mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii, viongozi wa CHADEMA nchini Tanzania walaani vitendo vya ukatili na unyanyasaji waliofanyiwa viongozi na wafuasi wao Serikali ya Namibia yatangaza kuanza kutoa bila malipo mafunzo ya elimu ya juu kuanzia Januari mwakani. Na waziri wa mambo ya nje wa Urusi anasema nchi yake iko tayari kufanya makubaliano na Ukraine. Natumai hujambo, karibu tena. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, pamoja na kituo cha sheria na haki za binadamu nchini humo wamelaani vitendo vya ukatili na unyanyasaji waliofanyiwa viongozi na wafuasi wa chama hicho wakati walipojaribu kufika mahakamani ili kuhudhuria kesi ya mwenyekiti wa chama hicho. Akizungumza na wanahabari, katibu mkuu wa chama hicho John Mnyika ambaye alikuwa miongoni mwa waliochukuliwa kwa nguvu na idara ya polisi hapo jana, amewakashifu polisi na kuinyoshea kidole serikali kuu matukio yote haya yanalenga kuzuia. No reform, no election, bila mabadiliko hakuna uchaguzi. Matukio ya kukamatwa kwa Lisu, matukio ya Chadema kubambikiziwa kesi mahakamani, matukio ya viongozi kupigwa, matukio ya chama kushambuliwa kushoto na kulia kwa njia mbalimbali, ni mpango wa dola kudhibiti. No reform, no election, bila mabadiliko hakuna uchaguzi. Katika hali hiyo tutakuwa tumeingia kwenye kufanikisha mpango wao kama tukirudi nyuma kwenye no reform, no election na kama tukipata hofu kwa sababu wenzetu wameumizwa. Matukio haya yaendelee kutupa sababu zaidi. Kila kesi ya Lissu ikitajwa mahakamani, kwenda mahakamani kwa wingi zaidi, lakini wakati huo huo tukiendelea na mapambano ya no reform, no election. Mbali na katibu mkuu pia makamu mwenyekiti wa chama hicho John Heche alikuwa miongoni mwa waliokamatwa. Msikilizaji, ni miaka miwili tangu mwanariadha wa kike wa Kenya Agnes Tirop achomwe kisu hadi kufa ambapo mshikiwa aliachiwa kwa dhamana kabla ya kutoweka katika mazingira ambayo ni ya kutatanisha. Wanaharakati wanasema kitendo hicho kinathibitisha namna serikali imeshindwa kutoa haki kwa wahanga wa vitendo vya ukatili wa kijinsia. Shirika la The Silencing Women Project la nchini Kenya limesema limerekodi matukio zaidi ya 170 mwaka uliopita katika kaunti 10 kati ya 47 ikiwa ni idadi ya juu zaidi kurekodiwa. Linda Ouma ni mwanaharakati na pia mtafiti katika shirika la Midrift Hornet la nchini Kenya. Vitendo hivi zinaendelea kuongezeka kwa sababu tunaona Kenya sasa inakabiliwa na janga la mauaji na wanawake, si uhalifu wa kipekee. Inaonyesha kuwa kuna kutokujali na chuki iliyokata mizizi hasa kwa wanawake Nafikiri sababu ambayo inaonyesha hizi sana ni si tu shida ya the male perpetrators but pia tunaona kuwa enforcement, yani enforcement kuweka institutions kufuatilia haya mambo haziko sawa sana. Mtazamo wa Linda Ouma, mwanaharakati na mtafiti katika shirika la Midrift Horinet nchini Kenya. Marekani imemshtaki mwanaume mmoja raia wa Rwanda Faustin Nzabumukunzi kwa kuficha jukumu lake la uongozi katika mauaji ya kimbari nchini humo ili kuhamia Washington na kujaribu kuwa raia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio anatarajiwa kushuhudia utiaji saini wa makubaliano kati ya DRC na Rwanda baada ya serikali ya Kinshasa na waasi wa M23 ambao wanasaidiwa na Kigali kukubaliana kuhakikisha vita vinasitishwa mashariki mwa nchi hiyo. Tangazo la wizara ya mambo ya nje limekuja ikiwa ni siku moja kupita tangu mazungumzo ya Doha yaonyesha matunda. Kufahamu zaidi, ni taarifa yake hapa, Hila Ringati. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema Waziri Rubio atatia saini mkataba unaonyesha utaratibu wa kusuluhisha mvutano kati ya nchi hizo mbili ambazo uhusiano wao wa kidiplomasia umeyumba, kati yake na mwenzake wa Rwanda Olivier Nduhungirehe na Teresa Kaikwamba Wagner wa DRC. Hata hivyo, maelezo ya kina kuhusu kitakachosainiwa hayakuwekwa wazi, lakini inakuja siku moja tu baada wa ya waasi wa M23 na wawakilishi wa serikali ya Kinshasa waliokuwa kutana jijini Doha kukubaliana kuendelea kushirikiana ili kuleta amani ya kudumu mashariki mwa DRC. Umoja wa Mataifa umesema leo kwamba umesikitishwa sana na mapigano kati ya jeshi la Sudan Kusini na vikosi vya upinzani katika jimbo la Kusini, na kutoa wito wa kukomeshwa mara moja kwa uhasama, hasa ikizingatiwa hali tete ya kisiasa na kiusalama ambayo inaendelea kushuhudiwa. Mashirika ya Umoja wa Mataifa ya chakula na yale ya wakimbizi yanapanga kupunguza kwa kiwango kikubwa misaada yake kutokana na kupungua kwa ufadhili, hasa toka kwa mshirika mkubwa, nchi ya Marekani. Nyaraka za ndani zinaonyesha undani wa taarifa hii. na Victor Moturi. Sekta ya misaada ya kibinadamu imekuwa ikikabiliwa na kupunguzwa kwa ufadhili kutoka kwa wafadhili wakuu wakiongozwa na Marekani na nchi nyingine za magharibi ambapo zimeweka kipaumbele bajeti zao za ulinzi kutokana na kuongezeka kwa hofu kutoka kwa Urusi na Uchina. Shirika la mpango wa chakula duniani pamoja na shirika la Umoja wa Mataifa yalionya mwezi uliopita kuwa watu milioni 58 wako katika hatari ya kukumbwa na njaa ikiwa ufadhili hautaongezeka hivi karibuni. Katika taarifa iliyotumwa kwa wafanyakazi wa mashirika hayo na kuonwa na shirika la habari la Reuters, mkurugenzi wa WFP Stephen Omolo amesema ofisi yake inalazimika kubana matumizi kwa kupunguza wafanyakazi kwa sababu ya mazingira ya ufadhili ambayo hayajawahi kutokea. Ujumbe kwa wafanyakazi kutoka kwa kamishna wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi ulioandikwa Aprili 23 ulisema ofisi yake inapanga kupunguza gharama kwa asilimia 30 na kwamba idadi ya nafasi za juu itapunguzwa kwa nusu. Na umoturi waziri wa mambo ya nje wa uingereza David Lami amesema leo kwamba mashambulio yanayoshughudiwa katika eneo la Darfur nchini Sudan yanaonyesha alama za mauaji ya kikabila na yanaweza kuwa uhalifu dhidi ya binadamu na kutoa wito kwa pande husika kukomesha vita. Juba 90.4 FM. Rais wa Namibia Netumbo Nandi Ndaitwa jana alitangaza kwamba kuanzia mwaka ujao serikali yake itatoa bure mafunzo ya elimu ya juu katika vyuo vya umma na vile vya ufundi. Aidha, katika hotuba yake kwa taifa Rais Nandi Ndaitwa amesema serikali yake imekubaliana na ile ya Ujerumani kuhusiana na nyongeza ya fidia kwa wahanga wa vitendo vya mateso ambavyo vilifanywa wakati wa ukoloni. I fully appreciate the challenge. I... nakubaliana na changamoto na fursa zilizoko mbele yetu ili tuweze kupona makovu na kuelekea njia ya maridhiano na ujenzi kiujumla. Majadiliano mara zote huwa ni magumu na yanahitaji mchakato wa kupata na kupoteza. Mei mwaka 2021 serikali ya Namibia na Ujerumani zilikubaliana kutoa taarifa ya pamoja ya kutoa mwongozo wa mchakato kuhusu mauaji yaliyofanyika, kuomba msamaha na serikali ya Ujerumani kulipa fidia ya kifedha. Sauti ya Netumbo Nandi-Ndaitwah, rais wa Namibia. Wachambuzi wa mambo wanasema mvutano wa kidiplomasia kati ya Benin na nchi jirani zinazoongozwa na jeshi Nije na Burkina Faso umesababisha mwanya wa usalama ambao wanajihadi wanatumia kutekeleza mashambulio makali zaidi punde zaidi, ikiwa ni mauaji ya polisi 51 kusini mwa Benin. Mamlaka ya Algeria mapema mwezi huu iliwafukuza wahamiaji elfu moja na mia nane wa Niger waliokamatwa katika miji mbalimbali mbali nchini humo. Shirika la kutetea haki za wahamiaji limesema leo. Mabilioni ya watu kote ulimwenguni wanaishi kwa hofu ya kupoteza kazi au kuhangaika kutafuta kazi, huku hali ya kuyumba kwa uchumi, mizozo na majanga ya hali ya hewa ikichangia kuzorotesha usalama wa dunia, ripoti mpya ya Umoja wa Mataifa imeonya na ulimwengu unapoadhimisha siku ya kukabiliana na ugonjwa wa malaria hii leo, shirika la afya la Umoja wa Mataifa WHO limesema hatua zaidi zinahitajika ili kukomesha ugonjwa huo. Unataka kusikiliza habari za vipunde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Ukiwa Muheza, Tanga kule Tanzania, unasikiliza matangazo haya kupitia Utume FM mita bendi ya 97.3. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi Sergei Lavrov amesema nchi yake iko tayari kufanya makubaliano na Ukraine, wakati huu Washington ikisema imeongeza shinikizo zaidi kwa utawala wa Kiev na Moscow. Wao muungano wa walio tayari hawakutaja kwa jina wanachokitaka. Inavyoonekana, wako tayari kujifanya bora zaidi ili kufanya maamuzi wapendavyo, wakipuuza maoni ya wengine. Katika Ulaya ya kisasa, hii inaunganishwa na mwelekeo wa kufufua maoni ya kinazi, tabia na mienendo. Lakini Urusi, huwezi kuzungumza kwa lugha kama hiyo ya kijiri hayo, rais Vladimir Putin leo amekutana na mjumbe maalum wa rais wa Marekani Donald Trump Steve Witkoff ambapo amejadiliana kuhusu mapendekezo ya mpango wa amani yaliyotolewa na Marekani. Umoja wa Ulaya ulitoa ulinzi kwa waomba hifadhi zaidi ya laki nne mwaka uliopita, ikiwa ni asilimia saba zaidi ikilinganishwa na mwaka elfu mbili ishirini na tatu shirika la takwimu la Umoja huo limesema leo. Uongozi wa Vatican unafanya maandalizi ya mwisho kuelekea mazishi ya aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki, Papa Francis, wakati huu pia maelfu ya waombolezaji wakifurika katika uwanja wa kanisa la Mtakatifu Peter Basilica kuutazama mwili wake, anavyoripoti Emmanuel Makundi. Kwa mujibu wa waratibu wa mazishi haya, wanasema hadi kufikia mchana wa leo watu zaidi ya laki moja na nusu walikuwa wamekwisha utazama mwili wa Papa Francis, tukio linalohudhuriwa pia na makadinali waandamizi. Tayari wakuu wa nchi zaidi ya hamsini na wafalme kumi wamethibitisha kushiriki shughuli za mazishi zitakazofanyika Jumamosi hii akiwemo Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzako wa Ukraine Volodimir Zelenski. Mamlaka za Italia na Vatican zimeweka ulinzi mkali kuzunguka kanisa la Mtakatifu Pita, huku hakuna ndege yoyote isiyo na rubani inayoruhusiwa kurushwa jirani na eneo hilo, huku walenga shabaha na ndege za kivita wakionekana katika paa na anga la eneo hilo. Mazishi ya hapo kesho yatakuwa ni mwanzo wa kuelekea vikao vya makadinali waandamizi zaidi ya mia moja, ambao watakutana ndani ya siku chache kuamua na kupiga kura kumpata papa mpya ambaye huenda akapatikana Mei 9. Nami Emmanuel Makundi. Waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu hii leo ametoa salamu za rambirambi kufuatia kifo cha Papa Francis baada ya kimya cha muda mrefu. Msikilizaji, hili likitokea kufuatia kudorora kwa uhusiano kati ya Jerusalemu na ofisi ya Papa tangu kuanza kwa vita katika ukanda wa Gaza, ambapo marehemu Papa Francis aliikashifu Israeli kutokana na mashambulio yake. Rais wa Marekani Donald Trump amekiuka kanuni za kimataifa na kuagiza kuanza kwa haraka uchimbaji wa madini ya bahari, agizo ambalo limeighadhabisha China ambayo ina leseni nyingi za uchimbaji. Vikosi vya India na Pakistani vimerushiana risasi katika eneo la mpakani usiku wa kuamkia leo huku Umoja wa Mataifa ukitoa wito wa kusitishwa kwa uhasama ili kuzuia makabiliano zaidi, kufuatia shambulio baya katika mji wa Kashmir. Matangazo haya pia unayapokea mbashara kupitia mitandao yetu ya kijamii, Facebook na YouTube, RFI Kiswahili.