Afrika ya mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Coril tuliokuandalia. Kiongozi wa upinzani nchini Uganda, Bobi Wine ashinikiza mlinzi wake aliyekamatwa na kuteswa kupewa matibabu. Wanajeshi kumi wa Niger wawawa kwenye shambulizi la wanajiadi eneo la mpaka na Benin. Ufaransa na Ujerumani zitangaza ushirikiano wa kijeshi. Hujambo na karibu katika sehemu yetu ya pili ya matangazo ya jioni. Rais wa chama kikuu cha upinzani nchini Uganda cha NUP, Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, hivi leo amerejelea tena wito wake, akizitaka mamlaka kumwachia kiongozi wa jopo la walinzi wake Edi Mutwe ambaye jana alifunguliwa mashtaka ya uporaji. Edi Mutwe anadaiwa kutekwa na wanajeshi wanaodaiwa kupokea amri kutoka kwa mkuu wa majeshi ambaye ni mtoto wa rais Museveni, Mhozi Kainerugaba, ambaye juma lililopita aliandika kwenye ukurasa wake wa X kuthibitisha kumshikilia mlinzi huyo. Bobi Wine hivi leo alizungumza na wanahabari na kueleza masikitiko yake ya namna mlinzi wake alivyoteswa. Mutwe yuko katika hali mbaya, anaoza kweli kweli, vidonda vyake vyote ni vibichi. Alipelekwa jela badala ya hospitali. Kwa hivyo tunaomba waganda wote wenye nia njema pamoja na jumuia ya kimataifa kupata sauti, kushinikiza Edi Mutwe awachiliwe huru mara moja, ili aende hospitalini apate matibabu maalum. Tumeona ameteswa vibaya sana, aliteswa kwa siku tatu na siku ya tatu, Jenerali Muhozi mwenyewe alishiriki kumtesa. Ni sauti yake Bobi Wine, rais wa chama cha upinzani cha NUP nchini Uganda. Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetiliana saini mkataba wa kuboresha usalama kwenye mipaka inayochangiwa na nchi hizo katika mkakati wa kuzuia uhalifu unaohusu nchi hizo. Mkataba huo unaangazia biashara ya magendo, usalama na amani katika maeneo ya mpakani. Waziri wa mambo ya ndani wa Kenya, Kipchumba Murkomen, amesema idara za usalama zimepiga hatua katika uchunguzi wa mauaji ya aliyekuwa mbunge wa Kasipul, Charles Were, aliuawa juma lililopita kwa kupigwa risasi jijini Nairobi, tukio ambalo limeshtua kada ya wanasiasa nchini humo. Waziri Murkomen amesema mbali na watu wanne ambao hadi sasa wamekamatwa wakihusishwa na mauaji yake, uchunguzi umebaini kuhusika kwa watu wengine wa karibu na mwanasiasa huyo. Kwa bahati nzuri, ninafahamu kuwa uchunguzi umepiga hatua katika kuwakamata wahusika na washirika wao, na kwa kweli itawashangaza kwamba hili ni tukio la kikatili na ambalo lilifanywa kwa mpango haswa, lilihusisha hata watu ambao kikawaida walifaa kuwa walinzi wa karibu wa maslahi ya mbunge. Kwa hivyo kwa wakati huu, tungependa kusisitiza kuwa serikali ya Kenya imejidhatiti kuhakikisha wahusika na washirika wao wanachukuliwa sheria, na kwa kweli watakuwa mfano. Ile adhabu watapewa itakuwa mfano. Katika hatua nyingine Spika wa Bunge la Kenya ameitaka idara ya polisi kutoa mafunzo zaidi kwa ulinzi wa bunge ili kukabiliana na vitisho vya usalama wa wanasiasa wanaowalinda. Rais Paul Kagame wa Rwanda na Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa wamekutana rasmi Jumatano iku, ikulu ya Rwanda ikisema mkutano huo unaofanyika Paris, Ufaransa, ni kwa ajili ya majadiliano kuhusu maswala ya kimataifa na ushirikiano katika inchi hizo mbili. Kule Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kimetumbukia katika sintofahamu zaidi, kufuatia baadhi ya waliokuwa wajumbe wa kamati kuu ya chama hivi leo kutangaza kujiondoa kwenye chama hicho baada ya kutofautiana na uongozi mpya tangu kuingia madarakani kwa Tundu Lissu, mkosoaji mkubwa wa serikali ambaye kwa sasa yuko kizuizini kwa tuhuma za uhaini. Baadhi ya wanachama waliokuwa wanashika nafasi na nafasi za juu walitangaza wazi kutunga msimamo wa chama kutaka kuzuia uchaguzi hadi pale maboresho ya sheria yatakapofanyika. Miongoni wa waliojiondoa ni pamoja na waliokuwa manaibu makatibu wakuu wa chama na katibu mkuu wa baraza la wanawake. Benson Kigaila alikuwa ni naibu katibu mkuu bara na miongoni mwa waliojiondoa kwenye chama. hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho maamuzi yake hayafanywi kwa vikao. Hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho wanachama wanabaguliwa. Hatuwezi kuwa wanachama wa chama ambacho katiba haifuatwi. Hatuwezi kuwa wanachama wa namna hiyo, kwa sababu sisi sio chawa. Sisi ni viongozi, sisi tunajitambua. Tuliingia Chadema kwa sababu ya malengo, na tunatoka Chadema kwa sababu Chadema imeachana na malengo ambayo yalifanya sisi tuingie na wachambuzi wa maswala ya siasa wana mtazamo gani? Alois Mchunga anaangalia hili akiwa Tanzania. Kundi la wanasiasa waliojiuzulu kama wanachama ni lile lilokuwa linamuunga mkono mwenyekiti aliyeshindwa Freeman Mboe. Shambulizi la ndege isiyo na rubani limelenga kambi ya kikosi cha wanamaji nchini Sudan, hili likiwa shambulizi kubwa katika siku nne ya mashambulizi ya mfululizo katika mapigano kati ya jeshi na wanamigambo wa RSF. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Shirika la kimataifa linalohusika na nishati IEA, linasema mwaka uliopita uzalishaji wa mafuta ya visukuku ulisababisha ongezeko la kiwango cha juu cha joto kilichotokana na uchafuzi wa hewa kutoka gesi ya methane. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Wana, wanajeshi kumi wa Niger wameuawa baada ya kushambuliwa na wanajihadi katika jimbo la Dosso linalopakana na nchi za Nigeria na Benin. hila ringati na maelezo zaidi Kituo cha taifa cha redio kimethibitisha kutokea kwa mauaji hayo yaliyotokea Jumapili iliyopita katika jimbo hilo ambalo kwa eneo kubwa linadhibitiwa wana wana wana na wanajihadi wanaoshirikiana na Alqaida na kundi la Islamic State. Jeshi la Niger limesema wanajeshi wengine tisa walijeruhiwa katika shambulio hilo, huku gavana wa jimbo la Doso, Kanali Bana al Hasane, akisema magaidi kadhaa nao waliuawa na wengine kukamatwa katika makabiliano na wanajeshi hao Mwaka tisa, kulitokea shambulio lingine katika eneo hilo na kusababisha vifo vya wanajeshi wawili katika nchi hiyo ambayo katika miaka ya hivi karibuni imeshuhudia utovu wa usalama na kupelekea jeshi kuchukua madaraka Julai mwaka 2023. Shirika la kimataifa linalohusika na nishati IEA linasema mwaka uliopita uzalishaji wa mafuta ya visukuku ulisababisha ongezeko la kiwango cha juu cha joto kilichotokana na uchafuzi wa hewa kutokana na gesi ya methane. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Kwenye taarifa yake shirika hilo limesema kupunguza kiwango cha gesi ya methane, gesi ya pili ya kaboni inayochangia ongezeko la joto duniani, ni swala linalopaswa kupewa kipaumbele na mataifa ili kufikia lengo la kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa mujibu wa IEA, sekta ya nishati inawajibika kwa karibu theluthi moja ya methane inayochangiwa na shughuli za binadamu. Shirika hilo limesema gesi hii huvuja kutoka kwenye mabomba ya gesi na miundombinu mingine ya nishati na hutolewa kwa makusudi wakati wa matengenezo ya vifaa. Wataalamu wanasema kukabiliana na hali hii kunachukuliwa kuwa mojawapo ya njia rahisi zaidi ya kupunguza za uzalishaji wa gesi ya methane na kunaweza kufanywa kwa gharama ndogo. Serikali ya Umoja wa Kitaifa nchini Libya imepinga mpango wa Marekani wa kutaka wahamiaji wanaofukuzwa Marekani kusafirisha kwenda nchi hiyo, ikisema hadi sasa aina makubaliano yoyote na Washington wa kuwapokea wahamiaji haramu. Chama tanzo katika serikali ya umoja wa kitaifa nchini Afrika Kusini, the Democratic Alliance kimeonya hatari ya kesi iliyowasilishwa jana na chama cha ANC inayotaka kufutwa kwa sheria za kuhakikishwa usawa na kupambana na upaguzi ndiye, ikisema kesi hiyo inaweza kuibua ugomvi mwingine ndani ya serikali ya umoja Viongozi wa nchi za Uchina, Marekani, Ufaransa, Uingereza, Ujerumani na Umoja wa Ulaya wanayataka mataifa ya India na Pakistan kujiepusha na vitendo vitakavyosababisha kutokea vita kubwa ya ukanda. Wito unaotoa saa chache tangu India itekeleze mashambulio kwenye ardhi ya Pakistan. Mashambulio ya India kwenye eneo hilo lenye mzozo Kashmir yametekelezwa wiki moja kupita tangu inyoshe kidole Pakistan kwa fadhili wanajihadi wa Kiislamu waliowaua watalii kwenye eneo hilo, lakini kuna uwezekano la wa kutokea mzozo mwingine wa kidunia. Dominic Kwabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nchini Kenya. Hali hatari sana ambayo inafanyika kati ya hizi nchi mbili India na Pakistani, eh, kwa vile tunajua ya kuwa huu msukosuko ukiendelea kuna tishio ya kuwa hizi zana za nyuklia zinaweza zikatumika. Kwa sasa tunajua ya kuwa uh, kuna uh, Pakistan inadai kuwa Mashambulizi ya India katika eneo la Kashmir watu ishirini na sita wamepata wame kuwawa, wengi wao wakiwa watoto na wanawake, na Pakistani inatishia kuwa italipisa kisasi kwa muda wake ambaye julikana ni lini itafanyika. Pakistani pia imedai ya kuwa imeangusha ndege za kivita za ndege tano za kivita za India. Ni mtazamo wake Dominic Wabala, ni mchambuzi wa maswala ya usalama, anazungumza akiwa nchini Kenya. Urusi imesema imechukua tahadhari zote za kiusalama ikiwemo kudhibiti mitandao ili kuhakikisha kuwa gwaride la kijeshi ya siku ya ushindi ya kila mwaka ambayo inafanyika siku ya Ijumaa katika bustani ya Red Square kuashiria ushindi dhidi ya Ujerumani na Nazi mwaka 1945 zinamalizika kwa usalama. Kundi la Hamas limesisitiza kuwepo mkataba kamili wa usitishwaji mapigano kati yake na nchi ya Israel kuhusu mzozo wa Gaza baada ya Israel siku ya Jumatatu kutangaza kuzidisha kampeni yake ya kijeshi katika eneo hilo la Gaza. Hamas inasema inahitaji uhakikisho pia kuhusu nini kitatokea baada ya kumalizika mapigano eneo hilo la Gaza. Rais wa Siria Ahmed Al-Shara amewasili jijini Paris ufaransa kwa ziara yake ya kwanza na kupokelewa na mwenyeji wake rais Emmanuel Macron wawili hao wakitazamiwa kuzungumzia swala la ujenzi upya wa nchi ya Siria baada ya kutamatika utawala wa rais Bashar Al Assad aliyepinduliwa. Ziara yake inajiri wakati utawala mpya wa Siria wenye asili ya wanajiadi ukishinikizwa na ukanda wa Ulaya kuhusu kuheshimu haki za kibinadamu. Kardinali anayeongoza ibada ya misa takatifu kabla ya mkutano wa kumchagua papa Kiugavani Patista ri amewataka wenzake kumchagua kiongozi anayeweza kuliongoza kanisa Katoliki na kumudu kipindi ambacho anakiita kigumu, ambapo kanisa hilo linakabiliwa na historia iliyo chafu na yenye sakata tele. Amesisitiza kuwa kura hiyo ni ya umuhimu wa kipekee na makadinali 133 wanaachana na ubinafsi.