Asante sana kwa muda wako na msikilizaji. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa makala ya wimbi la siasa. Hadi wiki ijayo, kwa heri. Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Kwenye awamu ya pili, uchunguzi wa Amnesty International wabaini silaha za China zimekuwa zikitumika na wapiganaji wa RSF nchini Sudan. Bunge la Senegal kuamua hatma ya mawaziri wa zamani wanaotumiwa kwa ubadhirifu wa fedha za kukabiliana na ugonjwa wa uviko 19. Makardinali 133 kushiriki duru ya pili ya kura ya kumpata papa mpya baada ya moshi mweusi kuonekana siku ya pili. Hujambo na karibu. Silaha za China zilizoagizwa na taifa la falme za Kiarabu zimepatikana zikitumika na wapiganaji wa RSF nchini Sudan, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International. Benson Akoli na maelezo zaidi. Kupitia zana hizo za kivita zikijumuisha mabomu zilinunuliwa na taifa la falme za Kiarabu kutoka China na zimeonekana zikitumika na wapiganaji wa RSF jijini Khartoum na jimbo la Darfur nchini Sudan, hili likionekana kukiuka marufuku ya silaha iliyotolewa na Umoja wa Mataifa kwa taifa la Sudan. Amnesty imeongeza kusema kwamba imetambua silaha hizo kupitia uchunguzi wa kina kupitia kanda za video na picha za wapiganaji wa RSF ambao wamekuwa kutekeleza uhalifu wa kivita katika taifa la Sudan. Siku ya Jumanne, Sudan ilisitisha uhusiano wake wa kidiplomasia na falme za Kiarabu, ikituhumu taifa hilo kwa kufadhili wapiganaji wa RSF, tuhuma ambazo Abu Dhabi imekuwa ikikanusha vikali. Mwaka uliopita Amnesty International pia ilihusisha nchi za China, Urusi na Uturuki kwa kutuma silaha zake nchini Sudan kutumika na pande hasimu katika taifa hilo. Tukisalia Sudan, mashambulizi yanayofanywa na wanamigambo RSF kutumia ndege zilizo na rumani yameendelea kaskazini na kusini mashariki mwa Sudan kwa siku ya tano sasa, vimesema vyanzo vya utawala wa kijeshi. Shirika la mpango wa chakula na lile linalowashughulikia watoto UNICEF imesema mapigano katika ukanda wa mto Nile, Sudan kusini yamesababisha watoto zaidi ya elfu sitini pata utapia mlo kule ya DRC msikilizaji, mwanasiasa Martin Fayulu wakati mmoja aliyeonekana mkosoaji mkubwa wa rais wa DRC Felix Chisekedi, lakini sasa amebadili msimamo wake na hata kusema yuko tayari kushirikiana naye lakini kwa masharti. Akiongea na mwanahabari wa idhaa ya RFI Crisostov Bobivie, Fayulu amesema aungi mkono makubaliano yoyote ya amani na nchi ya Rwanda ikiwa wananchi wa Kongo hawatashirikishwa. No, not declaration. Hapana, tamko letu ni kwamba kabla ya kutia saini makubaliano hayo inabidi kwanza wakongomani wasemezane, waongee kati yao na wapate suluhu ya mzozo uliopo. Makubaliano yoyote au majadiliano yoyote yenye lengo la kusaidia Kongo kuwa na amani na usalama tunakubaliana nayo na lakini kwanza tunasema hakuna kusaini mkataba wowote bila ya wakongomani kukaa pamoja katika kile tunaita mshikamano wa kitaifa. Inabidi wakongomani wakae pamoja kuchambua kwa kilindi juu ya sababu za ndani za mgogoro wetu. Nitakubaliana na mapendekezo yote ya mazungumzo hayo, sababu nitakuwa nimetoa mchango wangu matamshi yake ameyatoa siku chache kupita tangu Mei Mosi mwaka huu, yeye na rais wa zamani Joseph Kabila, Mois Katumbi na Dili Sesanga walitia saini azimio la pamoja kutaka kufanyika kwa mazungumzo ya kitaifa kupata suluhu ya mzozo wa mashariki mwa DRC. Chama cha PPRD cha kwake rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila kimesema kinarejelea shughuli zake baada ya serikali kukifungia mwezi uliopita, mawakili wake wakisema kuwa kwa kuwa hakuna amri yote ya mahakama ya kukizuia, katazo hilo linatamatika moja kwa moja baada ya siku kumi na tano. Bunge la Umoja wa Ulaya hapo jana limelaani kushikiliwa kwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundulisu. Wabunge hao wakizitaka mamlaka nchini humo kumwachia kwa kile wamesema mashtaka yaliyochochewa kisiasa, ambayo huenda akikutwa hatia atahukumiwa kunyongwa. Aidha, wabunge hao wameitaka serikali kuiruhusu Chadema kushiriki mchakato wa uchaguzi, pamoja na kuitisha majadiliano ya kitaifa na vyama vya siasa pamoja na wadau wengine, ili kupata ufumbuzi wa madai yanayotolewa na upinzani kuhusu uchaguzi wa mwezi Oktoba. Wabunge hao pia wanaitaka Tanzania kuheshimu haki za binadamu pamoja na kufuta adhabu ya kifo. Lakini je, azimio hili la bunge la Ulaya litabadili chochote? Denis Konga ni mchambuzi wa siasa wa, wa maswala ya siasa na diplomasia akiwa nchini Tanzania. Kwanza tunafurahi kuona kwamba kutakuwa kuna msukumo kutoka nje ya duru za siasa za kwetu za ndani, ambazo zilikuwa zinaona kwa sehemu kubwa wanaona kama anaonewa hasa, kutoka kwa kauli za wapinzani. Lakini lazima tusisahau kwamba Umoja wa Ulaya au Jumuiya ya Ulaya ni mdau wa maendeleo katika nchi ya kwetu. Kwa hiyo wana nafasi kubwa, kwa kwamba haki iweze kutendeka, lakini lazima museme ukweli kwamba serikali ina maeneo mawili ya kuweza kujificha. La kwanza ni kusema kwamba wao hawahusiki tena na swala hii, kwa maana limeondoka kwenye muhimili mmojawapo ambao ni executive kama serikali kuu, na sasa huko kwenye muhimili mwingine ambao ni mahakama, ambao hautakiwi kwa taratibu za kidemokrasia kuweza kuingiliwa na muhimili mwingine. Ni mtazamo wake Denis Kunga, mchambuzi wa maswala ya siasa na diplomasia, akiwa nchini Tanzania. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Wabunge nchini Senegal wameanza mjadala kuamua ikiwa waruhusu baadhi ya mawaziri waliokuwa katika serikali iliyopita washtakiwe katika mahakama maalum kwa tuhuma za matumizi mabaya ya fedha zilizokuwa zimetengewa kukabiliana na ugonjwa wa uviko 19. Kufahamu zaidi hapa, taarifa yake Ruben Lukumbuka. Hatua hii inakuja baada ya Ijumaa iliyopita bunge la Senegal kuondoa kinga ya wabunge wawili wa upinzani waliohusishwa na tuhuma hizi wakati wakihudumu katika serikali ya mwisho ya nchi hiyo. Kesi za aina hii ni nadra katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi, na mashtaka dhidi ya mawaziri wa zamani katika kutekeleza majukumu yao lazima yaidhinishwe na wabunge. Miongoni mwa mawaziri wanaokumbwa na tuhuma hizo ni pamoja na Mustafa Diop aliyekuwa waziri wa maendeleo ya viwanda wakati Salimata Diop alikuwa waziri wa maswala ya wanawake chini ya rais wa zamani Macky Sall, na hawa walipewa jukumu la kushughulikia mfuko wa kukabiliana na kuenea kwa covid-19 ulipoundwa mnamo mwaka wa 2020 2021. Hata hivyo, mawaziri hao wawili wamekanusha tuhuma hizo. Nigeria imesema inasitisha mpango wa ufadhili wa elimu katika mataifa ya kigeni, ikisema kwa sasa hali ya elimu nchini humo imekuwa bora na pia nchi hiyo inakabiliana na hali ngumu ya kiuchumi. Mahakama ya Marekani imesema hatua ya rais Donald Trump kuanza kuwasafirisha wakimbizi kutoka Marekani hadi nchi ya Libya ni ukiukaji wa amri ya mahakama iliyomtaka Rais Trump kutoharakisha mpango huo bila kutathmini haki na usalama wa wakimbizi hao wanaotazamiwa kupelekwa nchini Libya. Hii inajiri huku Libya ikikanusha kuwa kutokuwa na makubaliano yote na marekani kuhusu mpango huo ambao unasemekana kuanza kutekelezwa wiki hii. Ndege aina ya tai zaidi ya mia moja ishirini ambao ni ndege adimu wamefariki nchini Afrika Kusini baada ya kula mzoga wa ndovu iliyokuwa na sumu, zimesema mamlaka ya uhifadhi wa wanyamapori nchini humo. Unaendelea kupata matangazo haya kupitia mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube. Usisau pia kupakua application ya RFI Pure Radio na uchague lugha ya Kiswahili uweze kufurahia matangazo haya muda wowote, msikilizaji. Kwa mara nyingine, moshi mweusi ulionekana hivi leo kutoka kwenye bomba la nyumba ya Sistine Chapel, ishara kwamba makadinali wameshindwa kwa siku ya pili kumchagua kiongozi mpya wa kanisa kanisa Katoliki. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kikao cha baraza la siri la makadinali kilianza jana mchana ambapo kufikia jioni moshi wa kwanza mweusi ulionekana na ule ulionekana leo mchana kwa mara ya pili ukithibitisha kwamba makadinali hao wataendelea kukaa faragha kupiga kura. Maelfu ya waumini wa kanisa Katoliki pamoja na watalii wamekusanyika katika uwanja wa Mtakatifu Pita, ambapo shangwe ziliibuka punde baada ya moshi wa kwanza kuonekana. Makadinali 133 na wanapiga kura kuchagua mrithi wa Papa Francis ambapo watapiga kura asubuhi ina jioni moshi mweusi ukiashiria hakuna aliyepata theluthi mbili ya kura, ambayo ni sawa na kura 89, na moshi mweupe utaashiria kupatikana kwa papa wa 267. Vatican imeripoti ongezeko la watu kwenye uwanja wa mtakatifu Pita, ambapo baada ya jaribio la jana usiku wengi walierejea tena asubuhi ya hivi leo wakiwa na shauku na imani kuwa huenda makadinali hao wakafanikiwa kumpata papa mpya. Papa Francis, raia wa Argentina na kiongozi aliyesimamia mabadiliko makubwa wakati wa utawala wake, alifariki Aprili 21, akiwa na umri wa miaka 88. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza nchi yake inaingia kwenye makubaliano ya kibiashara na Uingereza, ambayo Trump amesema utaimarisha uhusiano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Hatua hiyo pia inaonekana kuwa afueni baada ya vita vya kibiashara alivyoanzisha Trump baada ya kutangaza ushuru kwa bidhaa kutoka mataifa mbalimbali mbali. Rais wa Urusi Vladimir Putin amesema mazungumzo yake na rais wa Uchina Xi Jinping yamekuwa ya wazi, viongozi hao wakikubaliana kuimarisha uhusiano wao pamoja na kutetea historia ya vita kuu ya pili ya dunia ambayo wamesema nchi za Magharibi zinajaribu kuipotosha. Jinping na Putin wamekutana mjini Moscow hivi leo kuelekea maadhimisho ya hapo kesho ya gwaride la ushindi la Urusi wakati wa vita kuu ya pili ya dunia udugu wa kivita wa watu wetu ulioanzishwa wakati wa miaka migumu ya kivita ni moja ya nguzo za msingi za ushirikiano wa kisiasa na wa kina na ushirikiano wa kimkakati kati ya Urusi na Uchina. Tunaendeleza uhusiano wetu kwa faida ya watu wa nchi zote mbili na sio dhidi ya mtu yeyote. Uhusiano wetu unategemea usawa, manufaa ya pande zote mbili, na sio kuongozwa na maswala ya muda mfupi, nia ya kujenga mahusiano ya ujirani mwema kuimarisha urafiki na kupanua ushirikiano chaguo la Urusi na Jamhuri ya Watu wa China kwa kuzingatia mwingiliano wa kimkakati. Kitaiski narodni respubliki. Haya yanajiri wakati huu kukiripotiwa ukiukwaji wa makubaliano ya kusitisha vita kati yake na Ukraine kwa muda wa siku tatu kuanzia leo. Ukraine imeituhumu Urusi kwa kufanya mashambulizi makubwa leo, ikimkosoa Rais Vladimir Putin kwa kufanya dhiaka na kwenda kinyume na agizo la kusitishwa mapigano kwa siku tatu lililotarajiwa kuanzia leo asubuhi. Mosco, hata hivyo, imesema ilikuwa inajibu mashambulizi ya Ukraine na bado itazingatia mpango wa usitishwaji mapigano. Waokoaji wanaofanya kazi ukanda wa Gaza wamesema operesheni zao zinaelekea kukwama baada ya Israeli kuweka vizuizi vya usafirishaji wa msaada.