Barabara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio. Ni RFI Kiswahili, saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, Afrika kati ni saa kumi na moja na nusu. Karibu kwa awamu nyingine ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja: na serikali ya Uganda inapanga kuwasilisha mswada bungeni, ili kupitisha sheria itakayoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa katika mahakama za kijeshi duru za kidiplomasia zimeeleza kuwa Rwanda imekubali kuruhusu wanajeshi waliotumwa na jumuiya ya SADEK kupambana na waasi mashariki mwa DRC kuondoka katika mji wa Goma kupitia ardhi yake. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, amesema Washington huenda ikajiondoa kama mpatanishi iwapo jitihada za kusaidia kumaliza mzozo baina ya Urusi na Ukraini zitaendelea kusuasua. Habari kamili msikilizaji. Serikali ya Uganda inapanga kuwasilisha muswada bungeni ili kupitisha sheria itakayoruhusu raia wa kawaida kushtakiwa katika mahakama za kijeshi. Frans Kiua, ipoje taarifa hii? Mpango huu unakuja licha ya mahakama ya juu mwezi Januari kupiga marufuku raia wa kawaida kushtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Waziri wa sheria Norbert Mao amesema mswada huo uko tayari na sasa unasubiri kupitishwa na baraza la mawaziri kabla ya kuwasilishwa bungeni. Mao amesema mswada huo umeeleza baadhi ya mashtaka ambayo raia wa kawaida watashiriki watashtakiwa kwenye mahakama za kijeshi. Hatua hii imezua mjadala mkubwa nchini Uganda, huku wanaharakati wa haki za binadamu wakisema mpango huo wa serikali ni wa kushangaza. Wanasiasa wa upinzani na mashirika ya kiraia yameendelea kumshutumu kiongozi wa muda mrefu Yoweri Museveni kutumia mahakama za kijeshi kuwanyanyasa wapinzani wake. Kuna hofu kuwa iwapo mswada huo utapita, kesi inayomkabili kiongozi mkongwe wa upinzani Kiza Besigye, ambaye amezuiliwa gerezani kwa zaidi ya miezi mitano kwa madai ya kupanga kumdhuru rais Museveni na kushambulia vituo vya ulinzi, huenda ikarejeshwa kwenye mahakama ya kijeshi. Duru za kidiplomasia zimeeleza kuwa Rwanda imekubali kuruhusu wanajeshi waliotumwa na jumuia ya SADC kupambana na waasi mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo kuondoa katika mji wa Goma wanaodhibitiwa na waasi kupitia ardhi yake hadi nchini Tanzania. Maelezo ya kina na mislet ijai. Katikati ya mwezi Machi, jumuiya ya Sadik yenye nchi wanachama 16 ilisitisha mamlaka ya vikosi vyake Sami DRC na kutangaza nia ya kuanza hatua ya kuondoa vikosi vyake nchini Kongo. Wanadiplomasia watatu wenye ufahamu wa mazungumzo yanayoendelea kati ya Rwanda na Sadik wamethibitisha kuwa Rwanda imekubali ombi la wanajeshi wa kikosi cha Sami DRC kupita nchini humo kwa kutumia mfumo wa usafiri wa ardhini. Aidha, wameongeza kuwa wamefahamisha kuwa silaha zilizokuwa zinatumiwa na kikosi hicho zitahifadhiwa vyema kwa sababu za kiusalama, lakini zitaondoka katika ardhi ya Rwanda na wanajeshi hao. Hapo jana Jenerali Rudzani Mapwanya, mkuu wa jeshi la ulinzi la Afrika Kusini, alisema kwenye televisheni ya shirika la utangazaji la Afrika Kusini kwamba timu ya kiufundi ipo nchini Tanzania kufuatilia zaidi kuhusu harakati za kuondolewa kwa wanajeshi hao. Shirika la fedha la kimataifa IMF siku ya Alhamis limesema kuwa limefikia makubaliano ya ngazi ya wafanyakazi na mamlaka ya Tanzania kwamba mara yatakapoidhinishwa yatalipa taifa hilo la Afrika mashariki fursa ya kufadhili dola milioni 441. Wakristo kote duniani wameanza maadhimisho ya Pasaka kukumbuka mateso, kufa na kufufuka kwa mwokozi wao Yesu Kristu ili kuwakomboa kutoka kwenye dhambi. Mwenzangu Victor Buso amepitia katika maeneo mbalimbali duniani kuangazia namna sherehe hiyo inavyofanyika. Dominus vobiscum <muchilis> Wikendi ya Pasaka inaanza siku ya Juma Kuu, ambayo Wakristo wanaamini Yesu Kristo alisulubiwa msalabani na kufuka baada ya siku tatu kwa ajili yao. Katika nchi zenye Wakristo wengi leo ni siku ya mapumziko. siku Jumapili itakuwa ndiyo pasaka yenyewe, siku ambayo Wakristo wanaamini kwamba Yesu Kristo alifufuka. Wakristo hasa Wakatoliki katika nchi za Afrika Mashariki wameungana na wenzao duniani kwenye ibada na maandamano, wakiwa wamebeba misalaba kukumbuka kilichotokea, kama ilivyokuwa jijini Nairobi. Nchini Tanzania, ibada ya Ijumaa kuu kitaifa ilifanyika katika kanisa la KKKT usharika wa Ifakara mjini huko Morogoro. Askofu Jacob Memeo alikuwa na ujumbe huu kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Tumeanza kupigana viatu, ukiona na mtu anakuzidi anaku, anaku kwa sera unaamua kutumia nguvu kumzima. Watanzania wengi wanalalamikia tume huru ya uchaguzi kwamba sio tume huru, na wanafanya hivyo kwa matukio yaliyotokea nyuma ni wajibu wa serikali kuangalia upya malalamiko ya watu wake. Kwingineko duniani, maadhimisho ya juma kuu yameendelea ambapo, nchini Ufilipino, kama ilivyo desturi, mtu alijitolea kusulubiwa msalabani kama ilivyokuwa kwa Yesu Kristo. Nam barabara kabisa, ripoti yake mwenzangu Victor Buso kuhusiana na maadhimisho ya sikukuu ya Pasaka. Mwenyekiti wa baraza kuu la Sudan, Jeneral Abdul Fatah Al Burhani amewafuta kazi mawaziri wa mambo ya nje Al Yusef na waziri wa maswala ya kidini na wakfu Omar Bahit siku ya Alhamis. Mawaziri hao wawili wamethibitisha. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw na msaa 12 na msa dakika 36, Afrika Mashariki. Nchini Cote d'Ivoire, Tidjane Thiam aliyekuwa mtaalamu wa kimataifa wa masuala ya mtalamu, benki ndiye atakayekuwa mgombea wa chama kikuu cha upinzani PDCI kuelekea uchaguzi mkuu wa rais uliopangwa kufanyika mwezi Oktoba mwaka huu. Joja Joy, chama hicho kimethibitisha hilo na kusema kuwa Thiam mwenye umri wa miaka 62 ndiye mgombea wa pekee kwenye uchaguzi huo. Thiam amekuwa akiishi nje ya nchi yake kwa miaka 20 na amefuta uraia wake wa Ufaransa ili kurejea nyumbani na kuwania urais. Mwaka 1998, akiwa na umri wa miaka 36, alikuwa waziri wa mipango nchini Ivory Coast kabla ya chama cha PDCI kuondolewa madarakani baada ya mapinduzi ya kijeshi. Wachambuzi wa siasa wanasema Thiam hafahamiki vyema nyumbani na ana kazi kubwa kutafuta uungwaji mkono kutoka kwa raia wa kawaida wa Ivory Coast na anahitaji kampeni yenye nguvu ili kuibuka mshindi. Chama tawala RHDP hakijatangaza mgombea wake, lakini rais Alassane Ouattara mwenye umri wa miaka themanini na mitatu ameonyesha dalili za kuwania tena kwa mhula wa nne. Rais wa zamani Laurent Gbagbo ni miongoni mwa wanasiasa watatu mashuhuri waliozuiwa kuwania uongozi wa nchi hiyo. Shambulio linaloshukiwa kutekelezwa na wapiganaji wa kijihadi limewaua wanajeshi wa nane kaskazini mwa Benin. Duru za kijeshi zimethibitisha hilo. Rais wa Ghana John Draman Mahama amewaalika viongozi wa nchi zinazoongozwa na jeshi za Niger, Burkina Faso na Mali kwenye kikao cha wakuu wa nchi za Jumuiya ya Kiuchumi ya Nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, licha ya kuwa nchi hizo tatu zimejiondoa kwenye jumuiya hiyo. Samuel Okudzeto Ablakwa ni waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Mnaweza kuona kwamba kuna juhudi kubwa za kujaribu kuwashawishi majirani zetu kurejea, hata kama watarudi chini ya mwavuli mwingine. Kila cha muhimu ni kwamba tunaunganishwa kwa vitu vingi, sisi ni watu wa moja, tuna tamaduni za kufanana. Kwa hivyo kuna mengi ya kutuunganisha kuliko mipaka bandia ambayo haikuwekwa na sisi, kwa hivyo tunayo imani kubwa kwamba tutaona ECOWAS yenye umoja, a reunited ECOWAS. Ni sauti yake Samuel Ekuzeto Ablakwa, waziri wa mambo ya nje wa Ghana. Liberia imeripoti kuzuka kwa homa ya mafua ya ndege aina ya H5N1 yenye kusababisha magonjwa mengi kwenye shamba la kuku. Shirika la afya duniani la wanyama limethibitisha hii leo Ijumaa ugonjwa huo unaojulikana kama mafua ya ndege umeenea ulimwenguni kote katika miaka iliyopita na kusababisha kuuawa kwa mamia ya mamilioni ya kuku. Shambulio linaloshukiwa kufanywa na wapiganaji wa kijihadi limewaua wanajeshi wa nane kaskazini mwa Benin. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at rfi underscore sw. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Marco Rubio, amesema Washington huenda akajiondoa kama mpatanishi iwapo jitihada za kusaidia kumaliza vita nchini Ukraine baada ya uvamizi wa Urusi zitaendelea kusuasua. Marco ametoa kauli hii baada ya kikao cha mawashirika wa nchi ya Ukraine jijini Paris hapo jana. This... tunahitaji kutathmini iwapo hili linawezekana katika kipindi kifupi, kwa sababu kama haliwezekani, basi nafikiri sisi tutasonga mbele na mtazamo wetu. Na Rais Trump unafuatilia hili sana na amejitolea sana. Kuna mambo mengi yanaendelea duniani kwa sasa, kwa hivyo hili ni la muhimu, lakini kuna mengine ya muhimu zaidi yanaendelea ambayo yanahitaji kuangaziwa, lakini hatutaendelea kusafiri duniani kila wakati na kufanya mikutano iwapo hakuna hatua zinazopigwa. Kwa hivyo kama wako tayari kwa amani, tutatoa msaada wetu. Kama haitafanyika, sisi tutajiondoa. Naye makamu wa rais wa Marekani, ambaye yuko ziarani nchini Italia, amesema licha ya mambo kuonekana kuwa magumu kuhusu amani ya Ukraine, kuna matumaini kuwa suluhu itapatikana. Bila shaka tuna mambo ya kusema faragani, lakini kuhusu mazungumzo siwezi kuyahukumu sana, kwa sababu nina imani na matumaini kwamba tunaweza kuleta amani nchini Ukraine na kumaliza vita hivi vibaya vinavyoendelea. Katika ziara yangu pia nitazungumza na waziri mkuu kuhusu ushirikiano wa masuala ya kiuchumi na biashara kati ya Marekani na Italia, lakini pia umoja wa Ulaya. Hili nililizungumza jana na rais, lakini pia tutaendelea na mazungumzo hayo hivi leo. Ni sauti yake makamu wa rais wa Marekani JD Vance akiwa jijini Roma, Italia. Mashambulizi ya Marekani kwenye bandari ya mafuta ya Ras Isa nchini Yemen yamesababisha vifo vya takriban watu sabini na wanne katika shambulio baya zaidi tangu Marekani ilipoanzisha kampeni yake kubwa dhidi ya wapiganaji wa Huthi mwezi uliopita, kulingana na wizara ya afya inayoongozwa na wapiganaji wa Houthi. Siku thelathini za kusitishwa kwa miundombinu ya nishati ya Ukraine iliyoamriwa na rais wa Urusi Vladimir Putin mwezi uliopita imemalizika.