Afrika mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii, shirika la afya duniani lasema ndoa za utotoni zinasalia kuwa chanzo kikuu cha vifo miongoni mwa wasichana wadogo. Chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast kufanya maandamano kesho kupinga kuondolewa kwa mgombea wao wa urais. Na China yasema milango yake iko wazi kwa mazungumzo kuhusu biashara na Marekani. Hujambo, shukrani kwa kuendelea kutusikiliza. Karibu tena. Shirika la Afya Duniani WHO linasema ndoa za utotoni zimeendelea kusadia kwa chanzo kikuu cha vifo miongoni mwa wasichana walio na umri wa kati ya miaka 15 na 19, shida ambayo wanasema inaweza kumalizwa ikiwa nchi zitashirikiana kuhakikisha kwamba watoto wanabaki shuleni na kumaliza ndoa za mapema. Victor Moturi anatuarifu mengi WHO inasema kila mwaka wasichana zaidi ya milioni 21 katika mataifa yenye uchumi wa kati hupata mimba, huku nusu kati yao hawapati huduma ya stahiki na tisa kati ya kumi olewa kabla ya kufikisha umri wa miaka 18. Kwa mujibu wa Daktari Pascal Alote anayehusika na afya ya uzazi kutoka WHO, anasema ndoa za mapema zinaweza kuwa na madhara makubwa ya kimwili na kisaikolojia hasa kwa wasichana. Katika kukabiliana na changamoto hii, WHO inatoa wito kwa serikali duniani kutoa njia mbadala za ndoa za mapema, ikiwemo kuwapa elimu, msaada wa kifedha na ajira. Aidha, kumekuwa na maendeleo ya kimataifa ambapo mwaka 2021, msichana mmoja kati ya 25 alijifungua kabla ya umri wa miaka 20, ambapo miaka 20 iliyopita kiwango kilikuwa mmoja kati ya 15. Hata hivyo, WHO inasema bado kuna mapungufu makubwa, ambapo katika baadhi ya nchi, msichana mmoja kati ya kumi wenye umri wa miaka 15 hadi 19 Uza kila mwaka na Victor Moturi. Jeshi la Sudan siku ya Jumanne liliripoti kwamba raia hamsini na watano waliuawa na wengine kujeruhiwa katika siku mbili za mashambulio kutoka kwa wanamgambo wa RSF katika eneo la El Fasha, mji mkuu wa Dafur Kaskazini. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania Chadema kimesisitiza kwamba kitaendelea na shinikizo lake la kudai marekebisho ya sheria za uchaguzi kabla ya uchaguzi wa mwezi Oktoba, kauli inayotoa wakati huu mwenyekiti wake akisota rumande kwa tuhuma za uhaini. Akizungumza na wanahabari, makamu mwenyekiti wa chama hicho John Heche, ambaye jana mchana alikamatwa na polisi kabla ya kuachiwa majira ya usiku, amesema hatokubali kutishwa na vyombo vya dola kwenye sheria kuna makosa hii wanayosema si wame- wamefanya mabadiliko ni skimish. Unaposema kwamba wakurugenzi hawatasimamia uchaguzi, lakini wewe huyo huyo unasema vion, viongozi waandamizi kwenye wilaya. Kiongozi mwandamizi kwenye wilaya ni nani? ni das. Wakurugenzi hatukuwapinga kwa sababu ya majina yao, tuliwapinga kwa sababu wanateuliwa na rais na wanapokea maelekezo ya rais. Sasa dasi ni nani? anateuliwa na nani? gso anateuliwa na nani? wakuu wa idara wako chini ya nani? Walimu wenyewe, utumishi wetu hauko independent. Ndio maana hata walimu sui na nini na watumishi wote wa, wa serikali wanaogopa kudai hata madai yao. Aya yanajiri wakati huu, viongozi wa dini na wale wa mashirika ya kiraia wakizitaka mamlaka kumwachia Tundu Lissu, wakionya kutumia vyombo vya usalama kuminya maoni kinzani kuhusu uchaguzi ujao. Kenya imepata takriban dola milioni 824 kutoka kwa kampuni saba za China kukuza sekta ya viwanda, kilimo na utalii wakati wa ziara ya Rais William Ruto nchini humo. Mawaziri wa Jumuiya ya Afrika Mashariki wanakutana mjini Arusha, Tanzania juma hili kujadili kuzorota kwa hali ya usalama mashariki mwa DRC na pia uhaba wa fedha ambao unaathiri shughuli zake. Msikilizaji, waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wameripotiwa kujiondoa katika mazungumzo kati yake na serikali ya Kinshasa yaliyokuwa yanafanyika mjini Doha nchini Qatar tangu wiki iliyopita. Kwa mujibu wa vyanzo vya karibu kwenye mazungumzo hayo, ujumbe wa M23 uliokuwa unaongozwa na kaimu mratibu wa kundi la AFC M23 Bertrand Bisimwa uliondoka jana kurejea Goma. Inaelezwa kwamba kukwama kwa mazungumzo haya kumefuatia pande hizo kutofautiana kuhusu rasimu ya taarifa ya pamoja iliyotarajiwa kuweka msingi wa mazungumzo kati ya pande hizo. Jan Christostom Kijana ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kusini. Hiyo amani yenye tulikuwa tukitarajia, tulikuwa tukingojea kwa hamu kubwa sana, inaenda tena mbali zaidi, na inatupatia woga, inatupatia pia uzuni e, inaimaanisha kama tuna vita inatafuta kuanzilia tena upya. Na suluhisho ya kudumu ni kuketi kwenye meza moja, kuweza kuzungumza kinaganaga, tukiangaliana macho kwa macho, uso kwa uso. Sauti yake Jean Chrysostome, kijana mwenyekiti wa mashirika ya kiraia jimboni Kivu Kusini. Ofisi ya pamoja ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeelezwa ama imeelezea kuguswa na ongezeko la unyanyasaji wa kijinsia dhidi ya wanawake mashariki mwa DRC huku ikirekodi ongezeko la asilimia 47 ya dhuruma dhidi ya binadamu kote nchini humo mwezi Februari. Kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekuensi 21690 kHz, Radio France Internationale. Chama kikuu cha upinzani nchini Ivory Coast kimeitisha maandamano makubwa hapo kesho, nje ya mahakama ya kikatiba ya nchi hiyo, ili kupinga hatua ya kuondolewa kwa mgombea wao wa nafasi ya urais Tidjane Thiam. Thiamu aliondolewa kwenye kinyang'anyiro cha uchaguzi wa mwezi Oktoba kwa kile kimeelezwa kuwa na uraia pacha wa Ufaransa na ivory Coast. Ni wafuasi wa chama tawala ndio walianzisha mchakato huo kinyume dhidi yangu, wakiwasilishwa na mawakili wa chama tawala na kupeleka kesi mbele ya majaji walioteuliwa na utawala. Siwezi kukubali maamuzi haya, sababu ni kinyume na haieleweki. Ninaendeleza dhamira yangu ya kutokubali maamuzi haya. Niko tayari kupambana kuhakikisha wananchi wa Cote d'Ivoire wanamchagua kwa uhuru mtu ambaye atawaongoza katika kipindi cha miaka mitano ijayo. Seni imeondoa jina lake licha ya mwezi Machi mwaka jana mwanasiasa huyo kutangaza kuukana uraia wa Ufaransa. Rais wa Ghana John Mahama amesema ameanza mchakato mpya kujaribu kuzirejesha nchi za Niger, Mali na Burkina Faso kwenye Jumuia ya Kiuchumi ya Afrika Magharibi, ECOWAS. Mahama ametaka nchi wanachama kuzivumilia nchi hizo tatu na kutanguliza majadiliano kujaribu kuzishawishi kurudi kwenye jumuiya hiyo. Uamuzi wa Mali Burkina Faso, wa Mali, and Burkina Faso, Burkina Faso na Niger kujiondoa kwenye jumuia ya ECOWAS na hatua ya kusikitisha sana. Hata katika hali hii lazima tuendelee kuzungumza nao na tusiwatenge, tuwaelewe na kuwasikiliza. Baada ya kuingia madarakani, nimeanzisha mchakato wa kidiplomasia na jirani zetu wa nchi za Sahel with Ghana, Ghana imemteua mjumbe wake maalum ili kuanza majadiliano na nchi hizo ambazo zinaunga muungano wa Sahel kwa lengo and la, la kujenga mawasiliano mazuri ili kutimiza yale yote ambayo tunayaazimia na kuyaamini kwa pamoja, ni kauli ambayo ameitoa wakati huu EKOWAS ikiadhimisha miaka 50 tangu kuundwa kwake. Katika hatua nyingine, rais wa Ghana John Mahama amemsimamisha kazi jaji mkuu Gertrude Torkornoo, katika hatua ya kwanza katika historia ya nchi hiyo, huku uchunguzi ukianzishwa dhidi yake kufuatia malalamiko ambayo hayajawekwa wazi. Nchini Mali, miili kadhaa iliyokuwa ikioza iligunduliwa karibu na kambi ya kijeshi ya Kwala, hiyo, kwa la magharibi mwa nchi hiyo usiku wa kuamkia Jumanne na watu waliokuwa wakitafuta jamaa zao waliokamatwa na jeshi la Mali na wanamgambo wa Wagner. Nchini Gine upande wa mashtaka umeomba kifungo cha miaka mitano jela kwa kiongozi wa upinzani nchini humo Ali Uba anayetuhumiwa kumtusi na kumkashifu rais wa mpito Mamadi Dumbuya wakati rufaa ya kupinga kifungo cha miaka miwili ilipoanza kusikilizwa hapo jana. China imesema milango yake iko wazi kwa mazungumzo kuhusu biashara na Marekani, kauli inayoitoa siku moja tangu rais Donald Trump aonyeshe kuna uwezekano akalegeza makataa ya ushuru wa bidhaa kutoka China. Kwa majuma kadhaa sasa, Beijing na Washington zimekuwa katika vita ya kibiashara, kila mmoja akimjibu mwingine kwa vikwazo vya kibiashara. Oh, sitasema oh, naenda kukaza kamba na Uchina o oh, rais shi. Mimi silegezi msimamo, hapana. Tutaenda kuwa wapole na wao watakuwa wapole kwetu, na tutaona sasa nini kitatokea. Lakini mwishowe lazima wakubaliane nasi, vinginevyo hawataweza kufanya biashara na Marekani, na sisi tunataka wafanye, lakini itabidi kwanza tukubaliane. Kama hawataki, basi sisi ndio tutaweka mkataba na utakuwa mkataba wa usawa kwa kila mtu. Na anadhani mchakato ambao utaenda kwa haraka sana go. Wataalamu wa uchumi na biashara wanazungumziaje hatua wa hii? Alimkimo amezungumza nasi akiwa Tanzania. Kwanza kinachoonekana ni kwamba Marekani ameanza kupitia changamoto yeye mwenyewe za kifedha. Bei ya dhahabu, ukiangalia ukiangalia, imeendelea kupanda. Wawekezaji wengi wanatelekeza masoko, ukiangalia, uh, ule uwekezaji kwenye masoko ya hisa uwekezaji kwenye bonds, ni kama vile wengi wanaondoa fedha. Kuna ile hali tunaita ya uncertainty, wengi wanakimbilia kwenye uh, dhahabu. Sasa ukiona, uh, watu wanakimbilia kuwekeza kwenye dhahabu, ina maana kuna ile hali ya kutokujiamini kwa wawekezaji pamoja na wateja, ndio maana wanakimbilia kuwekeza kwenye ni mtazamo wake Ali Mkimo, mchambuzi wa masuala ya uchumi na biashara, akiwa Tanzania. Wajumbe kutoka Washington, Kievo na mataifa ya Ulaya wamekusanyika wame kwa mazungumzo nchini Uingereza leo huku kukiwa na msukumo mpya wa Marekani kumaliza vita vya Urusi nchini Ukraina, licha ya mkutano uliopangwa wa mawaziri wa mambo ya nje wikendi iliyopita kuhairishwa. Rais wa Palestina Mahamud Abbas leo amewataka wanamgambo wa Hamas kuwaachia huru mateka wote wanaoshikiliwa Gaza, akisema kwamba kuendelea kushikiliwa kwao kunaipa Israeli kisingizio cha kufanya mashambulio eneo hilo, huku shambulio la punde zaidi likiua watu kumi na nane. Wizara ya mambo ya nje ya Iran imelaani vikwazo vipya vya Marekani vinavyolenga mtandao wake wa mafuta ikitaja hatua hiyo kuwa ni ishara ya mtazamo wa uhasama wa Washington kabla ya duru ya tatu ya mazungumzo ya nyuklia ambayo inatarajiwa kufanyika wikendi hii. Na waziri wa ulinzi wa India ameapa kwamba nchi yake itajibu kwa sauti kubwa na wazi shambulio baya zaidi katika eneo la Kashmir hapo jana ambapo watu 26 waliuawa. Msikilizaji, matangazo haya ya RFI Kiswahili yanasikika eneo la Kilimanjaro nchini Tanzania kupitia moshefema mita mitabendi ya 90.7.