Msikilizaji, ukiwa Bujumbura, Burundi, ni saa kumi na moja na nusu. Kule Mogadishu, Somalia, ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Katika awamu hii ya pili msikilizaji tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Serikali nchini Uganda imewasilisha mswada tata bungeni ili kuruhusu kesi za kiraia kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi. Uongozi wa kijeshi nchini Mali umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo. Na rais wa Marekani Donald Trump anafanya ziara yake ya kwanza nchini Saudi Arabia. Karibu msikilizaji. Nchini Uganda serikali imewasilisha mswada tata bungeni ili kuruhusu kesi za kiraia kupelekwa kwenye mahakama ya kijeshi. Hatua hii inakuja baada ya mwezi Januari mahakama ya juu kupinga raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Mwandishi wetu kutoka Kampala, Kenneth Lukwago, ametutumia ripoti ifuatayo. Mswada huo unasema kwamba mtu mbali na mwanajeshi atakuwa chini ya sheria ya kijeshi ikiwa ataandamana na kitengo chochote au vipengele vingine vya majeshi ambayo yanahudumu katika sehemu yoyote, au wakati akitumika na vikosi vya ulinzi. Mswada huu unashiria kwamba mutu atastakiwa katika mahakama ya kijeshi akipatikana na silaha risasi, au vifaa vya kijeshi kinyume cha sheria au akimsaidia mutu aliye chini ya sheria ya kijeshi katika kutekeleza njama mauaji wa kikatili utekaji nyara, kosa la uhaini au wizi wa ng'ombe, na pale ambapo mtu huyo bila mamlaka anamiliki kuuza au kuvaa sare ya jeshi. Wakili wa Dr Besigye, Erias Lukwago, anasema kwamba upinzani unapaswa kuungana kupinga mswada huo. Ni amekashifu upinzani, tisho tunalokabiliana nalo sasa hivyo tuungane mkono na wenzetu wengine kwa sababu awamu mpya kupambana na mahakama kuu ya kijeshi inaanza. Lakini serikali kupitia waziri wa habari Dr. Chris Baryomunsi anasema mswada huo unatimiza tu ushauri uliotolewa na mahakama kuu. Did not say... mahakama kuu haikusema kwamba mahakama za kijeshi haziwezi kuwahukumu raia. Ilisema kwamba wanaweza kuhukumiwa chini ya hali fulani amba yo ni lazima ifafanuliwe katika sheria. Tumefanya hivyo na hata tukasema mwenyekiti wa mahakama lazima awe mwanasheria aliyefuzu, competent trained lawyer, miongoni mwa mashariti mengine. Katika mswada huo ni haki ya kutafuta rufaa dhidi ya uamuzi wa mahakama kuu ya kijeshi Ma ya juu zaidi. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Serikali ya DRC imeendelea kuimarisha uhusiano wa karibu na taifa la Uganda, licha ya Marekani kuchukua jukumu la kusaidia kupatikana kwa suluhu ya mzozo wa eneo la mashariki. Tangu mwezi Novemba mwaka uliopita, Rais Tshisekedi ametuma wajumbe watatu kuonana na Rais Museveni, akiwemo Vital Kamerhe, spika wa bunge ambaye alimaliza ziara yake ya siku tatu siku ya Jumatatu. Kwa nini DRC imeimarisha zaidi uhusiano wake na Uganda? wa siasa za DRC akiwa mashariki mwa nchi hiyo, ya lazima awa, wa waongozi wawili waseme waziwazi, kama ni warafiki, kama wanaenda njia moya, au kama bataenda njia mbalimbali. Juu tunajua kwa hii wakati kunakuwa taima mikutano na yenye inakuwa Washington na yenye inakuwa Doha. Sasa kila mtu anapashwa kupana kambo yake huko, ngambo gani? juu muiyo ma, masikilizano utacheza mchezo gani? Utakuwa ngambo ya Kongo, juu tuseme na weye, masikilizano itakugusa na weye pia. Profesa Dadi Swale, mchambuzi wa siasa za DRC. Akiwa mashariki mwa nchi hiyo, madaktari wasiokuwa na mipaka, MSF, wanasema maambukizi ya ugonjwa wa mpox umepungua kwa kiasi kikubwa tangu kuanza kwa mwaka huu katika mkoa wa Bangi Kusini. Tarehe sita mwezi Aprili ni watu 178 ndio walioambukizwa, lakini hakuna kifo kilichoripotiwa. Daktari Yusuf Dembele ni meneja wa mipango ya MSF nchini humo. Leo tunajikuta kusoma data ambayo tumeenda chini ya visa vitano. Leo janga hili linaonekana kufahamika na wizara ya afya na jamii, na vifo vimepita chini ya asilimia. Tuliweza kusaidia kuponya visa zaidi ya 3082 vya waathiriwa. Kushuka muhimu kwa visa na vifo hutoruhusu kusema kwamba MSF ina kuelekeza rasilimali zake kwa majimbo mengine. Daktari Yusuf Dembele, meneja wa mipango ya MSF nchini humo. Zaidi ya watu 300 wamekamatwa wakati operesheni na waasi wa AFC na M23 katika vitongoji kadhaa vya mji wa Goma, Kivu Kaskazini nchini DRC. Wafanyakazi wa nyumbani wanaotafuta ajira nchini Saudi Arabia wameripotiwa kupitia dhuluma mingi tu ikiwemo kufungwa jela, ubaguzi wa rangi na hata kubakwa, kwa mujibu wa ripoti ya hivi punde ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Shirika hilo pia limetuhumu serikali ya Kenya kwa kusalia kimya licha ya ukiukaji wa haki za binadamu unaotolewa dhidi ya raia wake, wakati huu Saudi Arabia nayo ikidai kuanzisha sheria kuwalinda wafanyakazi wa kigeni. Nilikuwa naenda as a salonist, but nilishangaa, najikuta nimefika kwa nyumba ya mwarabu nyumbani, nikimuuliza stori za salun hajui kunaendelea nini, akanambia mi sijui stori za salun, mi nimetaka msichana wa nyumba na nikalipa pesa nyingi tu, na ndo nikalipiwa vili mbia. So, sasa mi pale imefika Mi nimechoka, nataka kurudi nyumbani, nasikia vibaya, nataka kwenda hospitali nijitibu nini. Mwarabu aliniambia atanikatia tiketi na pesa yangu na yeye atajilipa gharama zake. Ni sauti yake Megan Maina, ni mojawapo waathiriwa aliyekuwa ameenda Saudi Arabia kutafuta ajira. Kenya itarejesha fedha ambazo tayari zimetumika kuwapeleka maafisa wake wa polisi nchini Haiti, kama sehemu ya ujumbe wa Umoja wa Kimataifa wa usaidizi wa usalama. Haya ni kwa mujibu wa katibu mkuu wa masuala ya kigeni Korir Singoei. Singoei amesema mpango wa kifedha upo ndani ya ulioanzishwa chini ya hazina ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya ujumbe wa Haiti. Nchini Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, Tume Huru ya Uchaguzi imetangaza uunduaji wa majimbo mapya manane ya uchaguzi. Hatua hiyo sasa imeongeza idadi ya majimbo nchi nzima ambayo sasa yamefika mia mbili sabini na mbili. Mwenyekiti wa tume hiyo jaji mstaafu Jacob Mwambegele amesema hatua hiyo imekuja kufuatia maoni yaliyotolewa na wadau nchini humo. Wachambuzi wa siasa nchini Tanzania wanazungumziaje hatua hii? Joseph Oleshangai ni mchambuzi wa siasa na wakili nchini humo. Ni kweli kwamba kwa sherehe zetu e, tume inaweza ikafanya mabadiliko ya majimbo hata mwaka mmoja kuelekea uchaguzi, lakini ni sahihi? Si sahihi, kwa sababu unavyoingia kwenye uchaguzi alafu unaanzisha majimbo mapya, kuna uwezekano mkubwa wa dola, hasa chama ambacho kinatawala, kujitengenezea majimbo mengi sehemu ambazo ina nguvu kisiasa, ili kuweza kudominate parliament. Kuna majimbo Tanzania kama Sikonge ambayo by size ni kubwa kuliko nchi ya Rwanda ni kubwa kuliko Urundi, halikugawanywa. Lakini majimbo madogo madogo ambayo sehemu ambayo ruling party ina nguvu, ndiko wanakogawanya. Kwa sasa bunge la Tanzania lina jumla ya wabunge 397 wa kuchaguliwa na viti maalum, na nyongeza ya majimbo manane inamaanisha kuwa wabunge watafika 405. Tukisalia nchini Tanzania, ni kwamba naibu katibu mkuu wa chama cha CHADEMA Amani Golugwa amekamatwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere akiwa katika maandalizi ya kusafiri kuelekea Brussels nchini Ubelgiji. Wizara ya mambo ya nje Sudan imesema kwamba mashambulizi ya hivi karibuni ya ndege zisizo na rubani katika mji wa mashariki wa bandari ya Sudan yanatishia usalama wa bahari Nyekundu na kuishtumu umoja wa falme za Kiarabu, UAE, kwa kuunga mkono kikosi cha RSF. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI SW. Mm, sikiliza Jeshi nchini Mali umesitisha sheria kuhusu vyama vya siasa nchini humo, kitendo ambacho wanasiasa wa upinzani wanasema ni hatua inayoelekea kuvunjwa kwa vyama na shughuli zake. Na maelezo zaidi, kuondolewa kwa sheria hiyo ambayo inadhibiti kutoa mwelekeo na kuelekeza uundwaji wa vyama vya siasa nchini Mali inafungua ukurasa mpya kwa uminywaji wa uhuru wa kisiasa nchini Mali. Ma huu ni mpango wa kuwanyamazisha ili kutoukosoa uongozi wa kijeshi baada ya kuchukua madaraka kwa njia ya mapinduzi. Hatua hii ya kiongozi wa kijeshi Ali Asimi Goita imekuja siku moja baada ya bunge lililoundwa na serikali hiyo ya kijeshi. Pendekezo hilo mwezi Aprili, bunge hilo lilipitisha kwa kauli moja hatua ya kuvunjwa kwa vyama vya siasa na kuundwa kwa sheria mpya itakayokuwa na masharti magumu kwa yeyote anayetaka kuanzisha chama cha siasa. Mlipuko wa bomu katika eneo linalodhibitiwa na wanajihadi magharibi mwa Nijer umewaua wafanyakazi wanane katika mgodi wa dhahabu wa Samira katika eneo la Tilaberi. Waziri mkuu wa Guini Amadu Uba amesema kiongozi wa kijeshi Mamadu Dumbuya anafanya kila juhudi kuhakikisha uchaguzi unafanyika mwezi Disemba ili kurejesha utawala wa kiraia. Benson Wakoli na taarifa kamili. Amesema mchakato wa kufanikisha uchaguzi huo ikiwemo kwa sajili ya wapiga kura tayari umeanza ndani na nje ya nchi. Kauli yake ki imejiri kipindi hiki nchi hiyo ikijiandaa kwa kura ya maoni Septemba 21 kabla uchaguzi wa ubunge na urais mwezi Disemba mwaka huu. Kiongozi wa kijeshi nchini humo Mamadi Dumbuya alikuwa ameahidi kwamba uchaguzi ungefanyika mwaka uliopita, lakini hilo alikufanyika. Ukosoaji wake ukimtuhumu kwa kuminya uhuru wa kujieleza na uhuru wa vyombo vya habari. Dumbuya alipindua serikali ya Rais Alfa Konde na kuahidi kwamba hange wa na siku za hivi karibuni, baadhi ya viongozi wametangaza wazi kumuunga mkono kiongozi wa kijeshi kwa nia ya urais. Msikilizaji mm, rais wa Marekani Donald Trump anafanya ziara yake ya kwanza nchini Saudi Arabia baada ya kurejea madarakani mwezi Januari. Mengi zaidi na Victor Abuso. Katika ziara hii rais Trump na kiongozi wa Saudi Arabia mwanamfalme Muhamed Bin Salman wamejadiliana na kutia saini mikataba kadhaa ikiwemo kushirikiana kwenye masuala ya kiuchumi. Bin Salman amesema Saudi Arabia itawekeza nchini Marekani dola bilioni mia sita, huku rais Trump akisema uwekezaji huo ulipaswa kuwa dola trilioni moja. Aidha, wakuu wa nchi hizo mbili wamekubaliana kushirikiana kwenye masuala ya nishati, uchimbaji na biashara ya madini na masuala ya usalama. Mbali na viongozi hao, viongozi wa sekta mbalimbali mbali za kibiashara kati ya nchi hizo mbili wamejadiliana pia kuhusu fursa za uwekezaji Marekani na Saudi Arabia. Baada ya ziara yake nchini Saudi Arabia, rais wa Donald Trump pia anatarajiwa kuzuru Qatar na nchi ya Falme za Kiarabu. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema kuwa jeshi lake litaingia Gaza kwa nguvu zaidi katika siku zijazo. Hatua hii inamaanisha kushindwa kwa kundi la Hamas.