Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikioni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International RFI, saa 12 na nusu Afrika Mashariki. Afrika Kati ni saa 11 na nusu. Karibu kwa awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa watu tuliyokuandalia, ni pamoja na mapigano yaliyoripotiwa tena katika majimbo ya Kivu kaskazini na kusini, kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali polisi nchini Tanzania wadaiwa kuzingira makazi ya viongozi wa upinzani akiwemo Tundu Lissu anayekabiliwa na kesi ya uhaini. Na majadiliano ya kitaifa yameanza hii leo katika jiji la Bamako kule nchini Mali kujadili mapendekezo kupunguza ya kupunguza idadi ya vyama vya kisiasa nchini humo. Na Urusi imetangaza saa 72 za usitishwaji vita nchini Ukraine kati ya Mei tarehe 8 hadi 10. Habari kamili. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapigano yameripotiwa tena katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Kivu Kusini kati ya waasi wa M23 na wanajeshi wa serikali wanaoshirikiana na wapiganaji wa Zalendo. Mapigano haya yanajiri siku tano baada ya serikali ya DRC na waasi wa M23 huko Doha kukubaliana kuendeleza mashauriano ya kupata amani na siku mbili tu baada ya Rwanda na DRC chini ya Marekani kusaini mkataba unaolenga kusaidia kurejesha amani mashariki mwa DRC, mapigano yameshuhudiwa katika wilaya ya Kabare, Kalehe na maeneo mengine. Jean Chrisostom Kijana ni mwanaharakati wa haki za binadamu anazungumza akiwa mashariki mwa DRC. Kwetu sisi, hakuna lenye linatushangaza wala lenye linatushtua, kwa sababu tumekuwa tukijua kama hiyo mambo yote yenye kufanyika huko doa yenye kumefanyika huko Marekani, tunakuwa na wasiwasi wasi, tunakuwa na hiyo woga kubwa sana kuona kama hakuna lolote litakalo timizwa eh, katika uwanja wa mapambano, kwa sababu tunajua kama wale wenye kushambuliana wenye kufanya hiyo mapambano kila mmoja anakuwa na msimamo mkali sana ikuwe serikali ajamuri, ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikuwe na wale waasi wanakuwa na msimamo mkali, na kuweza kupatanisha hiyo msimamo yao sio kwepesi kabisa. Na tunaendelea kuona mapambano yamefanyika ni kweli huko sehemu za kazi na hatuelewe hatujue tuko muchangapi, hatujue tuko mchezo gani kijana wa kuigiza. Ni mtazamo wake Jean Chrysostome, kijana mwanaharakati wa haki za binadamu kutoka mashariki mwa DRC. Naibu waziri mkuu wa Belgiji, ambaye pia ni waziri wa mambo ya nje Maxime Prevot amewasili hii leo jijini Kinshasa baada ya kuzuru Kampala, Uganda, na Bujumbura, Burundi, hapo jana Jumapili, Aprili 27. Katika mataifa hayo amekuwa akikutana na viongozi wakuu wa serikali kuzungumzia ushirikiano wa maendeleo, mazungumzo ya kisiasa na usalama wa kikanda. Nchini Tanzania, polisi nchini humo umeripotiwa kuzingira makazi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundu Lisu, ambaye anakabiliwa na kesi ya uhaini na uchochezi, na yale ya makamu wake John Heche, George Ajoi na mengi zaidi. Wakati hayo ya kijiri, kesi inayomkabili Lisu iliendelea tena siku ya Jumatatu kwenye mahakama ya Kisutu jijini Dar es Salaam, kesi ambayo imekuwa ikiendelea ni kuhusu pingamizi wa mawakili wa Lisu kuhusu kesi hiyo kusikilizwa kwa njia ya mtandao. Leo imekuwa ni fursa ya upande wa serikali kujitetea. Rumeleza Nshala, wakili walisu wa Lisu ameelezea kilichojiri mahakamani. upande wa serikali umeweza kufanya majibu ya hoja zetu na baada ya hapo, na sisi tukawa tuna hoja zetu za mwisho za kuweza ku, ku, kupinga au kuweza kusahihisha kile ambacho serikali walikuwa wamekisema ili mwisho wa siku kuweza kuwezesha mahakama kuweza kutoa uamuzi. Kwa hiyo sasa, baada ya kusikiliza pande zote hizo mbili na hizo hoja, mahakama imepanga kwamba itatoa uamuzi wake mnamo tarehe sita ya mwezi wa tano mwaka shi, tarehe ishirini na tano, saa nne asubuhi. Awali polisi walionekana wakipiga doria katika maeneo ya mahakama hiyo, huku waliojaribu kufika wakizuiwa. Wiki iliyopita wafuasi wa chama hicho walikamatwa na wengine kupigwa na maafisa wa usalama baada ya kufika mahakamani kwa kukaidi onyo la polisi kutofika na kusisitiza kuwa wanalinda amani. Makamu mwenyekiti wa chama hicho John Heche, kupitia ukurasa wake wa kijamii wa X, aliandika kuwa polisi walikuwa wamezingira makazi yake kuanzia saa kumi alfajiri kwa lengo la kumzuia kufika mahakamani kusikiliza kesi inayomkabili Lisu. Elekee kule Kampala nchini Uganda, ambako makao makuu ya chama kikuu cha upinzani nchini Uganda, NUP cha Bobi Wine kimezingirwa na maafisa wa usalama kuzuia uzinduzi wa harakati zake za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao. Chama hicho kilikuwa kimepanga kuzindua kampeni ya kuwahamasisha wananchi, hasa vijana, kutounga mkono serikali ya rais Yoweri Museveni ambaye amekuwa mamlakani kwa takriban miaka 40 sasa. Francis Zake ni kiongozi wa vijana wa chama hicho. Tunashangaa kwa nini polisi wana tabia ya upendeleo sana. Nataka kuwafahamisha vijana kwamba uchaguzi huu wanataka kuugeuza kuwa wa NRM. Kwa kweli, watu wengi huko nje wamekuwa wakifikiri kwamba vijana ni wa chama cha NRM pekee, lakini hatua ya polisi imeonyesha wazi kwa macho ya Waganda wengi kwamba shughuli hii sio ya NRM pekee bali ni ya vyama vyote vya siasa nchini Uganda. Kama NUP, tunatoa wito kwa vijana wote kushiriki shughuli hii ya chama tuna zaidi ya vijiji elfu sabini na tano na sidhani kama polisi wanaweza kusimamia vijiji hivi vyote. Upande wake, msemaji wa polisi wa Uganda Kituuma Rusoke ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP kuwa hatua hiyo ilichukuliwa kwa sababu ya tahadhari za kiusalama na mkutano wa chama hicho ulikuwa haramu. Waziri wa fedha wa Ethiopia Eyob Tekaing amesema nchi yake inatarajia kufikia makubaliano ya awali kuhusu mapitio ya tatu ya mpango wake wa mkopo wa dola bilioni 3.4 na shirika la fedha duniani IMF mapema wiki hii na kuona mazungumzo rasmi ya madeni na wenye dhamana kuanzia majira ya joto. RFI Kampala, 93.7 FM. Matangazo hayo yanasikika pia ukiwa pale Uvira, mashariki mwa DRC kupitia redio le messager du peuple. Nchini Mali, majadiliano ya kitaifa yameanza hivi leo katika mji mkuu Bamako kujadili mapendekezo ya kupunguza idadi ya vyama vya kisiasa nchini humo na kudhibiti ufadhili wao. Mwandishi wetu Douglas Omaribe na mengi zaidi. Makundi mbalimbali mbali, nchini Mali, ikiwemo raia wa Mali ambao wanaishi nje ya nchi wamealikwa kutoa mapendekezo yao kuhusu kupunguza idadi ya vyama vya siasa nchini humo na pia kudhibiti ufadhili wao. Majadiliano haya yanakuja baada ya malalamishi ya muda mrefu ya wanasiasa wa upinzani ambao wanadai kuwepo kwa njama ya kuvifuta vyama hivyo. Kati ya Aprili 16 na 17 mwaka huu, mashahudiano kutoka majimboni yalipendekeza kuvunjwa kwa vyama vyote vya kisiasa nchini humo na kuundwa kwa vyama vikuu viwili au vitatu. Hata hivyo, baadhi ya wadau wa siasa hasa waliopigania uhuru wa vyama vingi, wanaamini kwamba mashauriano haya ambayo yanaongozwa na mamlaka ya mpito yanalenga kumaliza mfumo wa vyama vingi nchini humo. Mapinduzi ya mwaka 1991 nchini Mali yalisababisha katiba mpya na pia kuanzishwa kwa Mali kama taifa la demokrasia na pia la vyama vingi baada ya muda mrefu wa utawala wa chama kimoja. Watu wanaoshukiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu wamewaua takriban watu ishirini na wawili na kuwajeruhi wengine kadhaa katika mashambulizi mawili tofauti mwishoni mwa juma kaskazini mashariki mwa Nigeria, ikiwa ni matukio hivi sasa katika eneo lililokumbwa na ghasia za kutumia silaha. Walinzi wa pwani ya Tunisia wamepata miili 8 ya wahamiaji Afrika, wa kiafrika siku ya Jumatatu baada ya mashua yao iliyokuwa ikijaribu kuvuka bahari ya Mediterani yani kuzama katika pwani ya nchi hiyo, afisa wa usalama amesema na kuongeza kuwa watu wengine 29 waliokolewa. Boti hiyo ilizama majini karibu na mji wa Abuabed karibu na Sfax, sehemu ambayo mara nyingi hutumiwa na wahamiaji wa Kiafrika. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21 690 kHz. Radio France Internationale. Na matangazo haya yanaendelea kukujia mubashara kutoka studio nambari mbili za RFI Kiswahili jijini Nairobi nchini Kenya. Urusi imetangaza saa 72 za usitishwaji vita nchini Ukraine kati ya Mei tarehe 8 hadi kumi, siku ambazo zitaendana na maadhimisho ya ushindi wa nchi hiyo wakati wa vita vya pili vya dunia minsleti ijai Tangazo hili la Urusi ambalo halikutarajiwa limekuja baada ya rais wa Marekani Donald Trump kumtaka Putin kuacha kuishambulia Ukraine na kukubali mkataba utakaositisha vita hivyo vya miaka mitatu. Ikulu ya Kremlin imesema kutokana na sababu za kibinadamu imeamua kutoishambulia Ukraine wakati wa maadhimisho hayo ya miaka themanini, lakini ikaonya kuwa iwapo itashambuliwa italazimika kurejea kwenye vita. Hata hivyo, Ukraine imejibu tangazo hilo la Urusi kupitia waziri wake wa wa mambo ya nje Andrei Sibiha ambaye amesema iwapo Moscow inataka amani ya kweli ni lazima iache haraka mashambulio yake badala ya kusubiri Mei tarehe nane. Haya yanajiri wakati huu Marekani ikiendelea kutoa shinikizo kwa pande zote kukubali na kutia saini pendekezo la kusitisha vita kwa siku thelathini. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ICJ jijini Hague kwa siku tano zijazo imeanza kusikiliza kesi iwapo Israel inapaswa kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia Wafalestini walioko Ghaza na Ukingo wa Magharibi wakati huu vita vinavyoendelea. Balozi wa Falestini nchini Uholanzi Amari Hijazi ameiambia mahakama hiyo kuwa Israeli inazuia misaada ya kibinadamu kufika Ghaza kama silaha ya vita. Starvation is here Humanitarian aid is being used as a... Watu wanaangamia, misaada ya kibinadamu inatumika kama silaha ya vita. Mashirika yote ya kuoka mikate inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa Gaza yamelazimishwa kufungwa. Wapalestina tisa kati ya kumi hawana maji safi ya kunywa. Maghala ya UN na mashirika mengine ya kimataifa ni tupu. Zaidi ya Wapalestina 12,500 waliojeruhiwa wakiwemo maelfu ya watoto wanahitaji uhamishaji wa dharura wa kimatibabu ili kupata nafasi nyingine ya kuishi. Umoja wa Mataifa unawakilishwa kwenye kesi hiyo na Eleonor Hamarskjold anayehusika na maswala ya sheria. Majukumu haya majukumu haya yanajumuisha majukumu yafuatayo katika sheria ya kimataifa ya binadamu. Wajibu wa jumla wa kusimamia eneo kwa manufaa ya wakazi wa eneo hilo, wajibu wa kukubali na kuwezesha mipango ya usaidizi, wajibu wa kuwezesha utendakazi mzuri wa taasisi zote zinazojitolea kwa malezi na elimu ya watoto na wajibu wa kudumisha vituo vya matibabu na hospitali ikiwemo zile za Umoja wa Mataifa. Kesi hii inakuja baada ya mwaka uliopita Umoja wa Mataifa kuitaka mahakama hiyo kutoa mwongozo wa namna ya misaada kuwafikia waathiriwa wa vita walio Israeli ikizuiwa misaada hiyo kufika Ghaza. Watu 25 wamekamatwa katika msako wa polisi kote nchini Ufaransa hii leo Jumaatatu.