Mitimia saa 12 na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii: wanaharakati wa kigeni waliokuwa wamekamatwa wafukuzwa kutoka Tanzania. Rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila Kabange alikwa mbele ya baraza la Senat kujieleza iwapo uh, kweli, ingawa ameahidi kurejea Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo baada ya kutekuwepo kwa miaka miwili. Miili 58 yapatikana katika hospitali moja huko Libya. Nayo Israeli yaendelea kupata shinikizo za kusitisha vita na kuruhusu misaada ya kibinadamu huko Gaza kutoka kwa washirika wake. Habari kamili, msikilizaji. Wanaharakati wawili kutoka Kenya na Tanzania wamefukuzwa nchini Tanzania baada ya kukamatwa siku ya Jumatatu jijini Dar es Salaam walikokwenda kusikiliza kesi ya uhaini inayomkabili kiongozi wa upinzani Tundu Lissu. Carol Korir anaeleza zaidi. Bonface Mwangi, mwanaharakati maarufu kutoka nchini Kenya na Agatha Atuhaire kutoka nchini Uganda, wamerejeshwa katika nchi zao kwa mujibu wa mashirika ya kutetea haki za binadamu. Rais wa chama cha mawakili nchini Tanzania, Bonface Mwabukusi, amethibitisha pia kupitia ukurasa wake wa X kuwa wawili hao wameondolewa nchini humo. Aidha, Mwabukusi ameeleza kuwa wanaharakati hao walikuwa wanashikiliwa na maofisa wa uhamiaji siku ya Jumatatu kwa madai ya taarifa za uongo kuhusu sababu yao ya kuzuru Tanzania walipowasili jijini Dar es Salaam Jumapili iliyopita. Hatua hii imekuja baada ya wanaharakati wengine kutoka Kenya, akiwemo wakili mashuhuri Martha Karua na jaji mkuu mstaafu Willy Mutunga kuzuiwa kuingia Tanzania na kurejeshwa jijini Nairobi. Karua siku ya Jumanne alisafiri kwenda Uganda kwenye kesi nyingine ya uhaini inayomkabili mwanasiasa mkongwe Kiza Kizza Besigye na kuandika kwenye ukurasa ukurasa wake kijamii wa X kuwa hakupata usumbufu wowote. Siku ya Jumatatu, Rais Samia Suluhu Hassan alionya kuwa serikali yake haitaruhusu wanaharakati kutoka nje ya nchi kuvuruga usalama wa nchi yake ambayo imeshutumiwa na watetezi wa haki za binadamu kama kuminya demokrasia kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Oktoba. Wakati hayo yakijiri namna hiyo, Carol, chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania cha Chadema kimelaani matukio ya kukamatwa na kuzuiwa kwa waangalizi wa kimataifa waliokuwa wamekwenda jijini Dar es Salaam kuhudhuria na kufuatilia kesi zinazomhusu Lisu. Rugemeleza Nshala ni mwanasheria mkuu wa chama hicho Chadema. Kama chama kinalaani yale yote ambayo yalitokea, kinalaani viongozi wa polisi nanio ambao walishiriki wa, wa, wa katika zoezi zima, watu wa uhamiaji, watu wa, wa, polisi ambao walikwenda kufanya zoezi la kumshika, kuwashika wale watu bila kufata taratibu za sheria. Unapokuwa kati, kama nchi unapokuwa ni jumuiya ya kimataifa unatakiwa uendane na kanuni na misingi au na yale maadili ya mtu ambaye amefanya nini, amesasishika, ame, ameungwanika. Lazima unapomshika raia wa nchi nyingine na una ubalozi wake hapa, lazima umwarifu balozi wa ile nchi. Sasa kama Bonifasi Mwangi, lazima ushirikishe mabalozi. Sasa imebidi sisi tuanze kuhangaika kuweza kuambia mabalozi kwamba mtu wenu yuko hatarini, ndio mabalozi mabalozi waweze kuona, si kwamba mearifiwa na serikali yetu. Ruge ameeleza Nshala, mwanasheria mkuu wa chama kikuu cha upinzani cha nchini Tanzania, Chadema, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam kule Tanzania. Wabunge nchini Uganda jioni hii wamepitisha mswada tata ambao unaruhusu raia wa kawaida kushtakiwa katika mahakama za kijeshi. Wabunge wa chama tawala NRM ambao ndio wengi waliopitisha mswada huo ambao sasa unasubiri saini ya rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni kuwa sheria. Wabunge wa pinzani hawakushiriki kwenye mjadala huo wa leo na upitishwaji mswada huo, ambao wanasema unawalenga wapinzani wa rais Mseveni, haswa Kizza Besigye anayekabiliwa na kesi ya uhaini kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Wanaharakati wa kilimo nchini Kenya wanaitaka serikali kutekeleza kwa vitendo hatua ya kupiga marufuku dawa zaidi ya hamsini za kunyunyizia mimea zinazotengenezwa barani Ulaya ambazo zimetajwa kuwa na sumu na kuharibu udongo. Aidha, wanataka dawa hizo kuorodheshwa ili wakulima wazifahamu. Mengi zaidi na Victor Moturi. Kwenye mkutano uliowaleta pamoja mashirika ya kiraia na wakulima jijini Nairobi, wakulima hao wameunga mkono marufuku ya madawa hayo ya kemikali, lakini wakasisitiza utekelezwaji wa hatua hiyo. Alice Karanja ni mkulima kutoka Jimbo la Murang'a. Tumeipokea na kwa furaha sana na sana sana obiletu, ni hiyo ilikuwa tu announcement. tungetaka ifikie mkulima pahali yako. Esther Bet mkulima mwingine kutoka jimbo la Nandi anashauri umuhimu wa kutumia mbinu asilia ili kuwa na mimea salama. Tumekuwa tukifanya hii kazi ya kutumia organic fertilizers na kufanya alternatives kuliko kutumia chemical fertilizers kwa muda sasa, kwa sababu tuliona hiyo hatari ambayo inaletwa na madawa, na ile madhara inaleta kwa mchanga itatuumiza sana. Kama mkulima ambaye ameelewa maneno ya agroekoloji ninafurahia. Kwa miaka mingi mashirika ya kiraia, wakulima na wanaharakati wa mazingira wamekuwa wakipigia debe kuondolewa kwa madawa hayo hatari kwa mimea nchini Kenya. Daktari Harun Warui kutoka shirika la NH ball anasema kuwa marufuku hii ni hatua kubwa. Hizi kemikali zimekuwa zikidhuru afya na mazingara yetu, na tumefanya utafiti na tuko na knowledge products vitabu ambazo tumeweza kuandika haya maneno, lakini zaidi ya yote serikali imelazimishwa kwa sababu ya soko ya mimea ambayo tunauza nje ya ng'ambo, kwa sababu Yuropa hawataki haya madawa, ingawa wanatengeneza haya madawa makwao lakini wao wenyewe hawazitumii na hata tukituma mimea wanarudisha yenye imewekwa haya madawa. Mapema Aprili mwaka huu bunge la Kenya liliangazia upya ombi la mwaka 2019 kuhusu kuondolewa kwa madawa hayo. Wakati huu mashirika ya kiraia yanasisitiza kulinda afya ya umma bayonwai, na usalama wa chakula nchini Kenya. Victor Muturi, Nairobi, RFI Kiswahili. Kutoka Kenya tuelekee kule DRC ambako madini ya Congo DRC kama vile tungsten Tantalam na bati sasa yanaweza kusafirishwa kihalali kuelekea Rwanda kwa usindikaji chini ya makubaliano ya amani yanayosimamiwa na Marekani. Vyanzo vitatu vya habari kutoka Marekani vimeripoti hivi leo. Nchini Sudan makabiliano yanaripotiwa kuzuka hivi leo katika mji wa Omdurman wakati jeshi lilipoanzisha mashambulio makubwa kuwafukuza wapiganaji wa RSF kutoka katika maeneo yale yake ya jimboni uh, Khartum. na undani wa taarifa hii, milipuko ilisikika mashariki mwa Omdurman karibu kilomita 25 kutoka ngome za RSF katika mji wa kusini na magharibi. Jeshi limesema lilianzisha shinikizo hapo jana kwa lengo la kudhibiti maeneo hayo yaliyokuwa yanatumiwa na RSF ambao walifurushwa kutoka katikati ya mji wa Khartum mnamo mwezi Machi. Makabiliano haya ya hivi punde yanajiri wakati huu, pande zote kwenye mzozo huo zikilenga kutangaza serikali zao, ambapo siku ya Jumatatu, kiongozi wa kijeshi Abdel Al Burhan alimteua Kamil Idris kama waziri mkuu. Katika hatua nyingine, mwakilishi wa Sudan katika Umoja wa Mataifa Al Harith Idris Al Harith Mohamed hapo jana ameishtumu nchi ya Falme za Kiarabu kwa kuhusika katika mashambulio ya ndege zisizo na rubani yaliyoikumba mji wa Port Sudan. Mashambulio ya ndege zisizo na rubani yaliyokumba mji wa Port Sudan yalitokea upande wa Bahari Nyekundu katika moja kambi ya jeshi Nchi ya falme za Kiarabu ilianzisha mashambulio kama ilivyoamriwa na RSF kulenga uwanja wa ndege wa Port Sudan, raia na miundombinu ya mafuta na kuathiri operesheni ya miundombinu. Kiwango kamili cha uharibifu bado hakijatathminiwa. Wataalam wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wanasema mashambulio ya ndege zisizo na rubani yaliyokumba mji wa Port Sudan yanahatarisha maisha ya yana kuathiri zaidi hali ya kibinadamu na haki za binadamu. RFI Nairobi 89.9 SM. Ni saa kumi na moja na dakika 39 uh, kule Khartoum wakati tayari Ta, saa 11 na dakika 39 pia kule Musienene mashariki mwa DRC. Msikilizaji, mamlaka nchini Libya hapo jana zimeripoti kugundua miili hamsini na nane iliyohifadhiwa kwa muda katika chumba cha kuhifadhi maiti katika hospitali ya Abu Salem kusini mwa mji mkuu wa Tripoli uliokuwa chini ya udhibiti wa kundi lenye si. Jupita Mayaka na maelezo ya kina katika taarifa iliyochapishwa kwenye ukurasa wa Facebook wa wizara ya mambo ya ndani, chumba hicho cha kuhifadhia maiti kilikuwa kinadhibitiwa na kundi la Stability Support Apparatus SSA, wanamgambo wanaoshirikiana na baraza la urais lenye makao yake makuu jijini Tripoli. Kugunduliwa kwa mili hiyo kuna ajiri wakati huu mvutano ukiongezeka jijini Tripoli kufuatia makabiliano ya siku kadhaa kati ya kundi la SSA na kundi linalojiita 4 Brigade. Mapigano yalizuka wiki iliyopita baada ya kamanda wa kundi la SSA kuwawa katika kituo kinachodhibitiwa na kundi la 444 Brigade linaloegemea upande wa waziri mkuu Abdul Hamid Deiba siku ya Jumapili Kundi la 444 Brigade liliripoti kugundua kaburi la pamoja kusini mwa Tripoli lililokuwa na miili kumi ambayo inadaiwa ni watu waliouawa na kikosi cha SSA, madai ambayo hata hivyo hayajathibitishwa. Jupita Mayaka, asante sana, nimependa unavyosoma jina la kundi hilo 444 Brigade. Kule Mali, vyanzo vya kiusalama msikilizaji, vimeripoti kuwa wanaume waliojifunika nyuso zao walimteka nyara mjini Bamako siku ya Ijumaa. Rais ama mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika eneo la Menaka kule Mali, Badara Alusako, na hadi sasa haijulikani alipo. RFI. Israeli inapata shinikizo kubwa kutoka kwa washirika wake nchi za magharibi, kusitisha vita kwenye ukanda wa Gaza na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia waathiriwa wa vita. Wakuu wa nchi za Uingereza, Ufaransa na Kanada wametishia kuichukulia hatua kali Israeli iwapo itaendelea na mashambulio na kuzuia misaada ya kibinadamu. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer ameweka neno Mwishoni mwa wiki iliyopita tulikuja na taarifa pamoja a kutoka a kwa washirika wetu. Kama nilivyosema kwenye taarifa niliyozungumza, na rais Macron na waziri mkuu Kani jana usiku, acha niseme hivi kwamba tunasikitishwa na kughadhabishwa sana na hatua Israeli kuendelea kutekeleza mashambulio kwenye ukanda wa Gaza. Tunasisitiza kwamba usitishwaji wa vita ndiyo njia pekee ya kuhakikisha kwamba mateka wanakuwa huru tunapinga jaribio lote la kuchukua ardhi kwenye ukingo wa Magharibi na tunashinikiza kuwa misaada ya kibinadamu iruhusiwe Gaza. Tunasikitika kwamba uamuzi Israel wa Israeli kuruhusu kiasi kidogo tu cha chakula kufika Gaza, hiki hakikubaliki. Haki ni lazima totally tuendelee kutoa totally shinikizo inadequate. Vita hivi vimeendelea kwa muda so mrefu sana hatuwezi. kuruhusu wakazi wa Gaza waendelee kukumbwa, has kukumbwa na balaa njaa. Wakati hayo yakijiri, baraza la mambo ya kigeni ya Umoja wa Ulaya linakutana jijini Brussels kujadili ushirikiano wake na Israeli. Licha ya shinikizo hizi, Israeli inasema itaendelea kutekeleza mashambulio yake kwenye ukanda wa Gaza kuwasaka wanamgambo wa Hamas na kushinikiza kuachiwa huru kwa mateka. Volodimir Zelenski ameshutumu Urusi kwa kile anachokisema kupitiza muda bure ili kuendeleza vita yake nchini Ukraina.