ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na kesi ya uhaini dhidi ya kiongozi wa upinzani nchini Tanzania, Tundu Antipas Lissu, yaahirishwa hadi tarehe pili mwezi Juni; rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa akufanya ziara rasmi kule Washington, Marekani; na waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer atia saini makubaliano ya ushirikiano na Umoja wa Ulaya. Habari kamili, msikilizaji, tunaanzia nchini Tanzania ambako kiongozi wa upinzani Tundu Antipas uh, Lisu amerejeshwa mahakamani jijini Dar es Salaam hivi leo anakokabiliwa na kesi ya uhaini ambayo adhabu yake ni kifo na kesi nyingine ya uchochezi. Lisu amekuwa akishinikiza mabadiliko ya sheria za uchaguzi nchini humo na alikamatwa wakati wa mkutano wa hadhara mwezi Aprili. Carol Korir alifuatilia kinachotokea na hii hapa ripoti yake. Tundulisu aliwasili mahakamani akionekana mchangamfu, akitabasamu akitabasamo na kuzungumza na waliofika mahakamani na kuwa na ujumbe huu. <todicum> <todicum> Mahakama imetaka jamhuri kumaliza haraka upelelezi dhidi ya kesi ya uaini inayomkabili Tundu Lisu na kusema kuwa kesi hiyo itatajwa tena tarehe mbili mwezi Juni. Nje ya mahakama, wafuasi wa CHADEMA waliojitokeza waliimba nyimbo za kushinikiza mabadiliko ya uchaguzi kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba. <todicum> Wakili kiongozi wa Tundu Lissu Rigemeleza Nshala anaeleza kilichotokea mahakamani. Upande wa serikali umesema kwamba unaendelea na, na, na upelelezi, bado upelelezi haujakamilika, hoja ambayo ilipingwa vikali sana na ma, ma, mawakili wa pande wa, wa mshtakiwa wa, na hapo kumbuka, hii ni kesi ya uchunguzi wa awali, kwa sababu mahakama hii haina mamlaka ya kusikiliza hiyo kesi. Wakati haya yakijiri, watetezi wa haki za binadamu kutoka nchini Kenya akiwemo aliyekuwa jaji mkuu Willy Mutunga, wanaharakati Hanifa Hadan, Hussein Khalid, waliokuwa wamekwenda kutazama mwenendo wa kesi hiyo, wakizuiliwa kwenye uwanja wa ndege wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. Wakili mwingine mashuhuri na mwanasiasa Martha Karua naye pia alizuiwa jijini Dar es Salaam na kurejeshwa jijini Nairobi. Lakini jaji mkuu mstaafu David Maraga alikuwa mahakamani kushuhudia kesi na kuandika kwenye ukurasa wake wa X kuwa anatumai kesi dhidi ya Lisu itasikilizwa kwa haraka na kwa haki. Nam Carol Korir. Katika hatua nyingine, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania bi Samia Suluhu Hassan amezungumzia alichokitaja wimbi la ujio wa wanaharakati kutoka nchini Kenya kuingia nchini mwake akiwashutumu kuwa na njama ya kuzua fujo. Samia ametoa kauli hii jioni hii wakati wa uzinduzi wa sera ya mambo ya nje jijini Dar es Salaam. Tumeanza kuona mtiririko au mwenendo wa wanaharakati ndani ya region yetu hii kuanza kuvamia na kuingilia mambo yetu huku. Sasa kama kwao wameshadhibitiwa wasije kutuharibia huku <coughs> tusitowe nafasi. Walishaharibu kwao, walishavuruga kwao. Nchi iliyobaki haijaharibika, watu wako na usalama na amani na utulivu ni hapa kwetu. Kuna majaribio kadhaa, niwaombe sana vyombo vya ulinzi na usalama na nyinyi wasimamizi wa sera zetu nje, kuto kutoa nafasi kwa watovu wa adabu wa nchi nyingine kuja kutovuka hapa kwetu. Hapana, nimeona klipu kadhaa za kunisema niko bias na nini. Ninalofanya ni kulinda nchi yangu, na ndio wajibu niliyopewa. Ni sauti ya rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Mamlaka ya mahakama nchini Ufaransa zimekamilisha uchunguzi dhidi ya Agath Habyarimana mwenye umri wa miaka themanini na miwili, mjane wa rais wa zamani wa Rwanda hayati Juvenal Habyarimana kuhusu madai kwamba alihusika katika mauaji ya kimbari ya mwaka wa 1994 vyanzo kadhaa vilivyo karibu na kesi hiyo vimebainisha. Kule DRC, waasi wa, wa M23 wanaodhibiti mji wa Goma, eneo la mashariki mwa nchi hiyo, kuanzia Jumamosi iliyopita wameripotiwa kuwarudisha nchini Rwanda mamia ya wahamiaji ambao wamekuwa wakiishi katika ardhi ya DRC kinyume cha sheria. Mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi, ametutumia ripoti ifuatayo. Hao ni raia wa Rwanda, watoto, wanawake na wababa ambao hii leo wamevuka mpaka wa DRC na Rwanda, eneo la Rubavu, baada ya miaka zaidi ya ishirini wakiishi katika maeneo mbalimbali ya Masisi Kivu Kaskazini, kama baadhi yao hapa wanavyojulisha. Tumeona kukimbia, hakuna kitu mweni rudie kwetu nende, ona kuvazazi vangu aseba na ikala ge mwinchi yetu ya kwetu, hakuna vya kubakia tena ni shirika linalowashughulikia wakimbizi ulimwenguni la UNHCR ndilo limejihusisha na usafirishaji huo wana wa wananchi wa Rwanda ambao ni jumla ya elfu mbili ndio wanahitajika kuvuka mpaka hadi Rwanda nchini mwao. Kwa hayo Msombwa Joseph mwana kati wa kutetea haki za binadamu pia amejulisha mtazamo wake. Sisi kabisa imeleta furaha, tunaomba wengine Wanyarwanda ambao wanaweza kuwa momateritwari mbalimbali ya uko Nor Kivu wala Sud Kivu kupata pia kujiorozesha, ili kwamba nao wapate rudi kwabo Rwanda, na ikiwa wametekwa nyara wafanye mbinu zao zote hupata kujulisha viongozi. Haya yanajiri siku chache tu baada ya kamati ya Msalaba Mwekundu ulimwenguni ICRC kutangaza kufanikiwa safirisha watu zaidi ya elfu moja mia tatu wanajeshi wa Congo na polisi lakini pia familia dhao waliokuwa katika ofisi za Monusko baada ya muji wa Goma kudhibitiwa na M ishirini na tatu. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tukiwa bado kule DRC, mashirika ya kiraia katika eneo la Ituri, kaskazini mwa nchi hiyo, yameripoti kuwa watu wasiopungua sita waliuawa hapo jana, siku ya Jumapili, wakati wa shambulio la kuvizia lililotekelezwa na wanamgambo wa Kodiko dhidi ya msafara wa wanajeshi wa Uganda, UPDF, katika eneo la Lida, wilaya ya Jugu. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Abdel Fatah al Burhan, amemteua Kamil el Tayeb Idris Abdel Hafiz kuwa waziri mkuu mpya wa taifa hilo ikiwa ni miaka miwili tangu vita kuzuka katika nchi hiyo. Minzilit Ijai na maelezo zaidi. Kamil Idris ni mwanadiplomasia wa kutajika, aliwahi pia kuhudumu kama mkurugenzi mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la haki miliki WIPO, lakini pia alihudumu katika ujumbe wa kudumu wa Sudan katika Umoja wa Mataifa mwaka elfu mbili na kumi. Kamil aliwania urais kushindana na Omar al Bashir na uteuzi wake unajiri wakati huu wapiganaji wa RSF wakiendelea na mashambulio yao katika miji mbalimbali nchini. Mbali humo Idris nachukua nafasi la Alhaji Ali ambaye aliteuliwa na Burhan mwishoni mwa mwezi Aprili na kudumu chini ya wiki tatu kama kaimu waziri mkuu. Awali, Burhan alidokeza kuhusu kuunda serikali ya kipindi cha vita kwa lengo la kuikomboa Sudan kutoka kwa waasi hao. Mzozo huu wa tangu Aprili mwaka elfu mbili ishirini na tatu umesababisha vifo vya maelfu ya watu na wengine nitu kuyahama makazi yao katika kile Umoja wa Mataifa unaeleza kuwa janga baya zaidi la kibinadamu duniani. Matangazo haya pia, msikilizaji, yanasikika kupitia Le Message Du Peuple FM kule Uvira, mashariki mwa DRC. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramafosa anatarajiwa kuwasili Washington, Marekani muda wowote katika ziara ya kikazi anayoifanya wakati huu, uhusiano kati ya mataifa hayo ukiendelea kuyumba. Wachambuzi wa mambo wanaitazamaje ziara hii ya rais Ramafosa kule Marekani? Lindlela ni mchambuzi wa maswala ya Afrika Kusini. Rais Ramaphosa anajulikana kama rais tuseme mwenye yuko ngazi juu. Tunatarajia ambayo watafika wakiongea, anaweza kupata chenye chimemfanya aende huko Washington. Afrika Kusini ikonomi yao imesimamishwa kabisa na wazungu wenye wako huko Afrika Kusini, na wakitolewa a, inawezekana Afrika Kusini labda iende kwa njia yenye Zimbabwe ilifanyiwa. Sasa ndiyo Ramaphosa anafaa akuwe mtu mwenye atajileta chini, aongee vizuri na Trump, ndio waelewane, ndio ambapo kutakuwa na suluhu ya kusimamia ikonomi ya South Africa. Mzozo wa hivi karibuni kati ya incho nchi hizo mbili umeshuhudia utawala wa Rais Donald Trump u, u, Donald Trump, sijui nini kinanipata studioni, ukisitisha ufadhili wake kwa ajili ya mpango wa kupambana na Ukimwi wa Afrika Kusini. Wakuu wa Afrika Kusini wamesema wataendelea na hatua za kisheria katika kesi inayomkabili mwinjilisti wa televisheni wa Nigeria, Timothy Omosoto, ambaye aliachiwa huru kufuatia kesi ya ubakaji wanawake wa wanawake waamini wa dini lake. RFI Msikilizaji kule ui, Ulaya huko Uingereza na umoja ulaya wa Ulaya wametiliana saini mkataba ama mikataba ya kibiashara na ulinzi, zoezi linalofanyika tangu Uingereza kujiondoa kwenye umoja huo mwaka wa elfu mbili na ishirini Aidha, pande hizo mbili zimekubaliana kurahisisha bidhaa ya chakula ya Uingereza na wageni kuingia Ulaya. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer amesifia makubaliano hayo na kusema Britain is back on the world stage. Uingereza imerejea kwenye jukwaa la ulimwengu. Tunafanya kazi na washirika wetu na kufanya makubaliano ambayo yatasaidia kuimarisha uchumi wetu na kuweka fedha kwenye mifuko ya wafanyakazi. Huu ni mkutano wa kwanza wa umoja wa Ulaya na Uingereza, na unaashiria mwanzo mpya, na makubaliano haya ni ya kufaidi kila upande na yataleta matokeo ambayo raia wa Uingereza walipigia kura mwaka uliopita. Unatupa nafasi ya kufika kwenye soko la umoja wa Ulaya. Ursula von der Leyen ni rais wa tume ya umoja wa Ulaya amesema We're opening a new chapter. In our unique relationship. Tunafungua ukurasa mpya katika uhusiano wetu wa kipekee. Hii ni hadithi ya washirika wawili wa kihistoria kusimama pamoja katika jukwaa la ulimwengu, wakikabiliwa na changamoto sawa, kuwa na malengo sawa na kushiriki maadili sawa, na hivyo kutafuta suluhu ambazo zinafaidi pande zote na kusimama pamoja hasa inapokuja swala la kutafuta suluhu. Sauti yake Ursula von der Leyen, rais wa tume ya umoja wa Ulaya. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kumpigia simu mwenzake wa Urusi Vladimir Putin na Volodimir Zelenski wa Urusi kwa nyakati tofauti hivi leo, wakati huu shinikizo zikiendelea kwa Mosco kukubali mkataba wa kusitisha vita. Mwendesha mashtaka mkuu wa Urusi hivi leo amesema alikuwa amepiga marufuku kikundi cha haki za binadamu cha Amnesty International Uh, na kulitaja kundi hilo uh, kama shirika lisilofaa akilishutumu kuunga mkono Ukraini katika vita yake dhidi ya Urusi. Ni