongozi, tunashauri hawa watu waachiwe, lakini viongozi hawataki kusikiliza, watu hawataki kupokea simu za watu. Kama haya hatawezekana, nadhani utaratibu tunaoweza kuufanya ni kwenda kuiomba mahakama iingilie swala kati hili, swala hili, kwa kufungua E, shauri la habeas corpus ambalo ni utaratibu wa kisheria tu pale mtu ambapo anashikiliwa bila utaratibu wake kueleweka, un, ukoje na mamlaka azitaki kufuata utaratibu wa kisheria nadhani tabii, twende mahakamani sasa, kuiomba mahakama iweze e, ku, ku, kuita mamlaka zinazohusika na kuuliza ni e, nini hasa wanafanya na hawa watu, au kutaka wawachie au wawafikishe mahakamani kwa mujibu wa sheria ni sauti yake wakili Onesmo Ole Ngurumwa, mratibu wa kitaifa wa mtandao wa kitaifa wa watetezi wa haki za binadamu Tanzania. Samaki mkunje angali mbichi, ndio msemo ambao umekumbatiwa katika uhifadhi wa mazingira na bahari, kulinda wanyamapori, mifumo ya ekolojia na kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi kwa kuwahusisha wanafunzi wa shule pwani ya Kenya. Jupita Mayaka ametuandalia ripoti ifuatayo. Wanafunzi wa shule katika eneo la mwambao wa pwani wanahusishwa sana kama wadau muhimu wa kuhifadhi mazingira, wanyama wa bahari na umuhimu wa bahari. Huyu ni mmoja wa wanafunzi hao. Kenye kilituhimiza kufanya hii project ni kwa sababu ukienda pale hivyo kwa ocean, yani watu wanatupa waste like they don't care so wale wanyama wenye wanakaa pale ndani ndo wanateseka kwa sababu ya ile west. Zainab Meja Adam ni mwandishi na mtaalam wa ubunifu na usimamizi wa mpango huo. Wanapata nafasi ya kuandika barua kwa, kwa bahari so kuwaambia, kuwashukuru kwa kuwapa maji ya kuogelea, kuwashukuru kwa, kwa kuwapa kwa kwa kwa samaki, kutotupa takataka baharini, kusafisha bahari. Wanaandika, wanachora hao wanyama wa bahari, wanachora wanakala So kwa nini tutumie barua? Barua ni kwa sababu barua ni rahisi, ni fupi, ili kupata uelewa wa kuwahusisha wanafunzi. Sofa Mwene ni mshirikishi wa jumuiya ya kuhifadhi wanyamapori nchini Kenya. Wazee tayari kidogo wameshaanza kuchapa na wengi wanaenda, lakini vijana bado wapo, na mazingira yanawahusu pia. Kwa hivyo kuna umuhimu wawe wana information na habari zaidi kuhusiana na mazingira haya na mazingira yetu ya baharini na nchi kavu, ili waweze kufundishana wenyewe kwa wenyewe. Bwana Mwene, elimu kuhusu mazingira kwa wavumbuzi hao wachanga imekuwa na matokeo gani? Kwa mfano tunapokuwa na World Environment Day ama tunapokuwa na beach cleanups na township cleanups utakuta kwamba watoto wanatoka kwa wingi na ukiwahoja ama ukiwauliza unaona ya kwamba wanaelewa. Wadau mbalimbali wameonya kuwa uchafuzi wa bahari unaathiri utalii, ajira, wakati huo wakipendekeza ufadhili zaidi kuhusu hili, lakini pia wizara ya elimu kuhusika pakubwa. Jupiter Mayaka, RFI Kiswahili. Asante sana Jupiter Mayaka kwa ripoti yako nzuri hiyo. Spika wa bunge la kitaifa la DRC Vital Kamerhe amefahamisha kuwa bunge hilo litajadili makubaliano yote yaliyofikiwa mpaka sasa kati ya serikali ya DRC na nchi ya Rwanda. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amefanya mabadiliko ya uongozi wa juu katika chama tawala. Mombasa 105.5 FM. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anatazamiwa kukutana na Rais Donald Trump wa Marekani Jumatano hii katika ikulu ya White House. Maelezo zaidi na Minzilet Ijai. Mkutano wao unakwenda kufanyika wakati huu uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukiendelea kuyumba baada ya rais Trump kuikashifu Afrika Kusini kwa kuruhusu mauaji ya kimbari ya raia wa Afrika Kusini wazungu Afrikana ambao ni wakulima madai ya Trump kuwa Afrikana wamekuwa wakidhulumiwa ndiyo yalikuwa chanzo cha rais huyo kusitisha msaada wa Marekani kwa Afrika Kusini. Hata hivyo, Afrika Kusini imekanusha madai hayo, huku rais Ramaphosa akisema anatumai ziara yake itarekebisha kile ametaja kama upotoshaji. Trump amekuwa akitoa misururu ya tuhuma dhidi ya serikali ya Afrika Kusini ikiwemo tuhuma ya kunyakua mashamba ya wakulima wazungu, kutekeleza sera zinazowabagua wazungu na kuendeleza sera za kigeni zinazopinga Marekani. Minslet ijai mamlaka ya ushindani kule Afrika Kusini hivi leo imetangaza kwamba imeidhinisha ununuzi wa MultiChoice kampuni kubwa zaidi yenye chaneli za, za televisheni za kulipia barani Afrika Afrika ikiwepo, ikiwemo pia Canal Plus ya Ufaransa Lf. Wapalestina wanaoishi kwenye ukanda wa Gaza bado wanateseka na maisha yao yanaendelea kuwa magumu kwa ukosefu wa mahitaji muhimu kama chakula, licha ya Israeli kuruhusu kiwango cha msaada kuwafikia. Stefan Dijarichi ni msemaji wa Umoja wa Mataifa. Uh, timu yetu ililazimika kusubiri saa kadhaa kabla ya kuruhusiwa na Israeli kuingia katika eneo la Karem Shalom, Shalom na kukusanya misaada ya lishe. Kwa bahati mbaya, hatukuweza kuleta misaada hiyo kwenye magala yetu. Kwa hivyo ilikuwa tu wazi ni kwamba wakati vifaa vingi vimefika huko Gaza, hatukuweza kuleta vifaa hivyo kwenye magala yetu na maeneo yanayotumiwa kusambaza. Naye kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa 14 amekuwa na, na kauli hii: E più e hali katika ukanda wa Gaza inaendelea kuwa ya wasiwasi. Inarudia ombi langu la kuruhusu kuingia kwa misaada ya kutosha ya kibinadamu na kukomesha uhasama il na gharama ya maumivu ambayo inalipwa na watoto, wazee na wagonjwa. Katika hatua nyingine, mkuu wa sera za kigeni wa Umoja wa Ulaya Kaja Kalas amesema tishio lolote kwa maisha ya wanadiplomasia huko Gaza halikubaliki, kauli aliyotoa baada ya kupigwa risasi kwa wajumbe kwa ujumbe wa wanadiplomasia kwenye Ukingo wa Magharibi na hivyo ameitaka serikali ya Israeli kuwawajibisha wale waliohusika.