Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu. Wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: serikali ya Kongo na waasi wa M23 wakubaliana kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo. Afrika Kusini yatangaza kuachana na mpango tata wa tozo ya kodi ya thamani. Na Zelenski afupisha ya ziara yake nchini Afrika Kusini kufuatia shambulio baya zaidi la Urusi mjini Kiev. Hujambo na karibu tena. Serikali ya Kongo na waasi wa M23 wanaosaidiwa na serikali ya Rwanda hapo jana walikubaliana kusitisha mapigano mashariki mwa nchi hiyo, na wakati huo huo kufanya kazi kwa pamoja kuelekea kupata amani ya kudumu kwenye eneo hilo. Ni tangazo ambalo ikiwa litafanyiwa kazi basi na pande zote mbili basi litapelekea kukomeshwa kwa mapigano kwa ujumla. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kwa hatua hii? Abdul Karim Atiki anaangazia hili akiwa nchini Tanzania. Tangazo la kusitisha mapigano ni hatua nzuri, ni hatua muhimu na ni hatua ya kufurahisha sana, kwa sababu itapunguza mateso kwa raia. Safari hii ina, inaonekana kwamba ni watu ambao wana uwezo mkubwa zaidi na wanaweza kuwasaidia pande zote, hawapo karibu ndani ya mgogoro wenyewe, hawapo karibu ndani ya eneo lenyewe. Geopolitics yake inaonyesha kwamba wanaosimamia mediation safari hii wanaweza wakafikia mwafaka. Ni tangazo ambalo limeibua matumaini mapya kuhusu uwezekano wa kupatikana kwa suluhu ya kudumu mashariki mwa nchi hiyo, wakati huu pia juhudi za ukanda zikiendelea kwa mara ya kwanza katika taarifa ya pamoja hapo jana mjini Doha, wakilishi wa DRC na wale wa AFC M23 walitangaza kukubali kufanya kazi kwa pamoja kwa nia ya kusitisha mapigano mashariki mwa DRC, tangazo ambalo limepokelewa kwa hisia mseto na raia wa eneo hilo. Kutoka Goma, Chube Ngorombi ametutumia ripoti ifuatayo. Raia mashariki mwa Congo DRC wakiwa wanahitaji amani, wamejulisha maoni yao tofauti baada ya pande zinazopigana kutangaza kukubali kufanya kazi kuhitimisha mapatano kwa nia ya kusitisha mapigano kikamilifu mashariki mwa DRC. Tunateseka, politike za inji yetu hazitusaidie kukitu pale. Tumekuwa na matumaini ya kwamba tunaweza pata amani bora. Basi, geuke, geuke. haituhusu si lazima yetu, tunapenda amani. Wanaharakati wanaotetea haki asiigeukegeuke mkoani Kivu Kaskazini wamezitaka pande mbili zinazozungumza kufanya kila linalowezekana na kuhakikisha kuwa hatua hii inayoonekana kwa sasa katika mazungumzo yao iwe ya mwisho na itakayofaa kuimarisha amani mashariki mwa DRC. Jackson Musai ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu mkoani Kivu Kaskazini. Mimi kama mkaazi ambaye amechoka, nimewaza ya kwamba kama itakuwa hatua ya mwisho ambayo wataifanya kwa mazungumzo, ifanyike hapo hivyo Wakati hayo yakijiri, baadhi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu yanalalamikia ongezeko la vitendo vya ubakaji vinavyoendeshwa na watu wenye silaha dhidi ya wanawake waishio mashariki mwa Kongo, DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umeelezea kuguswa na ongezeko la visa vya unyanyasaji wa kingono dhidi ya wanawake mashariki mwa DRC, ikiwa ni mbinu ya kivita inayotumiwa kutisha na pia kuwaadhibu raia ya... Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, kimesema kwamba maofisa wake wawili waandamizi, akiwemo makamu mwenyekiti na katibu mkuu, wamekamatwa na polisi na hawajulikani walikopelekwa. Viongozi hao walikamatwa wakati wakijaribu kuelekea katika mahakama ya mwanzo ambako kesi ya uhaini na umkabili mwenyekiti wa chama hicho ilikuwa isikilizwe. Awali polisi walikabiliana na wafuasi wa chama hicho ambao walijaribu kufika mahakamani, ambapo hata hivyo Tundulisu hakufikishwa na badala yake kesi hiyo ikasikilizwa kwa njia ya mtandao. Lakini je, matukio ya polisi kuzuia raia kufika mahakamani yanaashiria ya nini? Patenas ni Yegira ni mchambuzi wa masala ya siasa akiwa Tanzania, alivyozungumza na mwenzangu Victor Moturi. Ee, kinaimanisha, kina sura mbili kinaweza ikajadiliwa. Namba moja, kwa upande wa chama, ni kama vile chama kinadhoofishwa kwa sababu viongozi wake sasa watatu wote watakuwa wameweka ndani, kwa hiyo chama kinabaki bila kuwa na, na mchungaji, na hili linaweza likaleta tafsiri ile ile ya Bibilia kwamba e, mpige mpige mchungaji e, wanyama ng'ombe au mifugo itapotea. Kwa hiyo nadhani hiyo ni sura ya kwanza, lakini sura ya pili inajiri kutia shaka na, na, na, na, na, dukuduku kwamba uchaguzi ujao unaweza ukawa na maumivu, ukawa na matumizi makubwa ya nguvu. Pengine wapinzani wanaweza kuingiwa hofu kwa kile ambacho kinaweza kutokelea ama kinaweza kutokea pale mbele, ndiyo wanaingia hofu kubwa kwa sababu kwa mfano kama mnawashika viongozi wakuu wa juu katika chama kikuu cha upinzani, wakawekwa ndani na kufunguliwa baadhi ya makosa magumu kama hayo ya uhaini na mengineyo ya yanayohusiana na mambo kama yaliyojitokeza leo, ni dhahiri wapinzani wengine, vyama vingine vinaambiwa vina, vina kwamba vijicunge, vijiangalie jinsi ambazo vinafanya mambo yao, bila hilo wataingia kwenye mgogoro kama huu. Msikilizaji, katika taarifa yake CHADEMA imesema wanachama wake kadhaa walipigwa vibaya na polisi na kutelekezwa katika maeneo tofauti ya jiji la Dar es Salaam. Kenya na China zimetangaza kuboresha uhusiano wao wakati wa mkutano kati ya Rais William Ruto na mwenyeji wake Rais Xi Jinping mjini Beijing. Huko viongozi hao wakielezea kujitolea kwao kuimarisha ushirikiano baina ya China na bara la Afrika. Mawaziri toka mataifa yanayochangia wanajeshi wa kulinda amani nchini Somalia wanakutana nchini Uganda, ambapo wameeleza wasiwasi wao kuhusu uwezekano wa tume ya kulinda amani nchini humo kushindwa kutimiza wajibu wake kutokana na ukata ma, ama mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika Mahamud Ali Yusuf amesema kwamba tume hiyo inahitaji karibu dola za Marekani milioni 190 ili kusaidia operesheni za mwaka huu. Yes, in... juhudi za amani nchini Somalia zinakabiliwa na changamoto za kifedha. Tunashirikiana na washirika wengine ili michango mataifa, ya Umoja wa Mataifa iwe sehemu ya juhudi za kifedha. Tume haitaacha jitihada zozote kujaribu kukusanya rasilimali zinazohitajika kuokoa juhudi za amani nchini Somalia utulivu na usalama nchini Somalia ni kwa manufaa ya amani ya dunia. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na elfu mbili kumi na moja gharama ya uharamia karibu na pwani ya Somalia kwa makampuni ya bima na wamiliki wa meli ilikuwa dola bilioni saba. Leo tunaomba dola milioni mia moja tisini katika kipindi cha mwaka huu. Ni sauti yake Mahamud Ali Yusuf, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Wachambuzi wa mambo nchini Ethiopia wanasema ukosefu wa mfumo wa kufuatilia matamshi ya chuki mitandaoni katika lugha za kienyeji umesababisha kuongezeka kwa vitisho katika mitandao ya kijamii Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Waziri wa fedha wa Afrika Kusini hivi leo ametangaza kuachana na mpango wa tozo ya kodi ya thamani mpango ambao ulipingwa vikali na mshirika mkuu wa ANC katika serikali ya umoja. Tangu kodi hiyo ipitishwe na bunge katika mazingira ya kutatanisha, mshirika mkuu katika serikali ya umoja chama cha DA kilienda mahakamani kupinga mchakato mzima kuhusiana na nyongeza ya asilimia kumi na sita ya ushuru wa VAT. Hata hivyo, licha ya hatua hii, chama hicho kimesema kinafikiria ikiwa kiendelea kuwa katika serikali au la. Helen Zile ni kiongozi wa chama hicho. so what the future is going to be for the GNU. ni upi utakuwa mstakabali wa serikali ya umoja wa kitaifa, ni jambo ambalo siwezi kulijibu kwa sasa. Mengine yatategemea kile ANC na vyama vingine watafanya. Kile tulichokuwa tunadai tangu mwanzoni mwa mjadala wa nyongeza ya kodi, sasa kitaenda kuzimwa rasmi. Waziri amekubali kuwa sisi tulikuwa sahihi tangu mwanzoni. Ni sauti yake Helen Zile, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani nchini Afrika Kusini, DA. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, amesema kwamba amezungumza na rais wa Marekani Donald Trump kwa njia ya simu kuhusu mzozo wa Ukraine na wanapanga kukutana hivi karibuni. Matamshi anayoyatoa wakati akimkaribisha rais Volodymyr Zelensky nchini humo. Wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa leo imekosoa hukumu za muda mrefu zilizotolewa na mahakama ya Tunisia dhidi ya viongozi wa upinzani na wakosoaji wa utawala wa rais Kais Saied ikisema haki haikufuatwa. Nchini Algeria, Amnesty International mapema leo imeshtumu kila ilichokiita ukandamizaji wa wakosoaji wa serikali kufuatia kampeni ya mtandaoni ya Sikubaliani, ambapo watu ishirini na watatu ikiwemo wanaharakati na wanahabari wamekamatwa na kuhukumiwa. Serikali ya Benin imesema kwamba wanajeshi 54 waliuawa kaskazini mwa nchi hiyo wiki iliyopita katika shambulio lililotekelezwa na wanamgambo wa Jenim wanaoshirikiana na kundi la kigaidi la Alqaida, ambao hata hivyo walidai kwamba waliwaua wanajeshi 70. Unataka kusikiliza habari za vipunde ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi. fr/ sw Nam, karibu msikilizaji. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski amepunguza siku za ziara yake nchini Afrika Kusini saa chache baada ya Urusi kutekeleza shambulio baya zaidi mjini Kiev. Victor Moturi anatuarifu zaidi. Akiwa nchini Afrika Kusini, Rais Zelenski amelitaja shambulio hilo kama uchokozi, na alithibitisha namna Rais Vladimir Putin alivyo hayuko tayari kusitisha vita vyake nchini Ukraine. Kauli yake ametoa saa chache tangu kwa mara ya kwanza rais wa Marekani Donald Trump aikosoa Urusi kwa shambulio alilofanya Kiev, akionyesha kuchukizwa na kitendo hicho, akimtaka rais Putin kukoma mara moja. Katika hatua nyingine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemtaka mwenzake wa Urusi kuacha kudanganya kuhusu mpango wa amani kati yake na Ukraine, huku akiendelea kutekeleza mashambulio kiolela. Haya yanajiri wakati huu Marekani ikielekea kukata tamaa katika usuluhishi baina ya mataifa hayo mawili, Kiev ikisisitiza kurejeshwa kwanza maeneo yaliyochukuliwa kimabavu na Moscow kabla ya makubaliano yoyote. na Victor Moturi. Waombolezaji kadhaa kwa siku ya pili mfululizo wamejitokeza katika ukumbi wa St Peters Basilica kutazama mwili wa aliyekuwa kiongozi wa kanisa Katoliki duniani, Papa Francis, kabla ya mazishi yake wikendi hii. Serikali ya Pakistan imejibu kitisho cha jirani yake nchi ya India. Islamabad ikisema chochote kitakachofanywa na serikali ya New Delhi kitajibiwa kwa nguvu iliyo sawa, wakati huu India ikidai taifa hilo linaunga mkono mashambulio kwenye eneo lenye utata la Kashmir. Kauli ya Islamabad imekuja saa chache tangu waziri mkuu wa India Narendra Modi atoe ahadi ya kuwasaka waliohusika kwenye shambulio la juma hili popote watakapokimbilia. Tutawasaka mpaka mwisho wa dunia. Roho ya India haitavunjwa kamwe na ugaidi. Ugaidi hautakosa kuadhibiwa. Kila juhudi itafanywa kuhakikisha haki inatendeka. Taifa zima liko imara katika azimio hili. Kila mtu anayeamini katika ubinadamu yuko pamoja na sisi. Msikilizaji, eneo la Kashmir kwa miongo kadhaa limekuwa ni kitovu cha uhasama kati ya mataifa hayo mawili.