Saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki, karibu katika awamu ya pili ya matangazo yetu jioni hii. Minslet ijai, Miongoni mwa yale utasikia awamu hii ya pili: ripoti ya Umoja wa Mataifa yasema zaidi ya watu milioni 295 walikabiliwa na balaa njaa mwaka uliopita; mke na mtoto wa aliyekuwa rais wa Gabon, Ali Bongo Ondimba, ambao wamekimbilia nchini Angola, wasubiri kufunguliwa mashtaka ya ubadhirifu wa fedha za umma; na kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2022 mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wajumbe wa Ukraine na Urusi yafanyika jijini Istanbul, nchini Uturuki. Karibu tena msikilizaji, zaidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook RFI Kiswahili, vilevile vile kwenye mtandao wa youtube RFI Kiswahili. Zaidi ya watu milioni 295 walikabiliwa na baa la njaa mwaka uliopita, wakiwemo raia wa nchi za pembe ya afrika kama vile Sudan, Somalia na Kenya, kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa inayotaja sababu kubwa kuwa vita na mabadiliko ya tabia nchi. Florence Kiuba anaeleza zaidi. Ripoti hiyo imeeleza kuwa hali inatarajiwa kuwa mbaya mwaka huu wa 2025 iwapo hatua za haraka kama usitishwaji wa vita na utoaji wa misaada ya kibinadamu hazitochukuliwa. kuongezeka kwa baa la njaa kumeripotiwa katika nchi zaidi ya 50 na kuongeza idadi ya watu walioathiriwa kuongezeka kutoka milioni 281.6 kama ilivyoripotiwa mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema mataifa ya Sudan, Mali na ukanda wa Gaza ndiyo yameathirika zaidi kutokana na vita vinavyoendelea. Mabadiliko ya tabia nchi yameendelea kusababisha pia uhaba wa chakula katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa Kenya yanayopakana na nchi ya Somalia ambayo yanashuhudia ukame. Hali ngumu ya kiuchumi pia imetajwa kuwa sababu nyingine iliyosababisha mataifa 15 kukumbwa na baa la njaa na kuathiri watu milioni 155. Watu wanne wameuawa na wengine zaidi ya sitini kujeruhiwa katika shambulio la ndege isiyo na rubani linalodaiwa kutekelezwa na wapiganaji wa RSF kulenga kituo cha afya cha jeshi la Sudan katika eneo la El Obeid, kwa mujibu wa mashuhuda na madaktari. Baraza la maaskofu wa Kanisa Katoliki nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo SENKO linamtaka Rais Felix Chisekedi kuwaamini viongozi wa dini kusaidia kuongoza mazungumzo ya kitaifa ili kusaidia kuleta amani na utulivu, hasa mashariki mwa nchi hiyo. Katibu mkuu wa SENKO Padri Donatien Shole ameonya pia kuwa wasiwasi wa kisiasa unaoanza kushuhudiwa nchini humo unatishia zaidi amani ya DRC katika ngazi ya kisiasa, wakati ambapo nchi inahitaji kuwa na umoja na kuimarisha uwiano, mshikamano wa kitaifa, tunashuhudia hali ya mvutano mkubwa wa kisiasa inayoendelea serikali ya umoja wa kitaifa yenye lengo la kuondoa hali mbaya ya kisiasa yanafanyika katika mazingira magumu ambayo haitaruhusu kufikia matokeo yanayosubiriwa. Tumejikita sana katika majadiliano yanayohusiana na uvunaji wa maliasili zetu za madini yetu ya kimkakati. Sauti yake Padri Donatien Nshole, katibu mkuu wa baraza la maaskofu wa kanisa katoliki nchini DRC, SENCO. Tukisalia nchini humo baada ya maseneta kukutana hapo jana kujadili hatima ya Joseph Kabila. Tume imeundwa kuamua kuhusu ombi la kutaka rais huyo wa zamani na seneta wa maisha kuondolewa kinga, ili kutoa fursa kwa mamlaka kuanzisha kesi dhidi yake, ambapo anatuhumiwa kuwaunga mkono waasi wa AFCM 23 tuma ambazo hata hivyo chama chake kimekanusha. Mshauri wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu maswala ya Afrika Masad Bulos ameripoti kufanya mazungumzo na rais wa Rwanda Paul Kagame na mwenzake wa DRC Felix Tshisekedi kuhusu rasimu ya mkataba wa amani, wakati huu Washington ikijaribu kuzipatanisha pande zote. Hilary Ingati anaeleza zaidi. Marekani kwa sasa inaendelea kusubiri majibu ya mwisho yanayotarajiwa kuwasilishwa wikendi hii kutoka Kinshasa na Kigali kuhusu makubaliano ya kuelekea kupatikana kwa amani ya kudumu, kulingana na Masad. Licha ya kwamba Marekani ina matarajio makubwa kutoka kwa Kigali na Kinshasa, kufikiri kwamba huenda mapendekezo yatakayowasilishwa yatahitaji kufanyiwa maboresho zaidi. Kwa sasa Marekani inasema imeridhishwa na hatua zilizopigwa katika mazungumzo kati ya rais Paul Kagame na Felix Tshisekedi. DRC na Rwanda mapema mwezi huu ziliwasilisha rasimu ya mapendekezo yao kuhusu namna amani inaweza kupatikana mashariki mwa nchi hiyo. Baada ya eh, kila kitu kukamilika mambo ya kigeni kutoka mataifa ya Rwanda na DRC wataalikwa tena jijini Washington. Kenya imerekodi ongezeko la vifaru 497 katika kipindi cha miaka minne iliyopita, na sasa idadi ya vifaru weusi weu na weupe nchini humo imefikia 2100 kutoka 1603 mwaka wa 2020, hii ikiwa ni ongezeko la asilimia 31. RFI, Nairobi. 89.9 FM. Dakika thelathini na tano baada ya saa kumi ni... na mbili jioni kwa mashariki. Mwendesha mashtaka nchini Gabon Edi Meni Minang amesema mke na mtoto wa alikuwa rais Ali Bongo Ondimba ambao wamekimbilia nchini Angola walikuwa wameachiwa huru kwa muda wakisubiri kufunguliwa mashtaka ya ubadhirifu wa pesa za umma. Benson Wakule. Edi amesema kuachiliwa kwa Sylvia Bongo pamoja na mwanao Nurdin Bongo kivyo vyote vile hakutatatiza mashtaka dhidi ya wawili hao kuendelea. Kuachiliwa kwa Bongo na familia yake kumekuja baada ya mazungumzo kati ya rais wa Gabon Brice Oligui Nguema na mwenzake wa Angola Joao Lourenco mapema mwezi huu. Familia Bongo ambayo ilikuwa imeongoza Gabon kwa miaka 55 imekuwa ikizuiliwa tangu Agosti mwaka 2023 baada ya rais wa sasa Brice Oligui Nguema kupindua serikali ya Ali Bongo mwenye umri miaka 66 kwa sasa, inakesewa kwamba yuko hali mbaya ya kiafya, na aliingia madarakani mwaka 2009 baada ya kifo cha babake Omar Bongo aliyetawala Gabon kwa miaka 41. Serikali ya kijeshi ya Guinea imechukua leseni 51, za uchimbaji madini, wakati utawala huu ukizidisha juhudi za kuchukua umiliki wa makubaliano, ambapo operesheni zijaanzishwa au pale inaposema kuwa vibali havitumiki vizuri, amesema waziri wa habari nchini humo. Nchini Chad, kiongozi wa mashtaka ametangaza kuwa aliyekuwa waziri mkuu Succes Masra amekamatwa kwa sababu ya kutoa matamshi ya kuchochea chuki. Ruben Lukumbuka, anaeleza zaidi. Masra alikamatwa mapema siku ya Ijumaa na wanajeshi akiwa nyumbani kwake kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na chama chake cha Le Transformateur. Kiongozi wa mashtaka Umar Mahamat Kedelai amesema waziri mkuu huyo wa zamani amekamatwa kwa kuhusishwa na matamshi ya uchochezi yanayohusishwa na vurugu iliyotokea siku mbili zilizopita katika eneo la Kusini Magharibi mwa nchi hiyo na kusababisha maafa. Aidha huyo wa mashtaka amedokeza kuzi unaonyesha kuwa Masra alihusika kwenye kusababisha machafuko hayo katika jimbo la Logone Occidental. Masra ambaye mawaziri mkuu wa rais Mahamat Idris Debi Itno na baadaye kupambana naye kwenye kinyang'anyiro cha kuwania urais mwaka wa elfu mbili na ishirini na nne amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali katika nchi hiyo ya Afrika ya Kati. Chama chake cha Le Transformateur kinakanusha madai dhidi ya kiongozi huyo na kinataka aachiwe huru kwa kile anachoeleza kuwa amelengwa kisiasa. Waendesha mashtaka wa Finland wametangaza kumfungulia mashtaka Simon Epa, raia wa Nigeria kwa tuhuma za kuchochea ugaidi kupitia mitandao ya kijamii pamoja na kushiriki shughuli za kundi la kigaidi. Kwa mujibu wa waendesha mashtaka hao, makosa hayo yalitekelezwa yali kati ya mwaka 2021 na 2024 na yalihusiana na juhudi za mshukiwa kutaka eneo la Biafra nchini Nigeria kujitenga na kuwa taifa huru. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram @rfi_sw. Mazungumzo ya ana kwa ana kati ya wajumbe wa Ukraine na Urusi yamefanyika jijini Istanbul nchini Uturuki kwa mara ya kwanza tangu mwaka 2022 kujaribu mkataba wa kusitisha vita. Ripoti kutoka pande zote zinasema wajumbe wa Ukraine na Urusi wamekubaliana kubadilishana wafungwa wa kivita elfu moja, lakini pia wamejadiliana uwezekano wa viongozi wa nchi hizo mbili kukutana ana kwa ana. Hata kabla ya kuanza kwa mazungumzo hayo, Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, alisema nchi yake haiamini suluhu ya kusitisha vita inaweza kupatikana kwa mazungumzo hayo. Uh, in... rais amechoka kuvuta subira, anataka uh, kuona vita hivi vinakamilika. Anasema sharti hatuwezi pigwa hivi karibuni, watu wanafariki na pia kuna uharibifu mkubwa. Nafikiri yupo tayari kwa mazungumzo na kuamua mara moja mkondo upi utachukuliwa namna gani. Kwa mtazamo wangu, naona tutapata suluhu hapa hadi pale rais Trump na rais Putin watazungumza wenyewe kuhusu swala hili. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wakiongozwa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron wanasema Urusi inaonekana haitaki amani, huku rais Volodimir Zelenski akishinikiza vikwazo zaidi dhidi ya Urusi. Ursula von der Leyen ni rais wa tume ya Umoja wa Ulaya. Rais Zelensky alikuwa tayari kwa mazungumzo ila rais Putin hakuja, na hili linaonyesha wazi kwamba rais Putin hataki amani. Kwa hivyo lazima tuendelee kumshinikiza. Ndio maana tutatathmini vikwazo vipya. Vikwazo hivi kwa mfumo vinatujumuisha Nord Stream ya kwanza na ya pili, na pili, kupunguza gharama ya mafuta pamoja na vikwazo kwenye sekta ya fedha kule Urusi. Tunahitaji amani, kwa hivyo lazima tuendelee kumshinikiza rais Putin hadi pale atakapokubali amani. Urusi ambayo inataka kuchukua ardhi zaidi ya Ukraini ili kupata amani, madai ambayo Kiv inasema hayakubaliki. imeshutumiwa kutuma wajumbe dhaifu kwenye mazungumzo hayo. Mark Rute ni katibu mkuu wa jeshi la kujihami la nchi za magharibi NATO. Nafikiri Putin, Putin alifanya makosa kwa kutuma ujumbe usiokuwa na nguvu. Alimtuma mwanahistoria wake aongoze ujumbe huo ambaye alikuwepo mwaka 2022 swala so hili sasa lipo mikononi mwake. Lazima aamue iwapo anahitaji kuweka umakini na iwapo anataka amani. Kwa sasa kila kitu kipo mikononi mwa Rais Putin. Mazungumzo zaidi yanatarajiwa kuendelea baada ya e siku ya Ijumaa. Walindamani wa Umoja wa Mataifa wameripoti kukumbwa na makabiliano kutoka kwa wenyeji kusini mwa lebanon ambapo wakazi hao walishtumu vikosi hivyo vya kimataifa kwa kuwafyatulia risasi baada yao kukataa kuondoka katika mji mmoja un ikitaja tukio hilo kama kisichokubalika benki ya dunia imetangaza hivi leo nia ya kuanzisha tena operesheni zake nchini siria baada ya kusimama kwa miaka kumi na minne na hii ni baada ya nchi za saudi arabia na Katar kulipa madeni ambayo nchi hiyo ilikuwa bado inadaiwa. Operesheni ya Benki ya Dunia nchini Siria ilisitishwa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe mwaka 2011.