Saa kumi na mbili na nusu za jioni jijini Nairobi nchini Kenya, sawa na saa kumi na moja na nusu za jioni pale Goma, mashariki mwa DRC. Karibu kwa awamu nyingine matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa tuliokuandalia. Ni pamoja na nchi za Falme za Kiarabu zimetangaza kuzuia meli iliyokuwa imebeba zana za kivita kuelekea Sudan. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limechangia kuwaondoa wanajeshi wa FRDC waliokwama katika mapigano na M23 mjini Goma. Kiongozi wa kijeshi nchini Mali, Jenerali Asimi Goita, apendekezwa kuwa rais wa kipindi cha mpito. Na uchumi wa Marekani umeshuka kwa asilimia 0.3 kwa kipindi cha miezi mitatu ya utawala wa Rais Donald Trump. Habari kamili. Nchi za Falme za Kiarabu zimesema zimezuia meli iliyokuwa imebeba zana za kivita kuelekea Sudan baada ya Sudan kulituhumu kwa kuwafadhili wapiganaji wa RSF kwa vita ambavyo vimedumu kwa kipindi cha miaka miwili sasa. Benson Wakoli, nini kinaendelea? Mkuu wa sheria katika taifa la Falme za Kiarabu, Hamed Shaif Al Shamis, amesema nchi yake ilifaulu kuzuia shehena silaha zilizokuwa zinasafirishwa kimagendo kuelekea nchini Sudan. Miongoni mwa waliokamatwa wakati wa operesheni hiyo kwa mujibu wa taarifa ya serikali ya Falme za Kiarabu ni pamoja Sudan Gosh, na aliyekuwa mkuu wa idara ya ujasusi nchini Sudan Saleh Gosh na washirika wa karibu wa kiongozi wa kijeshi Abdul Fatah Al Burhan. Hatua hii inakuja siku chache tu kabla ya mahakam ya mahakama ya kimataifa ya haki kutoa uamuzi wake iliyowasilishwa na Sudan dhidi ya taifa la falme za Kiarabu kufadhilia upiganaji wapiganaji wa RSF kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Sudan. UAE mwezi Disemba ilikuwa imesema haitafadhili tena wapiganaji wa RSF baada ya taifa la Marekani kupitia wabunge wake wawili kujaribu kulizuia taifa hilo kununua roketi za masafa marefu zenye thamani ya dola za Marekani bilioni 1.2. Jeshi la Sudan na wapiganaji wa RSF, wote wametuhumiwa na mashirika mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu kwa kutekeleza uhalifu wa kivita nchini Sudan. Marufuku ya Somalia ya kusafirisha na kuingia kwa wamiliki wote wa pasipoti ya Taiwan imeanza kutekelezwa kulingana na wizara ya mambo ya nje ya Taiwan ambayo imeshutumu China kwa kuishinikiza nchi hiyo ya Afrika mashariki kuanzisha hatua hiyo. Mwanasiasa mkongwe wa upinzani nchini Uganda, Dr Kizza Besigye na mshirika wake Obed Lutale wanaokabiliwa na mashtaka ya uhaini wamerejeshwa tena rumande hadi tarehe 21 mwezi Mei baada ya jitihada kadhaa za kuomba kuachiwa kwa dhamana kukataliwa na mahakama. Mawakili wake wanasema pia mteja wao anazuiwa kuonana na ndugu zake akiwa rumande katika gereza la Luzira. Kenneth Lukwago kutoka Kampala anatueleza zaidi. Wakili Elias Lukwago ameeleza kwa nini wanadhani Dkta Besije na Haji Lutale wanakiukiwa. The Bill of Rights has been now suspended. Msingi wa haki za kibinadamu umevunjwa kabisa, kwa sababu Dkta Besije na Haji Lutale wanachukuliwa kama waliohukumiwa. Hawaruhusiwi hata kuongea na wapendo wao, kuongea na wanasheria ni kama vita. Hata huko jela wapo kwenye kifungu cha upweke ambacho kinakiuka haki zao. Dr Besige na Hajulutale sasa wamekaa rumande takriban miezi sita baada ya kushitakiwa kwanza mbele ya mahakama za kijeshi mwezi Julai mwaka jana. Kesi yao ilihamishwa katika mahakama za kiraia Februari mwaka huu, lakini bado haijaanza katika mahakama kuu. Mbali na masuala ya mahakama, kinara wa upinzani Robert Chagulanyi Sentam maarufu kama Bobi Wine amelani uamuzi wa wa vyombo vya usalama kuingilia shughuli za chama chake na kutekwa kwa mlinzi wake mkuu, Edi Mutwe, pamoja na wanachama wengine sita katika kipindi cha wiki hii. Wenzetu wengi wametekanyara, polisi na wanajeshi wanaendelea kukanusha kufahamu waliko. Tunaendelea kudai waachiliwe huru bila masharti kutoka kizuizini kinyume cha sheria. Msiogope, kwani hizo ni dalili za ofu kutoka kwa utawala. Hivyo endeleeni kufanya kazi zenu, ndugu Kesi ya dokta Kiza Besigye na Haji Lutale, na kuendelea kwa hatua za usalama dhidi ya chama cha National Unity Platform kinachoongozwa na Bobi Wine vinazingatiwa na waangalizi wa kisiasa kama juhudi za chama tawala kuvunja hatua zote za upinzani kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Kenneth Lukwago, Kampala, Arafai Kiswahili. Mshauri mkuu wa rais wa Marekani Donald Trump katika bara la Afrika amekutana na wawakilishi wa Kongo na Rwanda mjini Doha, Qatar, siku ya Jumatano baada ya pande hizo mbili kukubaliana kusuluhisha mzozo wa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Juma lililopita, mamia ya wanajeshi wa serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo FRDC na polisi waliokwama huko Goma baada ya mapigano na M23 kuchukua udhibiti wa mji wa Goma wameanza kusafirishwa jijini Kinshasa, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la msalaba mkundu ambalo linaendesha zoezi hilo. Chube Ngorombi, ilikuwaje? Ni katika mkutano wa waandishi wa habari jijini Goma ndipo kamati ya msalaba mwekundu imetangaza kusafirisha baadhi ya wanajeshi wa FARDC, polisi ya Congo na familia zao waliokuwa mafichoni katika ofisi za MONUSCO baada ya AFC M23 kudhibiti mji wa Goma. Kamati hii ya msalaba mwekundu imeongeza kuwa wanajeshi hao wasafirishwa hadi Kinshasa. Mariam Fave ni kiongozi wa ICRC jijini Goma kuhusu kilichosainiwa na ICRC ni kuhusu namna ya kuwasafirisha na kuwalinda wanaosafirishwa. Wanaosafirishwa wanapaswa kulindwa ili kuhakikisha kuwa wafike salama. Tunachotaka ni usafirishaji huo kuheshimu haki za binadamu na kila upande uzingatie hili kwa asilimia mkubwa. Raia na watetezi wa haki za binadamu jijini Goma wamejulisha kuridhika na mpango huo ni mzuri zaidi sana. Le, watu ambao walikuwa wakitumikia nchi, mimi naona ni jambo nzuri sana, sababu tuliona kempi katingo namna ilivyobomolewa na makempi zingine. Hatua hiyo ni moja ya kusaidia wale ambao tayari wanakuwa wahanga wa hali hiyo. Nao watetezi wa haki za binadamu, Rufina Tabu akiwa mmoja wao, hapa amesema ile ndio tunapenda pale, tunafurahi sana kwa kuona kama haki ya binadamu inaheshimika. Wale watu wakawatosha hapa, wanalavia nafasi, waliweza kupenda kwenda kupumzika na furahi sana. Haya yanajiri wakati jijini Goma raia waendelea kulalamikia kutofunguliwa kwa benki. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili, RFI Lubumbashi 98 FM. Na matangazo haya yanasikika pia pale Uvira mashariki mwa DRC kupitia redio Le Messager du Peuple. Raia wa Burkina Faso wamejitokeza kuandamana kuunga mkono utawala wa kijeshi siku chache baada ya utawala huo kusema ulizima jaribio la mapinduzi dhidi ya kiongozi wa kijeshi nchini humo. Uh, Misleti ijayo anatueleza ilivyokuwa. Wakiwa wamebeba mabango ya picha ya kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore na yale ya bendera ya Burkina Faso na Urusi, waandamanaji hao wanadai kuchoka na utawala wa kibeberu na mwingilio wa maswala ya ndani ya taifa lao na kudai wanaunga mkono kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore. Maandamano hayo yalikuwa yameitishwa na vuguvugu la muungano wa wanaharakati, msemaji wake akisema raia wa taifa hilo wamejitokeza kulinda uhuru wao. Kiongozi wa kijeshi Ibrahim Traore aliongoza mapinduzi Septemba mwaka elfu mbili ishirini na mbili. Amekuwa akidai taifa la Ivory Coast limekuwa likiwafadhili maadui wake ili kupindua serikali yake, madai ambayo Ivory Coast imekuwa ikikanusha vikali. Burkina Faso kama tu vile jirani zake ni ja na Mali wamesitisha uhusiano wa kidiplomasia na mkoloni wake nchi ya Ufaransa na badala yake kukumbatia taifa la Urusi. Na baada ya Burkina Faso, tuelekee kule nchini Mali ambako tume ambayo imekuwa ikiongoza mazungumzo ya kitaifa imependekeza kuwa kiongozi wa kijeshi jenerali Assimi Goita awe rais na kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa miaka mitano ijayo. Jupiter Mayaka anatufafanulia zaidi. Wajumbe wa tume hiyo pia wamependekeza kuvunjwa kwa vyama vyote vya, vya siasa na kuondolewa kwa nafasi ya kiongozi mkuu wa upinzani na kupendekeza pia sheria zibane vyama vipya vitakavyoundwa. Kuhusu jenerali Goita kuwa rais, wajumbe hao wanasema ataongoza kwa muhula wa tano ambao unaweza kuongezwa tena, kwa mujibu wa ripoti iliyowasilishwa jijini Bamako. Uwezekano wa kufutwa kwa vyama vya siasa nchini Mali ni jambo ambalo limekuwa likizungumziwa baada ya kuanza kwa mazungumzo hayo siku ya Jumatano na kuwashirikisha wajumbe zaidi ya mia nne kutoka majimbo yote ya nchi hiyo na wengine kutoka nje ya nchi hata hivyo, viongozi wa vyama vya siasa hawakushiriki kwenye mazungumzo hayo yaliyoandaliwa na serikali ya kijeshi na wamekataa mapendekezo hayo ambayo wanasema sio sauti ya wananchi wa Mali na utekelezaji wake ni ukiukaji wa katiba. Kwa mapendekezo hayo, Jenerali Asimi Goita ambaye aliingia madarakani kwa mapinduzi mwaka elfu mbili na ishirini na mwaka elfu mbili na ishirini na moja anatarajiwa kuchukua hatamu za uongozi kama rais wa Mali. Wataalamu wa Umoja wa Mataifa siku ya Jumatano wametaka uchunguzi ufanyike kuhusu madai ya kunyongwa kwa makumi ya watu nchini Mali na kutoweka kwa wengine, wakionya uwezekano wa uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. RFI, matangazo haya yanasikika pia ukiwa pale Kisumu kupitia redio Joy FM 98.2 FM. Nam, uchumi wa Marekani umeshuka kwa asilimia sifuri nukta tatu kwa kipindi cha miezi mitatu ya kwanza ya utawala wa rais Donald Trump ambaye hivi karibuni alitangaza ongezeko la ushuru kwa bidhaa zinazoingia nchini mwake kwa mujibu wa ripoti ya chumba cha biashara. Trump ameadhimisha siku mia moja madarakani kwa kuahidi mabadiliko makubwa kwa Wamarekani. The... tunaenda kumaliza hali mbaya ya mfumuko wa bei, mfumuko ambao pengine hatujawahi kushuhudia katika historia ya nchi yetu. Tunaenda kumaliza uenda wazimu wa kubadili jinsia katika serikali. Tunaenda kumaliza ukoloni wa mawazo kwa watoto wetu, ambapo mabilioni ya dola yalikuwa yanatumika vibaya. Na zaidi, tunaenda kuokoa ndoto ya Marekani na kuifanya Marekani kuwa imara kwa mara nyingine, na haya yanatokea haraka sana. Kile ambacho dunia imekiona katika wiki kumi na nne zilizopita ni mabadiliko tu ya kutumia akili. Tangu aingie madarakani mwezi Januari, Donald Trump amekuwa akivutana na wanasiasa wandani, wa ndani wa nchi yake na hata viongozi wengine wa dunia kutokana na sera zake za kihafidhina. Kampuni ya ujenzi ya Qatar Dr imesema shirika la Trump limetia saini makubaliano ya kwanza ya maendeleo nchini Qatar siku ya Jumatano kujenga uwanja wa golf na majengo ya kifahari karibu na mji mkuu wa Doha. Eric Trump, makamu wa rais mtendaji wa shirika la Trump Organization la mtoto wa rais wa Marekani, amehudhuria hafla ya kutiliana saini na Qatar Diar na mshirika wa pili wa maendeleo ya majengo Da Global. Wanajeshi wa Israel wameendelea kutekeleza mashambulio mazito kwenye ukanda wa Gaza na kuwaua watu wanane siku ya Jumatano na kufikisha idadi ya watu waliopoteza maisha kufikia 35 kwa kipindi cha saa 24 zilizopita. Urusi inaendelea kupeleka vikundi vidogo vya washambuliaji kujipenyeza katika eneo la Ukraine katika oblast ya Sumi ili kupanua eneo la mstari wa mbele na waziri wa muungano wa India Ashwini Vaishnaw amelaumu wapinzani nchini mwake.