Ni saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corir Kwenye awamu ya pili, Rwanda yaeleza matumaini ya makubaliano ya amani na nchi ya DRC yatakuwa na matokeo chanya. Raia wa Mali waandamana kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia, na uongozi wa Umoja wa Ulaya wa msuta Rais wa Marekani Donald Trump kutokana na sera zake kuhusu sayansi. Hujambo na karibu. Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda, Olivier Nduhukirehe, amesema ni imani ya nchi yake kuwa makubaliano waliotiliana saini hivi karibuni na nchi ya DRC kuhusu kuanza mchakato wa kupata suluhu ya kudumu baina yao yatatoa matunda. Akihojiwa na kitio cha televisheni ya taifa ya Rwanda, RBA, Waziri Olivier amesema kuna hatua zaidi zinafaa kuchukuliwa na pande zote kuhakikisha walio yanatekelezwa kikamilifu. Kuhusu mikataba, tumetia saini mikataba mingi, na tatizo tunalokabiliana nalo ni ukosefu wa dhamira ya kisiasa toka upande wa DRC. Kuhusu mkataba huu, tunaona ulazima wa kutekelezwa. Hatuwezi kushiriki katika mazungumzo ya kwenda Doha, Washington, Luanda, Nairobi na sijui wapi, wakati wenzetu wanayo dhamira ya kuendeleza kusaka suluhu kupitia kijeshi. Yaani, tuna taarifa kwamba serikali ya Kinshasa imeendelea na dhamira yake ya kusaka suluhisho la kijeshi ambalo halijawahi kuzaa matunda. Katika hatua nyingine, rais wa DRC si Felix Tshisekedi amesema serikali yake haina mpango wa kugawa kiholela rasilimali zake baada ya hivi karibuni kutangaza kufikia makubaliano na Marekani. Baadhi ya hotuba zinazotolewa bila hata ya vyombo vya habari kufanyia uchunguzi evoke zinaelezea mpango wa kuuza rasilimali zetu. Kimsingi, madai hayo hayana ukweli wowote na yanatolewa kuwa ni kampeni za kudhoofisha kujitawala kwetu kiuchumi na hivyo ni kuharibu, kuharibu juhudi za mipango mikakati ya nchi yetu katika nyanja za kimataifa. Na hapa mbele yenu nataka kuthibitisha kile ambacho siku zote ninatetea, kwamba hata siku moja na hakuna hata siku nitauza utajiri wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nimeapa hili mbele ya taifa, nami nitasimama hadi mwisho. Ni sauti yake Felix Chisekedi, rais wa DRC. Wakimbizi takriban elfu kumi kutoka Sudan Kusini wamevuka mpaka kwenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kuyakimbia mapigano ambayo yamekuwa yakiendelea nchini Sudan Kusini kwa wiki kadhaa sasa, kwa mujibu ya tume ya kushughulikia wakimbizi nchini DRC. Nchini DRC, mamia ya wakimbizi wanaendelea kuingia mjini Bukavu wakitokea vijiji kadhaa ambavyo vinashuhudia mapigano kati ya waasi wa M23 na wapiganaji wa maimai Wazalendo. Raia hao wakilalama kuhusu hali ngumu wanazozipitia. Kutoka Bukavu, mwanahabari wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Katika eneo la maegesho magari la kata ya Paz mjini Bukavu, Mapendo, akiwa mama watoto wanne, anashuka kwenye basi. Ameacha karibu kila kitu kijijini kwake Nyangezi. Vitu yavichangi tulikuwa tunaona watu wanakimbia vita, masasa zinalia, tunajifungia mnyumba, yaviwezekane, tunakimbia kimbia, watu walikufa. Nilipoteza watu wawili na nikalokota mtoto kwa miaka mnane, niko naye. Tunalia, banduku ba Bukavu, mtusaidie. Akiwa ameketi kando ya barabara baba huyu watoto watatu, Blaise Musengo alikuwa dereva katika kijiji cha msenyi tangu Februari, analemekea kwa kile hajafanya chochote kwa sasa. Niko nakuja hapa kuangalia kama ndapata ukazi wa kazi, haipatikani. Miezi mitatu hii, kwa kula ni shida, kuvaa, hata watoto hawasomi. Mara tu baada walipofika Bukavu, baadhi ya watu waliohama makazi yao katika vijiji kadhaa wanaeleza nia ya kurudi nyumbani kutokana na matatizo, mji wa Bukavu pia ukiwa umeathirika na vita. Agnes amekimbia makazi yake kutoka kijiji cha Kaziba. Ombi langu ni amani tu, turudie kunyumba na watoto pisike, kama mtu iko kwake, naye utezipata fisi ya kutafutia watoto. Wengine waliokimbia makazi yao wanatathimini hali kuhusu hatima ya watoto wao ambao hawajasoma tangu mwezi Januari, ikiwa imesalia chini ya miezi miwili kabla ya mwisho wa mwaka wa shule nchini DRC. Taarifa hiyo imeandaliwa naye Benson Wakoli. Waziri wa mambo ya nje nchini Kenya Musalia Mudavadi amesema serikali ya Kenya imepanga kuchapisha na kuweka hadharani mikataba yote kati yake na nchi za kigeni kama mkakati wa kutekeleza sera ya serikali iliyo wazi. Msikilizaji, wanaharakati wa haki za binadamu na demokrasia nchini Uganda wameendelea kuonyesha hofu yao kuhusu hali ya kisiasa nchini humo kuelekea uchaguzi mkuu wa mwakani ambapo serikali imekuwa ikitumia idara za usalama kumenya wapinzani. Hofu yao imekuja wakati huu mwanasiasa mkongwe Kiza Besije akiwa amefunguliwa kesi ya uaini kama ile aliyofunguliwa mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Tundulisu. Wanaharakati sasa wanazitaka serikali za Tanzania na Uganda kuheshimu haki na kutoa nafasi sawa za kisiasa kwa upinzani na ukosoaji wa serikali. Wakili Timothy Chemonges ni mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka shirika la sepa akiwa Kampala. Ukijaribu kuangalia mambo inavyoendelea huku Uganda, ukiangalia vyenye inafanya jambo lake, ina target sana wan, wanasiasa ambao wa upinzani na pia watu ambao wanajaribu kuongea mambo yenye serikali in, in, inafanya kwa ubaya. So kumekuwa na upande wa serikali kuhakikisha ya kwamba mtu yoyote anayeongea an, ukweli, mtu yoyote anayesema jambo lolote ambalo haifurahishi, wanamfuata kwa, kwa makini sana, na pia kuna wenye wanapata kushikwa. Tumeona wanahabari pia wamekuwa affected, pia hawa wamekuwa wakipigwa, ukifuatilia kwa karibu sana. Tanzania inajiandaa kwa uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu, huku Uganda ikijiandaa kwa uchaguzi wa mwezi Januari mwakani. Muungano wa wanawake nchini Sudan Kusini umesii pande zinazohasimiana kusitisha mapigano, ukitaja namna ambavyo mapigano kati ya vikosi vya jeshi la Sudan Kusini na wale waliotiifu wa upinzani umesababisha madhara makubwa kwa wanawake. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at rfi underscore sw. Maandamano makubwa yalifanyika hapo jana nchini Mali kushinikiza kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya uongozi wa kijeshi kuandaa mazungumzo ya kitaifa yaliyopendekeza Jenerali Asimi Goita kuendelea kusalia madarakani. Victor Buso anaeleza zaidi. Maandamano hayo yaliyofanyika jana jijini Bamako yalipangwa na wanasiasa vijana na viongozi wa mashirika ya kiraia, licha ya jaribio la maafisa wa usalama kujaribu kuwazuia kuendelea na mpango wao, wanasiasa na wanaharakati hao wamesisitiza kurejea kwa mfumo wa uongozi wa kidemokrasia na sheria katika taifa lao na kumalizika kwa uongozi wa kijeshi. Aidha, wamekataa mapendekezo yote ya mazungumzo yaliyoandaliwa na uongozi wa kijeshi yaliyopendekeza kuwa Jenerali Asimi Goita awe rais wa nchi hiyo kwa mhula wa miaka mitano bila ya kufanyika kwa uchaguzi. Pendekezo lingine ambalo limekataliwa na wanasiasa hao ni kuvunjwa kwa vyama vyote vya siasa katika taifa la Mali, kitendo ambacho wamesema kinarudisha nyuma uhuru na demokrasia ya kisiasa katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Wafuasi karibu elfu moja wa kiongozi wa upinzani nchini Ivory Coast Tidjane Thiam wameandamana kwa siku ya pili kupinga kuondolewa kwenye orodha ya wagombea wa urais kwa madai kuwa alipoteza uraia wake baada ya kupata uraia wa Ufaransa mwaka elfu moja mia kenda themanini na saba. Mamlaka nchini Afrika Kusini zimewakamata wahamiaji kutoka nchi ya Ethiopia ambao wamekuwa wakizuiliwa kinyume cha mapenzi yao katika mji wa Johannesburg, wakiwemo watoto. Hii ikijiri baada ya wahamiaji wengine ishirini kutoka nchi hiyo pia kuokolewa na polisi wa Afrika Kusini mapema Januari mwaka huu. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690 kHz. Radio France International. Matangazo haya yanakufikia pia kupitia mitandao ya kijamii ya Facebook na YouTube Arifa Kiswahili. Rais wa Ufransa Emmanuel Macron na mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen hivi leo wamemsuta rais wa Marekani Donald Trump kutokana na sera zake kuhusu sayansi wakitoa kauli zinazoashiria wa kuwataka wanasayansi wa Marekani kuhamia Ulaya. Von der Leyen ametangaza umoja huo kutenga kiasi cha dola za Marekani Marekani milioni 567 kwa ajili ya utafiti wa kisayansi. Kwa bahati mbaya, leo hii tunaona kuwa jukumu la sayansi katika ulimwengu linahojiwa. Uwekezaji katika utafiti huru wa kimsingi na wazi unatiliwa shaka. Ni upotoshaji ulioje! Ila ninaamini kwamba sayansi inaufungua wa maisha yetu ya baadaye hapa Ulaya. Bila hiyo, hatuwezi kushughulikia changamoto za ulimwengu wa leo, kutoka kwenye afya hadi teknolojia mpya, kutoka kwenye hali ya hewa hadi kwenye bahari, nikivitaja kwa uchache. Tangu alipoingia madarakani mara ya kwanza mwaka elfu mbili kumi na saba na kurejea tena katika uchaguzi wa mwaka jana, rais Trump amekuwa akipingana na wanasayansi kuhusu maswala ya mabadiliko ya tabia nchi na milipuko ya magonjwa. Msikilizaji, makadinali mia moja thelathini na watatu ambao wana wastani wa umri wa miaka sabini wengi wakiwa waliteuliwa na marehemu Papa Francis. Jumatano ya wiki hii wataanza kupiga kura kuchagua papa mpya. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Ingawa wengi wao kama kawaida watatoka bara Ulaya na hasa Italia, wakati huu watakuwa wachache baada ya marehemu Papa Francis kuteua makadinali wengi toka nje ya bara hilo. Kati ya makadinali mia mbili hamsini na wawili ni wale walio na umri wa chini ya miaka themanini tu ndio watakaopiga kura ya kuchagua papa mpya, ikiwa na maana kuwa 117 hawataruhusiwa. Makadinali wawili walio na umri chini ya miaka themanini walitangaza kujiondoa katika zoezi la upigaji kura kutokana na sababu za kiafya, akiwemo John Njue kutoka Kenya na Antoine Cardnares kutoka Uhispania. Hata hivyo, Ulaya itaendelea kuwa na uwakilishi mkubwa ambapo makadinali hamsini na wawili watapiga kura, wakifuatiwa na wale wa Asia ambao ni ishirini na watatu, Latini Amerika 21, Afrika 17, Amerika kaskazini 16 na Oshenia wanne. Nchini Uingereza, sherehe za siku nne kwa wenzi wanajeshi wastafu waliopigana vita vya pili vya dunia zimeanza, Uingereza ikiadhimisha miaka themanini tangu kutokea vita hivyo. Umoja wa Ulaya umeeleza wasiwasi kuhusu mipango ya Israel kudhibiti eneo la Gaza na vikosi vyake kukalia eneo hilo kwa muda usiojulikana, hiyu ikisisitiza nafasi ya mazungumzo kutatua mzozo wa Gaza. Waziri wa mambo ya nje wa Iran anayezuru India amezitaka India na Pakistan kujizuia na kuacha mzozo kuhusu Kashmir.