Saa kumi na mbili na nusu Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa Kiswahili Herid in France International, Caroline Coril tuliyokuandalia sehemu ya pili. Kiongozi wa wapiganaji wa RSF nchini Sudan, Mohamed Hamdan Dagalo hapa jeshi lake alitarudi vitani kwa nguvu. Mji mkuu wa Zimbabwe Harare wasalia mahame baada ya serikali kuimarisha usalama kufuatia hofu ya maandamano. Waziri mkuu wa Ingereza Keir Starmer ayataka mataifa duniani kushirikiana kumaliza makundi ya kihalifu yanayowasafirisha wahamiaji haramu. Ujambo na karibu. Kiongozi wa kundi la wapiganaji wa RSF nchini Sudan, Mohamed Hamdan Dagalo amesema licha ya jeshi kufanikiwa kuondoa wapiganaji wake jijini Khartum, vita bado havijaisha na kwamba wapiganaji wake watarejea wakiwa na nguvu zaidi. Dagalo amesema wapiganaji wake wamejiondoa Khartum ili kukomboa na kuidhibiti mji wa Omdurman ulio karibu na jiji la Khartum. Je, na mtazamo gani? Dominic Wabala ni mtaalamu wa maswala ya usalama anazungumza akiwa Kenya. Kwa maoni yangu, naona ni kama RSF wameshindwa na jeshi la, la Sudan. Uh, inaonekana yale makali wali, waliokuwa nayo kidogo sijui kama ni kwa sababu ya kukosa silaha ama didimia kwa motisha yao, lakini inaonekana jeshi la la Sudan limeweza kuwaondoa RSF sehemu muhimu za mji wa Khartoum. Hivyo basi ina, inamaanisha kuwa RSF makali yake yamepungua, haitakuwa na uwezo wa kuiondoa jeshi la Sudan kutoka yale makao ambayo yamechukuliwa ya na jeshi la Sudan. Pande zote hasimu nchini Sudan zimeshikilia msimamo kwamba hakuna mazungumzo yatakayofanyika ya kumaliza vita. Waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya, Kipchumba Murkomen, amesema matumizi ya dawa za kulevya na malezi mabaya ni ya kulaumiwa kwa uhasama ambao umekithiri miongoni mwa vijana katika mitandao ya kijamii. Rais wa Kenya William Ruto anatarajiwa kufanya ziara ya siku tano katika eneo la mlima Kenya, ngome ya kisiasa ya aliyekuwa naibu wake Rigathi Gachagua, ambaye alifukuzwa serikalini kwa tuhuma za kueneza ukabila. Ziara ya Rais Ruto inajiri huku taharuki ya kisiasa ikiendelea kushuhudiwa. Wakati huu wito wa kumtaka jiuzulu ukiendelea, idara za usalama zikiwakanya wakenya dhidi ya kauli za uchochezi. Wachambuzi wa siasa wanazungumziaje haya yote? Martin Andati ni mchambuzi wa siasa za Kenya, anazungumza akiwa jijini Nairobi. Kwa hivyo watu watatoka, unajua, ukipatia watu hela, unakumbuka huko Nyandarua walikuwa wanapeana unga, ukipatia hiyo vitu, watu na watu wako na shida na njaa, saa hii utapata watu, lakini haimaanishi kwamba wale wanaojitokeza ndio watakuja kumpigia kura. Unajua, watu wa mlima mara nyingi wakikataa mambo yako hawawezi kuuza wewe na hawa, unajua, hawafanyi siasa ile ya fujo ati kwamba watakufukuza na mawe kama huko Nyanza, lakini hawa hukunyamazia tu wakati unaongea, wanakuangalia wamenyamaza. Wakati wata enda kupiga kura, ndio utajua kwamba wameshaamua, walishawachana nawe sasa. E, vile mambo yalivyo, ukweli ni kwamba mlima saa hii hauko na William Brown ni mtazamo wake Martin Andati, mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa Nairobi. Mashirika ya kutetea haki za wanawake na wasichana nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo yameungana kushinikiza sauti ya pamoja ya kurejeshwa amani mashariki mwa nchi hiyo na kumalizwa ghasia dhidi ya wasichana na wanawake nchini DRC. Upinzani umeendelea kuhususia mazungumzo ya kitaifa yanayolenga kuundwa kwa serikali ya umoja kitaifa ambapo yamerejelewa leo. Serikali ya rais Felix Tshisekedi inaamini kuwa kuundwa kwa serikali hiyo itakuwa suluhu la mzozo wa mashariki mwa DRC, ambapo waasi wa M23 wanaungwa mkono na nchi ya Rwanda wameendelea kutatiza usalama. Wadadisi wa mambo wana mtazamo gani? Job Kakule ni mchambuzi wa siasa za DRC akiwa mashariki mwa nchi hiyo hawaweze kusikilizana na, na vita inaendelea katika uh, nchi ya Kongo ni kusema hiyo yote haitaweza kufanyisha ya kwamba mazungumzo hayo yafie ya suluhisho ya, ya kuleta amani hapa mashariki mwa DRC. nam na sijui unazungumziaje hatua tu ya vyama vyote vya upinzani kukataa kuzungumza na serikali ili kuunda serikali ya umoja wa kitaifa wanakataa sana, zaidi sana hiyo mambo inaendeshwa neende, na serikali ya Kongo na bwana Chekedi ye mmoja, kwani wanawaza hiyo haitaweza kuleta suluhisho. ni kusema hiyo yote inaacha uh, wapinzani wa wanasema mademarsh ma, ma, ma, yote ama hiyo uh, changamoto mbalimbali hazitaweza kusaidia kupata suluhisho ni kusema uh, ngambo zote mbili wanaonyesha sura moja, lakini nia iko iko nyuma nyingine. Na sasa itakuwaji iwapo serikali inaendeleza mazungumzo upande mmoja tu na wapinzani wamekataa kushiriki mazungumzo yenyewe, ni kusema haitafaulu, ni kusema suluhisho haitatokana na hiyo mazungumzo, kwani eh, walipendelea bwana Rais Felix Chisekedi alipenda hawa wapinzani wa, waweze kuingia katika serikali ya nchi ili kufanya kugombanisha hawa magaidi lakini wao wanasema bwana Felix Chisekedi hawezi kuheshimu mikataba yake ama neno lake, na kule mbele wanadhani suluhisho haitakuwa kamilifu ya kuleta amani nchini DRC. Mtazamo wake Job Kakule, mchambuzi wa siasa za DRC. Vikosi vya serikali nchini DRC, FRDC, na wapiganaji wanaoshirikiana nao kwa jina wa Wazalendo hapo jana wamefanya mashambulizi dhidi ya waasi wa M23 eneo la Kakuku, kilomita sita kutoka mji wa Walikale, kaskazini mwa Kivu. Kiongozi mkuu wa kanisa Katoliki nchini Sudan Kusini Kardinali Stephen Ameyu ametoa wito kwa viongozi wa nchi hiyo, wa amani, wa nchi hiyo kuheshimu mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane na kujizuia kurejea kwenye vita. Kauli yake ameitoa kufuatia kukamatwa na kuzuiwa nyumbani kwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar wiki iliyopita. Makabiliano ambayo yametokea kati ya vikosi vya serikali SPLA, SSPDF na vile vya upinzani SPLM-IO, kukamatwa kwa viongozi wa siasa akiwemo makamu wa rais wa kwanza Riek Machar, pamoja na raia wengine, ni ishara ya kuathirika kwa amani ambayo sote tunatarajia na kuiombea. Tunatoa wito kwa Rais Salva Kiir na viongozi wote wa kisiasa waliotia saini mkataba wa amani ikiwemo serikali ya Umoja wa Kitaifa, waheshimu wajibu wao kwa raia wa Sudani Kusini na kujizuia kurejea kwenye vita. Wiki iliyopita Waziri Mkuu wa zamani wa Kenya Raila Odinga aliyetumwa na jumuiya ya IGAD kwenda Juba kujaribu kuzungumza na wakuu wa nchi hiyo baada ya hali kuonekana kuwa mbaya. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz, Radio France Internationale. Mamia ya polisi na wanajeshi walisambazwa kwenye mji mkuu wa Zimbabwe, Harare, kufuatia hofu ya maandamano yaliyoitishwa na wastaafu wa jeshi wanaoshinikiza rais Emmerson Mnangagwa kuondoka madarakani. Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Tangu majira ya asubuhi shughuli nyingi zilisimama, ikiwemo maduka kufungwa kwa hofu ya vitendo vya uporaji ikiwa maandamano yangefanyika. Vyombo vya habari nchini humo vimeripoti kuwa shughuli za kawaida zimeanza kurejea, ikiwemo baadhi ya maduka kufunguliwa. Awali, waandamanaji kadhaa walijaribu kukusanyika katika uwanja maarufu wa Robert Mugabe, lakini hata hivyo, mkusanyiko wao ulisambaratishwa na polisi waliotumia mabomu ya machozi na risasi za mpira. Licha ya waandamanaji kudai kuwa maandamano ya hivi leo yangekuwa ya ni ya amani, polisi walitoa onyo kwa yeyote atakayejaribu kuandamana, ikisema maandamano yaliyoitishwa ni batili. Maandamano haya yalikuwa yameitishwa na kundi la wanajeshi wastaafu wa chama tawala cha Zanu PF, ambao sasa wanamtaka Rais Emmerson Mnangagwa aondoke madarakani, wakimtuhumu kwa kujaribu kurekebisha katiba ili abakie madarakani hata baada ya mwaka 2028. Hali kama ya Harare iliripotiwa pia kwenye mji wa Bulawayo. Kundi la wazee wastaafu sasa wanamtaka makamu wa rais Constantino Chiwenga, aliyehusika kumpindua Robert Mugabe, achukue madaraka. Rais wa Guine Bisau Umaru Sisoko Imbalo anatazamiwa kushinda uchaguzi wa Novemba mwaka huu licha ya kukabiliwa na maswali, maswali kuhusu uhalali wakiendelea kubakia madarakani hata baada ya muula wake kutamatika. Wanajeshi karibu hamsini wa pamoja na raia wamewawa katika shambulizi la kijadi katika mkoa wa Tapoa mashariki mwa nchi ya Burkina Faso, vimesema vyanzo kutoka idara ya usalama nchi. Wanachama wa muungano mpya wa nchi za Afrika Magharibi, ukanda wa Sahel, Mali, Burkina Faso na Niger zimetangaza ushuru wa asilimia sifuri nukta tano kwa bidhaa zinazoingizwa katika nchi hiyo, isipokuwa bidhaa za kimsaada. Hatua hiyo ikitakiwa kutekelezwa kutekelezwa mara moja, mpango huu ukionekana kuwa mkakati wa kufadhili muungano huo mpya. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limelaani kuvamiwa kwa vikosi vyake vya kulinda amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati na makundi yenye silaha ambapo afisa mmoja alipoteza maisha, likionya kuwa mashambulizi kama haya yanayojirudia yanaweza kurudheshwa kuwa uhalifu wa kivita dhidi ya nchi hiyo. Waziri Mkuu wa Uingereza Keir Starmer ametoa wito kwa mataifa duniani kushirikiana kuyatokomeza makundi ya wahalifu wanaosafirisha wahamiaji haramu, wakati huu akitangaza mikakati ya serikali yake kukabiliana na wimbi la wahamiaji Starmer amesema haya wakati wa kongamano lililowakutanisha viongozi kutoka Ulaya ikiwemo Ufaransa na Ujerumani ambazo nazo zinakabiliwa na wimbi la wahamiaji haramu. These are vulnerable people. ambao wanadhulumiwa bila huruma na makundi ya wahalifu. Kwa hivyo sote tunapaswa kuchukua hatua madhubuti katika nchi zetu kukabiliana na hili. Hakuna anayepinga kwamba watu tunaowahudumia wanataka jambo hili lipatiwe ufumbuzi, lakini ukweli ni kwamba tutaweza kuyamaliza makundi haya kabisa ikiwa tutafanya kazi kwa pamoja, kwa sababu biashara hii haramu inatishia ustawi wa taasisi zetu, inachochea mgogoro baina ya nchi na nchi, na inapata faida kutokana na kushindwa kwetu kisiasa kuja pamoja kuchukua to come together. Awali, chini ya utawala wa Rishi Sunak, Uingereza ilijaribu kuingia makubaliano na nchi kadhaa kwa ajili ya kuwapokea wahamiaji. Mpango huo hata hivyo ukishindikana. Mahakama ya kikatiba nchini Ufaransa imemhukumu mwanasiasa wa mrengo wa kulia Marine Le Pen kifungo cha miaka mitano jela baada ya kupatikana na hatua ya kuwaajiri wanachama wa chama chake kwa bunge la Umoja wa Ulaya. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Licha ya hukumu hiyo, Marine Le Pen atatumikia kifungo cha nyumbani huku hukumu ya miaka miwili ikifutwa kwa masharti kwamba atazingatia sheria. Hukumu hiyo huenda kamzuia mwanasiasa huyo wa mrengo wa kulia kuwania urais kwenye uchaguzi wa mwaka 2027 baada ya kuibuka wa pili kwenye uchaguzi uliopita. Lepen mwenye umri wa miaka 56 pamoja na wanachama 9 wa chama chake wamepatikana na hatia ya kushiriki njama ya kutumia bunge la Ulaya kuwaajiri wanachama waliokuwa wakifanya kazi katika chama chao. Lepen ambaye amewania urais mara tatu amekuwa akionekana kwamba huenda akashinda kiti cha urais kwenye uchaguzi wa mwaka 2027 wakati Rais Emmanuel Macron atakuwa kistaafu na amekana kuhusika katika mashtaka dhidi yake. Myanmar imetangaza wiki moja ya maombolezo kuwakumbuka raia wake zaidi ya elfu mbili ambao wamepoteza maisha kwenye tetemeko la ardhi lililokumba nchi hiyo siku ya Ijumaa.