Msikilizaji, ukiwa Goma nchini DRC na vilevile vile Kigali kule Rwanda, ni saa kumi na moja na nusu hapa jijini Nairobi na vilevile vile Kampala Uganda, ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. George Ajoi. Katika awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza tupate muktasari. Rais wa Kenya William Ruto amesema watu wote waliotekwa wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha mwaka uliopita wamerejeshwa katika familia zao. Kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast, Tijane Thiam, aliyezuiwa kuwania urais wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Oktoba, amejiuzulu kwenye nafasi ya chama hicho. Na masoko ya fedha duniani yameimarika baada ya wawakilishi wa Marekani na China kufanya mazungumzo na kupanga urushu, na kupunguza ushuru kati ya nchi hizo mbili. Karibu msikilizaji. Rais wa Kenya William Ruto amesema watu wote waliotekwa wakati wa maandamano ya kupinga mswada wa fedha mwaka uliopita wamerejeshwa katika familia zao. Kauli hii ni kama hatua ya Ruto kukiri kuwa maafisa wa usalama walihusika na utekaji huo na kuahidi kuwa kilichotokea hakitatokea tena, baada ya tume ya haki za binadamu nchini humo kusema kuwa watu zaidi ya 80 walitoweka na hawajapatikana. Watu wote waliokuwa wamepotea au kutekwa, wote wamerejeshwa kwa familia zao na manyumbani kwao. Nimepeana maagizo kwamba pasifanyike tena swala kama hilo kwa serikali yangu. Hilo lilikuwa lengo langu baada ya kwa kuapishwa, kwamba mauaji ya kiholela Wakenya kuuawa hayatakuwa tena sehemu ya yale ambayo tunafanya kama taifa. Ametoa kauli hii wakati akimkaribisha rais wa Finland, Alexander Stubb, anayezuru Nairobi. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kinaendelea kupitia msukosuko tangu kuingia madarakani kwa uongozi mpya wa Tundu Lissu, ambapo tangu azuiliwe jela kwa tuhuma za uhaini, makanda na viongozi kadhaa wametangaza kuachana na chama hicho. Je, Chama hiki kinavunjika? Na nini chanzo cha baadhi ya wanachama wake kujiondoa? Thomas Kibwana ni mchambuzi wa siasa za Tanzania, anazungumza akiwa jijini Dar es Salaam. Ni vita kati ya iliyokuwa kambi ya mwenyekiti aliyopita Bwana Freeman Mbowe e, na kambi ya mwenyekiti wa sasa Bwana Tundu Lisu. Haya ni matokeo ya wanachama kadhaa ndani ya CHADEMA ambao wao wana nia ya kugombea e, uchaguzi mwaka huu ambao wanaona e, sera ya sasa sasa hivi ya chama ya kwamba hakutakuwa na uchaguzi bila mabadiliko ya e, kwamba ni sera ambayo sio sahihi na wanatamani chama kiingie e, kwenye uchaguzi au ili watu wawanie nafasi mbalimbali mbali, e, ndani ya CHADEMA. Thomas Kibuana, mchambuzi wa siasa za Tanzania, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Zaidi ya watu milioni nne nukta sita nchini Somalia wapo katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa kufikia mwezi Juni iwapo juhudi za dharura hazitachukuliwa kwa nusuru, kwa mujibu wa shirika la misaada la Care. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Shirika hilo kupitia mkurugenzi wake nchini Somalia, Umidubo, limeongeza kwa idadi ya watoto ambao wameathirika na utapiamlo pia imeongezeka na kufikia milioni moja nukta nane kuanzia mwanzoni mwa mwaka huu. Shirika la kea linasema hali inatarajiwa kuwa mbaya zaidi kutokana na kupunguzwa kwa misaada katika taifa hilo la Somalia. Hali ya utapiamlo nchini Somalia imeongezeka kwa kasi kinyume na ilivyokuwa imetabiriwa awali kutokana na changamoto kadhaa ambazo taifa hilo lilishuhudia mwaka uliopita ikiwemo ukame. Kwa sasa asilimia 36 ya raia wa Somalia wameripotiwa kukabiliwa na balaa la njaa tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Mashirika ya kutoa misaada yamesema yamelazimika kupunguza huduma zake nchini Somalia kutokana na kupunguzwa kwa ufadhili, ikiwemo shirika la USAID ambalo kwa kiasi kikubwa lilikuwa linatoa misaada nchini Somalia. Mashirika hayo ya sasa yakitaka wafadhili kujitokeza kusaidia raia nchini Somalia ili kuepukana na hatari inayowakondolea macho. Nchini DRC hali ya utulivu imeanza kushuhudiwa katika vijiji vya Remeka na Bukubimbiri vilivyoko katika eneo la Masisi, Kivu Kaskazini. Utulivu huu unafuatia mapigano makali yaliyotokea siku ya Jumapili asubuhi, kati ya subuhi, waasi wa M23 na makundi ya wenyeji mwenye silaha. Umoja wa Afrika umesema hautakubali kuingiliwa kwa vyovyote vile kwa taifa la Sudan iliyokumbwa na mzozo baada ya wanamgambo wa RSF wanaopigana na, na jeshi kushutumiwa kupokea silaha kutoka kwa Umoja wa Falme za Kiarabu. Siha njema yote kuhusu afya yako, Carolin Corid anakusubiria kila Jumanne asubuhi saa mbili na dakika 46 Saa za Afrika Mashariki. Marudio ni kila Ijumaa asubuhi saa moja na dakika sita Afrika Mashariki. Usikose kusikiliza. RFI msikilizaji, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Cote Divoire Tijane Thiam aliyezuiwa kuwania urais wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Oktoba ametangaza kujiuzulu kwenye nafasi ya chama hicho. Minsle Tijai na maelezo zaidi. Hatua hii inakuja baada ya kiongozi wa chama hicho cha demokrasia PDCI kuzuiwa kuwania urais nchini humo kwa kile kilichoelezwa kuwa alipoteza uraia wa Cote Divoir baada ya kuwa raia wa Ufaransa. Mpinzani huyo mwenye umri wa miaka sitini na miwili amesema licha ya uamuzi wake ataendeleza mapambano ili chama chake kishinde uchaguzi huo. Kupitia ujumbe aliyouchapisha kwenye mitandao yake ya kijamii, mwanasiasa huyo ambaye amekuwa kiongozi wa chama hicho tangu mwaka elfu mbili ishirini na tatu amesema amekirejea kwa wanachama na wanaharakati na kuongeza kuwa hajaachana na nia yake ya kuwania urais. Baada ya kujiondoa kwake, Ernest Nkumo Mobio ambaye amekuwa naibu wake sasa anakuwa rais wa mpito. Mobio amewaambia wafuasi wa upinzani kuendelea kuwa watulivu na kuwa kitu kimoja. Rais Alasan Watara mwenye umri wa miaka themanini na mitatu ambaye amekuwa madarakani tangu mwaka elfu mbili kumi na moja hajasema iwapo atawania tena, lakini amenukuliwa mara kadhaa akisema hajachoka kuwa tumikia raia wa nchi yake. Nchini Burkina Faso, wanajihadi wa Kiislamu wametekeleza mashambulio kadhaa kulenga kambi ya kijeshi ya Jibo pamoja na miji mingine ya kaskazini mwa nchi hiyo. Uchumi wa Nigeria ulirekodi ukuaji wake wa kasi zaidi katika takriban mwongo mmoja kufikia mwaka 2024, japo mfumuko wa bei unaendelea kushuhudiwa, bado ni changamoto. Haya ni kwa mujibu wa benki ya Dunia. Kundi la kwanza la raia wa Afrika Kusini ambao ni wazungu wamesafirishwa nchini Marekani baada ya kupewa ukimbizi na rais Donald Trump. Hii inakuja baada ya Rais Trump mwezi Februari kusema raia hao wa Afrika Kusini wanaofahamika kama Afrikaners wanabaguliwa kwa sababu ni wazungu. Hata hivyo, waziri wa mambo ya nje Ronald Lamola amekanusha madai ya raia wa nchi hiyo ambao ni wazungu kubaguliwa. hawawezi kutoa ushahidi wowote kwa sababu hakuna mashtaka yoyote ya ubaguzi dhidi ya Afrikaners. Tumefurahi kwamba idadi ya mashirika mbalimbali mbali hata kutoka miungano wa Afrika wamekemea haya mashtaka, wamesema kwamba pale ambapo kuna matatizo kuna mbinu za kutatua kwa mujibu wa sheria za Afrika Kusini, na hili linafanyika kwa utaratibu wa nchi hii, na tungependa kupata kauli nyingi kama hizi ili kuiaminisha dunia kwamba kinachoendelea ni habari za kupotosha um. Waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini, Ronald Lamola masoko ya fedha duniani yameimarika siku ya Jumatatu baada ya wakilishi wa Marekani na China kufanya mazungumzo na kukubaliana kupunguza ushuru kati ya nchi hizo kwa asilimia moja na kumi na tano. Makubaliano hayo yalitekelezwa kwa siku tisini zijazo. Waziri wa fedha wa Marekani Scott Bassent anaelezea yaliyojiri kwenye mazungumzo hayo. Tumeafikiana kuhusu maswala tisa na tumepunguza ushuru kwa pande zote kutoka hatua ambazo zilikuwa zimechukuliwa hapo awali. Tumepunguza ushuru huo hadi asilimia 115. Tumekuwa na mazungumzo ya kina, na pande zote zitaheshimu mazungumzo hayo. Mataifa yote yamewakilishwa vizuri kwenye mazungumzo haya. Tumekamilisha kwa kuafikiana kwamba tuna maswala yanayofanana kibiashara na sote tumekubaliana kwamba sharti tuwe na, in na biashara inayowiana. Waziri wa fedha wa Marekani Scott Bessent. Rais wa Marekani Donald Trump amesema alisaidia pakubwa kuzuia vita vya nyuklia kati ya Pakistan na India baada ya nchi hizo mbili kukubali kusitisha mapigano yaliyokuwa yanasababisha mauaji ya watu mwishoni mwa wiki iliyopita. And we helped also with trade. I said, Come on, tulisaidia sana na niliwaambia waache vita na kuahidi kwamba tutafanya biashara kubwa pamoja nao, iwapo mtaacha vita, tutafanya biashara. Mkiendelea hatutafanya biashara yote, niliwaambia, lakini baadaye walitafakari na wakasema that's that's kwamba that's wataacha vita na wamefanya hivyo kwa sababu nyingi reasons, lakini kubwa ni kwa sababu ya masuala ya kibiashara. Na tutafanya biashara na India na Pakistan. India right now, tumezuia vita vya nyuklia, kama isingekuwa hivyo vingekuwa vita vikubwa na, vi na vibaya sana vya nyuklia. Rais wa Marekani Donald Trump. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inaelezea kuwa ukanda wa Gaza ipo kwenye hatari kubwa ya kukabiliwa na ukame, wakati huu asilimia 22 ya wakazi wakikabiliwa na hali mbaya ya kibinadamu ikiwemo uhaba wa chakula mengi zaidi na vikta buso. Wakazi wa Gaza wapatao milioni mbili na laki nne wapo katika hali mbaya ya kibinadamu, wengi hawana chakula na hali itakuwa mbaya kufikia mwezi Septemba iwapo suluhu ya haraka haitapatikana, kwa mujibu wa ripoti hiyo. Kwa sasa mashirika ya kimataifa yanayoshughulikia masuala ya usalama wa chakula yanasema kwamba mtu mmoja kati ya watano hana uhakika kupata chakula kila siku kwenye ukanda wa Gaza. Iwapo hali hii itaendelea, shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa FAO Linaonya kwamba watu wapo kwenye hatari ya kupoteza maisha vikwazo, na inataka vikwazo vilivyowekwa na Israeli kuzuia misaada ya kibinadamu kufika Gaza kuondolewa. Wakati hayo yakijiri, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu amesema atawatuma wajumbe wake nchini Qatar kwa mazungumzo mapya na kundi la Hamas na kumshukuru Rais Trump wa Marekani kwa kusaidia kumwachia mateka Edan Alexander ambaye amekuwa akizuiwa tangu mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Mataifa ya Ulaya yamemwonya rais wa Urusi Vladimir Putin kwamba ana hadi mwisho wa siku kukubali kusitisha mapigano bila masharti kwa siku 30 la sivyo atakabiliwa na vikwazo zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Hakan Fidan amepongeza uamuzi wa wanamgambo wa Kikurdi PKK wa kupokonya silaha na kusema kuwa ni hatua ya kihistoria kwa amani na utulivu wa kikanda. Kiongozi wa Kanisa Katoliki duniani Papa Leo wa kumi na nne ametoa wito wa kuachiliwa kwa waandishi wa habari waliofungwa na kuwaomba waandishi wa habari dhidi ya kutumia maneno ya chuki. Hayanajiri wakati huu rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski akimwalika Papa nchini mwake. Nchini Japan, kampuni ya kutengeneza magari ya Nissan imepanga kuwaachisha kazi watu elfu kumi kote duniani na kujumuisha wale waliofukuzwa hapo awali kufikia jumla ya watu elfu ishirini kufukuzwa kazi.