Sa wiki hii, mimi ni Victor Buso, kwa heri. Saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Mintlet, ijai Awamu hii ya pili ya matangazo yetu jioni hii, miongoni mwa yale utasikia, aliyekuwa naibu wa rais wa Kenya Rigathi Gachagua aanzisha chama chake kipya, wakati wa siasa kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba zikiishika kasi. Serikali ya Afrika Kusini yakanusha ripoti ya kuanguka kwa mpango wake wa kupambana na maambukizi ya virusi vya Ukimwi. Na mazungumzo ya kumaliza vita nchini Ukraine yanatarajiwa kuanza nchini Uturuki hivi leo. Karibu tena msikilizaji, zaidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, vilevile kwenye mtandao wa YouTube. Aliyekuwa naibu rais wa Kenya aliyeondolewa ofisini mwaka uliopita, Rigathi Gachagua ameanzisha chama chake kipya leo kwa jina ya Democracy for the Citizen Party, anachosema kitasikiza kilio cha Wakenya. Kuzinduliwa kwa chama hicho ni kuna ajiri kipindi hiki, Gachagua akidai atawania urais kupambana na Rais William Ruto kwenye uchaguzi wa mwaka 2027 na lazima uongoze watu wa Kenya wasikie na ukiwasikiza utafika ile laini ambayo inatakikana. chama yetu ya DCP ni ya kusikiza Wakenya ana want to appeal to all leaders ambaye wa... na wale mtachaguliwa li... wasikize ground wakasema am intimidate them no. DCP, sikiza Wakenya. DCP, sikiza ground. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua wa hii? Martin Andati ni mchambuzi wa siasa za Kenya kiwa Nairobi majina vile wamepeana ni watu kutoka Kenya nzima. Kwa sasa hivi, rigadhi ana wafuasi wengi, haswa eneo la Mlima Kenya kupima nguvu zake. Wakati ameona tume ya IBC imewekwa, ndio amekimbilia kuzindua chama ili aanze kukiuza mapema. Ni kama amechukua ile nafasi ilikuwa inatwaliwa na, na Raila Odinga. Kwa hivyo unaona kisha, kila wakati anapoongea watu humsikiza sana, anasema nini? Ana ushawishi wa kutosha e, wakati taangalia uzito wake wakati atakapogombania zile kura e, ndogo ambazo zinatarajiwa pengine mwezi wa kumi, kumi na moja hapo. Mtazamo wake Martin Andati, mchambuzi wa siasa za Kenya, akiwa jijini Nairobi. Maseneta nchini Marekani wameonekana kutilia shaka uaminifu wa, wa Kenya kwa nchi hiyo kufuatia ziara ya hivi majuzi ya rais William Ruto nchini China, Senator James Rich ambaye ni mwenyekiti wa kamati ya Seneti kuhusu uhusiano wa kigeni akisema kuwa Marekani inatakiwa kuwa makini na nchi za Afrika kama vile Kenya. Kauli hii ya Rich inalenga hotuba ya rais Ruto akiwa China, ambapo alitaja Nairobi na Beijing kama sio tu washirika wa, wa kibiashara, bali hata katika nadharia ya mwelekeo mpya wa dunia. Mkuu wa majeshi nchini Uganda, Jenerali Muhuzi Kaine Rugaba, ambaye ni mtoto wa Rais Yoweri Museveni, kupitia ukurasa wake wa X ametishia kuwafukuza nchini humo wale ambao hawatompigia kura baba yake wakati wa uchaguzi mkuu mwaka ujao. Aidha, Jenerali Kaine Rugaba amepiga marufuku wanajeshi wa kike kuvalia suruali, akisema ni vazi la wanaume. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF linasema ongezeko la machafuko nchini Sudani Kusini, hasa katika majimbo ya Upper Nile, Jonglei na Equatoria magharibi na Kati, na kushambuliwa kwa vituo vya afya, inatatiza shughuli ya utoaji wa huduma za afya na kutishia usalama wa wahudumu wa afya. Victor Moturi anaeleza zaidi. Shirika hilo la madaktari wasio na mipaka MSF kwenye ripoti yake iliyotoa jijini Nairobi nchini Kenya limesema hali nchini Sudan kusini inazidi kuwa mbaya zaidi. Zekaria Mwatia ni mmoja wa madaktari ambaye amerejea kutoka nchini humo akihofia usalama wake. Na hii vita imefanya watu wakimbia makwao, wengine wa wameingia Ethiopia, wengine wa wako kijiji kwa vitongoji mbalimbali kwa hivyo watu wanahangaika sana, na pia wafanyakazi wetu wametoroka wa, wa kwa sababu wanahofia usalama wao. Madaktari hawa wanasema kuwa miji na vijiji vimebaki vitupu, huku wakazi wakikimbilia usalama wao na vituo vya afya vikiharibiwa kwa mabomu. Tumehuzunishwa sana kuona kwamba hospitali yetu ambayo tulikuwa tunahudumia wagonjwa katika uh, Old Fangak ilishambuliwa kwa mabomu na ndege. Store ambayo ilikuwa inaweka madawa ilichomeka yote na wafanyikazi wetu wanne wakajeruhiwa, watu saba wakauawa katika hiyo area, na pia watu wengi wamelazimishwa kukimbia. Abdalla Hussein, meneja wa mipango wa MSF, anasema hali ni ya dharura na inahitaji msaada wa haraka, wakati huu majeruhi wakiwemo wanawake na watoto yakiongezeka tumefanikiwa kuwapeleka uh, baadhi ya wafanyikazi wetu hadi Juba we na hatuna uwezo wa kufikia maeneo na kutathmini mahitaji na kutoa misaada kwa sababu ya masada ya usalama. Kwa hivyo tunaomba wahusika right, wa vita hivi kuheshimu maisha ya raia na kuwezesha usaidizi kwa raia. Wakati huo huo kupunguzwa kwa ufadhili wa misaada ya binadamu kumefanya mashirika ya misaada kuyumba na huduma kuadhirika. Wakati huu zaidi ya watu milioni moja wanaokimbia machafuko nchini Sudan na vilevile wakiingia Sudani Kusini na kuongeza shinikizo kwa huduma za msingi. Wakati hayo yakijiri, serikali ya, ya Sudani Kusini imekanusha taarifa zinazosambaa mitandaoni kuhusu kifo cha rais Salva Kiir, wizara ya mambo ya nje ikitaja taarifa hizo kama za uongo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waziri wa mambo ya ndani Jacquemain Shabani amethibitisha kuwa mahakama la kufutwa kwa vyama kadhaa vya siasa kikiwemo kilichokuwa chama tawala cha PPRD cha kirais wa zamani Joseph Kabila. Chama cha Kabila kilikuwa kimezuiwa kuendelea na shughuli zake za kisiasa tangu Aprili 19 kwa madai kuwa kiongozi huyo wa zamani anaunga waasi wa, wa m 23. Viongozi wa PPRD wanaishutumu serikali kwa kutatiza shughuli za kisiasa za chama chao. Ferdina Kambere ni naibu katibu mkuu wa chama hicho inakuwa kuchanganikiwa kwa serikali ya sasa. Yeye anasema alifanya maombi yake chama chetu chivutwe nitangia le 24 avril. Yeye anapewa muda na sheria za Kongo kuhusu vyama vya kisiasa, na muda wake umeisha, ilikuwa ni majuma mawili. Sheria ya vyama inasema kama kwa kufatana na hiyo kusimamisha, una muda wa siku kumi na tano yetu ilishapita, inakuwa ni kubabaika tu ya serikali. Unaona, wanapenda wazimishe ile yote ilisikika wizi wao waziri Kazadi IGF kama nani ministre wa justice, sauti yake Ferdinand Kambere, naibu katibu mkuu wa chama cha PPRD kinachoongozwa na rais wa zamani Joseph Kabila. Kweli au uongo? Kweli au uongo? tutakufichulia habari za uongo zinazoenea kupitia kwa simu zetu za kiganjani. Hilary Ingati na Jupita Mayaka watakuwa nawe kila siku ya Ijumaa saa 12 na na dakika 20 jioni kwa saa za Nairobi na saa 11 na dakika 20 jioni kwa saa za Bukavu. Watakusaidia usipotoshwe, tutafichua habari za uongo kwa ucheshi. Kweli au uongo, hapa RFI. Afrika Kusini imekanusha ripoti kuwa mpango wake wa kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi unaanguka baada ya Marekani kuondoa msaada wa kifedha kuufanikisha. Waziri wa afya Aaron Motsoaledi amesema ripoti zilizochapishwa na vyombo vya habari zinapotosha na tayari serikali imetumia randi bilioni 46.8 kupambana na maambukizi hayo. Of by hatua ya rais wa Marekani Donald Trump kusitisha kutolewa kwa dola bilioni 7.9 kuna maana kuwa mpango huu wote utasambaratika. Tunaamini hatua hiyo haikufaa. Sharti tuweke wazi kwamba hatutaruhusu kazi hii ambayo imekuwepo kwa zaidi ya miaka kumi kusambaratika na kusahaulika, maana rais Trump ameamua kufanya kile amekifanya. Tukiruhusu hilo kufanyika, tutakuwa tumeharibu uwekezaji mkubwa katika pesa na kwa hali yoyote, ili hatutaki kurejea kwenye enzi ambapo vifo vilikuwa swala la kawaida. Takwimu zinaonyesha kuwa Afrika Kusini ndio nchi yenye watu wengi walio na maambukizi ya virusi vya ukimwi barani Afrika. Wakati hayo ya kijiri, serikali imesema Rais Cyril Ramaphosa atakutana na rais wa Marekani Donald Trump jijini Washington Jumatano ijayo. Mkutano wao unalenga unaenda kufanyika wakati wa uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukizidi kuyumba, taarifa za Pretoria zikisema viongozi hao watajadili uhusiano wa nchi zao, masuala ya kikanda na kimataifa. Umoja wa Mataifa umeelezea kusikitishwa na machafuko yanayozidi kuongezeka jijini Tripoli nchini Libya, UN ikionya kuwa mapigano hayo yanatishia kuwalazima watu kuhama makazi yao pamoja na kuweka maisha raia hatarini. Kwa mujibu wa mamlaka, watu sita wameuawa kufuatia mapigano yaliyozuka siku ya Jumatatu katika wilaya kadhaa katika mji wa Tripoli. Dakika arobaini baada ya saa kumi na mbili jioni majira ya Afrika Mashariki, unazidi kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili kutoka hapa jijini Nairobi. Wajumbe kutoka Urusi na Ukraine wapo nchini Uturuki kushiriki kwenye mazungumzo ya ana kwa ana yanayolenga kumaliza vita vinavyoendelea, lakini Rais Vladimir Putin ambaye alipendekeza mazungumzo kuwepo. Victor Abuso Rais wa Ukraini Vladimir Zelenski aliwasili jijini Ankara asubuhi na kukutana na Rais Recep Tayyip Erdogan, baada ya kutoa changamoto kwa mwenzake wa Urusi Vladimir Putin pia ahudhuria mazungumzo hayo ili kuonyesha utayari wake wa kutaka kusitisha vita. Hata hivyo, Rais Putin ambaye alipendekeza kufanyika mazungumzo hayo ya ana kwa ana siku alhamis mchana alisema kwamba hatohudhuria mazungumzo hayo yaliyopangwa kufanyika jijini Istanbul, hatua ambayo imeshutumiwa na viongozi wa Umoja wa Nchi za Ulaya. Rais Zelenski naye amesema hatokwenda Istanbul kwenye mazungumzo hayo na badala yake atawakilishwa na ujumbe wake. Rais wa Marekani Donald Trump ambaye anazuru nchi ya Falme za Kiarabu amesema atarajii hatua yote kupigwa kwenye mazungumzo hayo hadi atakapokutana na kufanya mazungumzo na Rais Putin, ambaye Trump ameeleza kwamba iwapo angekwenda Uturuki, Putin pia angekwenda. Pendekezo la Marekani la kusitishwa vita kwa siku thelathini lilikubalika na Ukraini, lakini Urusi ikasema Donald Trump yupo jijini Abu Dhabi katika nchi ya Falme za Kiarabu, anakotamatisha ziara yake katika nchi za Mashariki ya Kati. Kabla ya kuondoka jijini Doha nchini Qatar, Trump amesema kuna matumaini ya kupatikana kwa mkataba kuhusu mradi wa nyuklia wa Iran ili kuzuia hatua za kijeshi dhidi ya Tehran. Chikwa kile nimeita kwa jina out la kirafiki, silaha za nyuklia za kivumbi, hawatatengeneza tena silaha hizo. Tumekuwa na msimamo uh, tunataka wafaulu, tunataka wawe taifa nzuri, lakini hawawezi kuwa na silaha za nyuklia. Ni raisi, si lazima nikupe taarifa ya kurasa 30, 30. Ni matumizi ya akili, hawawezi kuwa na silaha za nyuklia. Sauti yake Rais wa Marekani Donald Trump. Waokoaji wa Palestina wameripoti watu tisini na wanne kuuawa wa katika mashambulio ya Israeli katika ukanda wa Gaza. Wakati huu pia Israeli ikiendeleza operesheni yake katika eneo la ukingo wa Magharibi. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer, ambaye yuko chini ya shinikizo la kuonyesha uwezo wake wa kudhibiti wimbi la wahamiaji, amesema kuwa serikali yake ipo kwenye mazungumzo na nchi kadhaa kuhusu kuwapeleka waomba hifadhi ambao maombi yao ya kutafuta hifadhi nchini Uingereza yamekataliwa.