Saa 12 na nusu majira ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, minslte ijai karibu tena msikilizaji, miongoni mwa yale utasikia awamu hii ya pili: wakazi wa kijiji cha Katogoto nchini DRC wafanya kumbukumbu kumbu ya miaka 25 tangu mauaji ya watu 375 mwaka 2000. Mvutano kati ya nchi ya Ufaransa na Algeria waendelea kuongezeka, Paris ikitishia kujibu mpango wa Aljas wa kutaka kuwatimua wanadiplomasia wake. Na taarifa kwenye kimataifa, ziara ya rais wa Marekani Donald Trump katika eneo la mashariki ya kati ambapo leo amewasili jijini Doha, Qatar. karibu tena msikilizaji zaidi kufuatilia matangazo haya mubashara kupitia ukurasa wetu wa facebook rfi kiswahili vilevile kwenye mtandao wetu wa youtube nchini drc wakazi wa kijiji cha katogota wamefanya kumbukumbu -kumbu ya miaka 25 tangu mauaji ya watu 375 yaliyofanyika yaliyotekelezwa na waasi wa rcd goma katika kijiji chao mwaka 2000 victor abuso anaeleza zaidi Mauaji hayo yalitekelezwa na waasi wa RCD Goma waliokuwa na hasira baada ya kifo cha makamanda wao wawili waliouwawa na wapiganaji wa Maimai karibu na eneo la Katogota. Rumeneza ni mkazi wa eneo hilo, anakumbuka kilichotokea. Hakuna nyumba yenyewe hawakuingia kama kwenda na hua batu, nilipotezaka shangazi yangu na babinamu, na mpaka hivi tungali tunaona sawa, vitu haviishi, juu kila siku ni masasi manatukumbusha vile ile maafa ya zamani. Kwa kawaida, wakazi wa Katogota huandaa misa na ibada kwa kumbuka waliopoteza maisha na kurusha mashada maua kwenye mto Rusizi kama kumbukumbu, ila mwaka huu hilo halikuwezekana kwa sababu wengi wamekimbilia nchini Burundi na wengine katika vijiji jirani. Esperens Matumaini ni miongoni mwao. Tunalalamikia viongozi watujue hali watusikilie huruma waangalie hizi mahatima zilibakiaga na wajane maanake watuchukulie kwa gisi na sisi tujikute watu kama wakaaji waengine. Fasi Rafael Wakenge, mratibu wa muungano wa wakongomani kwa ajili ya haki ya mpito anaeleza matatizo yanayowakumba katika juhudi za kutafuta haki. Kati ya watu wenyewe wanakuwa na damu ya wakongomani ndani ya mikono zao, mojawapo wanakuwa ndani ya serikali. Sisi tunadhani kama inawezekana, kama tunakuwa na hiyo politik, kama tunakuwa na strateji ya kuweza kutia kweli ile sheria ya mpito. Familia za wahanga wa mauaji ya Katogota zinatoa wito kwa Umoja wa Mataifa kuanzisha mahakama ya kimataifa kwa ajili ya Kongo ili kuhukumu makosa yote yaliyofanywa kwenye ardhi hiyo. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezitaka nchi wanachama kuheshimu makubaliano yao ya kuchangia fedha kwa ajili ya operesheni za kulinda amani. Kauli hii ameitoa wakati ambapo baadhi ya operesheni za kulinda amani zinakabiliwa na changamoto za kifedha, ikiwemo ile ya Haiti, DRC na Jamhuri ya Afrika ya Kati. Make our operations more adaptable and flexible. Tunapofanya shughuli zetu kubadilika na kuendana na wakati, tunahitaji kufanya vivyo hivyo katika matumizi ya rasilimali zetu. Shughuli za amani zinaweza kufaulu tu zikiungwa mkono na mamlaka thabiti na michango ya wazi iliyotabirika, na endelevu ya kifedha na ya vifaa. Lakini hizi ni nyakati ngumu kwa adhili wa, wa kazi yetu katika nyanja zote, ulinzi wa amani haujasazwa. Ni muhimu kwamba tunaweza kutumia rasilimali zinazozidi kuwa chache tulizonazo na kuzitumia vyema. Sauti ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres. Kutokana na maswala ya DRC ni kwamba taifa hilo huenda likaweka vikwazo vikali kwa mauzo ya madini ya kobalti, wakati marufuku ya miezi minne iliyotangazwa na serikali nchi hiyo ya kusafirisha nje ya nchi itakapokamilika. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa wameonya kuhusu kuongezeka kwa visa vya wanawake kubakwa kwa kutumika kama watumwa wa ngono na hata baadhi yao kuuawa na wapiganaji wa RSF nchini Sudan. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Wataalamu hao wa Umoja wa Mataifa wapatao tisa wamesema wanawake na wasichana wameathirika pakubwa na ukiukaji huo wa haki za binadamu nchini Sudan tangu vita kuanza mwaka 2023 huku wapiganaji wa RSF wakituhumiwa pakubwa kuhusika katika ukiukaji huo. Zaidi ya wanawake 330 wameripotiwa kubakwa mwaka huu pekee, idadi hii ikikisiwa kwamba huenda ikawa ya juu zaidi kutokana na baadhi ya visa kukosa kuripotiwa, huku baadhi ya waathiriwa nao wakiripotiwa kujiua kutokana na msongo wa mawazo wa vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu kwa mujibu wa ripoti ya wataalamu hao, wapiganaji wa RSF wamekuwa wakilenga kambi za wakimbizi wa ndani kwa ndani na kutekeleza vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Wapiganaji wa RSF na jeshi la serikali wamekuwa vitani tangu Aprili mwaka 2023, vita hivyo vikisababisha maelfu ya raia kufariki na wengine zaidi ya milioni 13 kukimbia makwao kwa kile Umoja wa Mataifa umesema ni hali mbaya zaidi ya kibinadamu kwae kuripotiwa duniani. Mahakama nchini Uganda hivi leo inasikiliza ombi la kiongozi wa zamani wa kundi la waasi wa ADF Jamil Mkulu anayedai kuteswa na kusafirishwa kinyume cha sheria kutoka nchini Tanzania. Jamil amemshtaki mwanasheria mkuu wa serikali akisema kuwa ni sharti madai yake ya haki zake kukiukwa yasikilizwe kabla ya kesi yake kuendelea. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International linataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kutekeleza vikwazo vya silaha dhidi ya taifa la Sudani Kusini, shirika hilo likisema kuwasili kwa wanajeshi wa Uganda nchini Sudani Kusini kumekiuka vikwazo hivyo. Amnesty inasema video ilizothibitisha ilizo zimeonyesha wanajeshi wa Uganda wakiingia Juba na zana za kivita, hatua ambayo ni kinyume kabisa na vikwazo ilivyowekewa Sudani Kusini. Lakini je, wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Chris Otieno ni mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa jijini Nairobi. Wanajeshi wa Ugandawamekuwa katika nchi mbili kwa muda mrefuSo watumwa wanajeshi pale, na malipo ni upande wa nini wa minerals ambayo ina. inaimiza ama inazidisha uwepo ama nguvu ya uchumi ya kila taifa. So utaona kwamba ikifika katika maua, wanaona kwamba South Sudan ndio kupotelea katika vita, inabidi jeshi kama la Uganda ambao wako kuweza kulinda kile tunaita national, national interest ya nchi ya Uganda. Mtazamo wake Crisotino, mtaalamu wa usalama, akiwa jijini Nairobi. Rais wa Kenya William Ruto ame kukabiliwa na ukosoaji kutoka kwa umma huku wakitakiwa kuwataja waliohusika na utekaji wa vijana walioshiriki maandamano ya kupinga serikali mwaka uliopita, baada yake kudai kuwa vijana wote waliotekwa kipindi hicho walipatikana na kujumuika tena na familia zao. Nchini Ethiopia, bodi ya kitaifa ya uchaguzi imefuta rasmi hadhi ya kisheria ya chama cha Tigray People's Liberation Front, TPLF, baada ya chama hicho kushindwa kutekeleza hatua za marekebisho zilizoamriwa na bodi hiyo. RFI unataka kuwaona watangazaji wako pendwa. Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI_SW. Nchi ya Ufaransa imesema itawafukuza wanadiplomasia wa Algeria kutoka taifa hilo, ikiwa hatua ya kujibu mpango wa Algiers wa kutaka kuwatimua wanadiplomasia wake, kipindi hiki uhusiano kati ya nchi hizo mbili ukiendelea kuyumba. Victor Moturi na kina cha taarifa hii. Waziri wa mambo ya nje ya Ufaransa Jean Noel Barro katika mahojiano na kituo cha BFMTV amesema wanapanga kumjulisha mwakilishi wa Algeria nchini humo kuhusu mpango wa Ufaransa kuwatimua wanadiplomasia wa Algeria, Baro akisema uhusiano kati ya nchi hizo mbili sasa ni rasmi umefungwa. Kauli ya Baro inajiri baada ya Algeria siku ya Jumapili kumjulisha mwakilishi wa Ufaransa nchini humo kuhusu mpango wake wa kutaka kuwafurusha wanadiplomasia wa Ufaransa. Mwezi Aprili, Ufaransa iliofukuza wanadiplomasia kumi na wawili wa Algeria na kumwita nyumbani balozi wake kutoka Algeria, baada ya Algeria pia kuchukua hatua kama hiyo, ikitumwa mamlaka nchini Ufaransa kwa kumkamata mmoja wa maafisa wake. Uhusiano kati ya mataifa hayo mawili kuendelea kudorora umetokana na hatua ya Ufaransa kutambua Moroko kuwa mmiliki wa eneo ambalo limekuwa likizozaniwa la Sahara ya Magharibi, huku Alijeria ikiunga mkono wapiganaji wa Polisario Front wanaokalia eneo hilo. Vyanzo vya usalama vimeripoti kuzuka kwa makabiliano mapya jijini Tripoli nchini Libya, kati ya makundi mawili yenye silaha ya ma, mak, makabiliano ambayo yanaripotiwa siku moja tu baada ya mamlaka kutangaza usitishwaji wa, wa mapigano. Nchini Mali, kundi la watu mia moja kwa siku ya pili wameandamana katika kijiji cha Diafarabe kushinikiza kuachiwa huru kwa, kwa wenzao wa thelathini waliokamatwa na watu waliokuwa wamevalia sare za jeshi siku ya Jumatatu. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea na ziara yake huko Mashariki ya Kati, na leo hii amewasili jijini Doha nchini Qatar. Na baada ya kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani, viongozi hawa wawili wametia saini mikataba ya ushirikiano kwenye maswala ya ulinzi na biashara. Rais Trump amesifia uhusiano wake na kiongozi wa Qatar na kusema wautaimarisha ushirikiano wa nchi zao. Tumekuwa marafiki kwa muda mrefu, na wewe ni mtu muhimu sana, na tutaendelea kusaidiana. Marekani inaendelea kuwa imara kijeshi a, mnanunua vifaa vyetu, lakini kikubwa ni kwamba tumeendelea kuhudumisha uhusiano wetu. Eneo la mashariki ya kati linazungumzwa sana duniani, nasi tutasaidiana na Qatar. Inaendelea kufanya kazi kubwa. But, uh, Naye Sheikh Tamim bin Hamad Al Thani alikuwa na kauli hii: tumekuwa na saa kadhaa za mazungumzo na rais, na tumeshauriana kuhusu mambo mengi tu kuhusu nchi zetu na kinachoendelea kwenye ukanda wetu. Naamini baada ya kusaini makubaliano haya, tunakwenda katika ngazi nyingine ya ushirikiano kati ya Qatar na Marekani. Kabla ya kwenda nchini Qatar, Rais Trump, ambaye pia atazuru nchi za falme za Kiarabu, amekutana na rais wa Siria Ahmed Al Shara jijini Riyadh. Waziri Mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amemshutumu Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa kwa kuungana na wauaji baada ya kiongozi huyo kushtumu hatua ya kuzuiwa kwa misaada ya kibinadamu kufika Gaza. Jupita Mayaka. Taarifa kutoka ikulu ya Netanyahu imesema Macron ameamua kusimama na wauaji na kumshutumu kiongozi huyo wa Ufaransa kwa kutoa taarifa za propaganda. Aidha, Netanyahu amesema badala ya Macron kuunga mkono sera ya nchi za Magharibi kuhusu demokrasia na kushinikiza kuachiwa huru kwa mateka, anaonekana kuitaka Israeli kujisalimisha kwa magaidi. Kauli hii ya Netanyahu imekuja baada ya siku ya Jumanne Macron kumshutumu kiongozi huyo wa Ufaransa kwa kitendo alichokieleza ni cha aibu na kisichokubalika kwa kuzuia misaada ya kibinadamu kuingia Gaza tangu tarehe mbili mwezi Machi. Uongozi wa Ukraine umesema utaamua kuhusu hatua zitakazofuata katika mazungumzo ya amani ya nchini Uturuki punde watakapopata uwazi kuhusu iwapo rais Vladimir Putin atashiriki mazungumzo hayo. Shirika mkuu wa shirika la afya duniani WHO Tedros Adhanom Gebreyesus amewafahamisha wafanyakazi wake kuhusu mpango wa kupunguza timu ya uongozi kufuatia hatua ya Marekani kupunguza ufadhili wa shirika hilo, hali ambayo imesababisha shirika hilo kupunguza bajeti.