Mwanami Emmanuel Makundi, saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili Radio France International, Caroline Corriere ulio kuandalia sehemu ya pili. Shirika la kutoa misaada la Kia International laonya kuhusu kuzidi magonjwa ya mlipuko Sudan Kusini kuhusiana na hali ya kisiasa. Utawala wa kijeshi nchini Guinea watangaza kufanyika kwa kura ya maoni Septemba 21. Na rais wa Marekani Donald Trump baadaye leo kutangaza ushuru mpya wa bidhaa Ujambo, na karibu. Shirika la kutoa misaada ya Care International nchini in Sudan Kusini limeeleza wasiwasi wake kuhusu taharuki ya kisiasa inayoendelea nchini in humo, shirika hilo likisema hali hiyo inachangia hali ya sasa kuwa mbaya kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu kipindupindu ambao tayari umeathiri raia milioni moja, huku watu milioni saba nukta saba wakiwa katika hatari ya kukabiliwa na baa la njaa. Shirika hilo limeongeza kuwa hali ya sasa inarejesha nyuma juhudi zilizopigwa tangu kusainiwa kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Je, watetezi wa, wa haki za binadam wanazungumziaje hali ya kibinadam nchini Sudan Kusini? Fidel Deng ni mwanaharakati kutoka Sudan Kusini. Okay, wa, wanateseka sana juu hata wengine sahii wameshaingia Kenya, wengine wameingia DRC Congo juu wanajua bita lazima itakuja, na unaona iko na yenye inaendelea huko pande ya kaskazini pande ya magharibi. Tunataka uh, African Union ama higa waingia haraka waleta haawa uh, wajamaa uh, wawili pamoja, juu hatutaki hiyo uh, peace agrment ibunjike, juu ikibunjika, sasa tutaingia maana ya civil war. Tena, ni sauti yake Fidel Deng mwanaharakati kutoka Sudan Kusini. Hali ya njaa nchini Sona, Somalia imeendelea kuwa mbaya wakati huu maeneo kumi na manane yakishuhudiwa uhaba mkubwa wa chakula kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na taasisi mbalimbali za serikali inayosema takriban watu milioni 4.6 wanakabiliwa na njaa Kikundi cha wanamgambo wenye silaha wa Mabondo hapo jana kinatuhumiwa kuwaua raia kumi na watatu kwenye shamba la Kabiala lililoko karibu na kijiji cha Mayala katika sekta ya Wamba Fatundu wilaya ya Bagata mkoa wa Kwilu nchini DRC. Tathmini iliyotolewa na jeshi la Congo inaonyesha raia hao walichinjwa. Kapteni Antony Mwalushai ni msemaji wa FRDC katika operesheni eneo la Ngemba Bandundu. Kundi la wanamgambo wa Mobondo wenye wa silaha walifanya mauaji Jumanne kwenye shamba la Kabiala lililoko karibu na kijiji cha Mayala. Tathmini za muda zinaonyesha raia kumi na watatu kuchinjwa kwa panga na waasi hao. Vikosi vya jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FRDC, viliingilia haraka na kuwaua washambuliaji watano na kushikilia buni duki mbili na mapanga zao. Wakati wa mapigano, askari wa Kongo walipigwa risasi. Vurugu hizi mpya zinashuhudia uamuzi wa wanamgambo wa hawa kuendelea na unyanyasaji wao licha mipango ya serikali ya Kongo inayopendelea amani. Ni sauti yake Kapteni Anthony Mwelushai, msemaji wa jeshi la DRC FRDC. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi ametoa msamaha kwa watumiwa 37 wa jaribio la mapinduzi lililoshindikana Septemba mwaka jana, wengi wakiwa ni raia wa Marekani ambao walikuwa wamehukumiwa kifo. Msemaji wa serikali Tina Salama amesema hukumu zao za kifo sasa zimebadilishwa kuwa kifungo cha maya. Waasi wa, wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wanatarajiwa kuwa na mazungumzo ya kwanza ya ana kwa ana na serikali ya DRC, mazungumzo yanayotarajiwa kufanyika Aprili 9 nchini Qatar. Tangazo linalotolewa wiki kadhaa kupita tangu rais Felix Tshisekedi na mwenzake Paul Kagame wakutana mjini Doha na kukubaliana kutafuta suluhu ya mzozo baina ya nchi hizo. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje hatua wa hii? Job Kakule anaangazia hili akiwa DRC. Itakuwa taarifa nzuri, kwani ni amani tunataka hapa katika mashariki mwa DRC, na tunawaza hiyo mazungumzo ikifanyika vile na imesemwa, itaweza kusaidia kurejeshwa kwa amani, lakini kwa kusema kweli, hatujui kwamba hizo ngambo zote mbili zitaweza kuheshimu hiyo mikataba. Ni kusema ina, inabidi kwa upande zao waweze kuitika yale ambayo watajadiliana, yale ambayo watakubaliana, ili tu amani iweze kurudi katika nchi. Ni sauti yake. Haya, ya kijiri, waziri wa sheria Constant Mutamba amesema hakuna haja ya mabadiliko ya baraza la mawaziri licha ya majadiliano ya kitaifa yanayoendelea ambayo yamesusiwa na upinzani. ilichapisha ripoti ya kutathmini kuhusu haki za binadamu mashariki mwa nchi ya DRC inaonyesha ongezeko la vitendo vya ukatili na unyanyasaji vinavyofanya na uongozi wa M23 unaosaidiwa na Rwanda. Naibu kamishna wa tume hiyo Nada Al Nashif amesema tangu waasi hao wachukue mji wa Goma na Bukavu, ofisi yao imerekodi vitendo vya kutisha vya ukiukaji wa haki za binadamu. Napenda kubainisha mambo ambayo yanatia wasiwasi mkubwa. Tangu mwanzoni mwa mwaka huu Umoja wa Mataifa umerekodi matukio mia sita na mbili ya mauaji ya halaiki na yale ya kulengwa yaliyotekelezwa na pande zote huko Kivu kusini na kaskazini, na katika jimbo la Ituri, makundi kadhaa yameendelea kuua watu na kuwachinja bila huruma. Bila hatua madhubuti, machafuko haya yanaweza enea kwenye ukanda mzima, na hatari ya kutokea kwa janga hilo inaongezeka kila siku. Ni sauti yake Nada Al Nashif, naibu kamishna wa tume ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa. RFI, unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Utawala wa kijeshi nchini Guinea umetangaza kufanyika kwa kura ya maoni Septemba 21 itakayorejesha taifa hilo kwenye utawala wa kiraia baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika miaka mitatu iliyopita. Mwandishi wetu Benson Akoli na maelezo zaidi. Kura ya maoni itatoa nafasi ya kuandikwa kwa katiba mpya. Taifa la Guinea likiwa moja ya mataifa ya nje za Afrika Magharibi ambazo zinatawaliwa kijeshi, na wanajeshi wamecheleweshwa kurejeshwa kwa utawala wa kiraia baada ya mapinduzi. Awali kiongozi wa kijeshi Mamadi Doumbouya alikuwa ametangaza Maoni pita lakini kura ya maoni ingefanyika Desemba mwaka uliopita lakini haikufanyika, hatua iliyochangia raia kuandamana kushinikiza kufanyika kwa kura ya maoni ili kurejeshwa kwa utawala kraya, wa kiraia. Wanaharakati na viongozi wa upinzani nchini Guini wameendelea kukosoa kiongozi huyo wa kijeshi Mamadi Dumbuya kwa kukamata wa wakosoaji wake wakiwemo wanahabari kwa madai ya uwongo. Mashirika ya kiraia ya kidai ni njama ya Dumbuya kunyamazisha wa wakosoaji wake ili aendelee kusalia madarakani. Rais wa Nigeria Bola Tinubu ameufuta um, kazi wasimamizi wote wa bodi ya kampuni ya mafuta inayomilikiwa na serikali The National Petroleum Company, pia afisa mkuu mtendaji meli Kayari akisema ni mabadiliko yaliyokusudiwa kufanyika mapema. Algeria na, na Algeria na Mali zimetoa ripoti zinazokinzana kuhusu ndege iliyoanguka katika eneo la mpakani, wizara ya ulinzi ya Algeria ikisema jeshi lilidungua ndege hiyo iliyokuwa ikifanya uangalizi wa kijeshi. Chama cha upinzani Afrika Kusini Economic Freedom Fighters cha kwake Julius Malema kimemwandikia spika wa bunge la kitaifa kuwazuia wabunge kujadili leo bajeti ya mwaka huu, ikionya kuchukua hatua za kisheria iwapo ombi lao litapuuzwa. Hadi jana vyama vikuu vinavyounda serikali ya umoja ANC na Democratic Alliance vilikuwa bado vinavutana kuhusu bajeti hiyo RFI. Rais wa Marekani Donald Trump baadaye hivi leo anatarajiwa kutangaza ushuru mpya wa bidhaa katika kile amekiita siku ya ukumbuzi wa kibiashara kwa taifa hilo, tangazo ambalo wataalam wa uchumi wanasema huenda likasababisha vita vya kibiashara duniani. Juma lilopita, Trump alisema atatangaza ushuru zaidi kwa bidhaa toka nje ya taifa lake katika kile anachosema hatua zitarejesha tena viwanda na kujenga uchumi imara wa taifa lake. Caroline Levitt ni msemaji wa ikulu ya White House. President Trump is focused on fulfilling his greatest obligation. Rais Donald Trump anaendelea kutimiza wajibu mkubwa kwa nchi kwa kuwalinda raia wake na kuilinda nchi dhidi ya wavamizi. Nchi yetu imekuwa moja ya taifa lenye uchumi wa wazi duniani na tuna idadi kubwa ya e watumiaji wa bidhaa. Hata hivyo, mataifa mengi yamefunga masoko yao kwa bidhaa toka Marekani. Kimsingi, hili haliko sawa. Kukosekana kwa urari wa biashara kumetusababisha upungufu mkubwa kubwa wa biashara za kila mwaka na kuathiri nguvu za kazi zetu. Hata hivyo, zile siku za marekani kuendelea kudhulumiwa zinaenda kwisha. A yakijiri umoja wa ulaya umesema uko tayari kujibu ushuru mpya ambao utatangazwa na marekani baadaye leo, amesema uh, msemaji wa serikali ya ufaransa sophie primas. Seneta wa Demokrat nchini Marekani, Cory Booker, amevunja rekodi ya kuwa mbunge aliyehutubia bunge hilo kwa muda mrefu zaidi katika historia ya nchi hiyo, akisimama kwa saa zaidi ya ishirini na tano kutoa hotuba iliyokosoa sera za rais Donald Trump. Katika hotuba yake, alitumia muda mwingi kuwakashifu wabunge wa Republican na rais Donald Trump. Kwanza najisikia mwenye uchovu sana, lakini nawashukuru watu wote walionitumia taarifa zao ili nizisemee kuhusu maumivu wanayopitia na hofu walizo nazo. Nawashukuru pia wenzangu wote kwa kunipa fursa ya kuzungumza na kuzungumzia hisia za watu. Nashukuru sana kwamba nimefanikiwa kuzungumza kwa saa 25 ni sauti so yake Koribuka, senata wa Demokrat nchini Marekani. Wizara ya mambo ya nje nchini Marekani imeidhinisha mauzo ya ndege za, vit, za kivita ishirini aina ya F16 kwa nchi ya Ufilipino baada kuelekea mazoezi ya kijeshi ya pamoja ambayo itafanya nchi hizo mbili, wa shirika tangu zamani. Jeshi la Israel limezidisha mashambulizi yake ukanda wa Gaza, amesema waziri wa ulinzi Israel Katz upande wa Palestina, ukisema watu zaidi ya 40 wameuawa leo, wengi wakiwa ni watoto.