Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii: shirika la mpango wa chakula duniani lasitisha utoaji wa misaada kwa wanawake na watoto nchini Sudan; jeshi la Burkina Faso ladai kufanikiwa kuzuia jaribio jingine la mapinduzi; na mjadala waanza kuhusu makardinali wanaoweza kumrithi marehemu Papa Francis anayezikwa wikendi hii. Hujambo na karibu tena Shirika la kimataifa la mpango wa chakula duniani WFP limetangaza kwamba linasitisha utoaji wa misaada kwa zaidi ya wanawake na watoto laki sita na elfu hamsini wa Sudan ambao wanasumbuliwa na utapiamlo kutokana na kukosa fedha. Maelezo ya kina na Joja Jowi. WFP imeonya kuwa idadi hiyo ni miongoni mwa watu milioni tatu na laki sita ambao hawatapata tena msaada wa chakula katika wiki zijazo bila ufadhili wa dharura. Aidha, WFP italazimika kusitisha matibabu kwa wanawake na watoto wenye utapia mlo mwezi Mei kutokana na uhaba wa fedha. Kabla ya hatua hii, kulikuwa na mpango wa kufikia akina mama na watoto milioni mbili kwa msaada wa lishe katwa kwa ufadhili wa Marekani, ambapo rais Donald Trump alitia saini amri ya kufungia misaada yote kutoka nje miezi mitatu baada ya kuhapishwa. Zaidi ya watu milioni kumi wanakabiliwa na njaa katika nchi ya Ethiopia na majioni Umoja wa Mataifa. Wakati huo huo pia unaonyesha wasiwasi mkubwa juu ya kuongezeka kwa mapigano huko El Fasha, mji mkuu wa Darfur Kaskazini, nchini Sudan, huku mapigano makali kati ya jeshi la serikali na vikosi vya RSF yakisababisha vifo vya raia na pia uharibifu wa miundombinu muhimu. Na sasa msemaji wa katibu mkuu wa umoja huo, Stefan Dujarric, anataka pande husika kuruhusu misaada kuwafikia waathiriwa. Nchini Sudan Kusini, upande wa upinzani ambao unaongozwa na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar umeshtumu vikosi vya serikali kwa kushambulia moja ya vituo vyake vya kijeshi katika jimbo la Equatoria ya kati ambalo linajumuisha mji mkuu wa Juba leo. Wakati huu makabiliano ama makubaliano tete ya kugawana madaraka na rais Salva kir yakiendelea ya kuyumba, rais wa Kenya William Ruto ameanza ziara ya kikazi nchini China, ziara ambayo wadadisi wa masari ya uchumi wanasema itaamua kuhusu hatima ya deni la nchi hiyo na Beijing, akitarajiwa kuomba usaidizi zaidi bila hata hivyo kuongeza ukubwa wa deni ambalo Nairobi inadaiwa kwa sasa. Churchill Ogutu ni mtaalamu wa masari ya uchumi akiwa nchini Kenya. Tunaelekea hiyo upande wa deni haswa, kwa sababu mapato ya nchini, tax revenue, ni ndogo sana kuliko hiyo matumizi ya nchini. Ukiangalia haswa haya madeni ambayo tunakopa kutoka nchi kama China, unapata tunalipa, tunaita ni commercial interest rate deni, tuseme kama zile za World Bank ama za IMF, ambayo tunalipa kwa muda mrefu. Hiyo inatupatia, in, inatupatia afueni kwa sababu tunalipa mdogo mdogo. Churchill Ogutu mtaalamu na mchambuzi wa masuala ya uchumi akiwa nchini Tanzania. Mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC imekataa ombi la mawakili wa kamanda wa kundi la waasi la LRA nchini Uganda, Joseph Kony na kuahirisha vikao vya kuthibitisha mashtaka dhidi yake ambavyo viliratibiwa kufanyika Septemba mwaka huu, kwa kukosa uhalali wa kisheria baada ya mawakili hao kudai kwamba kuendelea kwa kesi hiyo kunahatarisha juhudi za kuwarejesha katika jamii wapiganaji wa kundi hilo waliosalia. Umoja wa Mataifa umeonya kwamba nchi ya Haiti iko katika ukingo wa kutumbukia kwenye machafuko makubwa zaidi, wakati huu makundi yenye ya silaha yakiendelea kutatiza usalama na kutishia uwezo wa taifa hilo kuwa na udhibiti. Marie Isabel Salvador ni mwakilishi maalum wa katibu mkuu na kiongozi wa ofisi ya UN nchini Haiti. Hey, has Cholera outbreak, hali ya kibinadamu nchini Haiti imefikia kiwango cha kutisha. Mlipuko wa kipindupindu na vitendo vya ukatili wa kijinsia katika maeneo ya makambi vinaongezeka. Utovu wa usalama pia umesababisha kufungwa kwa vituo vya afya 39 na shule zaidi ya 900 kwenye mji wa Port-au-Prince. Na zitaka nchi wanachama kuunga mkono azimio la mwaka 2025 la mpango wa kibinadamu. Umoja wa Mataifa utaendelea kuwajibika kutoa misaada kwa raia hasa kwa wanawake, wasichana na pia watoto, na pia kuunga mkono juhudi za amani kupitia serikali. Maria Isabel Salvador, mwakilishi maalum wa katibu mkuu na pia kiongozi wa ofisi ya UN nchini Haiti. Mahakama ya kikatiba nchini DRC hapo kesho inatazamiwa kuendelea na vikao vya kesi na umkabili mbunge Augustin Matata Ponyo, gavana wa zamani wa benki kuu na raia wa Afrika Kusini kuhusiana na matumizi mabaya ya zaidi ya dola milioni mia mbili na themanini na tano ambazo zilitengwa kwa mradi wa Bukanga Lonzo wakati Ponyo akiwa waziri mkuu chini ya utawala wa Joseph Kabila, licho upande mmoja kudaiwa kuomba kesi hiyo kuondolewa mahakamani. Wasiwasi wa kutokea mpasuko zaidi ndani ya chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, Chadema, unaendelea kuongezeka wakati huo kundi moja ambalo uh, linajiita kama G55 ambalo limejitenga na msimamo wachama, wa chama kuzuia uchaguzi, likidai wajumbe wake wanatishiwa kufuta wanachama. Tangu kuingia madarakani kwa uongozi wa Tundu Lissu ambaye kwa sasa yuko jela kwa tuhuma za uhaini, kumejitokeza wanachama wanaopinga chama chao kususia uchaguzi wa mwezi Oktoba, kikidai mabadiliko ya sheria za uchaguzi. Patenas Niegira ni mchambuzi wa siasa akiwa nchini Tanzania. Kadiri kunavyokwenda, tunaanza kuona ni zaidi ya asira, ni zaidi ya Freeman Mbowe kwamba uongozi uliopo unaanza kukosa Eh, ile ile utamaduni wa kusikilizana kama ambavyo eh, makundi haya yanajieleza ndani ya chama. Jambo la kwanza ni ni, ni, ni uongozi kushindwa kupokea sauti mchanganyiko na tofauti, hilo la kwanza. Lakini la pili ni ni, ni kukosa tu eh, uzoefu wa kiuongozi kuweza tafsiri inavyostahili eh, sauti mbalimbali, mbali na kuziona kwa uchanya na kuona ni jinsi gani zinaweza zikatumika eh, katika kuwa wamoja zaidi na kuleta msimamo mpana wa chama Mtazamo wake Patenas ni Yagira, mchambuzi wa masada ya siasa akiwa Tanzania. RFI Goma 98.0 FM. Msikilizaji, jeshi nchini Burkina Faso hapo jana lilidai kwamba limefanikiwa kuzuia jaribio jingine la mapinduzi ambapo washirika wake walilenga kuleta vurugu, ikituhumu jirani yake nchi ya Ivory Coast kuhusika. Hilary Ngati anatuarifu zaidi. Tangu alipochukua madaraka kiongozi wa kijeshi Kapteni Ibrahim Traore amekuwa akilaumu Cote d'Ivoire kwa kuwapa hifadhi maadui wa serikali ya kijeshi. Waziri wa usalama Mamadu Sana amesema taarifa za kiintelijensia zinaonyesha mpango ulioandaliwa kuleta vurugu nchini humo na wanajeshi aliosema wanahifadhiwa na maadui wa nchi ya Burkina Faso. Aidha, waziri huyo amesema kulikuwa na mpango wa kuvamia makazi ya kiongozi wa nchi hiyo Aprili tarehe kumi na sita lakini ukazuiwa. waliokuwa maafisa wa jeshi Meja Joni Kompaure na luteni uh, Dramane Bari wakitajwa kuhusika. Nchini Kamerun, walimu wa shule za umma na zile za kibinafsi leo wameanza mgomo wa kitaifa wa siku nne ambao unalenga kulemaza shughuli zote za masomo ili kushinikiza serikali kushughulikia matakwa yao ikiwemo kufanyika kwa kongamano la kitaifa la ili kutafakari upya mfumo wa shule pamoja pia na masuala ya binafsi ya walimu kuangaziwa. Polisi wa Tunisia hapo jana walimzuidia wakili maarufu na mkosoaji mkali wa Rais Kais Saied, Ahmed Soab, na kuibua wasiwasi wasi wa mashirika ya kutetea haki za binadamu kwamba msako mkali dhidi ya wapinzani utaendelea huku makumi ya wanaharakati wakiandamana kushinikiza kukomeshwa kwa unyanyasaji, kunyamazishwa na kufungwa kwa wakosoaji. RFI. Msikilizaji, wakati huu Vatikan ikiwa imeanza maandalizi ya mazishi ya aliyekuwa kiongozi wake Papa Francis ambaye atazikwa wikendi hii, tayari mjadala umeanza kuhusu makardinali wanaoweza kumrithi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anawaangazia baadhi ya wanaopewa nafasi. Wa kwanza ni kardinali Peter Erdo, miaka 72, yeye ni askofu wa Budapest ambaye kwa zaidi ya mara mbili alichaguliwa kuongoza baraza la maaskofu wa Ulaya kati ya mwaka 2005 na 2011, akiungwa mkono na wenzake wa Ulaya na wale kutoka Afrika. Mwingine ni Reinhard Marx, miaka 71, ni askofu wa diosisi ya Munich. Alichaguliwa kuwa mshauri mwandamizi wa papa mwaka 2023 kabla ya baadaye kuteuliwa kusimamia maswala ya fedha ya Vatican. Kardinal Marc Ouellet mwenye umri wa miaka 80 raia wa Canada ni mtu mwingine anayepewa nafasi na kwa miongo kadhaa alikuwa kiongozi wa jopo la kuchuja makadinali wanaoteuliwa na papa tangu kipindi cha papa Benedikti wa 16. Kardinali Piestro Perolini, mwenye umri wa miaka 70, ni muitaliano ambaye amekuwa katibu wa papa tangu mwaka elfu mbili kumi na nne akitajwa kama mmoja ya watu waliovinara kupewa nafasi hiyo. Kardinali Robert Sara wa Guine ni mtu mwingine anayepewa nafasi, ingawa hakuwa na uhusiano mzuri na Papa kutokana na kuwa na misimamo mikali kuhusu tamaduni za kanisa, tofauti na Papa Francis alivyokuwa. Kardinali Luis Tagle wa Filipino yeye ana umri wa miaka 67 na huenda akawa papa wa kwanza kutoka ukanda wa Asia ikiwa atachaguliwa, na aliteuliwa na papa kuongoza kitengo cha uinjilisti cha Vatican. Wamo pia Kardinali Mateo Zupi wa Bologna mwenye umri wa miaka 69, Robert Prevosti raia wa Marekani mwenye umri wa miaka 69, na Kardinal Christoph Shobern raia wa Austria mwenye umri wa miaka 80. Nam Emmanuel Makundi. Katika hatua nyingine, wanaharakati wa mazingira wamemsifia marehemu Papa Francis kutokana na mchango wake katika kukabili mabadiliko ya tabia nchi, huku afisa mkuu wa Umoja wa Mataifa anayehusika na mabadiliko ya hali ya hewa akisema kiongozi huyo wa kanisa Katoliki duniani alikuwa bingwa asiyeyumba yumba katika suala la uhifadhi wa mazingira. Rais wa Urusi Vladimir Putin hapo jana kwa mara ya kwanza amegusia uwezekano wa utayari wake kuwa na mazungumzo ya moja kwa moja na Ukraine kuhusiana na kumaliza vita inayoendelea, kauli anayotoa wakati huu Marekani ikiongeza shinikizo zaidi kwa Moscow na Kiev. Hata hivyo kauli yake haijapokelewa kwa umakini na mwenzake wa Ukraine Volodymyr Zelensky, aliyesema haamini kama Moscow ina nia ya dhati kukomesha mashambulio yake. Wachambuzi wa mambo wanamtazamo gani? Mzanasi nasi akiwa Tanzania. Wote walikuwa wamepeana visogo, walikuwa hawatazamani eh, uso sio uso kwa uso. Sasa mmoja amegeuza, ni ishara tosha ya kwamba Amerika, sasa Trump ataweza kumshawishi na na ushawishi mkubwa kwa Zelensky, ili sasa aweze kukaa meza moja na, na mwenzake wa, wa, wa Urusi. Japokuwa kwa Zelensky nayo pia kumekuwa na ugumu sana, kwa sababu tangu mwanzo alikuwa na msimamo mkali sana kwa kutoa bali kukaa meza moja na mwenzake wa Urusi, Vladimir Putin. Msikilizaji, ni mtazamo wake Abdul Karima Atiki, ambaye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania.