bara kabisa hii, unaendelea kuitegea sikio. Ni idhaa Kiswahili ya RF, saa kumi na mbili kamili na nusu za jioni Afrika Mashariki, Afrika Kati ni saa kumi na moja na nusu za jioni. Karibu kwa awamu nyingine, matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali, miongoni mwa tuliokuandalia ni pamoja na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa Maziwa Makuu waendelea na ziara yake na kusema kwamba waasi wa M23 wameendelea kuteka miji na vijiji licha ya hatua zilizochukuliwa. Marekani na Somalia waendesha shambulio la pamoja lililogharimu maisha ya wanamgambo kumi na wawili wa Al-Shabab. Serikali ya Ghana imechukua usimamizi wa operesheni kwenye mgodi mkubwa wa dhahabu wa Damanga na Ukraine inakutana na washirika wake jijini Paris, Ufaransa kujadili njia ya kusaidia kupatikana kwa amani. Habari kamili. Mjumbe wa Marekani barani Afrika Masad Bulos ameitaka Rwanda kuwaondoa wanajeshi wake mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuitaka taifa hilo kuachana na kuwasaidia waasi wa M23 ujio huu umebainishwa baada ya mjumbe huyo wa Trump kukutana na viongozi mbalimbali wa ukanda wa Afrika mashariki na kati. Katika hatua nyingine, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa maziwa makuu Huang Xia amesema waasi wa M23 wameendelea kuchukua maeneo zaidi licha ya viongozi wake kuwekewa vikwazo na kutaka jitihada zaidi kufanyika ili kupatikana kwa amani ya kudumu. Le 27 mars dernier Machi 7 mwenzangu Bintu Keita mkuu wa MONUSCO aliwasilisha hapa ratiba ya hali usalama ya usalama ya kibinadamu kwa mashariki wa DRC. Sitarudia yale ambayo aliyasema band kwa kukumbusha tu kwamba matukio hayo bado yanaendelea licha ya amri si ya, ya baraza la usalama, na ualamana mashirika ya kikanda Afrika na Umoja wa Ulaya, lakini pia licha ku vikwazo mapigano bado yanaendelea mashiriki mwa DRC na, lendelea, na, MBC, ma madiarsi, na mungano fuendelea kuteka miji zaidi ukipata msaada nje. Ni sauti yake a mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwenye ukanda wa maziwa makuu Huang Xia. Watu 50 wamepoteza maisha na wengine mamia hawajajulikani walipo baada ya boti walimekuwa wakisafiria kuzama kwenye ziwa Congo baada ya kuwaka moto kaskazini magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Juja Joi anatujuza ilivyokuwa. Ripoti zinasema ajali hii ilitokea Jumanne usiku baada ya boti hiyo iliyokuwa imetengenezwa kwa mbao na iliyokuwa na abiria karibu 400 kuzama karibu na mji wa Mbandaka. Maafisa wanasema abiria walioabiri boti hiyo walikuwa wametoka katika mji wa bandari wa Matankumu kwenda wilayani Bolombo wakati ajali hiyo ilipotokea. Msako wa abiria wengine unaendelea baada ya manusura wengine karibu mia moja kuokolewa wakiwa hai na kupelekwa hospitalini baada ya kujeruhiwa kwa moto. Moto ndani ya boti hiyo ilisababishwa na kitendo cha mwanamke mmoja ambaye alikuwa ni abiria kuamua kupika ndani ya boti hiyo huku baadhi ya abiria wakiwemo watoto na wanawake wakitumbukia majini na kupoteza maisha kwa kushindwa kuogelea. Ajali za majini hutokea sana nchini DRC kutokana na hali mbaya ya boti za kusafiria ambazo hupakia abiria kupita kiasi. Tanzania inapanga kupiga marufuku uagizaji wa, wa bidhaa za kilimo kutoka Malawi na Afrika Kusini kuanzia Aprili 23 mwaka huu ikiwa nchi hizo zitashindwa kuondoa vikwazo vya kibiashara dhidi ya mauzo ya nje ya Tanzania. Wizara ya mawasiliano ya Somalia imesema wanamgambo kumi na wawili wa Al-Shabaab wameuawa katika mashambulio ya pamoja ya anga yaliyotekelezwa na vikosi vya Marekani na Somalia. Mislet Ijai anatueleza ilivyokuwa. Kuongezeka kwa mashambulio ya kundi hilo lenye uhusiano na Alqaida ikiwemo dhidi ya msafara wa rais Hassan Sheikh Mohamud yanazidisha wasiwasi wa kuibuka tena kwa wanajihadi hao ambao walilazimika kurudi nyuma katika miaka ya hivi karibuni. Shambulio hilo lilitekelezwa saa chache baada ya wanamgambo hao kuvamia mji wa kimkakati katika wilaya ya Adan Yabal unaotumiwa kama kambi na makamando wa jeshi la Somalia. Katika shambulio lingine, eneo la kusini mashariki, vikosi vya Somalia viliwaua wanamgambo wa a karibu na mji wa Baidoa mapema leo, baada ya jaribio lao la kuvamia kambi ya kijeshi. Kwa mujibu wa taarifa ya wizara ya mawasiliano, operesheni hiyo ya Jumatano usiku ililenga kuzima tishio kutoka kwa kundi hilo, ripoti zikieleza kuwa wapiganaji wakuu wa kundi hilo ni miongoni mwa waliouawa. Mapema mwezi huu, wanamgambo wa Al-Shabab walirusha mabomu kadhaa karibu na uwanja wa ndege wa Mogadishu, hali iliyotatiza safari za ndege za kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa China amesema hii leo Alhamisi kwamba rais wa Kenya William Ruto atafanya ziara ya kiserikali nchini China kuanzia Aprili 22 hadi 26 kwa mwaliko wa rais wa China Xi Jinping. Nchini Sudan, mapigano kati ya wanamgambo wa RSF na jeshi yamesababisha vifo vya watu 57 katika mji wa Al Fasher, jimboni Dafur, kwa mujibu wa ripoti za madaktari. Ripoti zinasema watu hao waliuawa baada ya makabiliano makali siku ya Jumatano. Stefan Trembley ni kaimu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Licha ya ukosefu wa usalama, juhudi za kutoa misaada zinaendelea. Wiki hii, mamlaka za afya zilitoa vifaa vya matibabu kwa hospitali kuu ya Kibua ambayo iko katika eneo la Walikale. Hospitali hiyo ilikuwa imeporwa mapema mwezi Aprili na vikundi vilivyojihami na kutatiza upatikanaji wa huduma za afya kwa karibu watu laki moja na elfu thelathini na katika jimbo la Ituri, washirika wetu wanaripoti kwamba watu elfu sita walikimbia makazi yao katika eneo la Mahagi kufuatia mashambulio ya makundi yenye silaha tarehe 12 Aprili. Watu hawa wanahitaji haraka chakula, malazi na matibabu. Siku chache zilizopita, Umoja wa Mataifa uliripoti kuwa RSF iliwaua watu zaidi ya mia nne kaskazini mwa Darfur baada ya kutekeleza shambulio kwenye kambi ya wakimbizi. Umoja wa Mataifa umetoa wito kwa jamii ya kimataifa kuchukua hatua ya kuzuia janga la kibinadamu nchini Sudani Kusini ambako machafuko yamesababisha vifo vya takriban watu mia mbili tangu mwezi Machi. Mkuu wa ujumbe wa kulinda amani nchini humo Yunamis Nicolas Haison hapo jana alielezea Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuwa kumekuwa na hali ya kudorora kwa hali ya kisiasa na usalama nchini humo. Hali ya sasa ya kiusalama imeendelea kuzorota kwa kasi inayotisha, kufuta mafanikio ya amani yaliyopatikana katika miaka ya hivi karibuni. Kwa sasa tunaendelea na juhudi zetu zote katika kuzuia kurejea katika mzozo unaoenea na kuangazia tena utekelezaji wa mkataba wa amani. Hali ya sasa inahitaji juhudi za dharura za pamoja za washikadau wa kitaifa na kimataifa, ili kupata suluhu ya usitishaji vita wa uhasama kuhifadhi uadilifu wa mkataba wa amani na kuhakikisha hatua zinazohitajika zinachukuliwa ili kukomesha mizunguko inayoendelea vipindi vya mpito visivyokamilika. Ni sauti yake mkuu wa ujumbe wa kulinda amani nchini Sudani Kusini, unamis Nicholas Haison. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Na saa 12 dakika 38 Afrika Mashariki. Serikali ya Ghana imechukua usimamizi wa operesheni kwenye mgodi mkubwa wa dhahabu wa Damang uliopo kusini magharibi mwa nchi hiyo ambao unamilikiwa na kampuni ya Goldfield kutoka Afrika Kusini, baada ya ombi la kuongeza muda wa kuendelea kufanya uchimbaji wa miaka mingine 30 kukataliwa. Leseni ya kampuni siku inamalizika Aprili 18, na hatua hii ya serikali inakuja wakati huu Inapoanza harakati ya kufanya mageuzi makubwa kwenye sekta ya madini ili kuwanufaisha zaidi wananchi wa taifa hilo. Emmanuel Armah-Kofi Buah ni waziri wa ardhi na rasilimali wa Ghana. Serikali ya Ghana imejitolea kutekeleza itifaki kali kuhakikisha usalama, operesheni zenye mpangilio na ulinzi wa mali zote. Ikumbuke kwamba ufikiaji usioidhinishwa ama usumbufu hautavumiliwa. Kwa pamoja tutadumisha uadilifu wa mabadiliko haya kwamba kila tunachokifanya ni kwa manufaa ya wafanyikazi. Ninasisitiza kwamba hakuna mfanyikazi katika mgodi wa Damang atapoteza kazi yake. Ni sauti yake Emmanuel armaco fibua, ambaye ni waziri wa ardhi na rasilimali wa Ghana. Shirika la fedha la kimataifa IMF limetangaza hapo jana kwamba limeidhinisha kutolewa kwa dola milioni 129, kuipa serikali ya Mali ambayo itafadhili ufadhili ambao unakuja chini ya mpango wa haraka wa mikopo. Nigeria na Afrika Kusini zimetia saini makubaliano ya kuimarisha ushirikiano katika uchimbaji madini. Waziri wa madini wa Nigeria amesema ameangazia msukumo wa serikali ya Abuja wa kubadilisha uchumi wake mbali na swala la mafuta. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI sw na m saa 12 dakika 40 afrika Mashariki. Wawakilishi kutoka mataifa ambayo yanashirikiana kwa karibu na Ukraine wanakutana jijini Paris nchini Ufaransa kujadili namna ya kusaidia nchi hiyo kupata amani. Kina nani unashiriki katika mkutano huo? Viktabuso mkutano huu ambao mwenyeji wake ni Rais Emmanuel Macron unahudhuriwa pia na waziri wa mambo uh, ya nje wa Marekani Marco Rubio, Steve Witkoff, mjumbe maalum wa Rais Donald Trump, na unakuja wakati huu shinikizo za Washington za kusitisha vita kati ya Urusi na Ukraine zikiendelea kugonga mwamba. Rais Trump tayari ameonyesha masikitiko yake baada ya msimamo mgumu wa Rais Vladimir Putin ambaye amekataa kuunga mkono a upendekezo lililokubaliwa na Ukraine la kusitisha vita kwa siku thelathini bila masharti yaliyotoa fursa kwa majadiliano. Rais wa Ukraine Vlodimir Zelenski amewaambia washirika wa nchi yake wanaokutana kwenye kikao hicho jijini Paris kwamba uangalie namna ya kuendelea kushinikiza Urusi kukubali mkataba wa kusitisha vita. Urusi kwa upande wake, kupitia Dmitri Peskov, msemaji wa rais Putin, amepuzilia mbali mkutano huu wa Paris na kusema hautakuja na suluhu yoyote na badala yake utachochea vita kuendelea zaidi. Japan imeshindwa kupata mwafaka wa haraka na Marekani kuhusu kupandishiwa ushuru kwa bidhaa zake baada ya mjumbe, mjumbe wake Rosei Akazawa aliyetumwa jijini Washington DC kushauriana na Rais Donald Trump kurejea Tokyo mikono mitupu. Siwezi kusema yatakuwa mazungumzo rahisi, lakini Trump amesema mashauriano na Japan ni kipaumbele chake, naamini mazungumzo ambayo tumekuwa nayo yatatuongoza kwenye awamu inayofuata ya majadiliano. Ni sauti yake waziri mkuu wa Japan Shigeru Ishiba. Mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la uangalizi wa nyuklia Rafael Grossi amesema kwamba Iran na Marekani zinakosa muda wa kupata makubaliano huku zikijiandaa kufanya mazungumzo mapya ya nyuklia wikendi hii.