Ni saa kumi na moja na nusu za jioni kule Vatican, sawa kabisa na maeneo ya huko Musienene, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka Awamu hii ya pili, msikilizaji, ni matangazo maalum jioni hii kuhusiana na kifo cha Papa Francis. Dunia yaomboleza kifo cha kiongozi huyo wa kanisa Katoliki. Serikali ya DRC yasimamisha shughuli za chama siasa, cha kisiasa cha PPRD chake rais wa zamani Joseph Kabila. Nayo na Marekani kurekebisha diplomasia yake na kupunguza kwa kiasi kikubwa kuwepo kwake barani Afrika. Habari kamili msikilizaji, katika kipindi cha miaka kumi na miwili ya uongozi wake, Papa Francis alijipambanua kama mtetezi wa haki na mhubiri wa amani ya dunia, maswala yaliyompatia umaarufu duniani kote. Aidha, alikuwa mtetezi wa ulinzi wa mazingira aliyepinga unyonyaji wa mataifa yanayoendelea, lakini pia wakati mmoja kuzuia utata baada ya kuonekana akitetea watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja lakini Je, Papa Francis ameacha urithi wa aina gani kwa dunia? Sebastien Muyengo ni askofu mkuu wa dayosis jimbo katoliki la Uvira, Kivu kusini mashariki mwa DRC. Aliaga watu wale alilalamikia ali juu ya amani, juu ya haki, juu ya mapendo. Kwa sisi wana wa Afrika tunajua kwamba alipenda mno Alifurahi sana kusoma misa, alitupatia mafundisho makubwa ile tulione taaribi, itatengeneza nchi yetu kwa ngambo ya maendeleo, kwa ngambo ya amani. Ni sauti yake Sebastian Muyengo, askofu mkuu wa dayosisi jimbo katoliki la Uvira kule Kivu Kusini, mashariki mwa DRC. Kifo cha Papa Francis kimerejesha tena desturi za karne kadhaa ambazo zitapelekea kuchaguliwa kwa kiongozi mwingine wa kanisa hilo kupitia makadinali zaidi ya mia moja ambao watakutana katika siku 15 zijazo. Kufahamu zaidi nini kinafuata kufuatia kifo chake, hii hapa taarifa mwanahabari wetu Emmanuel Richard Makundi. Kwa sasa kanisa hilo linaingia katika kipindi kinachofahamika kama sede vacante, ambapo kardinali mwandamizi ambaye kwa sasa ni Kevin Farrell atachukua majukumu ya siku kwa siku hadi pale papa mpya atakapochaguliwa. Kardinali pekee atakayesalia kwenye nafasi yake, lakini wengine wote waliokuwa wamechaguliwa na papa watalazimika kujiuzulu. Aidha, makardinali toka duniani kote watafanya vikao kadhaa na kuamua tarehe ya mazishi ambayo lazima iwe kati ya siku nne hadi tano tangu kifo chake na siku tisa za maombolezo. Watangulizi wake wamezikwa katika kanisa la St Peter's Basilica mjini Vatican, lakini mwenyewe alitaka azikwe katika kanisa la Santa Maria Maggiore huko Roma, akivunja utamaduni wa awali ambao hata jeneza lake halitakuwa wazi kama lilivyofanyika kwa wengine. Kipindi kingine kinafahamika kama papa papabili, baraza la siri la makadinali litakalokuwa na majukumu ya kumteua mrithi mpya. Baraza hili litatenga tarehe ya uchaguzi ambayo lazima iwe kati ya siku 15 na si zaidi ya siku 20 tangu kifo chake. Kwa sasa mfumo huu una makadinali 135 ambao ni wapiga kura. 108 walichaguliwa na Papa Francis. 53, ah, wanatoka Ulaya, 20 kutoka Amerika ya Kaskazini, 18 kutoka Afrika, 23 kutoka Asia, 4 kutoka Oshenia na 17 kutoka Amerika Kusini. Kura mbili hufanyika moja asubuhi na nyingine jioni, hadi pale kardinali mmoja atakapopata theluthi mbili ya kura, moshi mweusi ukiashiria bado hajapatikana lakini moshi mweupe utakapotoka utaashiria kupatikana kwa papa mpya na makundi. Alipozuru DRC mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu Papa Francis alisisitizia wito wake wa amani na umoja, hasa kwenye eneo la mashariki mwa nchi hiyo linaloendelea kushuhudia utovu wa usalama, na tangu wakati huo amekuwa akisisitiza wito wake kwa viongozi wa ukanda, hata katika mji wa Goma hata wakati mji wa Goma, Goma ulipoanguka mikononi mwa waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, Papa Francis aliendelea kutoa wito wa amani, kifo chake kikiwa pigo kwa raia wa eneo la mashariki, kwa kama vile mwanahabari wetu wa Goma Chube Ngorombi Daniel anavyosimulia hapa. Kifo cha Papa Francis, kiongozi wa kanisa Katoliki ulimwenguni, kimepokelewa kwa huzuni na raia waishio mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao hapa wamejulisha hisia zao tu na tu ombea kiroho na kimwili, tunasukul amefariki mbele ya wakati, na haya afika hapa Mkongo hatufurahi. alikuwa sema sana jua amani duniani, maana sisi tunasikitika kabisa. Lakini pia viongozi wa makanisa mbalimbali mbali ya Kikristo katika mji wa Goma wamejulisha pia hisia zao kama anavyojulisha hapa kiongozi kiprotestanti jijini Goma, fabie Kakwira. Hivi basi tunasema pole kuanzia vatikamu mpaka kumakanisa na vijijini huku kote, tunasema pole na wakristo wajipe moyo, wapadiri wote ambao wanawaeveke wajipe moyo tu sababu Mungu alipenda mchungaji wake aondoke katika mwili. Hata hivyo, viongozi wa mashirika mbalimbali mbali ya kiraia pia wamejulisha kinachoendelea upande wao, kama anavyojulisha hapa mtaalamu wa mashirika ya kiraia katika mwili. Mkoa wa Kivu Kaskazini, Vikar Batundi Hangi ye, kwa kweli alikuwa ni mtu mwenye kuzingatia amani. Kufariki kwake ni huzuni, ni jambo la huzuni kwetu, kama vile Kongomani. Haya yanaripotiwa wakati wa Kristo wa kanisa Katoliki katika mji wa Goma, wakiwa na matumaini ya maombi ya Papa Francis. Chubengorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na wakati huu dunia ikiendelea kuomboleza kifo cha Papa Francis, nchini Kenya Rais William Ruto amemwelezea kama kiongozi wa kipekee aliyependa amani. Hata hivyo, kwa vijana na raia wa Kenya, kifo chake ni pigo, hasa wakikumbuka ziara aliyowahi kufanya hapa Nairobi na kuzungumuza na vijana, akiwataka wasimame imara katika vita dhidi ya ufisadi. Mwanahabari wetu George Ajoi amezunguka katika viunga vya Nairobi na kuandaa ripoti ifuatayo. Hapa jijini Nairobi, wale ambao wamekuwa wakifuatilia hotuba zake hasa katika kipindi hiki cha Pasaka walikuwa na wakati mgumu kuamini kuwa Papa Francis ameaga dunia. Kutoka friday Papa Francis amekuwa sawa, tukimwona mtandaoni akisherekea, so kitu yenye inashangaa unasema amekufa. Hau iziti amekufa leo na leo ni Easter Monday na anafaa kuwa anasherekea ni siku ya Yesu kuzaliwa hau kulingana na wewe uamini kwamba amekufa? Siamini. Papa Francis amekuwa akiugua kwa wiki kadhaa na alilazwa hospitalini kwa siku thelathini na nane. Atakumbukwa kwa kuzuru mataifa kadhaa duniani, ambaye alikumbwa na changamoto za ukame, vita na hali ngumu ya maisha. Hivyo si kitu rahisi kwa mwanadamu, lakini kasi yake tuliona ilikuwa mzuri. Yeye ameenda mbele za haki, ni kumwombea, tunamwombea kila la heri na Mwenyezi Mungu basi amrehemu mzee. Alifanya kazi mzuri. Nakumbuka kuna wakati alikuja hapa Kenya, ni sanga kuona Kiswahili hata hivyo, uongozi wake uligubikwa na utata hasa msimamo wake kuhusiana na kuunga mkono kubariki ndoa za watu wanaojihusisha na mapenzi ya jinsia moja. Naamini watu watu waachiliwe, eh, wawe na uhuru wa kupenda wenye wanapendao na sina shida na uhusiano yoyote so long as ni ya respectful, ina, inachunga jamii vizuri. Sio mzuri watu ya jinsia moja kukaa pamoja ama kuwa na uhusiano wa pamoja. Alisema tujaze dunia ni mwanamke na mwanaume, lakini sasa ukiniambia sasa, we ndugu yangu, nitakugeuza uwe bibi, haikuingii kwa akili. Utaratibu wa kutafuta kiongozi mpya wa kanisa hilo unatarajiwa kuanza kati ya siku 15 hadi 20, ambapo makadinali 135 watapiga kura, miongoni mwao ni 18 na kutoka barani Afrika. Mtu mwenye anaweza zunguka dunia bila kuchoka sana, wapatie kazi kwa labda mtu wa 40 na 50 unyenyekevu na mtu anafuata maadili, na baada ya kuhudumu kwa kipindi cha miaka kumi na miwili, hatimaye Papa Francis amepumzika. Buriani, Papa Francis. Per la morte. Buriani Papa Francis. Na msikilizaji, mechi nne za Serie A kule Italia tayari zimeambazo zilikua Leo zimeahirishwa. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis atakumbukwa kwa mchango wake wa kusisitiza wito wa amani duniani, mageuzi kwa serikali ya Vatican na msimamo mkali dhidi ya maaskofu waliotuhumiwa kuwanyanyasa watoto. Benson Wakoli anaangazia baadhi ya mafanikio ya Papa Francis. Papa Francis, Papa raia wa Argentina, kibarua chake cha kwanza pindi baada kuingia afisini mwaka elfu mbili na kumi na tatu. Ilikuwa kupambana na visa vya Ulawiti vilivyokuwa vinahusishwa na, na maaskofu wa kanisa Katoliki. Mwaka elfu mbili kumi na nane Papa alifanya mkutano na maaskofu kutoka taifa la Chile waliokuwa wanatuhumiwa na visa vya Ulawiti. Baada ya mkutano huo viongozao kutoka Chile walijiuzulu nafasi zao. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa Papa Francis alimwachisha kazi kadinali wa Marekani mwenye utata Theodore McCarrick kutokana na tuma za unyanyasaji. Papa Francis pia aliongoza ufunguzi wa afisi ya Vatican ya kushughulikia kesi za unyanyasaji ila wakosoaji wake wanadai hakuna iwa kutokana na juhudi hizo, kiongozi wa kanisa Katoliki alikabiliwa pia na upinzani mkali kutoka kwa baadhi ya viongozi wa Vatican waliomtuhumu kwa kutumia mabavu kuleta mabadiliko pale Vatican. Wakati wa uhai wake, Papa Francis alifanya ziara zaidi ya 47 ambazo alitumia kutoa wito wa amani kwa mataifa kama vile Gaza, Sudan na Ukraine. Licha ya juhudi hizi, Papa Francis alikumbana na upinzani mkali na pia kutuhumiwa pakubwa mwaka 2023 kutokana na kauli yake ya kutaka kanisa kwa kumbatia watu wenye wa kimapenzi wa jinsia moja, ila baadaye alitoa ufafanuzi kuhusiana na kauli hiyo. Msikilizaji, shirika la ulinzi wa raia kule Gaza hivi leo limeshutumu jeshi la Israeli kwa kutekeleza mauaji ya waokoaji 15 mwezi uliopita. Naye msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Iran, Esmael Baghai, amesema leo kwamba waziri wa mambo ya nje wa Iran, Abbas Arakchi, atazuru China siku ya Jumanne, yani hapo kesho, na hii baada ya duru ya tatu ya mazungumuzo ya nyuklia kati ya Teheran na Washington yanayotarajiwa Nchini DRC kumekuwa na maoni mseto kufuatia tangazo la serikali ya Kinshasa kusimamisha shughuli za chama cha rais wa zamani Joseph Kabila cha PPRD kile, ambapo eh, utawala wa Kinshasa unasema kiongozi huyo ameunga mkono ama anaunga mkono uasi wa M23 mashariki mwa nchi hiyo. Wachambuzi wa mambo wanazungumzieje hatua wa hii? Mali Ali anazungumza nasi akiwa Ufaransa. A, kwa kweli serikali ya Kinshasa ina haki ya kufanya hivyo kwa sababu Rais Kabila tayari haya ambayo anataka kuyafanya anayafanya katika hali ambayo kama ya uasi tayari, na hii serikali haiwezi kumruhusu mtu ambaye tayari alikuwa na hadhi ya rais mstahafu aweze kufanya shughuli kama hizo na kujiunga na wale ambao leo eh, wanaaminika na wakongomano wote kama hawa ndio maadui wa taifa hili. Kwa hiyo sidhani kwamba serikali ingeweza kumwacha na kumpa fu. Ni mtazamo wake, Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Paris nchini Ufaransa. Nao wataalam wanaounda programu za mtandaoni wameunda mfumo unaotegemea akili mnemba kule Rwanda, ambao utasaidia kugundua viwango vya utoaji wa kaboni kutoka kwenye magari kwenye katika nchi hiyo.