mitandao ya kijamii Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline Corriere. Kwenye sehemu ya pili: dunia sharti kuendelea na utekelezaji wa ahadi za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi. Urusi yaitumu Ukraine kwa kujaribu kutatiza usalama kwenye ukanda wa Sahel. Na Israel yatangaza kuanzisha operesheni mpya za ardhini kwenye mji wa Gaza. Hujambo na karibu. Dunia haina budi ila kuendelea na utekelezaji wa ahadi za kukabiliana na athari za mabadiliko ya tabia nchi, licha ya Marekani kujiondoa katika makubaliano muhimu ya kimataifa, wakati huu hali ya joto ikiendelea kuongezeka duniani, amesema mwenyekiti wa kundi la wapatanishi barani Afrika. Taarifa zaidi na Emmanuel Makundi. Mwanzoni mwa mwaka huu utawala wa rais Donald Trump ulitangaza kujiondoa katika makubaliano ya kihistoria ya Paris kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni mara ya pili kufanya hivyo katika muhula wake. Licha ya hali hii, Ali Muhamed ambaye pia ni mjumbe maalum wa Kenya kuhusu hali ya hewa aliliambia shirika la habari la Reuters kuwa hakuna kuweka gia ya kurudi nyuma katika swala la mabadiliko ya hali ya hewa, wakati huu dunia ikijiandaa kwa duru nyingine ya mazungumzo ya kimataifa ya COP 30 yanayotarajiwa kufanyika Brazil mwezi Novemba mwaka huu, pamoja na athari za mabadiliko ya tabia ya nchi kukumba nchi zilizoendelea na zinazoendelea, wakosoaji wa mabadiliko ya hali ya hewa watalazimika kubadili msimamo wao, alisema Mohamed, ambapo pia akaongeza kuwa Afrika itaendelea kufanya kazi ili kuweka vipaumbele vyake katika eneo la ufadhili, ikitegemea nchi kama Ufaransa ambayo bado inashirikiana na bara hilo katika maswala ya kukabiliana na mabadiliko ya tabia ya nchi. Watu thelathini wamewawa katika eneo la Ruwengi, kaskazini mwa Sudan Kusini, baada ya kundi la vijana lenye silaha kushambulia eneo hilo siku ya Alhamisi, katika mapigano kati ya jamii ya wa wafugaji na wakulima. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa uliotumwa Sudan Kusini kutafuta suluhu la mzozo wa kisiasa unaendelea kukutana na wadao kujaribu kutafuta mwafaka wa taruki ya kisiasa inayoendelea. Ujumbe huo ukitarajiwa kukutana na makamu wa kwanza wa rais anayezuiliwa nyumbani kwake Riek Machar na baadaye kukutana na Rais Salva Kiir. AU imetoa wito wa kuachiliwa kwa wafungwa wote wa kisiasa, wengi wakiwa ni wandani wa karibu wa Machar. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje kinachoendelea kwa sasa nchini humo? Felix Arengo ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Nairobi, Kenya wanafaa kuangazia jinsi demokrasia inafaa kuenezwa katika hiyo nchi, kwa sababu hiyo ndio chanzo kikuu ambacho kinaleta utatanishi katika hiyo nchi. Na kuleta umoja kati ya Salvakir na Riek Machar ina utata kwa wakati huu, kwa sasa hivi haitakuwa rahisi sana. Aa, kwa wale ambao wametuma ujumbe wao kuleta suluhisho katika Sudan Kusini, kwa kweli Salvakir anamsikiliza sana Museveni kulingana na historia jinsi ambavyo uh, Mseveni alifanya Salvakir akafika kiwango ambacho yuko kwa sasa hivi. Yoweri Mseveni hawezi leta suluhisho yote kati ya Rik Machar na Salvakir. Mtazamo wake Felix Aringo, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Nairobi, Kenya. Kule Tanzania, matamshi ya mwenyekiti wa chama kikuu cha upinzani Chadema Tundulisu kuwataka watiania mbali mbali wa nafasi mbalimbali katika uchaguzi wa Oktoba mwaka huu kujiandaa kwa lolote ikiwemo kuzuia uchaguzi kufanyika imeibua hisia mseto miongoni mwa raia. Tundulisu amesisitiza msimamo wa chama chake kuwa hakitashiriki uchaguzi huo ikiwa hakuna marekebisho sheria za uchaguzi yatakaofanywa na serikali. Amduni Marcel ni mchambuzi wa maswala ya siasa, anazungumza akiwa Mwanza, Tanzania. Nchi ya Tanzania ni tofauti, haina siasa za wanaharakati. Siasa za Tanzania ni siasa, sio hizi siasa za wanaharakati. Na kwa msingi huu hakika anaanza kupata upinzani hata kutoka ndani ya chama chake, limejitokeza kundi hapa. Huyu anachokwenda kukifanya sio kwamba atafanikiwa kusababisha vurugu kutokea wakati wa uchaguzi, lakini pia anaweza akaingia kwenye mgogoro ukiniza tamacha katika mgogoro mkubwa. Uhuru wa mtu kuzungumza ni upo na Tanzania inaulinda sana, lakini kadri atakavyoendelea kutokea, pengine akatumbukia kwenye mkondo wa sheria au mkondo ambao haukubaliana naye kisheria, anaweza kamatwa, japokuwa ni mapema mno kusema hivyo. Katika hatua nyingine, msimamo huu umewagawa baadhi ya wanachama wake ambao wanaonekana kubadili msimamo tofauti na ule uliochukuliwa mwaka jana na kamati kuu ya chama kule Uganda. Mawakili, wafuasi wa upinzani, jamaa na marafiki wa wakili wa kiongozi wa upinzani Daktari Kiza Besigye Aron Kiza walishangilia na kuimba wimbo wa taifa katika mahakama ya Kampala baada ya wakili huyo kuachiwa kwa dhamana ya shilingi milioni ishirini hela ya Uganda. Kesi ya uchochezi inayoikabili kampuni ya Meta nchini Kenya itaendelea baada ya mahakama kuu nchini humo kusema ina uwezo wa kusikiliza kesi hiyo, ambapo raia wawili wa Ethiopia wanatuhumi wanatuhumu kampuni ya Meta kuchochea vurugu na mauaji nchini Ethiopia. Benson Akoli na maelezo zaidi. Jaji wa mahakama kuu nchini Kenya, Lawrence Mugambi, ametupilia mbali madai ya kampuni ya Meta inayomiliki mitandao ya Facebook na Instagram kwamba mahakama za Kenya hazina uwezo wa kusikiza maswala yaliyofanyika katika mataifa mengine, baada ya kesi hiyo kuwasilishwa na raia wawili wa Ethiopia. Kampuni ya Meta pia ilikuwa imedai kwamba shughuli zote za mtandao wa Facebook hutumika chini ya sheria na masharti, kwa hivyo iwapo sheria hizo zinakiukwa, basi kesi inastahili kufunguliwa katika jimbo la Delaware nchini Marekani. Ila jaji Mugambi amefuta kauli hiyo ya Meta na kusema kesi hiyo inahusu haki za binadamu. Kesi hiyo iliwasilishwa mahakamani nchini Kenya na wawili wa Ethiopia wa Abraham Meareg na Fesiha Tekla Abraham, akidai mtandao wa Facebook ulichangia kuwao kwa babake mzazi baada ya chapisho moja kumuhusisha babake mzazi na wapiganaji wa TPLF wakati wa vita vya miaka miwili kati ya wapiganaji hao na wanajeshi wa serikali mwaka 2021. Watu milioni 28 wanakabiliwa na njaa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hii ikichangiwa na mzozo eneo la mashariki mwa nchi hiyo, kwa mujibu wa takwimu kutoka taasisi mbalimbali za kikanda. Waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamejiondoa katika mji wa kimkakati wa Walikale, wakielezea hatua wa hiyo kama ishara ya nia njema kuelekea mazungumzo ya amani kati yake na serikali wiki Hayo nchini Qatar. Je, kuondoka kwa M ishirini na tatu katika mji wa Walikale kuna maana gani? Misoni Tabashile ni mwanaharakati wa haki za binadamu huko Walikale. Kwa sasa jeshi la taifa na wazalendo ndio wanadhibiti wana uh, shefu lie ya mtaa Walikale baada ya M23 kuondoka na kujelekeza njia kuelekea Goma. Kwangu ni vigumu kuweza kusema kama inakuwa na maana gani, lakini najua kwamba raia yote ya mtaa Walikale wanakuwa na shangwe kwa sababu uh, adui kwenda yake ni furaha ya y wakaaji Walikale, na hiyo inamaanisha kwamba kwetu mtaani Walikale hatuna bezwen, hatutaki wale wahuni mahali pote watapita ndani mtaa Walikale sisi hatuko tayari, hatutaendelea kukuwa tayari kwa kuwapokea hapana. Ni mtazamo wake Misoni Tabashile, mwanaharakati wa haki za binadamu huko Walikale. RFI Juba 94 FM. Waziri wa mambo ya nje wa Urusi, Sergey Lavrov, ameituhumu Ukrain kwa kujaribu kutatiza usalama kwenye eneo la Sahel. Lavrov akisema haya baada ya kukutana na mawaziri wa mambo ya nje wa Mali, Niger na Burkina Faso. Aidha, nchi ya Mali kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje Abdoulaye Diop ameunga mkono matamshi ya Mosco na kuongeza kuwa hata Bamako inaichukulia Ukrain kama taifa la kigaidi. Tuko na mtazamo wa pamoja kwenye vita dhidi ya ugaidi, usalama mdogo kwenye eneo letu, ugaidi ambao kwanza unadhaminiwa na mataifa ya kigeni wakiwemo pia wadau wa kikanda, wadau kutoka katika maeneo yetu ambao wanaendelea kuwapa hifadhi kwa kuwaunga mkono, jambo ambalo lafaa kupigwa vita, ikiwemo Ukraine ambayo sisi tunaichukulia kama nchi ya kigaidi. Ni sauti yake Abdoulaye Diop, waziri wa mambo ya nje wa Mali, kule Niger, mjumbe maalum wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa eneo la Afrika Magharibi na Sahel, Leonardo Santos ameeleza wasiwasi kuhusu Niger kuondoka kwenye mpango wa pamoja wa kijeshi wa kupambana na wanajihadi katika ukanda huo, akisema ni hatari kwa usalama wake kwa kuwa kwa sasa mpango huo ni wa pekee unaofanya kazi katika eneo hilo. Lesotho imetuma ujumbe wake kwenda Washington kushauriana na utawala wa rais Donald Trump kuhusu ushuru mpya ambao wizara ya fedha nchini Lesotho inasema itakuwa pigo kubwa kwa uchumi wa nchi yake. Unataka kusikiliza habari za hivi punde, ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Israel imetangaza kuanzisha operesheni mpya ya ardhini kwenye mji wa Gaza, wakati huu vikosi vya uokoaji vikisema mashambulio ya jeshi la nchi hiyo yamewaua watu zaidi ya thelathini kuanzia usiku wa kuamkia leo. Haya ya kijiri mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Volker Turk ameliambia baraza la usalama kuwa kuna haja ya kuilazimisha Israel kusitisha operesheni zake huko Gaza. kusitishwa kwa mapigano kwa muda ambao kuliwapa wapalestina na nafasi ya hueni kumesitishwa tangu mwezi Machi. Operesheni ya kijeshi Israeli imeua zaidi ya Wapalestina 1200 wakiwemo watoto 320 kwa mujibu wa wizara ya afya ya Gaza. Hapakuwa na nafueni wakati Wapalestina walikuwa wakisherekea sikukuu ya Ida. Tunasikitishwa na mauaji ya hivi punde a wahudumu 15 wa afya na wafanyakazi wengine wa misaada, hili likiendelea kuibua taarifa za uhalifu wa kivita unaotekelezwa na wa Israel war crimes by the Israeli military ni Volkatuk mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa. Rais wa Marekani Donald Trump amesema anataka mazungumzo ya ana kwa ana na Iran kuhusu mpango wa nyuklia siku chache baada ya kutishia kuamrisha mashambulizi ya bomu iwapo Iran itaanza kutengeneza silaha za kinyuklia. Mahakama ya kikatiba nchini Korea Kusini hivi leo iliidhinisha uamuzi wa wa bunge wa kumwondoa madarakani Rais Yoon tangazo lake tata la sheria za kijeshi, uamuzi ambao ulipokelewa na shangwe na wakosoaji wa wakosoaji wake mjini Seul. Victor Buson anatufahamisha zaidi. Baada ya uamuzi huu wa mahakama, kumekuwa na furaha kubwa kutoka kwa upinzani wa Yon jijini Sol, huku wafuasi wake wakionekana wenye huzuni. Majaji katika uamuzi wao wamebaini kwamba Yon alikiuka katiba baada ya kuagiza matumizi ya sheria za kijeshi na hatua ya wabunge kumwondoa madarakani ilikuwa sahihi. Baada ya uamuzi wa mahakama, kwa mujibu wa katiba, uchaguzi mpya unapaswa kufanyika baada ya siku sitini ili kumchagua rais mpya. Chama cha rais huyo aliondolewa madarakani People Power kimesema kimekubali uamuzi wa mahakama ya katiba na kuomba radhi wananchi wa Korea Kusini. Urusi imeamuru kufukuzwa kwa wanadiplomasia watatu wa Moldova katika kujibu hatua ya Moldova kuwafukuza wafanyikazi wa ubalozi wake wanaotumiwa kumsaidia mbunge anayeegemea Mosco kutoroka jela na kukwepa kuwajibishwa kwa kuingia, kuingilia taasisi za serikali na maswala ya uchaguzi. Marekani imeendelea kueleza uhakika kuwa uchumi wa nchi yake au taathirika kutokana na ushuru mpya ambao ulitangazwa jana.