Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Radio France International. Caroline coril Kwenye awamu ya pili, habari zetu. Umoja wa Mataifa washinikiza kudhibitiwa mauaji ya wafanyikazi wa mashirika ya misaada, hasa kwenye maeneo ya mizozo. Serikali ya umoja wa kitaifa nchini Afrika Kusini yazidi kuyumba baada ya chama mshirika wa NC kuchukua msimamo tofauti kuhusu kura ya bajeti mpya. Na Marekani yasema itasalia ndani ya muungano wa wa kujihami wa NATO. Ujambo na karibu. Maafisa wakuu wa Umoja wa Mataifa wamelitaka Baraza la Usalama la umoja huo kuchukua hatua kudhibiti vitendo vya mauaji dhidi ya wafanyikazi wa mashirika ya kimisaada hasa katika maeneo yenye mizozo. Katika ripoti yake ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu kupitia naibu wake Joyce Msuya amesema ofisi yake inaguswa na ongezeko la mauaji ya kiholela dhidi ya wafanyikazi hao. mashambulizi dhidi ya wafanyikazi wa misaada lazima yakome, wahusika lazima wawajibishwe. Wafanyikazi wa misaada wanauawa katika kiwango cha juu. Kwa mujibu wa takwimu, mwaka 2024, ndio ulikuwa mwaka mbaya zaidi, ambapo wafanyikazi 377 waliuawa katika mataifa zaidi ya ishirini. Hii ilikuwa watu 101 zaidi ukilinganisha na mwaka 2023 ambao ulishuhudia ongezeko la asilimia 137 mwaka mbili. Wengine wamejeruhiwa kutekwa nyara kushambuliwa au kushikiliwa kinyume cha sheria. Ni sauti yake Joyce Msuya, naibu kiongozi wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu misaada ya kibinadam OCHA. Bunge la Msumbiji limepitisha mswada wa kuleta utulivu nchini humo ambao unatokana na maazimio ya kikao kati cha Rais Daniel Chapo na hasimu wake wa kisiasa Venancio Mondlane kilichofanyika Machi tarehe tano. Baadhi ya mapendekezo kwenye sheria hiyo ni mbinu za kupunguza uhasama wa kisiasa, mageuzi ya katiba, mamlaka ya rais na kutenganisha taasisi za umma na maswala ya siasa mkuu wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa kuhusu haki za binadamu Vokatuk ameeleza kusikitisha kwake na taarifa za mauaji ya halaiki ya raia wakati jeshi lilichukua tena udhibiti wa jiji la Khartum kutoka wapiganaji wa RSF. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Kupitia taarifa, Tuk amesema wengi wa raia waliouawa nchini Sudan juma lilopita wakati jeshi lilikuwa likipambana na wapiganaji wa RSF walituhumiwa kushirikiana wapiganaji hao ambao utawala wa kijeshi umekuwa ukiwaita magaidi. Tuk ameongeza kuwa ametazama video za raia waliouawa kinyama mashariki mwa jiji la Hartum tangu Machi tarehe 26. Tuk sasa anataka viongozi wa upande ya simu nchini Sudani kuweka mikakati ya kulinda maisha ya raia mara moja. Kwa mujibu wa shirika la kiraia la Sudanese Resistance Committee, zaidi ya raia 85 waliuawa juma lilopita pekee. Rais wa Sudan Kusini, Salva Kiir, leo adhuhuri amempokea rais mwenza wa Uganda, Yoweri Kaguta Museveni, ambaye yuko kwenye ziara rasmi. Wawili hao wakitarajiwa kuzungumzia hali ya taharuki ya kisiasa nchini humo, vilevile vile ushirikiano wa kibiashara kati ya nchi hizo mbili. Chama cha mawakili nchini Uganda kimemwandikia barua mwanasheria mkuu wa idara na, na mkuu wa idara ya magereza kutaka ufafanuzi, kwa nini imechukua muda mrefu kwa kesi za raia kuhamishwa kutoka kwenye mahakama za kijeshi miezi miwili tangu mahakama ya juu itoe hukumu kupinga raia kushtakiwa katika mahakama za kijeshi na kuagiza kesi hizo kurejeshwa kwenye mahakama za kiraia. Uamuzi huo bado haujatekelezwa. Benson Acoli muda mfupi uliopita aliyezungumza na wakili Asimwe Antony, makamu wa rais wa chama cha wanasheria nchini Uganda. Expect... Mahakama, kwa upande wa mahakama tunawataka washughulikie kwa haraka kesi ambazo ziko mbele yao. Kama chama cha mawakili nchini Uganda, tuna kesi mahakamani ambazo tumepewa uamuzi wa kushangaza kutoka kwa jaji wa mahakama kuu ambaye awali aliagiza tusifanye mikutano yetu, ila hili tumeliwasilisha kwenye mahakama ya rufamu tunapanga kuipeleka serikali kwa mahakama nyingine ya juu zaidi, maana iwapo mahakama yetu ya juu imetoa uamuzi na uzingatiwi, basi tutaenda kwa mahakama ya haki ya Afrika au mahakama nyingine za kikanda ili mahakama hizi zishughulikie kesi hizi miongoni mwa kesi zinazosubiriwa kuhamishwa kutoka mahakama ya kijeshi ni pamoja na ile ya kiongozi wa upinzani Daktari Kiza Besije anayetuhumiwa kuhatarisha usalama wa taifa. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amewataka raia wa nchi yake kukumbatia chanjo ya malaria ambayo imezinduliwa leo nchini humo, ambayo itajumuishwa kwenye ratiba za chanjo wanaopewa watoto chini ya miaka mitano. Waziri wa afya Daktari Ruth amesema chanjo hiyo itatolewa kwa awamu tatu kwa watoto kati ya miezi sita hadi kumi na minane baada ya majaribio ya chanjo hiyo yaliyofanyika nchini Kenya, Ghana na Malawi kuonyesha ufanisi mkubwa. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na biashara na maendeleo UNCTAD linakadiria kuwa soko la biashara ya teknolojia ya akili mnemba litafikia dola za Marekani trilioni 4.8 ifikapo mwaka 2023 huku likionya kuwa karibu nusu ya ajira duniani zikitarajiwa kuathiriwa. Ripoti hiyo imetolewa wakati Rais wa Rwanda Paul Kagame akizungumza katika kongamano la akili mnemba barani Afrika linalofanyika jijini Kigali, ameonya bara hilo kubaki nyuma katika kukumbatia teknolojia hii. Across industries, the benefits katika kila sekta matokeo chanya ya akili mnemba yameonekana. Hata hivyo, inasikitisha kwamba kujitokeza kwa teknolojia hii kuna kumbana changamoto za ushindani wa kisiasa za kieneo. Ukweli ni kwamba Afrika inahitaji wanasayansi wake wa data, wahandisi na wataalam wa usalama wa mitandao. Afrika haiwezi kusalia nyuma kwa mara nyingine tena, ianze kujifunza. Sauti yake Paul Kagame, rais wa Rwanda. Hali ya wasiwasi bado imetanda eneo la Masisi, jiji kuu la mkoa wa Kivu Kaskazini, nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baada ya mapigano ya mapema asubuhi leo kati ya waasi wa M23 na waasi wanaoshirikiana na serikali ya Wazalendo. Vyanzo vinasema Wazalendo waliwashambulia M23 kujaribu kuwaondoa katika eneo hilo ambalo wamedhibiti kwa miezi kadhaa. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa <muchilisimu> ya shortwave katika frequency 21690 kHz, Radio France Internationale. Mustakabali wa serikali ya umoja wa kitaifa nchini Afrika Kusini sasa huko mashakani baada ya moja ya chama kikuu kinachounda serikali na chama tawala cha ANC kupiga kura ya hapana kwa nyongeza ya ushuru wa thamani katika bajeti mpya, chama cha Democratic Alliance DA kimeenda mahakamani kupinga mchakato uliotumika kupitisha bajeti iliyokuwa inapingwa, huku kikitishia kujitoa kwenye serikali. Helen Zile ni kiongozi wa chama hicho. ANC haitaki kugawana madaraka. Inataka yenyewe ndiyo iamue nini kifanyike, kama vile yenyewe ndio ilishinda uchaguzi, na inataka vyama washirika watii kile inataka. Chama hiki hakionyeshi kabisa kama kiko tayari kugawana madaraka. ANC haiwezi kuwa madarakani bila DA, ndiyo uhalisia, na natumai inatambua hilo. Na katika miungano kidunia, lazima ukubali kupoteza baadhi ya mambo. DA iko tayari kufanya hivyo na tumeshafanya hivyo, lakini ANC haitaki kupoteza chochote. Wanataka kujiamulia mambo kama vile wao ndio walipata asilimia hamsini jumlisha moja na nadhani ukweli huu wanapaswa kuukubali. Vyama vingine vilivyopinga bajeti hiyo ni pamoja na kile cha rais wa zamani Jacob Zuma, Umkonto weSizwe na kile cha Julius Malema The Economic Freedom. Fighters. Bunge la Senegal hapo jana limepitisha marekebisho kwenye sheria zake kuhusu msamaha aliotoa rais wa zamani Macky Sall kabla ya uchaguzi wa Machi 2024 kwa watumiwa wa machafuko yaliyotanguliza uchaguzi huo na kusababisha vifo vya watu sitini na watano. Wabunge hao waliondoa makosa ya mauaji, mateso na kutoweka kwa raia miongoni mwa makosa yaliyosamehewa. Waandishi watatu wa habari kutoka nchi ya Burkina Faso waliokuwa wamekamatwa kwa kukosoa utawala wa kijeshi wamejitokeza kwa njia ya video, wakitetea hali yao, wakisema walikuwa kwenye mstari wa mbele kuripoti hali halisi kuhusu mapambano dhidi ya wanajihadi. RFI. Sauti za Dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Marco Rubio amesema Marekani itasalia ndani ya muungano wa kujihami wa NATO, akizitaka nchi wanachama wa muungano huo kutenga pesa zaidi za kuimarisha muungano huo ki, ki, ki, kiulinzi. Kauli ya Rubio inatokana na wasiwasi ambao umekuwepo ya kwamba huenda Marekani inalenga kujiondoa katika NATO, hasa baada ya Rais Donald Trump kuanzisha mazungumzo na Urusi ya kumaliza vita vya Ukraine. The only way NATO, tunataka neto iwe dhabiti, tunaitaka neto iliyoshikamana, na njia pekee ya neto kuwa dhabiti na kushikamana ni ikiwa washirika wetu ambao wanaunda muungano watakuwa na uwezo zaidi. Huu ni ushirikiano, sio tu muungano. Matukio ya miaka michache iliyopita ikiwemo vita ya hapa barani Ulaya yanatukumbusha ushirikiano ni muhimu. Kwa hivyo, tunataka kuondoka hapa tukiwa na uelewano sahihi kwamba tuko kwenye mkondo unaohitajika kwa kila mwanachama aaidi na kutekeleza ahadi yake ya kutumia asilimia tano zaidi ya bajeti ya ulinzi kwa muungano huu, ikiwemo Marekani ambayo pia itaongeza asilimia yake. Sauti yake Marco Rubio, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Nchi washirika wa kibiashara wa, wa Marekani wanasema wameacha milango ya majadiliano na Washington licha ya wito wa kutakiwa kujibu kile kilichofanywa na Rais Donald Trump hapo jana ya kutangaza ushuru mpya. Nchi yetu na walipakodi wake wamenyanyaswa sana kwa zaidi ya miaka 50 lakini hilo halitofanyika tena. Watu kutoka nchi za Umoja wa Ulaya ni wafanyabiashara mashuhuri sana na rafiki zetu, lakini wametuonea sana. Wao wanatoza bidhaa zetu ushuru wa asilimia 39, sisi tunaenda kutoza asilimia 20 tu, nusu ya kile wanachotutoza ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Mkuu wa hazina ya serikali ya Urusi, Kirill Dmitriev, yuko Washington, Marekani, kwa mazungumzo ya kuboresha ushirikiano kati ya nchi hizo mbili, ingawaje hajaweka bayana ni yapi yanayozungumziwa katika kikao hicho. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia makosa ya uhalifu wa kivita, ICC, imesema Hungary ina jukumu kushirikiana na mahakama hiyo, ikikumbusha kuhusu ziara ya waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu nchini humo ambapo hakukamatwa licha ya kuwepo amri ya kukamatwa iliyotolewa na mahakama hiyo.