Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili ya Redio France International. Caroline Corrier Kuandalia sehemu ya pili. Umoja wa Afrika watuma ujumbe kwenda Sudani kusini kudhibiti hali mbaya ya kisiasa. Algeria na Ufaransa kurejesha ushirikiano wa kiusalama na uhamiaji baada ya mvutano wa muda. Na China yatuma vikosi vyake kuzunguka kisiwa cha Taiwan. Hujambo na karibu. Umoja wa Afrika umetuma ujumbe wa watu kadhaa nchini Sudan Kusini katika juhudi za kusaidia kutuliza taharuki ya kisiasa ambayo imeendelea kushuhudiwa kati ya Rais Salva Kiir na hasimu wake wa kisiasa, makamu wa kwanza wa rais Riek Machar, ambaye ameendelea kuzuiliwa nyumbani kwake. Ujumbe huo utafanya mazungumzo na wadau wote ili kujaribu kutafuta suluhu la kudumu. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje hatua wa hii? Dk Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Bungoma, Kenya. Au wakati huu lazima iweze kuonyesha makali yake, sio tu au hata IGAD, hata East African Community. Lazima washikadau hawa waweze kuwa karibu kabisa na taifa la sudan Kusini. Rais kama Museveni wa Uganda ambayo ana ushawishi na usemi mkubwa sana Salva Kiir na EU kwa jumla na hata Umoja wa Mataifa lazima walipe swala hili kipaumbele, ili akueni iweze kupatikana kwa sababu tayari wakati huu tunapoongea kuna taharuki nyingi sana, kuna hali ya wasiwasi. Kwa hivyo hili swali lazima EU iweze kushughulika kwa karibu kabisa. Mtazamo wake Dr. Brian Wanyama, mchambuzi ki, ki mataifa, wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Bungoma, Kenya katika Wakati huo huo, kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis, anayeendelea kupata nafuu baada ya kulazwa kwa zaidi ya mwezi kutokana na homa ya mapafu, kupitia taarifa iliyochapishwa amewataka viongozi wa nchi ya Sudan Kusini kupunguza uhasama na kuepusha nchi hiyo kutumbukia kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kule Tanzania, kuelekea uchaguzi mkuu wa mwezi Oktoba, Rais Samia Suluhu Hassan ameonya kuwa serikali haitamvumilia yeyote atakayechezea amani ya nchi hiyo kwa kuchochea vurugu. Rais Samia alitoa onyo hilo hapo jana wakati huu pia chama kikuu cha upinzani nchini humo Chedema kikiendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kufanya marekebisho ya sheria za uchaguzi, kikitishia kutumia wananchi kuzuia uchaguzi huo. Kwa mwaka huu tunakabiliwa na uchaguzi. Serikali kwa upande wake tasimamia na kulinda misingi ya katiba ya kuheshimu uhuru wa raia na kuabu, wa kuabudu na kuhubiri dini, ila kamwe hatutomvumilia yoyote atakayetumia haki hii kuchochea chuki na uhasama. Tumeapa kulinda haki na utu wa kila Mtanzania, hivyo hatutosita kufanya wajibu wetu bila woga. Ni sauti yake Rais Samia Suluhu Hassan. Polisi wa Kenya nchini Haiti wameripotiwa kuendelea kushambuliwa na magenge ya wahalifu wakati huu juhudi za kumtafuta polisi aliyetoweka baada ya kushambuliwa zikiendelea. Wachambuzi wa mambo wa maswala ya usalama wana mtazamo gani? Aginald Mihanjo ni mtaalamu wa maswala ya usalama akiwa nchini Tanzania linaonekana sana kwenye vikosi vyetu hivi vya Afrika Mashariki, wanapoenda sehemu mbalimbali kulinda amani, wanafanya jambo la haraka tu, na pengine hawana diplomasia nzuri ya Kiingereza monitoring eh, kuelewa mazingira ya hali hiyo ya, ya Haiti ipoje na kuwasiliana na wa Haiti wenyewe, waelewe kabisa aina ya siasa huko Haiti na mazingira yake yapoje, halafu wapate hata na Wahaiti wenyewe wa kusaidia kufanya training. E, sasa makosa hayo huwezi kuyarekebisha ukiwa tayari kwenye uwanja wa kulinda amani. Nchi ya Kenya inaongoza vikosi vya Umoja wa Mataifa kujaribu kurejesha hali ya utulivu nchini humo ili kufanikisha uchaguzi mwaka ujao, ila hadi sasa juhudi hizo zinaonekana kugonga mwamba. Mtuhumiwa wa makosa ya uhalifu wa kivita Tumaa Lubanga anayetuhumiwa kwa kujaribu kupindua serikali eneo la mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ametangaza kuunda kundi lingine la waasi kwa jina Hatua hiyo ikitazamiwa kuzidisha hali mbaya ya usalama eneo la mashariki mwa DRC. Msikilizaji, mapigano makali yaliripotiwa hivi leo katika eneo la Nyangenzi lililoko umbali wa kilomita 20 kaskazini mwa mji wa Bukavu, mashariki mwa nchi ya DRC, kati ya waasi wa M23 na wale wa maimai wa Zalendo. Kutoka Bukavu, William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo. Mashuhuda wanasema milio ya risasi ilisikika tangu mapema asubuhi wakibaini kwamba ni wapiganaji wa wazalendo waliojaribu kushambulia ngome za M23 katika eneo hilo la wilaya ya Walungu. Milio ya risasi ilisikika kuanzia milima ya Kamina kule Nyangezi hadi vijiji vya Momosho na Nyakabongola katika maeneo ya Mudusa wilayani Kabare, si mbali na jiji la Bukavu. Vyanzo kadhaa vimebaini kuwa M23 AFC waliokuwa na silaha nzito wamefanya harakati kuelekea upande wa mapambano hayo, ambapo milio ya risasi na silaha nzito nzito imesikika hasa katika eneo linaloitwa Toyota kwenye barabara ya taifa namba 5, bila kutoa ushahidi zaidi. Mapambano hayo yamekoma majira ya saa 5, ikiaminika kwamba wapiganaji maimai wa zalendo wamerejea milimani. Tukio hili limeongeza hofu miongoni mwa wakazi wa Nyangezi na Mumosho na hata pia wakazi wa Nyantende. Wengi kati ya wakazi wa Nyangezi walikuwa tayari wamehama makazi yao wakijihifadhi msituni siku tatu zilizopita, na wengine wamejifungia katika nyumba zao. Hadi tunapoenda hewani, hakuna taarifa yoyote iliyotangazwa na pande zote hasimu kuhusu shambulizi hili. Kumepita wiki mbili tangu mapambano mengine yaliporipotiwa katika eneo hilo, wakati wa shambulizi lingine la wazalendo dhidi ya ngome za M23 katika vijiji vya Nyangezi na Nyantende. M23 wamezidisha uwepo wao katika baadhi ya kona za mji wa Bukavu zinazopakana na wilaya za Walungu na Kabare ili kuulinda mji wa Bukavu. William Basimike, Mumosho, RFI Kiswahili. Mkuu wa viongozi wa vikosi vya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, Bintu Keita, amewakilisha ripoti yake kuhusu hali nchini DRC katika baraza la haki la Umoja wa Mataifa, ripoti inayobainisha kuwa hali ya usalama na kibinadamu imezidi kuwa mbaya ikilinganishwa na miezi miwili iliyopita. Keita ameonya kuhusu kuzidi mapigano kati ya waasi wa M23 na makundi mengine ya waasi yakiwemo ADF Kudeko na Wazalendo. RFI, unataka kuwaona watangazaji wako pendwa? Fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Taifa la Algeria na Ufaransa yamekubaliana kurejesha ushirikiano wa kiusalama na uhamiaji licha ya taharuki ambayo imekuwa ikishuhudiwa kati ya mataifa hayo mawili. Benson Akoli na maelezo zaidi. Ni tangazo ambalo limetolewa baada ya mazungumzo ya simu kati ya Rais Emmanuel Macron na rais wa Algeria Abdelmajid Tabone, viongozao wawili wakikubaliana kuanzisha kamati ya pamoja ili kuanzisha mchakato wa ushirikiano mpya. Kutokana na mazungumzo hayo, waziri wa haki wa Ufaransa Gerald Main anatarajiwa kufanya ziara nchini Algeria kwa mujibu wa taarifa kutoka nchini Algeria, huku Rais Emmanuel Macron akiripotiwa kuiahidi Algeria kwamba Ufaransa itaunga mkono juhudi zake za kutaka kuwa na ushirikiano na Umoja wa Ulaya. Rais Macron pia ameripotiwa kumshawishi kumwachilia huru mwanahabari wa Ufaransa Belam Sansal ambaye anatumikia kifungo cha miaka tano jela baada ya kupatikana na kosa la kuhatarisha usalama wa taifa la Algeria. Vyama vikuu vinavyounda serikali ya umoja nchini Afrika Kusini, ANC na Democratic Alliance bado vinavutana kuhusu bajeti ya mwaka huu 2025 ambao unaanza kujadiliwa bungeni, huu ukionekana mtihani mkubwa wa uthabiti wa serikali hiyo ya pamoja. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa nchini Nigeria kimethibitisha vifo vya watu 118 ambao wamepoteza maisha kutokana na homa ya Lassa ambao umeripotiwa nchini humo tangu kwanza mwaka huu, wagonjwa 645 wakiwa wamethibitishwa kuambukizwa. Lassa inayosababishwa na virusi imekumba Nigeria mara kwa mara na uambukizwa kati ya binadamu kupitia vyakula ambavyo vimechanganyika na kinyesi au mkojo kutoka panya. RFI, Sauti za Dunia Unaendelea kusikiliza matangazo haya moja kwa moja kutoka jiji kuu la Nairobi kupitia 89.9 105.5, ukiwa jiji la pwani la Mombasa. China imetuma jeshi lake la wanamaji anga na vikosi vya ruketi kuzunguka kisiwa cha Taiwan kwa mazoezi makubwa ambayo Beijing inasema yanalenga kujiandaa kwa mashambulio ya usahihi na kuzingira kisiwa hicho kinachojitawala. Haya yanajiri wakati huu Washington ikitangaza kusimama na Taiwan katika kipindi hiki ambacho Beijing imeendelea kuwa tishio kwa kisiwa hicho na majirani. Guo Jekun ni msemaji wizara ya mambo ya ya nje ya Uchina. Taiwan ni sehemu isiyoweza kutengwa ya eneo la Uchina. Suala la Taiwan ni suala la ndani ya China, na hakuna yeyote kutoka nje atakayeliingilia. Mamlaka ya chama tawala cha Taiwan kuendelea na ukaidi na msimamo wa kutaka uhuru na kujaribu kwao kutafuta msaada kutoka nje kwa ajili ya uhuru na kuigawa nchi ni kama vunja chungu anayejaribu kusimamisha gari na atashindwa. Uchina hatimaye itaunganishwa, na mpango wa kihistoria wa kuungana hauepukiki. Ni sauti yake Guo Jekun, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Uchina. Ukrain imesema inafanya mazungumzo mapya na Marekani kuhusu mpango wa madini ambao ulikuwa uwe sehemu ya mpango wa Marekani kumaliza vita vya Ukrain na Urusi. Amesema waziri wa mambo ya nje wa Ukrain, Andrii Sibika. Chama cha Democratic nchini Marekani kimesema utawala kimeshtaki utawala wa Rais Donald Trump kwa kujaribu kufanya marekebisho kwenye mifumo ya uchaguzi kupitia amri ya rais. Marekebisho haya yakiwemo uthibitisho ya, ya mpiga kura mpiga kura kuwa na uraia na udhibiti wa kura zinazopigwa na kutumwa kwa njia ya posta. Chama cha mrengo wa kulia nchini Ufaransa kinasisitiza kuwa bado kina uwezo wa kushinda uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na saba, licha ya hapo jana mahakama ya Paris kumzuia kiongozi wake Marine Le Pen kushika nafasi yoyote ya uongozi wa umma kwa miaka mitano. Aidha, Le Pen alihukumiwa kifungo cha nje cha miaka miwili baada ya kukutwa na hatia ya matumizi Matumizi mabaya ya fedha za Bunge ya Ulaya, alichokifanya hapo, kile alichosema, ninataka kufanya usichaguliwe, nami ninaifanya ili ni kuzuia usichaguliwe kuwa rais wa jamhuri. Kama sio uamuzi, uamuzi wa kisiasa sijui tutaitaje. Kuna mamilioni ya Wafaransa wameghadhibishwa kuona katika nchi kama Ufaransa, nchi ya haki za binadamu, siku ya msiba kama Jumatatu, Machi 31 mwaka 2025, kitu kama hiki kinafanyika. Nami nitakata rufaa, sababu mimi sina hatia, na tangu mwanzo wa kesi nililiona hili, nilifahamu kwamba nitahukumiwa kwa njia ya upendeleo. Hata hivyo Lepen amepata uungwaji mkono toka kwa rais wa Marekani Donald Trump na waziri mkuu wa Hungaria Victor Uban.