kabisa hii unayoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Saa kumi na mbili na nusu afrika Mashariki, afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na mamlaka nchini Kenya zimepiga marufuku matangazo yote ya michezo ya kamari kwa siku 30, kutokana na kile inachosema wamekuwa kiongopea wananchi. Rais wa DRC Felix Tshisekedi atetea uamuzi wa nchi yake kusaini rasimu ya mkataba wa kumaliza vita baina yake na nchi jirani ya Rwanda iliyofikiwa huko Doha, Qatar. na wanajihadi wanaoshirikiana na kundi linalojiita Islamic State wamewaua waombolezaji kumi na watano baada ya kuwapiga risasi. nchini Kanada, Makani kutoka chama cha Leba ameibuka mshindi katika uchaguzi mkuu ufanyika siku ya Jumatatu. Habari kamili. Mamlaka nchini Kenya zimepiga marufuku matangazo yote ya michezo ya kamari kwa siku 30 kutokana na kile mamlaka zimesema matangazo hayo yamekuwa yakitumika kuwadanganya raia kwamba wanaweza kupata utajiri kupitia njia ya mkato. Benson Wakoli lipoje hili? Bodi ya kudhibiti matangazo ya michezo ya kamari nchini Kenya imesema siku za hivi karibuni matangazo hayo yameongezeka kwa kiasi kikubwa, na kuchangia vijana wengi kujiingiza kwenye michezo ya kamari kwa imani kwamba watapata mafanikio kwa njia mkato. Bodi hiyo pia imepiga marufuku matumizi ya watu mashuhuri katika jamii kutumika kufanya matangazo ya michezo ya kamari, bodi hiyo ikielekeza kampuni zote za michezo ya kamari kuelekeza matangazo yao ya kamari kwa bodi ya kutathimini ubora wa filamu nchini Kenya ili kutathiminiwa upya. BCLB pia imeeleza mamlaka ya mawasiliano nchini Kenya kuzuia matangazo ya michezo ya kamari kutoka mataifa ya nje. Je, wanaharakati nchini Kenya wana mtazamo gani kuhusiana na hatua ya serikali? Francis Sauma ni mwanaharakati kutoka shirika la Haki Afrika Pwani ya Kenya, mambo ya gambling hii inaleta umaskini, inaleta shida, huleta ujambazi na uwizi na mambo kama hayo, na tumeona hizi kampuni nyingi pia zimejitokeza kuleta michezo hii ambayo hatuoni na tija yoyote, ni kuleta tu shida kwa vijana, hawatake kufanya kazi, wananchi wamekuwa wazembe kwa sababu wanacheza akamari. Hatua ya serikali inakuja baada ya vyombo vya habari nchini Kenya kukadiria kwamba sekta ya mchezo wa kamari nchini Kenya ilisajili faida ya shilingi za Kenya bilioni, mia saba na sitini na sita. Mashirika kutetea haki za binadamu yanataka uchunguzi uhuru ufanyike kuhusu maafisa wa usalama waliopiga risasi waandamanaji wakati wa maandamano ya vijana maarufu kama JNZ mwaka uliopita nchini Kenya. Wito huu umetolewa na mashirika ya Amnesty International na tume ya kutetea haki za binadamu nchini Kenya baada ya shirika la habari la BBC kutoa filamu ikionyesha namna waandamanaji waliofika bungeni walivyopigwa risasi. Serikali imepiga marufuku kuonyeshwa kwa filamu hiyo kwenye vyombo vya habari na kumbi za sinema nchini humo vikosi vya jeshi kutoka nchi za kusini mwa Afrika SADEK vimeanza kuondoka mashariki mwa DRC baada ya kukwama tangu Januari, wakati mapigano makali yalipozuka na waasi wa M23 na kusababisha vifo vya wanajeshi kumi na saba. SADEK imesema wanajeshi hao wanapitia Rwanda kwa barabara kwenda nchini Tanzania. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Felix Tshisekedi amesema kitendo cha nchi yake na Rwanda wiki iliyopita kutia saini mkataba unaolenga kusaidia kurejesha utulivu na amani ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo itasaidia kuleta amani ya kudumu, lakini pia nchi kuheshimu mipaka yake. Tshisekedi amesema hayo jijini Kinshasa baada ya kikao na mgeni wake, rais wa Guinea Bissau Umaro Sissoco Embalo. Uh, kuhusu rasimu ya makubaliano kama inavyosema, ni kweli, ni rasimu. Hiyo ya makubaliano ni hatua nzuri kuelekea kwenye mwelekeo mzuri, mwelekeo ambao nimekuwa nikipenda kuona nchi yangu ikiwa katika hali hiyo. Ahadi hii nimeichukua mbele ya raia wa nchi yangu kwamba nitarejesha amani ya kweli na kamili. Baada ya yote mnayoyaona Hakutakuwa tena na matatizo ya kuyumba kwa usalama nchini DRC. Hili ndilo nalohitaji na, na ndio kiapo changu. Rwanda na DRC katika mkataba huo ulioshuhudiwa na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, zilikubaliana kuja na mpango wa pamoja wa kushirikiana kuanzia Mei tarehe 2 mwaka huu. Ubelgiji imeitaka serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoa kipaumbele kwa mazungumzo ya kitaifa kama ilivyopendekezwa na viongozi wa dini ili kupata suluhu ya changamoto za usalama mashariki mwa nchi hiyo. Mislet Ijaya anatufafanulia zaidi. Wito huo umetolewa na Maxim Prevo, naibu waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje wa Ubelgiji, baada ya kukutana na Rais Felix Chisekedi kwenye mazungumzo ya ana kwa ana siku ya Jumaatatu jijini Kinshasa. Prevo amesema pamoja na jitihada za kikanda na kimataifa kupata suluhu, ni muhimu kwa serikali ya DRC kutanguliza mazungumzo ya kitaifa kama inavyopendekezwa na Kanisa Katoliki na viongozi wa madhehebu mengine ili kupata suluhu. Baraza la Maaskofu wa Kanisa Katoliki CENCO, na Kanisa la Kristo nchini Kongo ECC, kwa pamoja zinaongoza uhamasishaji wa mazungumzo hayo ya ndani, na wawakilishi wake wamekutana na wawakilishi mbalimbali, wakiwemo viongozi wa nchi mbalimbali za kikanda kutafuta uungwaji mkono. Mchakato huu umeonekana kutoungwa mkono na serikali, lakini wapinzani nchini humo wamekubali rais tshisekedi amekuwa akionelea kuwa kazi ya kuleta amani mashariki mwa nchi hiyo ifanywe na watu wa nje na viongozi wa dini wasijihusishe na maswala ya siasa licha ya serikali ya drc kukubaliana na waasi wa m ishirini na tatu kuendeleza harakati za kuleta amani baada ya mazungumzo ya doha lakini pia serikali ya kinshasa na kigali kutia saini mkataba nchini marekani kukubaliana kuanza kurejesha tena uhusiano wao na kusaidia kuleta amani vita vimeripotiwa tena huko kivu kaskazini na kusini Jopo la wataalamu wa Umoja wa Mataifa wanaofuatilia hatua za vikwazo nchini Sudan wanachunguza jinsi makombora yaliyosafirishwa kutoka Bulgaria hadi Umoja wa Falme za Kiarabu na kuanguka katika mikono ya wapiganaji wa RSF nchini Sudan. RFI Nairobi, 89.9 FM. Matangazo haya unayapata pia ukiwa pale Kisumu mjini kupitia Redio Joy FM 98.2 FM. Wanajihadi wanaoshirikiana na kundi linalojiita Islamic State wamewaua waombolezaji kumi na watano na kuwapiga risasi wakiwa msibani katika jimbo la Borno, kaskazini mashariki mwa Nigeria. ili kuwaje Victor Abuso. Tukio hili limeripotiwa kutokea siku ya Jumatatu, ikiwa ni mwendelezo wa mashambulio yanayowalenga raia wa kawaida ambayo yameongezeka katika siku za hivi karibuni. Wanajihadi kutoka kundi la Islamic State eneo la Afrika Magharibi ISWAP walivamia kijiji cha Kwaple karibu na mji wa Chibok wakiwa kwenye pikipiki na kuanza kuwapiga risasi wa ombolezaji waliokusanyika kwenye msiba, huku wengine wa kupigwa risasi walipojaribu kukimbia. Wiki iliyopita watu wengine zaidi ya 50 waliuawa baada ya kupigwa risasi na watu wenye silaha na kuzua wasiwasi katika jimbo hilo la Borno. Eneo la Chibok limeendelea kugonga vichwa vya habari, hasa mwaka 2014 wakati wanafunzi zaidi ya 200 walipotekwa na mgaidi wa Boko Haram. Licha ya wanajeshi wa serikali kupiga kambi katika mji huo kwa zaidi ya miaka kumi sasa, utovu wa usalama umeendelea kushuhudiwa, ikiwemo kuuawa kwa wakulima 14 katika wilaya ya Goza wiki iliyopita, katika mpaka wa Nigeria na Kamerun. Mataifa ya Afrika Magharibi yanayotawaliwa kijeshi, Burkina Faso, Mali na Niger yameidhinisha mpango wa kutumia nchi ya Moroko kufikia soko la kimataifa baada ya kujiondoa ndani ya muungano wa ECOAS na kuunda muungano wao wa IS. Waziri wa mambo ya nje, mawaziri wa mambo ya nje wa nchi hizo wameidhinisha mpango huo baada ya kikao na mfalme Mohamed wa sita jijini Rabat. Lakini je, hatua hii ina maana gani? Alhaji Mali Ali ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini Paris, Ufaransa njia wamechukua ni njia mbadala ili waweze kufanya biashara za kimataifa na nchi ya Moroko imewakubalia. Basi e, watatumia njia labda ya maji. Kwa kweli watapata uzito, kwa sababu hawapani mpaka na Moroko. Katika hizi nchi za tatu ambazo ni Niger, ni Mali na Burkina Faso itakuwa shida, na pia ni nchi ambazo kwa kweli haz, e, hazifiki kwenye bahari kuu kama ambavyo walikuwa wanashirikiana na nchi wanachama. Lakini labda njia za hewa za juu za kutumia hewa wanaweza wakatumia. Sitegemei kurejea ndani ya ECOWAS, labda ECOWAS iweze kubali mabadiliko au sharti ambazo e, wale ziliwafanya wale waondoke. Ni mtazamo wake Alhaji Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Paris, RFI. Nam, saa kumi na mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki. Umoja wa Mataifa umesema zaidi ya wahamiaji elfu sabini na wawili wamefariki wakiwa kwenye njia zinazotumika na wahamiaji kote duniani kwa kipindi cha miaka kumi iliyopita, jupita mayaka, kwa mjibu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia wakimbizi IOM. Mwaka uliopita ndio ulishuhudia idadi kubwa ya wahamiaji wakifariki, idadi hiyo ikiwa ni zaidi ya elfu nane, wengi wakiwa kutoka mataifa yanayoshuhudia mizozo. Kupitia taarifa mkurugenzi wa IOM Amy Pop amesema vifo hivyo ni ishara tosha kwamba raia wengi huhatarisha maisha kutokana na ukosefu wa usalama na ajira. Kwa mujibu wa ripoti hiyo, idadi kubwa ya wahamiaji walitoka nchini Afghanistan, Rohingya, Siria na Libya. Bahari ya Mediterania, kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, ndiyo njia hatari zaidi inayotumiwa na wahamiaji, wahamiaji 25 wakifariki kwa kujaribu kuvuka bahari hiyo. Hata hivyo, idadi hii ikikadiriwa kwamba huenda ikawa ya juu zaidi kutokana na uhalisia kwamba kuna baadhi ya vifo vilikosa kusajiliwa. Israeli imekanusha Jumanne shutuma za shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International kwamba ilikuwa ikifanya mauaji halai ya halaiki dhidi ya wa wafalestina katika ukanda wa Gaza. Shirika hilo limeonyesha ushahidi wa kutosha kuhusu mauaji hayo. Nchini Canada, Makani kutoka chama cha Leba ameibuka mshindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika siku ya Jumatatu. Katika hotuba yake amekuwa na kauli hii. Rais Trump, so Trump anajaribu kutuvuruga ili Marekani itudhibiti. Hilo kamwe halitofanyika, kwa sababu ni lazima tutambue halisia kwamba dunia imebadilika kwa mara nyingine tena tupo kwenye kipindi kigumu cha historia. Uhusiano wetu wa we zamani na Marekani ambao umekuwa umejikita kwenye kuja pamoja, sasa haupo tena United. Mfumo wa biashara huria wa dunia ulioanzishwa na Marekani, mfumo ambao Kanada umekuwa ukijivunia tangu vita vya kwanza vya dunia, mfumo ambao ulisaidia sana nchi yetu kuimarika kwa the miongo kadhaa, sasa umekamilika. Hata hivyo inasubiriwa kuona iwapo chama chake kitapata idadi inayohitajika kuunda serikali peke yake, la sivyo, anatarajiwa kuungana na vyama vingine ili kuongoza. Kiongozi wa upinzani Pierre Poilievre kutoka chama cha Conservative ameshindwa kwenye uchaguzi huu. Makardinali wawili wa kikatoliki watakosa kongamano wiki ijayo kumchagua mrithi wa Papa Francis.