Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii: kongamano la kimataifa kuhusu lugha ya kiswahili laanza jijini Kampala. Algeria yawataka wanadiplomasia wa Ufaransa kuondoka nchini humo. Unatusikiliza, karibu tena. Wataalam na wapenzi wa lugha ya Kiswahili wanakutana jijini Kampala nchini Uganda kwenye kongamano la kimataifa la lugha hiyo. Kwa siku tatu, wajumbe mbalimbali mbali kutoka kote duniani watajadiliana kuhusu fursa zilizopo kwenye lugha hii. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Lukwago, amefuatilia ufunguzi wa siku ya kwanza ya kongamano hilo na kutuandalia taarifa hii. Miongoni mwa wazungumzaji wakuu ni Mkenya anayejulikana sana kama PLO Lumumba. Jambo la kwanza waliofanya wakoloni Uh. Lugha ya Kiswahili inaendana na lugha nyingi za Uganda, za Kenya, za Tanzania, za Sudani ya Kusini, za Ethiopia, za Rwanda na Burundi. Kwa hiyo hii ni lugha inayojenga umoja katika muungano. Ukombozi wa kweli wa Mwafrika utawezeshwa kupitia katika kuwa na lugha ya umoja. Dr. Betty Nisima, mwalimu kutoka shule ya biashara ya Chuo Kikuu cha Makerere, aliwashirisha ushahidi kuhusu jinsi Uganda inavyopata hasara kutokana na matumizi madogo ya Kiswahili mwa wadau wa watalii wa Uganda kuzuia utoaji wa huduma bora na kuzua kikwazo cha kuingia vikamilishi katika soko la faida. La, la, Mratibu mkuu wa kongomano hili kutoka Uganda, Dr. Ronex Kisembo, anasema kwamba mtazamo huu lazima ubadilike. Lazima Kiswahili kitapakae nchini Uganda. Na tunapokaa kama wanafamilia wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, hatuwezi kufanya biashara kutumia lugha mbalimbali; lazima kitumike Kiswahili. Inatarajiwa kuwa baada ya kongomano hili kutakuwa na juhudi za bara la Afrika kukuza Kiswahili kama Ripoti mpya iliyozinduliwa mwishoni mwa wiki iliyopita nchini Tanzania inaashiria kwamba uhuru wa kidijitali wa nchi hiyo uko hatarini kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu. Jumuiya ya nchi za kusini mwa Afrika, SADC imekanusha madai ya waasi wa M23 kwamba kikosi chake cha Sami DRC mwishoni mwa juma walishiriki na jeshi ama wakishirikiana na jeshi la FRDC na wapiganaji wa wazalendo walishiriki kwenye mapigano jijini Goma. Florence Kivuva na maelezo zaidi. Sadek kwenye taarifa yake imesema kikosi chake ambacho kipo kwenye mchakato wa kuondoka mashariki mwa DRC hakikushiriki kwenye operesheni ya pamoja na kikosi cha DRC na makundi mengine ya wapiganaji yanayounga mkono wanajeshi wa serikali. Aidha, Sadek imesema inaheshimu mkataba uliotiwa saini kati ya kikosi cha M23 tarehe 28 mwezi Machi kuhusu namna ya kuondoka Goma na inaunga mkono maamuzi ya wakuu wa nchi za kikanda kuwa suluhu ya mashariki mwa DRC ipatikane kwa njia ya mazungumzo. Hali ya utulivu imerejea Goma baada ya mapigano mazito usiku wa Ijumaa iliyopita, huku jeshi la serikali likiwashtumu M23 kwa kupotosha umma kuhusu makabiliano yaliyoshuhudiwa. Watu 52 wameripotiwa kuuawa baada ya mapigano hayo kati ya Aprili 11 hadi 12, jijini Goma linalodhibitiwa na waasi wa M23. Wakati hayo ya kijiri, mapambano makali yamezuka kati ya M23 na wapiganaji wa maimai mai wakishiriki Kiana na wazalendo katika baadhi ya vijiji vya wilaya ya Kabere na Mwenga huko Kivu Kusini. Na Florence, tusalie DRC ambapo viongozi wa mashirika ya kiraia katika eneo la Walikale mapema leo wametoa onyo kuhusu uwepo wa waasi wa M23 katika vijiji vya Kashebere na Kibati vilivyoko Luberiki kule e, jimboni Kivu Kaskazini, huku wakaazi wakihofia kwamba huenda wapiganaji hao wanalenga kuteka tena maeneo waliokuwa wameachia mwanzoni mwa mwezi huu. Mashirika 15 ya kutetea haki za binadamu nchini Togo yanapinga uteuzi wa Rais Fornya Simbe ambaye mwishoni mwa Juma aliteuliwa na Umoja wa Afrika kwa mp mpatanishi wa mzozo kati ya nchi ya Rwanda na DRC, akichukua nafasi ya Rais wa Angola Joao Lorenzo. Mashirika hao yanasema Rais Nyasimbe hana uhalali wa kuhudumu katika nafasi hiyo kutokana na ukiukaji mkubwa wa haki za raia ambao unafanywa na serikali yake. Jawad Mohamed ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaangazia hili akiwa Tanzania. Ujio wa faule ni kama hatua muhimu sana kwa Umoja wa Afrika, lakini kwa jitihada za ndani zinazotoka Afrika juu ya kujaribu kumaliza mgogoro huo. Jambo moja ambalo mimi nadhani naliona katika ujio wake ni kukosekana kwa imani kwa Wakongo wenyewe na kwa mamlaka za Kongo za ndani, na ndio maana tumeona hata siku za hivi karibuni kabla ya kujiuzuru kwa rais wa Angola, tayari hao hao M23 na serikali ya Kongo tuliwaona kule Katari wakiwa wamekubali mazungumzo, lakini linapokuja swala la viongozi wa Afrika kwa kweli tunaona kuna kuwepo na ugumu sana mtazamo wake, Jawad Mohamed, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa nchini Tanzania. Mawaziri wa mambo ya nje kutoka takriban mataifa ishirini watakusanyika jijini London hapo kesho, katika jaribio la kutafuta amani nchini Sudan Wakati waziri wa masada ya nchi za nje wa Kenya, Musalia Mudavadi, akisema nchi hiyo haiegemei upande wowote katika mzozo ambao unaendelea, na badala yake kusema wako tayari kutoa nafasi ya upatanishi katika nchi yao. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frekwensi 21690 kilohertz, Radio France International. Bili, Georgia Jovi ana maelezo zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Noel Baro amethibitisha hatua hiyo ya Algeria anayosema imetokana na hatua ya kukamatwa kwa raia watatu wa Algeria jijini Paris na wanakabiliwa na mashtaka ya ugaidi. Nchi hizo mbili kwa miaka mingi zimeendelea kujikuta kwenye mzozo wa kidiplomasia na tangazo la Jumatatu linaonyesha kuwa hali inaendelea kuwa mbaya. Ufaransa inataka Algeria kubadilisha uamuzi wake na kuonya iwapo wanadiplomasia na kuendelea kuyumba hali ilianza kuwa mbaya zaidi mwaka uliopita baada ya uamuzi wa ufaransa kuamua kutambua eneo lenye utata la Western Sahara kuwa sehemu ya nchi ya Morocco, huku Algeria ikiwaunga mkono wapiganaji wa Polisario Front wanaotafuta uhuru wa eneo hilo. Na majowi mwanamke raia wa Uswizi alitekwa nyara katika jiji la Agadezi nchini Niger jana jioni na watu wasiojulikana kutoka nyumbani kwake, gavana wa eneo hilo amesema, na kuongeza kwamba tayari juhudi za kumwokoa zimeanzishwa. Watu wasiojulikana wanaripotiwa kuwaua karibu watu hamsini katika jimbo la Plateau nchini Nigeria, kwa mujibu wa vyanzo vya vya Msalaba Mwekundu. Maelezo zaidi na Amin Ziletijai. Shambulio hilo la Jumapili usiku katika vijiji vya Zike na Kimapka linakuja chini ya wiki mbili tangu watu wenye silaha kushambulia vijiji kadhaa katika eneo la Bokos katika jimbo hilo na kuwaua watu arobaini na wanane, kwa mujibu wa afisa wa shirika la Msalaba Mwekundu. Watu arobaini na saba waliuawa huku majeruhi wengine ishirini na wawili wakipelekwa hospitalini, vilevile vile nyumba tano zilichomwa moto. Hata hivyo haijafahamika chanzo cha mauaji hayo wala wahusika wa uvamizi wa huo bado hawajulikani. Mizozo ya ardhi kati ya wafugaji Waislamu kutoka jamii ya Fulani na wakulima ambao wengi wao ni Wakristo imeendelea kuwa donda sugu katika jimbo la Plateau hususan katika maeneo ya vijijini ambapo kuna ukosefu wa vyombo vya sheria. Namnsleti nchini Gabon Alain Claude Billy ama Billy Bainze, aliyeibuka wa pili katika uchaguzi wa mwishoni mwa juma, anasema hatopoteza muda wake kupinga ushindi wa Brice Oligengwema katika mahakama ya kikatiba licha ya kutofautiana na matokeo ya uchaguzi anaosema haukuwa wazi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani? Ali Bongo ama Mali Ali anaangazia hili akiwa nchini Ufaransa. Kasumba ya kuona wanajeshi si watawala wazuri ni kasumba ambayo haifai, na tulipachikwa tu na wale ambao tunaona marafiki lakini si marafiki zetu. Kwa hiyo mi nadhani uamuzi wa kuchukua madaraka kwa nguvu na kukubali kurudisha madaraka kwa wananchi, na yeye akachaguliwa na wananchi, hii ni dhahiri wazi kwamba ana ridhaa ya wananchi akachaguliwa. Na hivi sasa ni raisi halali alichaguliwa na wananchi, kwa hiyo tutegemee kabisa e, mabadiliko ya nchi ile ya Gabon na utawala bora ambao e, ni wa kidemokrasia kwa sababu tayari sasa ana dhamana ya wananchi na sio ule mkono wa nguvu aliotumia katika kufikia madaraka. Mtazamo wake uh, Mali Ali mchambuzi wa ama, mchambuzi ambaye anaangazia hili akiwa nchini Ufaransa RFI. Rais wa Ukraine Volodimir Zelenski kwenye mahojiano na televisheni ya Marekani ya CBS amemwalika rais Donald Trump atembelee nchi yake kabla ya kutia saini mkataba wowote na Urusi kumaliza vita vinavyoendelea you unaelewa kinachoendelea sawa. Tunaheshimu msimamo wako, lakini kind tafadhali of kabla ya uamuzi wowote kind of au majadiliano njo uone uharibifu uliofanywa dhidi ya watu wa Ukraine, hospitali kuharibiwa, makanisa Europe, na watoto, njo uone, kisha uendelee na mipango ulionayo ya kumaliza vita. Utaelewa kile Putin alichokifanya you will Rais wa Ukrain Volodimir Zelenski. Msemaji wa ikulu ya Kremlin amepongeza mazungumzo ya wiki iliyopita kuhusu mzozo wa Ukrain kati ya Rais Vladimir Putin na mjumbe wa Rais Donald Trump, Steve Witkoff, na kuyataja kama mawasiliano muhimu sana na ambayo anasema yanafaa sana. Rais wa China Xi Jinping mapema leo ametoa wito wa kuimarisha uhusiano na Vietnam katika biashara na ugavi hasa wakati huu kunashuhudiwa hadi yasintofahamu kufuatia ushuru wa forodha kutoka kwa Marekani. Matamshi anayoyatoa alipohudhuria ya hafla ya utiaji saini wa mikataba kadhaa ya ushirikiano kati ya mataifa hayo mawili na wizara ya mambo ya nje ya Palestina leo imelaani hatua ya waziri mkuu wa Israeli kukosoa tangazo la rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu