Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili Radio France International. Caroline Coril Miongoni mwa tuliokuandalia awamu ya pili: bunge la Tanzania lasema maazimio ya bunge ya Ulaya kuhusu kiongozi wa CHADEMA ni dhihaka; mawaziri wa zamani watano nchini Senegal kushtakiwa kwa tuhuma za rushwa; na rais wa Urusi Vladimir Putin awapongeza wanajeshi wake wanaopambana na Ukraine. Hujambo na karibu. Serikali ya Tanzania inasema imeguzwa na maazimio yaliyopitishwa na Bunge la Umoja wa Ulaya juma hili ambapo lilikosoa mwenendo, mwenendo wa haki za binadamu na demokrasia kwenye taifa hilo. Kufahamu zaidi ihapa hapa taarifa yake Emmanuel Makundi. Katika taarifa iliyochapishwa kupitia mtandao wa kijamii wa X, wizara ya mambo ya nje ya Tanzania imesema pamoja na kuheshimu uhuru wa bunge la Ulaya, lakini inaguswa na yale ambayo wabunge wake waliazimia kuhusu yanayoendelea nchini humo. Taarifa hiyo ilidai kuwa tangu mwaka 2021 chini ya utawala wa Rais Samia Suluhu Hassan imefanya maboresho na marekebisho kadhaa ikiwemo kuruhusu mikutano ya kisiasa, uhuru wa vyombo vya habari na sheria za uchaguzi za mwaka 2024. Aidha, wizara hiyo imeongeza kuwa Tanzania ni taifa huru linalojitegemea na kwamba maswala yote ya kisheria yataamuliwa na mahakama kwa mujibu wa sheria za ndani na zile za kimataifa, na kwamba haina nia ya kuingilia yanayoendelea kwenye mahakama zake, ikikosoa madai ya Bunge la Ulaya kuwa kuna kuingiliwa kwa uhuru wa mahakama kutokana na kesi inayomkabili mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini humo cha Dema, Tundulisu. Taarifa hiyo imeongeza kuwa imesikitishwa na madai yaliyotolewa na Bunge la Ulaya, ambayo ni wazi yalikuwa ya upande mmoja, ikihoji kwa nini bunge hilo alikutumia njia nyingine za kidiplomasia kupata ukweli wa, wa wanayoendelea kuelekea uchaguzi wa mwezi Oktoba mwaka huu. Serikali ya Tanzania imesema itasimamia haki katika mchakato wa kuelekea uchaguzi huo kuhakikisha amani, utulivu vinadumishwa pamoja na kuwa na uchaguzi huru na haki. Juma hili bunge la Ulaya lilitoa maazimio kadhaa ikiwemo kuitaka serikali ya Tanzania kumwachilia bila masharti mwanasiasa Tundu Lissu na wenzake, kulindwa kwa haki za binadamu, uhuru wa kujieleza na maswala ya kijinsia wafuasi kumi na watatu wa chama cha upinzani nchini Uganda NUP waliokamatwa kwa makosa ya kumwibia polisi simu ya mkononi na shilingi laki moja wamefikishwa mahakamani na wataendelea kuzuiliwa kwa muda. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza kipindi cha kuhudumu cha vikosi vya Umoja wa Mataifa kwa mwaka mmoja zaidi nchini Sudan Kusini. Benson Okoli na maelezo zaidi. Hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa imejiri baada ya pendekezo la Marekani ambayo limeungwa mkono na mataifa 11 mataifa ya China, Pakistan na Urusi yakisusia kuidhinisha mpango huo. Kipindi cha UNMISS nchini Sudani kusini sasa kikitarajiwa kukamilika Aprili mwaka ujao. Pendekezo la Marekani limejiri kipindi hiki nchi hiyo ikiwa katika hatari nyingine ya kutumbukia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe, wakati huu viongozi wa upinzani akiwemo makamu wa kwanza wa rais Dr. Riek Machar na washirika wake wa kisiasa wakiendelea kuzuiliwa na serikali ya Salva Kiir. unpa imeeleza utayari wake wa kuongeza nguvu zaidi kutokana na hali itakavyokuwa baadaye nchini humo na kuwataka viongozi wa kisiasa nchini humo kuonyesha nia ya kutekeleza mkataba wa amani wa mwaka 2018. Taifa ambacho kilitumwa nchini Sudani Kusini mwaka 2011 baada ya nchi hiyo kujinyakulia uhuru wake kutoka kwa Sudani. Mashambulizi ya anga yanayotumia ndege zilizo na rubani yameendelea kushuhudiwa mji wa Port Sudan nchini Sudan kwa siku ya sita sasa, vyanzo kutoka jeshi vikisema wanamgambo wa RSF wanalaumiwa kwa mashambulizi haya. Nchi ya Falme za Kiarabu leo hii imekanusha madai ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International ambalo lilituhumu utawala wa nchi hiyo kutoa silaha zilizotengenezwa Uchina kwa vikosi vya RSF vinavyopigana na jeshi la serikali ya Sudan. Ruben Lukumbuka na maelezo zaidi. Kupitia kwa naibu waziri wa maswala ya usalama wa kijeshi, Salem al Jaberi amesema nchi yake inapinga vikali madai kuwa UAE inatoa silaha kwa pande zote zinazohusika na mzozo unaoendelea Sudan. Al Jaberi akisema madai hayo hayana msingi wala ushahidi. Taarifa hii inakuja siku moja kupita baada ya shirika la Amnesty International kusema limetambua mabomu ya China yenye chapa ya GB50A na mitambo ya kurushia makombora kupitia uchambuzi wa kina wa video inayoonyesha mashambulio ya kikosi cha RSF katika mji wa Khartoum na Darfur. Katika taarifa iliyochapishwa kwenye akaunti ya X ya wizara ya mambo ya nje, waziri huyo anasema UAE iko tayari kukabiliana na mahakama yoyote kujibu mashtaka kuhusu kuhusika kwake katika vita ya Sudan. Wizara ya afya nchini Zambia imesema inachukua hatua kali kukomesha wizi katika sekta hiyo baada ya Marekani hapo jana kutangaza itapunguza ufadhili wake kwa nchi hiyo kwa dola milioni hamsini ikilalamikia wizi, wizi wa kimfumo na uliopangwa. Kitwe 92.5 FM Bunge la Senegal hapo jana lilipiga kura kuanzishwa mahakama maalum kuwachunguza mawaziri watano waliokuwa kwenye serikali iliyopita kwa tuhuma za rushwa. Douglas Omariba anatuarifu zaidi. watano hao ambao wote walihudumu katika serikali ya rais wa zamani Macky Sall wanashutumiwa kwa kutumia vibaya fedha ambazo zilitengwa kukabiliana na ugonjwa uviko 19 kati ya mwaka 2020 na 2021. Bunge lilifikia uamuzi huo baada ya saa 9 za mjadala, na sasa watuhumiwa watalazimika kufika mbele ya tume maalum ya mahakama kuu ambayo itaamua iwapo mahakama hiyo itasikiliza kesi yao. Maafisa hao ni pamoja na aliyekuwa waziri wa maendeleo ya jamii Amadul Mansur Fai ambaye anashutumiwa kutorosha takriban dola za Marekani milioni 4.5 kwa mujibu wa ripoti ya bunge. Wataalam wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa wamelaani hatua ya utawala wa kijeshi nchini Mali kusitisha shughuli za vyama vya siasa, wakisema ni ukiukaji wa haki za binadamu na unaopaswa kufutwa mara moja. Jumatano wiki hii utawala wa kijeshi ulitangaza hatua hiyo ukisema ni kwa ajili ya kuhakikisha amani baada ya kuibuka maandamano ya kushinikiza kurejeshwa utawala wa kiraia. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump umepanga kuwasafirisha na kuwapa hifadhi kikundi cha kwanza cha wananchi wa Afrika Kusini wenye asili ya watu weupe kuanzia wiki ijayo baada ya utawala wa Trump kuituumu Afrika Kusini kwa ubaguzi wa rangi dhidi yao. RFI. Kiongozi mpya wa kanisa Katoliki, Papa Leo wa kumi na nne ametoa wito kwa viongozi wenzake wa kanisa kufanya kila linalowezekana kurejesha imani ya waamini wao hasa katika kipindi hiki ambacho dunia inashuhudia changamoto za usalama. Katika hotuba yake ya kwanza kwa kanisa aliyoitoa wakati akiendesha misa ya kwanza akiwa Papa Leo wa kumi na nne, amekiri kanisa kupoteza ushawishi katika baadhi ya maeneo akitaka maubiri yafike katika maeneo yenye uhitaji mkubwa. Methodius Kilaini ni askofu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania. Hiyo kwa kweli, tuna mshukuru Mwenyezi Mungu, ikionyesha umoja mkomano naviyevile utashi wa kanisa tuliolala hivo. Hapa tuliyempata kwanza ni utawa, manake mtu aliyejitoa kwa Mungu alizaliwa Marekani ndio, lakini amefanya kazi ya utawa ya misionari ya kujitoa kwa miaka mingi sana kule kionyesha kwamba ana moyo wa kwenda kuingilisha moyo wa kimisionari, lakini kupata naona anaonaleo mtakatifu amefanya kazi atamvata katika duru ya nne, anafuata nyayo za baba watakatifu alipochagua jina la Papa Leo ukimwona Leo mkuu ukimwona Leo wa tisa watu walikuwa wanapigania imani na mafundisho ya dini ni sauti yake, Methodius Kilaini, askofu wa Kanisa Katoliki nchini Tanzania. Msikilizaji, nchini DRC waumini wa Kanisa Katoliki na wale wasiowaamini wa kanisa hilo wamekuwa na hisia mseto kuhusu kuchaguliwa kwa Papa Leo wa kumi na nne kama kiongozi mpya wa kanisa hilo, wengi wakiamini atasaidia kupatikana kwa amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwanahabari wetu Chube Ngorumbi ametutumia ripoti. Wakristo wa kanisa Katoliki tuliokutana nao jijini Goma wamejulisha tumaini lao dhidi ya papa mpya. Nimepokea habari hii kwa furaha, tulikuwa bila baba, tulikuwa bila kiongozi. Kwetu tunangojea kwake kwanza msaada wa sala, sababu hapa kwetu tuna usalama mdogo, jambo ambayo tulisubiri tukiomba Mungu atuchagulie papa mpya, nasubiri kwake kutuombea kwa Mungu tupate amani hivi, amesema amani kwetu, tumepata furaha, tumalizie vita. Nao wasiokuwa wakristo wamejulisha hisia zao mbalimbali mbali hapa Goma. Na Mungu atusaidie sana, akwe saa ule wa mbele. Ninapenda amani, nafitishe mkongo ni bien sana. Kama Mkongomani ningesema ngosi wangetulia Mkongomani watatusaidia tu, inchi inapotea sana, asibadili kanuni ya eklezia wasawa wenzake waliopita wa wari gangana na kufanya kazi ya Mungu na mazingira yao mazito haya. Yanajiri wakati kanisa la Katoliki DRC lahamasisha wananchi wa Kongo kuishi kwa pamoja kwa amani. Chubengorombi Goma, RFI Kiswahili. Rais wa Urusi Vladimir Putin ameapa nchi yake kupata ushindi kwenye vita yake nchini Ukraine kama ilivyokuwa wakati wa vita kuu ya pili ya dunia. Akihutubia raia wake pamoja na wakuu wa nchi kutoka mataifa zaidi ya ishirini duniani waliohudhuria gwaride la kijeshi la kumbukizi ya ushindi wa vita kuu ya pili ya dunia, rais Putin amesifu wanajeshi wake kwa mafanikio waliyoyapata huko Ukraine mtaalam wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Nafikiri pongezi zake ni kumaanisha kwamba mbinu zozote ama mazungumzo yoyote ambayo yanajaribu kuwekwa mezani ili kuweza kusitisha vita hivyo haviko katika mipango ya rais Putin. Kwa hivyo mbinu zote ambazo nimeona zinatumika na marekani kuwaweka hawa wawili katika mazungumzo, tumemwona rais wa Ukraine akiwa na mazungumzo na rais Trump kule Marekani, lakini hivi sasa taarifa ambayo imetolewa na Putin ni kuonyesha kwamba mazungumzo hayo hayawezi vua dafu , bali yeye kwake ni vita vya kijeshi, ama nguvu za kijeshi tu vitakavyokamilisha mzozo ambao uko hivi sasa. Ni mtazamo wake George Msamali, mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya, kama alivyozungumza na mwanahabari wetu Ruben Lukumbuka. Umoja wa Ulaya umeahidi kutoa zaidi ya dola bilioni moja nukta moja kwa nchi ya Ukraine inayotokana na mali za Urusi zilizofungiwa ili kusaidia Kiev kupambana na Urusi kwenye uwanja wa vita. Ukraine na washirika wake zimekubaliana kuhusu kuundwa kwa mahakama maalum kuwashtaki viongozi wa ngazi za juu wa Urusi kwa kosa la kuvamia Ukraine, wakati huu Ukraine pia ikishinikiza kupatikana njia ya kumwajibisha rais wa Urusi Vladimir Putin. Ujumbe wa Hamas wiki hii umefanya vikao viwili na upatanishi wa Misri na Katar mjini Doha, ila wameshindwa kuja na mwafaka kuhusu mpango kamili wa usitishwaji mapigano. Pakistani imeilaumu India kwa kusababisha mgogoro na nchi jirani ambao umeweka mataifa haya kwenye ukingo wa vita vikubwa.