ukiwa jijini Nairobi. Ni saa kumi na moja kamili za saa kumi na moja na nusu huko Kinshasa, wakati Nairobi ni saa kumi na mbili na nusu, na hii ni RFI Kiswahili. Ali Bilali. Karibu katika awamu hii ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Tuanzie huko DRC ambako serikali inataka bunge la Senate kumwondolea kinga rais wa zamani Joseph Kabila. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya raia 542 wawili wameuawa eneo la kaskazini mwa jimbo la Darfur nchini Sudan. Na Ukraine na Marekani hatimaye zimesaini mkataba wa kuruhusu Washington kuchimba madini ya Kiev. Habari kamili. Rais wa Kenya William Ruto amesema juma hili baraza lake la mawaziri lilipitisha bajeti ya muswada wa fedha wa mwaka wa fedha 2025 2026 bajeti ambayo amesema imejikita katika kuleta maendeleo na kuwapunguzia mzigo wafanyakazi wa, wa umma na raia wa kawaida. Akizungumza katika maadhimisho ya siku ya wa wafanyakazi duniani, rais Ruto amewataka wa wananchi kuiunga mkono serikali yake huku akiahidi maboresho ya maslahi ya wafanyakazi na waajiri. Muswada huu umetungwa kwa makini ili kuchochea ukuaji wa uchumi, kutoa ufanisi na kuongeza ushindani. Namna umetungwa unatoa nafuu kwa wafanyabiashara na wafanyakazi, ili kuimarisha malipo ya wafanyakazi. Waajiri sasa watahitajika kuomba msamaha wa kodi wa moja kwa moja wanapofanyia kazi malipo ya mfanyakazi, kuyapeleka nyumbani, hatua ambayo ni mabadiliko makubwa kutoka kwa mfumo wa sasa, ambapo nafuu hiyo inaweza tu kudaiwa kutoka kwa mamlaka ya kutoza ushuru hapa Kenya wafanya biashara wadogo pia watanufaika na mfumo mwepesi wa kodi uliorahisishwa kwani sasa wataruhusiwa kutoa kikamilifu gharama za vifaa vya kila siku katika mwaka wa ununuzi, hivyo basi kuondoa ucheleweshaji usio wa lazima wa kupata msamaha wetu wa kodi. Hata hivyo, undani wa vipengele vilivyoko kwenye bajeti hii mpya havijawekwa wazi, na tayari kumekuwa na minong'ono ikiwa uchakoa tofauti na ule uliokataliwa na raia mwaka uliopita mwezi Juni uliozua mtafaruku miongoni mwa vijana. Polisi wa Kenya wamesema mauaji ya mwanasiasa katika mji mkuu Nairobi yanaonekana kuwa yalipangwa na kulengwa, huku rais akiahidi ileo Alhamisi kwamba wahusika watakamatwa. Wa serikali ya DRC sasa inalitaka bunge la Senate kumwondolea kinga rais wa zamani Joseph Kabila, inayomtuhumu kuwaunga mkono waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda. Kabila ambaye ni seneta wa maisha baada ya kuondoka madarakani mwaka elfu mbili na kumi na tisa analindwa kisheria kutofunguliwa mashtaka yoyote kwa sababu ya nyadhifa hiyo. Hata hivyo, waziri wa sheria y Constant Mutamba anataka iondolewe kwa kile anachosema kuna ushahidi kuthibitisha madai ya Kinshasa. La justice a vyombo vya sheria vimekusanya ushahidi unaotosha na usiopingika unaonyesha kwamba seneta asiye na ukomo Joseph Kabila Kabange ana hatia ya uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya kibinadamu na kushiriki katika uwasi mashariki mwa nchi. Tunamwalika rais wa zamani wa jamhuri kuja kukubaliana na mahakama za kisheria hapa Kongo. Tunasubiri ruhusa kutoka kwa bunge la Senet kuhusu kuondolewa kutolewa kwa kinga ya useneta ili kuanza kumnyang'anya mali zake 6, 6, na hali hiyo halali na hivyo kuruhusu mahakama kuanza kusikiliza kesi yake, ili watu wapate kujulishwa kisheria uwajibikaji wa bwana Joseph Kabila. Ni sauti yake waziri wa sheria Constant Mutamba. Mjumbe maalum wa Umoja wa Ulaya katika ukanda wa maziwa makuu balozi Johan Bokstan amethibitisha tena wakati wa ziara yake katika eneo la ukanda wa maziwa makuu kwamba Umoja wa Ulaya unaunga mkono mipango inayoendelea ya upatanishi inayolenga kufikia amani ya haki na sawa mashariki mwa DRC na katika ukanda mzima. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya raia 542 wameuawa eneo la kaskazini mwa jimbo la Darfur nchini Sudan kwa kipindi cha wiki tatu zilizopita, na kuonya kwamba huenda idadi hiyo ikaongezeka. Benson Wakoli. Kwa mujibu wa Volker Turk, mkuu wa afisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, vita vinavyoendelea nchini Sudan havina mipaka na mapambano ya vikosi vya serikali na wapiganaji wa RSF yanazidi kusababisha maafa ya raia. Turk sasa nataka kila juhudi kufanyika kuwalinda raia, wakati huu wapiganaji wa RSF wakionya kuhusu mapigano makali yanayotarajiwa dhidi ya, ya vikosi vya serikali na washirika wao, hasa katika jiji la Alfasha. Turk pia akieleza wasiwasi wake kuhusu kanda ya video inayosambaa kwenye mitandao ikionyesha namna watu wana wanaodhaniwa kuwa wapiganaji wa RSF walivyowaua wanaume zaidi ya 30. Jimbo la Darfur limekuwa uwanja wa mapambano tangu vita kuanza miaka miwili iliyopita, kila pande ikilenga kudhibiti jimbo hilo. Vita nchini Sudani vimesababisha maelfu ya raia y kufariki na wengine kukimbia makwao, kwa kile mashirika ya kiraia yamesema. Sudan imeandikisha idadi kubwa ya watu waliokimbia makwao kutokana na vita duniani. Ikulu ya rais wa Sudan katikati mwa Khartoum imeshambuliwa kwa makombora na wanajeshi wa RSF hii leo Alhamis, chanzo cha kijeshi kimesema ikiwa ni shambulio la pili kama hilo katika mji mkuu kwa kipindi cha wiki moja. Shirika la fedha duniani IMF limebadili makadirio yake ya ukuaji wa uchumi katika eneo la kaskazini mwa Afrika na mashariki ya kati ambapo limesema kasi ya ukuaji wa uchumi wa maeneo hayo itapungua na kufikia asilimia 2.6 kutoka makadirio ya awali ya asilimia 4.2. Lakini je, wachambuzi wa uchumi wanazungumziaje hali hii? Johnson Denge ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, anazungumza wakiwa Nairobi, Kenya ile uwezo wa Amerika kuhakikisha kwamba ni dola ambayo inatumika katika malipo ama katika uchumi. Kwa hivyo kukiwa na msukosuko Amerika na mambo yao ya, ya, ya dola eh, ambayo ndiyo currency eh, kuu ambayo inatumika katika biashara katika mataifa haya eh. La pili ni kwamba ni ule uoga ambao wanasema investors, wanafanya ile eh, wait and see uoga kwa sababu Amerika ni eh, superpower ama ni kigezo kikubwa eh, katika uchumi wa dunia eh, unaleta mambo haya Trump inataka pia, uh, kuuza mafuta yake haya najiri. Huku rais wa Marekani akitarajiwa kuanza kutekeleza agizo lake la kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa Marekani. Rais wa Afrika, kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz Radio France Internationale. Nam saa 12 dakika 37, jijini Nairobi nchini Kenya. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa hapo jana ametangaza kuunda tume maalum ya uchunguzi kubaini ikiwa kulikuwa na juhudi za maksudi kwa serikali zilizopita kukwamisha uchunguzi na mashtaka dhidi ya uhalifu uliotekelezwa wakati wa kipindi cha utawala wa ubaguzi wa rangi. Kufahamu zaidi, hii hapa ripoti ya Victor Abuso Hatua hii ya rais Ramaphosa inatoa matumaini kwa familia ambazo wapendo wao waliuawa kipindi cha ubaguzi wa rangi, ili wapate haki. Baada ya shinikizo ya miaka kadhaa, ofisi ya kiongozi huyo imesema tathmini hiyo itasaidia kubaini iwapo watu wenye ushawishi kwenye serikali zilizopita walikuwa wakizuia au kuchelewesha kwa makusudi uchunguzi huo. Aidha, Ramaphosa amesema anatambua mateso ya watu wanaoendelea kutafuta haki baada ya upendo wao kuuawa na kuumizwa na serikali zilizoongoza kipindi cha ubaguzi wa rangi. Haya yanajiri baada ya waathiriwa ishirini na watano na ndugu wa watu wengine walioteswa na kuuawa kipindi cha ubaguzi huo wa rangi kwenda mahakamani mwezi Januari kushtaki serikali kutaka kulipwa fidia. Miongoni mwa watu wanaodai fidia hiyo ni ndugu wa wanaharakati wanne weusi waliotekwa na kuuawa na miili yao kuteketezwa moto na polisi wazungu mwaka 1985 baada ya mateso makali. Nchini Liberia, rais Joseph Boakai amerejelea upya hapo jana Jumatano amri ya rais ya kuanzisha ofisi itakayohusika na kuandaa uundwaji wa mahakama ya kushughulikia uhalifu uliofanywa wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe, uamuzi uliopongezwa kama ishara kali ya kupendelea haki, lakini ambayo haiondoi wasiwasi kwa watetezi wa haki za binadamu. Serikali ya Gabon hapo jana imesema imepokea kwa furaha hamu, uamuzi wa Umoja wa Afrika kuiondolewa vikwazo vilivyowekwa wakati wa jaribio la mapinduzi ya Agosti mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Matangazo hayo yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili, jijini Nairobi, nchini Kenya. Ukrain na Marekani hatimaye zimesaini mkataba wa kuruhusu Washington kuchimba madini ya Kiev, ambapo sasa Marekani inatarajiwa kuifadhili Ukrain kujenga upya miundombinu yake baada ya kuharibiwa vikali na vita. Mkataba huo umesainiwa jijini Washington baada ya miezi kadhaa ya mashauriano ambayo wakati mmoja aliyeshuhudiwa purukushani ya maneno baina ya Donald Trump na Rais Volodymyr Zelensky. Wachambuzi wa siasa za kimataifa wanazungumziaje kilichofanyika? Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Kenya. Kwa hivyo ushirikiano wa Marekani na taifa la Ukraini utaendelea kuwepo. Serikali ya Marekani ilikuwa na ma, maono kwamba na fikra na dhana kwamba, katika kusaidia kuendelea kusaidia taifa la Ukraini ni lazima taifa la Ukraini liweze kulipia kushi, ushirikiano wa Marekani hasa zaidi kuhusu usalama, na inaonekana kwamba basi katika mkataba huu wa kuweza kutumia ile madini kule Ukraini, basi ndio pale pamepatikana nafasi nzuri sana ya taifa la Ukraini kuweza kuziba mwanya hasa zaidi wa kupata fedha kutoka Marekani au, au kulipia zile silaha ambazo Ukraine inatumia dhidi ya Urusi. Ni mtazamo wake Daktari Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa ya kimataifa, akizungumza akiwa nchini Kenya. Waendesha mashtaka wa Korea Kusini wamemfungulia mashtaka rais wa zamani Yoon Suk Yeol kwa matumizi mabaya ya mamlaka bila kukamatwa, shirika la habari la nchi hiyo Yonhap limesema, huku hali ya sintofahamu ya kisiasa kabla ya uchaguzi wa rais wa Juni ikiendelea nchini humo. Shirika la haki za binadamu la kimataifa limesema, India limezingatia ripoti ya vyombo vya habari kwamba zaidi ya watoto 100 waliugua baada ya kula chakula cha mchana katika shule ya serikali katika eneo la Mokama la Patna huko Bihar April 24 mwaka huu wa 2025. Matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari 2 za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Ukiwa pale Bujumbura tunasikika vema kupitia 103.7 FM, lakini ukiwa Kampala ni 93.2 FM. Kule Kitwe, Zambia, tunasikika pia kupitia 92.5 FM. Ukiwa Bunia, pia 90.2 FM. Matangazo haya pia unaweza kuyapata kupitia Inland FM kule Mwanza 93.3 FM na Afya Redio Mwanza pia 93.2, uh, FM na pia matangazo haya unaweza kuyapata kupitia mitandao yetu yote ya kijamii ikiwa ni Facebook, YouTube na TikTok.