Ni saa kumi na moja na nusu za jioni kule kia vinyonge pia kiondo, mashariki mwa DRC, sawa kabisa na jijini Bujumbura nchini Burundi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale, Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na Umoja wa Mataifa wasema watoto ni miongoni mwa watu wanaobakwa katika maeneo yenye mizozo mashariki mwa DRC. Leo hii ni siku ya mwisho ya kampeni za uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu hapo kesho nchini Gabon. Nayo China ya mjibu Trump kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa za Marekani hadi asilimia 125. Habari kamili msikilizaji. Wa Umoja wa Mataifa unasema watoto ni miongoni mwa watu wanaobakwa katika maeneo yenye mizozo mashariki mwa DRC, vitendo ambavyo vimeongezeka kwa kipindi cha miezi miwili ya kwanza ya mwaka huu 2025. Undani wa taarifa hii na Jupiter Mayaka akizungumza kutoka Goma. James Elder, afisa wa shirika la Umoja Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF, amesema ripoti za mapema zinaonyesha kuwa kati ya matukio elfu kumi ya ubakaji na unyanyasaji wa kijinsia yaliyoripotiwa Januari na Februari mwaka huu asilimia 35 hadi 45 kati yao ni watoto. Takwimu hizo zinamaanisha kuwa mtoto mmoja alibakwa kila baada ya nusu saa katika eneo hilo la mashariki mwa DRC. Elda amesema matukio hayo ya ubakaji yanatumika kama silaha ya vita na mbinu ya makusudi ya ugaidi na kutoa wito wa kukomeshwa mara moja. Ameongeza kuwa huenda kuna wanawake wengi na watoto ambao hawajajitokeza kuripoti matukio hayo kutokana na hofu ya unyanyapaa na ukosefu wa usalama. Mgogoro wa mashariki mwa DRC umeua maelfu ya watu na wengine kuhama makwao na kuwaacha watoto wakiwa hatarini zaidi kwa ukatili wa kijinsia ambao umekithiri kwa miaka mingi katika eneo hilo. Mgogoro huu uliongezeka zaidi hivi majuzi baada ya waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda kuchukua udhibiti wa baadhi ya miji jupita mayaka. Katika hatua nyingine, Umoja wa Mataifa umeonya kuhusu kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama kwenye jimbo la Kivu Kusini, hasa kwenye eneo la Kalehe ambako mamia wameendelea kukimbia mapigano ya makundi ya waasi. Farhan Hak ni naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Ofisi ya kuratibu maswala ya kibinadamu inaripoti kuwa kuendelea kwa ghasia katika majimbo ya Kivu Kusini na Ituri kunaendelea kusababisha watu wengi kuihama makazi yao, huku raia wakibeba mzigo mkubwa wa ukosefu wa usalama. Kivu Kusini, mapigano makali kati ya makundi yenye silaha yanaendelea katika maeneo ya Kalehe. Tangu tarehe 6 Aprili, gasia katika eneo la Kalehe zimepoteza maelfu ya watu, ingawa takwimu kamili bado hazijathibitishwa. Watu wanahitaji haraka huduma za afya, msaada wa chakula, maji na usafi wa mazingira. Ni sauti yake Farhan Haq, naibu msemaji wa Umoja wa Mataifa. Kauli hii ya Umoja wa Mataifa inakuja wakati huu ambapo mapigano kati ya wapiganaji wazalendo na waasi wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda, mapigano yao yakiendelea hasa katika maeneo ya Kalehe huko Kivu Kusini. Wakati huu wajumbe wa waasi hawa wa M23 wanaungwa mkono na Rwanda wakijaribu kukutana na serikali ya Kinshasa huko Doha Katara. Kutoka DRC na sasa tuelekee nchini Uganda, huko ambako mahakama kuu imekataa kumpa dhamana mwanasiasa mkongwe wa upinzani Kiiza Besigye na mshtakiwa mwenzake Haji Obede Lutale kwa madai kuwa wanakabiliwa na kesi ya uhaini, mashtaka ambayo uchunguzi wake bado unaendelea. Mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Lukwago ametutumia ripoti ifuatayo uamuzi wa jaji Roset Kania ulisomwa na msajili wa Mahakama Kuu katika kitengo cha uhalifu salamu Godfrey Ngovi. Mashtaka dhidi ya washtakiwa ni kati ya yale makubwa kwenye vitabu vyetu vya sheria, kutokana na ukweli kwamba upelelezi bado unaendelea. Masilahi ya haki katika hatua hii yanaonyesha kuwa ombi la dhamana limekataliwa, kwa sababu kuna uwezekano kwamba wakiachiliwa kwa dhamana, wanaweza kuingilia upelelezi May Kizza Besigye na Haji Lutale walitaka waachiliwe kwa dhamana kwa madai kuwa upelelezi unachukua muda mrefu, jambo ambalo linakiuka haki yao ya uhuru. Mwanasheria wao Elias Lukwago anasema kuwa uamuzi huo wa, wa jaji Kania ni wa kisiasa. This is a terrible decision. Huu ni uamuzi wa kutisha ambapo jaji amehukumu kabla ya kusikiza kesi, inaathiriwa na mambo ya kisiasa na sio mambo ya sheria. Tutafanya mkutano na kuona hatua zilizopo ili kutafuta haki kutoka kama mamlaka nyingine nje ya Uganda kama vile mahakama ya Afrika Mashariki. Dr Besige na Haji Lutale wamekuwa katika gereza la Luzira tangu tarehe kumi na sita Novemba mwaka jana walipokamatwa kutoka hoteli ya Riverside jijini Nairobi na kufunguliwa mashtaka ya kufanya njama ya kupindua serikali ya Uganda kupitia mikutano kadhaa katika miji ya Jeneva, Athens, Nairobi na Kampala. Kampala, Kenneth Lukwago, RFI Kiswahili. Nam kutoka Uganda, huko tuelekee sasa nchini Tanzania ambako chama kikuu cha upinzani cha Chadema kinasema licha ya kukamatwa kwa kiongozi wake Tundu Lissu na kufunguliwa mashtaka ya uhaini na uchochezi, kampeni ya kudai mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba mwaka huu itaendelea. Amani Golua ni naibu katibu mkuu wa chama hicho, vuguvugu la no reforms, no election, na tunasema huu sio uhaini, huu sio uasi. Tunaamini kwamba hatuhitaji kupigana, hatuhitaji wananchi wakasirike ndio tuanze kurudi kukaa vikao, kwamba turekebishe hapa, kwa sababu ndio maana imesababisha watu wamepigana. Hatuhitaji kufika huko, tunahitaji kuyatatua matatizo na dosari za uchaguzi, ambazo wote tunaamini kuna mahali patafikia limit, wananchi hawawezi kuvumilia tena. Kesi dhidi ya Lisu itatajwa tarehe 24, mwezi huu, jijini Dar es Salaam. Kumbuka msikilizaji, nchini Tanzania, kesi ya uhaini haina dhamana. Watu 25 wa wameuawa baada ya kushambuliwa na wanamgambo wa RSF wanaoendelea kupigana na jeshi la Sudan kwenye kambi ya wa wakimbizi kwenye mji wa Alfashar, kaskazini mwa jimbo la Darfur. Mengi zaidi na Douglas Omariba. Viongozi wa mojawapo ya vikundi vya kujitolea vinavyoratibu misaada kote nchini Sudani wamesema vikosi vya RSF vilitekeleza shambulio kwenye kambi ya Abu Shoki na soko la karibu lililojaa watu na kuua watu sita. Mashambulio hayo yanakuja wakati RSF ikiendelea kuvamia El Fasha mji mkuu wa mwisho katika eneo kubwa la magharibi mwa Darfur ambao bado uko chini ya udhibiti wa jeshi. Mashambulio hayo pia yanajiri siku moja tu baada ya mashambulio mengine ya RSF kusababisha kujeruhiwa kwa zaidi ya watu 80, katika eneo hilo, kwa mujibu wa wanaharakati hao R eh. Hii ni habari njema kwa wasikilizaji wa RFI Kiswahili. Sasa hivi tuna app mpya kupitia Android na iOS. Pakua kupitia simu yako bila malipo unaweza kusikiliza moja kwa moja matangazo yetu wakati wowote wa RFI Kiswahili. Application inapatikana kupitia App Store na Google Play. Watumiaji wetu wakiwa Kenya, Tanzania, Marekani, Uingereza, Ufaransa na Australia wanaweza kuchagua kusikiliza kupitia mfumo wa sauti au kusikiliza moja kwa moja. Msikilizaji, kesho, siku ya Jumamosi, ni Aprili 12 ambapo wananchi wa Gabon wataelekea kwenye uchaguzi kumchagua rais wao mengi zaidi na Victor Abuso. Ijumaa ndio siku ya mwisho kufanya kampeni, ambapo wagombea wanane akiwemo kiongozi wa kijeshi anayeongoza serikali ya mpito Bris oligui ngwema ni miongoni mwa wagombea wanaotafuta uongozi wa taifa hilo. Oligui ngwema alikuwa amalize kampeni yake hivi leo, lakini aliamua kumaliza siku ya Alhamisi akiahidi kurejesha demokrasia ya kweli katika nchi hiyo ya Afrika ya kati yenye utajiri wa mafuta. Mwezi iliyopita kiongozi huyo wa serikali ya mpito alitangaza kuwania urais katika uchaguzi huu ambao utashuhudiwa na waangalizi kutoka Umoja wa Afrika na Umoja wa Ulaya. Mpinzani wake mkuu ni aliyekuwa waziri mkuu Alain Cloud Bili Bienze ambaye ameahidi kuimarisha hali ya uchumi nchini humo na kuunda nafasi za ajira hasa kwa vijana. Uchaguzi wa Jumamosi utamaliza miaka zaidi ya hamsini ya familia ya Bongo ambayo imekuwa katika uongozi wa taifa hilo hadi alipoondolewa madarakani Rais Ali Bongo Ondimba Mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Victor Abuso. Nchini Nigeria, shirika linalodhibiti maswala ya utangazaji limepiga marufuku kuchezwa kwa wimbo Tell Your Papa na mwanamuziki Idris Abdul Karim, uh, unaokosoa uongozi wa Rais Bola Tinubu, unaomshutumu kushindwa kupambana na, kupam, eh, na kupanda kwa maisha ama kupanda kwa gharama ya maisha nchini humo. Kesi ya makumi ya viongozi wa upinzani nchini Tunisia iliyoanza kusikilizwa siku ya Jumanne wiki hii, chini ya ulinzi mkali, imerejelewa leo, huku washtakiwa sita wanaoendelea na mgomo wa kula wakishindwa kuhudhuria. Tupate kwenye RFI. Na msikilizaji masoko ya hisa nchini Marekani yameendelea kuyumba kufuatia vita vya kibiashara kati ya nchi hiyo na China huku Rais Donald Trump akisema ya hatua yake ya kuongeza ushuru kwa bidhaa zinazoingizwa nchini humo inaendelea vizuri. Undani wa taarifa hii na Florence Kivuva. Wakati Rais Trump akitoa kauli hiyo, China kwa upande wake imetangaza kuongeza ushuru wa asilimia 125 kwa bidhaa zote kutoka Marekani. Beijing na Washington wiki hii zimeendeleza vita vya kibiashara huku Rais Trump akiongeza kiwango cha utozwaji ushuru kwa bidhaa kutoka China kufikia asilimia 145. Hatua hii imekasirisha China na rais wake Shi Jinping ametaka mataifa ya Umoja wa Ulaya kuungana naye kupinga unyanyasaji kutoka kwa Marekani. Kiongozi huyo wa China amesema hakuna mshindi katika vita hivi vya kuongezana ushuru kati ya nchi yake na Marekani. Siku ya Ijumaa, thamani ya sarafu ya dola imeripotiwa kushuka kutokana na kuendelea kwa vita kati ya Marekani na China, wakati huu Rais Trump akisisitiza utekelezwaji wa nyongeza nyingine za ushuru kwa mataifa mengine isipokuwa China kwa siku tisini. Florence Kivuva, msikilizaji. Mkutano kati ya rais wa Urusi Vladimir Putin na Steve Witkoff, mjumbe wake rais wa Marekani Donald Trump, umeanza katika jiji la St Petersburg. Serikali ya Uingereza imetangaza msaada zaidi wa pauni milioni 450, kuisaidia Ukraini kijeshi kuendelea kupambana na uvamizi wa Urusi. John Healey ni waziri wa ulinzi wa Uingereza. 2025 ni mwaka muhimu kwa vita hivi nchini Ukraine, na sasa ni wakati muhimu katika vita hivyo. Ni wakati wa sekta yetu ya ulinzi, jeshi na serikali kujitokeza, na ndivyo tunafanya. Na tunatuma ishara kwa Putin, lakini pia tunatuma ujumbe kwa Ukraine, na tunasema kwa Ukraine, tunasimama nanyi katika mapambano na tutasimama nanyi katika amani. In the peace. Ni sauti yake John Hili, waziri wa ulinzi wa Uingereza. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa imeyashutumu mashambulio yaliyotekelezwa na jeshi la Myanmar Jumaa hii licha ya kutangazwa kwa sitisho la mapigano kufuatia tetemeko la ardhi lililosababisha vifo vya zaidi ya watu elfu tatu na mia sita mwezi uliopita. Matangazo haya pia, msikilizaji, yanasikika kupitia Raku FM kule Ruchuru mashariki.