Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii: Sudani yaadhimisha miaka miwili tangu kuzuka kwa vita, huku washirika wa nchi hiyo wakikutana jijini London zoezi la kuandikisha wapiga kura jijini Mogadishu laanza nchini Somalia. Maafisa wa usalama Nigeria wachunguza mauaji ya watu zaidi ya hamsini katika jimbo la Plateau. Na rais wa ufaransa Emmanuel Macron ataka mate, mateso ya wakazi wa Gaza kumalizika. Hujambo na karibu tena Imetimia miaka miwili tangu vita kuanza nchini Sudan, ambapo maelfu ya watu wameuawa huku mamilioni wakikimbia makazi yao, hali ambayo imesababisha janga kubwa la kibinadamu. Minsletijai anatuarifu zaidi. Mapigano yalizuka Aprili 15 kati ya jeshi la serikali linaloongozwa na Jenerali Abdel Fatah Al Burhan na kundi la wapiganaji wa RSF chini ya uongozi wa Mohamed Hamdan Daglo. Kwa miaka miwili ya vita hivyo, jiji la Khartum lilikuwa uwanja wa mapambano kati ya pande hasimu. Jeshi lilipoteka tena mji huo mwezi uliopita kutoka mikononi mwa kundi la RSF. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, takriban watoto 2776 waliuawa kati ya mwaka 2000 2023 na 2024 huku mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia watoto, UNICEF Catherine Russell akisema vita hivyo vimesambaratisha maisha ya mamilioni ya watoto nchini humo. Kwa sasa inadaiwa kuwa kundi la RSF linapambana kuingia hata zaidi jimboni Darfur kwa lengo la kuteka mji wa El Fasha ambalo bado liko chini ya udhibiti wa jeshi. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umesema kuwa unatarajia zaidi ya watu milioni mbili waliokimbia vita kurejea jijini Khartoum ndani ya miezi sita ijayo iwapo hali ya usalama itaruhusu ruhusu na minzilet kule jijini London nchini Uingereza, mawaziri wa mambo ya nje kutoka nchi mbalimbali na washirika wa karibu wa Sudan kutoka maeneo mbalimbali ya dunia wamekutana kujadiliana na kutafuta msaada wa kuwasaidia mamilioni ya raia wa nchi hiyo ambao wanaathiriwa na vita vinavyoendelea. David Lammy, waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, amesema, licha ya kutoa msaada wa zaidi ya pauni milioni 120 kusaidia hali ya kibinadamu nchini Sudan, wanataka vita hivyo kusitishwa. But the hata hivyo changamoto kuu si ukosefu, ukosefu wa ufadhili bali ni ukosefu wa utashi wa kisiasa. Ni lazima atushawishi pande ya simu kuwalinda raia, kuruhusu msaada kuingia na kusambazwa kote nchini, na kuipa amani kipaumbele. Umoja wa Afrika umewakilishwa kwenye mkutano huo na Bankole Adeoye, kamishna anayeongoza tume ya siasa, amani na usalama, na ametoa msimamo umoja huo There can be no Solution. Hatuwezi kuwa na suluhu ya kijeshi kwenye mzozo wa Sudan ila usitishwaji mara moja wa uhasama bila masharti unahitajika. Hili tunaamini kwamba ni sharti ambalo linapaswa kufuatwa na majadiliano ambayo yatashirikisha kila mmoja ili kumaliza vita. Umoja wa Afrika unatoa wito kwa wahusika wote kusitisha vita hivi kongamano la London alikushirikisha pande zote zinazopigana kwenye mzozo huu ambao unaingia mwaka wake watatu, katika nchi jirani ya Sudan Kusini, watu zaidi ya 200 wameuawa na wengine zaidi ya laki moja na elfu ishirini na tano wameachwa bila makazi tangu mwezi Machi baada ya kuzuka kwa mapigano katika jimbo la Upper Nile, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa. Na wakati hao yanajiri, kituo pekee cha afya kinachomilikiwa na madaktari wasiokuwa na mipaka MSF katika jimbo hilo la Upper Nile, kimefungwa baada ya watu wenye silaha kukishambulia. Georgia Jowi anatueleza zaidi. Kiongozi wa MSF nchini Sudan Kusini, Zakaria Mwatia amesema kwa sababu ya kuongezeka kwa matukio ya utovu wa usalama kwenye jimbo hilo, huduma zimesitishwa. Mwatia amesema watu wenye silaha walivamia kituo hicho cha afya wakati wagonjwa zaidi ya mia moja walipokuwa wakipokea huduma mbalimbali mbali za afya. Licha ya wafanyakazi wa MSF kutojeruhiwa katika shambulio hilo, MSF imesema imelazimika kufunga kituo hicho kwa kuhofia usalama wa wafanyakazi wake na wagonjwa kufungwa kwa kituo hicho kinahatarisha maisha ya wagonjwa katika jimbo la Upper Nile hasa kipindi hiki baada ya shirika la UNICEF kuripoti kuwa maambukizi ya kipindupindu ya zaidi ya 40 kuripotiwa tangu mwezi Septemba mwaka uliopita. Mapigano yalizuka mwezi Februari kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa White Army wanaoaminiwa kuungwa mkono na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar ambaye amezuiwa nyumbani baada kukamatwa, ya kukamatwa yanatishia kurejesha nchi hiyo kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Juba 90.4 FM. Somalia imezindua zoezi la kuandikisha wapiga kura jijini Mogadishu kwa mara ya kwanza baada ya miaka 50. Florence Kibuwa anatuelewa anatuarifu zaidi. Hatua hii imekuja baada ya rais Hassan Sheikh Mohamud mwaka uliopita kuahidi kumaliza zoezi la uchaguzi kwa mfumo wa koo ambao umekuwa ukitumiwa tangu mwaka 1969. Kundi dogo la wakazi wa Magadishu wameonekana wakiwa kwenye foleni kujiandikisha, wakati huu pia taifa hilo la pembe ya Afrika linapojiandaa kushiriki kwenye uchaguzi wa serikali ya mitaa mwezi Juni. Wakati wa uchaguzi huo, raia wa Somalia wanatarajiwa kuwapigia kura viongozi wanaowapenda kama ilivyo kwenye mataifa mengine duniani ukiwemo uchaguzi wa urais mwaka 2026. Mfumo wa raia wa Somalia kuwachagua viongozi wao kwa kuwapigia kura ulifutwa baada ya dikteta Siad Barre mwaka 1969 na baada ya kuanguka kwa utawala wake mwaka 1991 na mfumo wa kisiasa nchini Somalia kuhamia kwa wakuu wa koo mbalimbali kufanya maamuzi. Nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani Chadema kinaitaka tume ya uchaguzi nchini humo kubadilisha uamuzi wake wa Jumamosi iliyopita kwamba chama hicho hakitoshiriki kwenye uchaguzi wa mwezi Oktoba kwa kutotia saini kanuni za maadili ya uchaguzi. Mwanasheria mkuu wa chama hicho Rugemeleza Nshala amesema uamuzi wa tume umevunja katiba. Kile ambacho kimefanywa kinakiuka katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Haki ya kikatiba haiwezi kupokwa. Kwa nini? Kwa kanuni zilizotungwa na nini, na tume ya nini, ya, ya uchaguzi. Kwa hiyo tunasema tume imejielekeza vibaya, imefanya hivyo kwa nia ambayo sio sahihi. Kumekuwa na ajenda ya siri ya serikali ya CCM na tume ya uchaguzi kufanya nini kumomonyoa msingi wa uchaguzi wa uhuru na wa haki. Na mwisho wa siku, tuna kasha la mfumo ambalo limetengenezwa kuhakikisha kwamba Chama cha Mapinduzi kinabakia madarakani kama walivyosema, alivyosema e, Stephen Wasira, mpaka Yesu atakaporudi mwanasheria mkuu wa chama kikuu cha upinzani Chadema nchini Tanzania. Mashariki mwa DRC, waasi wa M23 wameripotiwa kufanya msako katika mji wa mtao wilayani Nyiragongo, karibu na mbuga ya taifa ya wanyama ya Virunga. Walioshuhudia msako huo wanasema waasi hao wameharibu makazi waliodai kwamba yanatumiwa na wapiganaji wa wazalendo wanaoshirikiana na vikosi vya serikali. kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Nchini Nigeria, maafisa wa usalama wanachunguza lengo la watu wasiojulikana waliosababisha mauaji ya watu zaidi ya 50 yaliyotokea kwenye jimbo la Plateau siku ya Jumatatu. Kaleb Mtifwang ni gavana wa jimbo la Plateau, anaeleza kilichotokea. Over. Militia, watu wenye silaha zaidi ya mia moja walivamia kijiji kimoja katika wilaya ya Pol na kusababisha maafa makubwa na kuharibu makazi ya watu. Tumezungumza na ukuu wa usalama ili kubaini kilichotokea na kwa nini, ili kupata ufumbuzi wa shambulio hili. Kwa sasa hali ni ya utulivu, na tumeomba watu wa utulivu ili kutolipiza kisasi na kusababisha hali kwa mbaya zaidi. Tunawashukuru vijana wa eneo hilo kwa kutusikiza. Kaleb Mtifuang, gavana wa jimbo la Plateau nchini Nigeria. Ghana imewaamuru raia wake ama raia wa kigeni kujiondoa kutoka kwa soko lake la biashara ya dhahabu kufikia mwisho wa mwezi huu, wakati huu nchi hiyo ikilenga kuimarisha ununuzi wa dhahabu kutoka kwa wachimbaji wadogo na kuongeza mapato na kupunguza magendo. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa, Jean-Noel Barrot, amesema kitendo cha Algeria kuwafukuza wanadiplomasia wake kumi na wawili kutoka Algiers kutaharibu zaidi uhusiano baridi kati ya nchi hizo mbili. Barrot amesema kitendo hicho ni cha kusikitisha na Ufaransa italipiza kisasi. La justice est independante et les procedures judiciaires n'ont rien a voir Mahakama iko huru na mchakato wa kisheria hauna uhusiano wowote kati ya serikali mbili, lakini viongozi wa Algeria waliamua kuingilia kati mchakato wa kisheria ulio huru kwa kuwafukuza wafanyakazi kumi na wawili wa Ufaransa. Ni uamuzi wa kusikitisha sana na uwezi kukosa athari na kuumbisha majadiliano ambayo tumeanzisha. Algeria inasisitiza kuwafukuza wafanyakazi hao kumi na wawili wa Ufaransa kwa kuwapa saa 48 ili waondoke katika ardhi ya Algeria. Hatutokuwa na namna nyingine bali kuchukua uamuzi kama huo. Algeria inasema imechukua hatua hiyo baada ya kukamatwa kwa raia wake watatu jijini Paris ambao wanakabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Randi ya Afrika Kusini iliimarika hapo jana baada ya viongozi wa serikali ya mseto nchini humo kuonyesha dalili za kuafikia maelewano kuhusu bajeti siku chache baada ya kudorora kutokana na hofu ya mgawanyiko serikalini na sera za rais Donald Trump kuathiri biashara. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemwambia waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu kwamba mateso ya raia katika ukanda wa Gaza ni sharti yamalizike na kwamba usitishwaji wa vita katika eneo hilo kunaweza kuwaweka huru mateka wa Israeli waliosalia. Jupiter Mayaka anatueleza. Kwa mjibu wa taarifa, viongozi hao wawili wamezungumza kwa njia ya simu ambapo pia Rais Macron ametoa wito wa kufunguliwa kwa njia zote za kupeleka misaada katika ardhi ya Palestina. Aidha, Macron amesema kuwa anatumai kuwa hatua ya Ufaransa kutambua uwepo wa taifa la Palestina itahimiza sio tu nchi zingine kuchukua hatua hiyo, lakini pia nchi ambazo bado hazijaitambua Israeli kama taifa zifanye hivyo. Naye Netanyahu katika kumjibu amemwambia Rais Macron kuwa hatua ya kuundwa kwa taifa la Palestina itakuwa kama zawadi kubwa kwa ugaidi na kwamba taifa la Palestina litakuwa ngome ya ugaidi wa Iran, swala ambalo asilimia kubwa ya raia wa Israeli wanapinga vikali. Mnamo Machi mbili, Israeli ilikata njia zote za kupeleka misaada katika ukanda wa Gaza kama njia ya kulishinikiza kundi la Hamas. Hapo jana kundi la Hamas lilithibitisha kupokea pendekezo la usitishwaji mapigano la siku 45 kutoka kwa Israeli, ikiwa kundi hilo litawachia huru nusu ya mateka ambao bado inawashikilia. Nam Jupiter. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imesema leo kwamba operesheni za kijeshi za Israeli zimewaua angalau raia 71 wa Lebanon, ikiwemo wanawake na watoto.