Ni saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati tayari saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na kiongozi wa chama cha upinzani cha CHADEMA nchini Tanzania, Tundu Lissu afikishwa mahakamani kwa kosa la uhaini. Mahakama huko Zimbabwe ya wanyima dhamana waandamanaji wanaoipinga serikali, na umoja wa Ulaya EU husitisha hatua za kukabiliana na ushuru wa Donald Trump. Lakini kwanza, msikilizaji, tuanzie nchini Sudan ambako shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International katika ripoti yao iliyotolewa kivileo limeshutumu wapiganaji wa RSF kwa kuwatesa wanawake na wasichana, ikiwemo utumwa wa ngono na ubakaji wa magenge kama sehemu ya mkakati wao wa vita. Katika ripoti hiyo iliyozinduliwa leo jijini Nairobi, RSF inadaiwa kufanya unyanyasaji wa kijinsia ulioenea katika miji na vijiji nchini humo ili kuwafedhesha, kudhibiti biti na kuhamasisha ama kuhamisha baadhi ya jamii kutoka makwao. Flavia Mwangovya ni naibu mkurugenzi mkuu wa Amnesty International katika ukanda wa kusini na mashariki mwa Afrika. Wanawake hawa walijipata wamefungiwa kwa manyumba na kubakwa kwa muda mrefu, kwa wakati mwingine hata siku 45. Tunaona pia unyanyasaji wa jinsia kwa wanawake na wasichana wanne walikuwa na safiri kwa magari. Askari wa RSF pia waliofanyia wanawake na wasichana mateso ya aina nyingine, na kuwakatakata na silaha kwa mwagilia vimiminiko, unajua kama ile nini, eh, mshumaa, kama ile nini mshumaa imechoma kumwagilia miminiko ili wachomeke kwa mapaja na kuwakatakata kwa silaha. Na tunatoa wito kwa RSF na pia SAF na wengine wote na pia jumuiya la kimataifa, tuhakikishe kuwa kuna mwenendo ya kusitisha huu bakaji na uhalifu dhidi ya kina mama na wasichana Sudan. Ni sauti yake Flavian Mwangovya, naibu mkurugenzi mkuu wa Amnesty International katika ukanda wa kusini na mashariki mwa Afrika. Tukisalia na maswala ya Sudan, msikilizaji, serikali ya kijeshi imeiambia mahakama ya kimataifa ya haki kuwa taifa la falme za Kiarabu E, taifa hili la yani linachochea mauaji ya kimbari kwenye jimbo la Darfur kwa kuendelea kuwapa silaha wanamgambo wa RSF. Douglas Omariba na maelezo zaidi. Kaimu waziri wa sheria wa Sudan, Mawia Osman, ameiambia mahakama hiyo ya kimataifa ya haki kwamba mauaji ya halaiki yanayoendelea ya Sudan yanafanikishwa na umoja wa falme za Kiarabu kupitia usafirishaji wa silaha kwa RSF. Sudani inawataka majaji wa ICJ kulazimisha UAE kuacha kuunga mkono RSF na pia kuwafidia wahanga wa vita hivyo. Hata hivyo, UAE imekanusha kuwaunga mkono wapiganaji hao wa RSF na kudai kesi hiyo inalenga kukwamisha upatikanaji wa amani nchini humo. Afisa mkuu wa nchi hiyo katika taarifa ametaja kesi hiyo kama matumizi mabaya ya wazi ya taasisi ya kimataifa inayoheshimika. Kesi hiyo inajiri siku moja tu baada ya Marekani na Saudi Arabia kutoa wito kwa jeshi la Sudani na wapiganaji wa RSF kuanzisha tena mazungumzo ya amani. Haya yanajiri pia wakati huu jeshi la Sudani likiendelea kuchukua maeneo zaidi yaliyokuwa yanadhibitiwa na wanamgambo wa RSF likiwemo jiji kuu la Khartoum. Douglas Omariba shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linasema jeshi la Sudan Kusini lilirusha mabomu katika maeneo ya Apa Nil na kusababisha vifo vya watu takriban 60 wakiwemo watoto mwezi uliopita kutoka Sudan Kusini na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC ambako katibu mkuu wa chama tawala cha UDPS eh, Augustin Kabuya ame iambia redio Kapi kuwa tangazo la rais wa zamani wa nchi hiyo Joseph Kabila kwamba anarejea nchini kupitia eneo la mashariki mwa nchi hiyo limedhihirisha dhahiri shahiri kwamba Kabila anaunga mkono waasi wa AFC M23. Nchini Tanzania, Tundu Lisu, kiongozi mkuu wa chama kikuu cha upinzani cha Chadema aliyekamatwa jana mkoani um, Ruvuma baada ya kuhutubia mkutano wa hadhara, amefikishwa katika mahakama ya hakimu mkazi kisitu jijini Dar es Salaam na kusomewa shtaka moja la uhaini, na sasa kesi hiyo itaendelea Aprili 24. Kiongozi huyo wa upinzani amekuwa akiongoza kampeni ya no reforms no elections, hakuna mabadiliko hakuna uchaguzi, kushinikiza mabadiliko kwenye mfumo wa uchaguzi kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba. Gaston Garubindi ni mmoja wa mawakili wa Tundulisu. Wanamtuhumu kwa makosa mawili, kosa la kwanza ni kosa la uhaini na kosa la pili ni kutoa taarifa za uongo. Kwa kosa hilo wanalolisema jeshi la polisi la uhaini halina dhamana, lakini ujumbe wa mwenyekiti kwa wananchi ni kwamba eh, madai na mchakato wa no reforms, no election, unapaswa kuendelea huko, na kila mtu afanye kile ambacho anaona kinawezekana kuhakikisha kwamba eh, kauli mbiu yetu na slogan yetu ya no reform, no election, inaendelea. Na kamanda wa polisi mkoa wa Ruvuma Marco Chilia awali alitoa kauli hii mnamo tarehe 9 2025 katika mtaa wa soko kuu wilaya ya Mbinga. Jeshi la polisi lilimkamata mwenyekiti huyo wa Chadema kufuatia tuhuma zilizokuwa zinapelelezwa za kufanya uchochezi wa kutofanyika kwa uchaguzi mkuu wa 2025. Jeshi la polisi linatoa onyo kwa vyama vyote vya siasa kutotoa maneno ya uchochezi kutotoa lugha ya kukashifu polisi au serikali. Na Alois Mchunga, wewe ni mchambuzi wa siasa za Tanzania, kukamatwa kwa Tundu Lisu kuna kunamaanisha nini? Uh, ni tukio ambalo tunaweza kusema limeleta mjadala mkali sana nchini Tanzania, na upande mmoja kama kuleta taharuki, lakini kwa sababu kabla ya kukamatwa kwake kulikuwa na kama viashiria hivi vya mvutano baina ya yeye na chama chake na serikali na upande mwingine chama kinachotawala kwa hiyo kwa wengine walitarajia kwamba huenda katika siku za mbeleni kungetokea eh, kitu kama hicho lakini kwa kweli limekuwa la, la mjadala mkubwa sana kwa siku nzima ya leo ni mtazamaji mchunga mchambuzi wa siasa za Tanzania akiwa Iringa huko kusini mwa Tanzania wabunge wa upinzani wa kukataa, yani ni kule Uganda, sasa msikilizaji, ambako wabunge wa upinzani wametakiwa kukataa na kurejesha shilingi milioni mia moja za nchi hiyo walizopokea, huku baraza la mikataba likiwataka pia watie sahihi azimio la kulaani malipo hayo. Serikali ya Kenya imeshutumiwa na wanasiasa wa upinzani na wanaharakati kwa kuminya uhuru wa kujieleza kwa kuzuia wanafunzi wa shule wasichana ya sekondari ya Butere kuigiza mchezo uliopewa jina Echoes of War au mwangwe wa vita katika mashindano ya kitaifa katika kaunti ya Nakuru, unaokosoa uongozi wa Rais William Ruto. Aliyekuwa katibu mkuu wa chama tawala UDA, Cleofas Malala, ambaye pia ni mwanasiasa mshirika wa zamani wa Ruto ndiye aliyeandika igizo hilo, alikamatwa kwa saa kadhaa kabla ya kuachiwa huru. Malala anaeleza maudhio maudhui kuni radhi ya igizo hilo. Mtu ambaye ako na shida na huu mchezo ni William Samoei Ruto, sababu huyu ni jamaa ambaye anaogopa kuambiwa ukweli, na mchezo huu rais, ni mchezo ambao utakusaidia wewe rais wa jamhuri ya Kenya ni mchezo ambao unakufundisha jinsi vila ya kufanya kazi. Ni mchezo ambao unakuambia yale matakwa ambayo wananchi wa Kenya wanataka. Mchezo huu unaangazia masuala ya vijana, wale ambao wanaitwa almaarufu Gen Zs, ambao wanataka nchi yao iwe na universal healthcare ambayo inafanya kazi. Jambo la pili, hao wanafunzi wanakuelekeza kwamba wanaelekeza good governance free of corruption. Wanasema kwamba hawataki mambo ya ufisadi Kenya hii. Na serikali, kupitia kwa waziri wa elimu Julius Ogamba, amekanusha madai ya serikali kuzuia igizo hilo. Serikali haikuwazuia wasichana wa shule ya Butere kuigiza mchezo wao. Walifika jukwani, na baada ya wimbo wa taifa, mmoja wao akajitokeza na kusema hawako tayari kushiriki mchezo huo bila mkurugenzi wao ambaye ni Kilofas Malala. Na Malala si mwalimu wala mkurugenzi wa shule hiyo, na hata sio mkurugenzi wa mchezo huo. Kwa hivyo, wanafunzi kwa hiari yao wenyewe waliamua kutoshiriki. Julius Ogamba, waziri wa elimu nchini Kenya. Shirika la kutetea waandishi wa habari CPG limefahamisha kuwa wanahabari saba wamezuiliwa kwa tuhuma za ugaidi huko Ethiopia. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Msikilizaji, mahakama nchini Zimbabwe imewanyima dhamana watu karibu mia moja waliokamatwa wiki iliyopita wakiandamana kupinga uongozi wa Emerson Mnangagwa. Jupiter Mayaka, lipoje hili? waandamanaji hao walikamatwa tarehe 31 mwezi Machi wakishiriki kwenye maandamano katikati ya jiji la Harare baada ya kuratibiwa na mwanasiasa mkongwe wa chama tawala Blessed Geza anayetaka Rais Mnangagwa kuondoka madarakani kwa madai kuwa anapanga kuendelea kuwa madarakani hata baada ya kukamilika kwa muhula wake mwaka elfu mbili na ishirini na nane. Watu hao wameshtakiwa kwa kusababisha vurugu na kushiriki kwenye maandamano yaliyoharamishwa, makosa ambayo iwapo watapatikana na hatia watafungwa jela hadi miaka mitano. Jupita Mayaka, utawala wa kijeshi wa Niger umesitisha shughuli za vyama vitatu vinavyotetea masilahi ya wanajeshi kutoka vikosi vinavyojihusisha na ugaidi RFI. Msikilizaji, Umoja wa Ulaya umesema umesitisha mpango wa kulipiza kisasi kwa kuongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Marekani baada ya rais Donald Trump kutangaza kusitisha nyongeza ya ushuru. Hata hivyo Trump amekuwa na kauli hii Watu walikuwa wameanza kuwa na mashaka mengi, kwa sababu tuna kazi ya kufanya. Hakuna rais mwingine angefanya kile ambacho nimefanya, na lazima ingefanywa hivyo. Kile kilikuwa kinafanyika katika biashara. Unajua, ukiangalia sio tu China, lakini China ndiyo ilikuwa mnyanyasaji mkubwa katika historia, lakini lazima mtu angekomeshwa, kwa sababu haikuwa endelevu. Nasitisha kwa muda wa siku tisini kwa inchi ambazo hazikulipiza kisasi, kwa sababu niliwaambia, mkilipiza kisasi nitaifanya maradufu nimefanya na China nayo China, kwa upande wake, ambayo pia imeiwekea uh, Marekani ushuru wa asilimia 84, imesema itaendelea kupambana mpaka mwisho. Waziri wa mambo ya nje wa Israeli Gideon Saar amelaani tangazo lililotolewa na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kwamba Ufaransa inaweza kulitambua taifa la Palestina ifikapo mwezi Juni. Kiongozi wa upinzani wa Korea kusini Lee Jae-myung ambaye ndiye mshindi katika kura za maoni kuwa kiongozi ajaye, ametangaza nia ya kuwania urais.