Imetimia saa kumi na moja na nusu za jioni kule Juba, Sudan Kusini. Wakati ni saa kumi na moja pia na nusu kule Kirumba, mashariki mwa DRC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii. Mpatanishi wa Kenya katika mgogoro wa Sudan Kusini awasili jijini Juba baada ya kuwaleta pamoja Chisekedi na Kagame. Wakuu wa waasi wa M23 pia wamealikwa mjini Doha kule Qatar. Na shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch lazitaka mamlaka za nchini uh, Burkina Faso kuachiwa huru wanahabari watatu. Moja wafariki katika mtetemeko wa ardhi kule Thailand. Habari kamili, msikilizaji. Serikali ya Sudan Kusini kupitia msemaji wake na waziri wa habari Michael Makuei Lueth imethibitisha kuwa makamu wa kwanza wa rais Riek Machar amezuiwa nyumbani baada ya agizo la rais Salva Kir, na inataka wananchi wa taifa hilo kusalia watulivu. Wakati hayo yakijiri namna hiyo, aliyekuwa waziri mkuu wa Kenya Raila Odinga yupo Juba huko kujaribu kuwapatanisha viongozi hao. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Denis Onyango, msemaji wa Odinga, amethibitisha kuwasili kwa mwanasiasa huyo mkongwe wa Kenya jijini Juba siku ya Ijumaa asubuhi. Siku ya Alhamisi, rais wa Kenya William Ruto, ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, alisema baada ya kushauriana viongozi wa ukanda wa Afrika Mashariki na waziri mkuu wa Ethiopia alimtuma mjumbe maalum ambaye ni Odinga kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo unaoendelea. Jitihada za kumpatanisha rais Salva Kiir na makamu wake wa kwa kwanza Riek Machar zinakuja wiki kadhaa baada ya kuanza kushuhudiwa kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wanaojiita White Army katika jimbo la Apana kiripotiwa kuungwa mkono na Machar. Chama cha Machar SPLM IO kimetangaza kuvunjika rasmi kwa mkataba wa amani mwaka 2018 uliotiwa saini kati ya rais Salvakir na makama wa kwanza Rek Machar na wawili hao kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Umoja wa Mataifa umeonya uwezekano wa kutokea tena kwa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe iwapo suluhu halitapatikana siku ya Ijumaa. Hali ya Ijuma utulivu ilishuhudiwa jijini Juba, huku wakazi wakiendelea na shughuli zao za kawaida. Benson Wakoli. Jeshi la Sudan limesema limefanikiwa kulikomboa jiji kuu la Khartoum kutokana ama, kutoka mikono ya wanamgambo wa RSF baada ya mashambulizi kadhaa yaju, uh, ya juma ya juma hili ambapo jeshi lilidhibiti ikulu, uwanja wa ndege na majengo kadhaa ya serikali. Katibu mkuu katika wizara ya afya nchini Kenya Mary Muthoni amezungumza wakati wa kutolewa ma, a, mahabara za muda zinazopelekwa Wajir. Maelezo zaidi na Carol Korir. Katibu mkuu katika wizara ya afya nchini Kenya Mary Mudhoni akizungumza wakati wa kutolewa mahabara za muda zitakazopelekwa Wajia amesema serikali pia itatoa fedha zaidi kusaidia kaunti ya Wajia kudhibiti msambao huo ambao unaofiwa kusambaa kwenda kaunti jirani. Mlipuko huu umesambaa katika kaunti ndogo nne ya Wajia, Marsabit na Marsabit, kwa sasa hivi wagonjwa mia moja na sita wamelazwa katika kaunti ya Wajia. Hali hii imeelemea vituo vya afya na wahudumu wa afya ambao wamekuwa wakipambana Kibana na hali hii tangu Septemba mwaka jana. Wahudumu wa afya wamethibitisha wagonjwa 617, wengi wao wakipona baada ya kuwekwa kwenye matibabu. Wengi walioathirika ni watoto kati ya umri wa miaka mitano hadi kumi na minne. Waziri wa afya katika kaunti ya Wajia, Habiba Ali ameeleza mifumo ya afya inakaribia kuporomoka eneo ina hilo kutokana na wingi wa wagonjwa. Kaunti hiyo ina uhitaji wa vifaa vya kupima ambavyo vinanululiwa kutoka Uholanzi, vilevile damu, wadi maalum kuwahudumia wagonjwa. Naweza kuita as a, as a, as a, a, kalazaa janga so so so kwa sababu ya makali yake. Mwaka elfu mbili kumi na saba tulikuwa na visa zaidi ya elfu moja lakini hali haikuwa mbaya. Ya hivi wagonjwa wengi wanakuja katika hospitali ya rufaa kwa sababu ya uchache wa vifaa vya kupima. Kalaza ambao pia hujulikana kwa kimombo kama visceral leishmaniasis, dalili zake ni kupoteza uzani, kuongezeka ukubwa wa ini ya binadamu na uathiri sana watoto. Taarifa ya mwandishi wetu Carol Korir. Nesi raia wa Ujerumani ambaye alitekwa miaka saba iliyopita nchini Somalia ameisihi serikali ya Ujerumani kuweka mpango wa kufanikisha kuachiwa kwake akihofia uwezekano wa yeye kuuawa tuelekee kule jamhuri ya kidemokrasia ya kongo msikilizaji qatar baada ya kufanikiwa kuwaleta pamoja rais wa drc felix antoine chisekedi chilombo na mwenzake paul kagame wa rwanda waliokutana ana kwa ana jijini doha machi 18 mwaka huu ili kujadili mzozo wa mashariki mwa drc kiongozi wa nchi hiyo tamim ben hamad altani anaonekana kuendelea na kazi ya upatanishi ripoti zinasema tangu siku ya Alhamisi, kiongozi huyo wa Qatar amekuwa akiwapokea wajumbe uh, ujumbe wa watu mbalimbali wakiwemo viongozi wa waasi wa M23. Je, Qatar itafanikisha mazungumzo kati ya pande zote zinazohusika na mzozo wa mashariki mwa DRC? si, Francois Alwende anaangazia hili akiwa jijini Nairobi. Qatar, kwa mshtuko wa wengi, inaonekana kwamba imeweza kuwaweka viongozi hao wawili hilo lilionyesha wazi kwamba eh, tatizo hilo la Kongo na Rwanda ama na M23 linaweza kutatuliwa ama linaweza kupata utatuzi rahisi kupitia nchi zingine kando na bara la Afrika, kwa sababu tunajua hadi sasa hakuna nchi ya Afrika ambayo imesimama tofauti na Burundi ambayo imesimama na kusema waziwazi kwamba Rwanda umevamia Kongo kama inavyodai serikali ya Kongo, na pia huo mchakato ambao tumeona sasa unaendelea kuchukua picha mpya ya kupitia Qatar inaonyesha kwamba kuna matumaini kwamba Qatar inaweza kukua katika hali ambayo inaweza kuchangia kwa kutatua tatizo hilo ambalo linasumbua. Nam, huyo ni Francois Alwende, mchambuzi na mtaalamu wa siasa za DRC akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Habari zimetufikia hivi punde kutoka mjini Goma zinasema kwamba waasi wa M23 wamesaini mkataba pamoja na wajumbe wa SADC ambapo sasa vifaa vya SADC, vifaa vya wanajeshi wa jumuiya ya SADC pamoja na ujumbe wa SADC sami DRC unaenda kuondoka. Hivi punde waziri wa ulinzi wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Gi Kabombo Mwadia Vita, anatumai nimelisoma vema, amekutana kwa mazungumzo na mwenzake wa Afrika Kusini Anji Mosega, ambapo mazungumzo yao yamejikita katika kuimarisha uwezo wa kimkakati wa ulinzi kati ya nchi hizo mbili kufuatia mzozo wa mashariki mwa DRC. Serikali ya Rwanda imepiga marufuku mashirika yote ya ndani na ya kimataifa yasiyokuwa ya ya kiserikali kushirikiana na taasisi za Ubelgiji baada ya nchi hizo mbili kusitisha ushirikiano wa kidiplomasia mapema mwezi huu. Minlet Ijai anaeleza zaidi. Bodi ya Rwanda inayoshughulikia masuala ya uongozi imesema marufuku hayo yanaathiri pia mashirika yote ya dini pamoja na mengine yote yanayohusishwa na serikali au mashirika kutoka Ubelgiji. Miradi yote iliyokuwa inaendelea kwa msaada wa serikali ya Ubelgiji imesitishwa na mikataba iliyokuwa imetiwa saini imefutwa kwa mujibu wa maagizo ya bodi hiyo ya Rwanda. Wakati huu wa marufuku hakuna msaada wa fedha utakaopokelewa na mashirika hayo yaliyo nchini Rwanda kutoka serikali ya Ubelgiji na mashirika yake yote. Uamuzi huu wa serikali ya Rwanda umekosolewa vikali na mwanaharakati wa kisiasa na haki za binadamu Peli Prudens Iraguha ambaye amesema uamuzi huo ungepelekwa bungeni kwanza. Rwanda ilivunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Ubelgiji Machi kumi na saba kwa kuendelea kudharau nchi hiyo na kuendelea kuishutumu kuhusika na mzozo wa mashariki mwa DRC kwa kuwaunga mkono waasi wa, wa M23. Matangazo hayo ya msikilizaji yanasikika pia kupitia sauti ya matumaini huko Vihiga, mashariki mwa Kenya. Shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linataka watawala wa kijeshi nchini Burkina Faso kuachia huru waandishi watatu wa habari waliokamatwa wiki hii na kuzuiwa katika eneo lisilojulikana. Ali Bilali na maelezo zaidi. Serikali siku ya Jumanne ilitangaza kuvunjwa kwa chama cha wanahabari wa Burkina Faso siku moja baada ya polisi kuwakamata rais wake Gezuma Sanogo na naibu wake Bukari Uoba mwandishi wa habari wa tatu Lik Pagbelgem pia alikamatwa na kupelekwa kuhojiwa. Human Rights Watch imesema katika taarifa yake kwamba wenzake na Sanogo na Uoba walisema mawakili waliwatafuta katika vituo mbalimbali vya polisi bila mafanikio, na kwamba mamlaka imeshindwa kujibu rasmi wapi walipo. Pagbelgem ambaye alikuwa ameripoti kuhusu matamshi ya Sonogo ali Bilali. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amemteua mkuu mpya wa jeshi Meja Jenerali wa zamani Emmanuel Matatu ambaye anachukua nafasi ya mkuu wa majeshi aliyefutwa kazi hivi karibuni kabla ya kufanyika maandamano yaliyopangwa siku ya Jumatatu na ambaye aliitishwa na kundi la wapiganaji wa vita wanaotaka kumshinikiza Rais Emmanuel eh, Emerson Mnangagwa kujiuzuru. Msikilizaji, watu zaidi ya 140 wamepoteza maisha nchini Myanmar na wengine zaidi ya 700 wamejeruhiwa, baada ya kutokea kwa tetemeko la ardhi. Uongozi wa kijeshi nchini humo unaomba msaada kwa nchi yoyote kusaidia katika kipindi hiki. Victor Abuso anaeleza zaidi. Wataalam wa jiolojia kutoka Marekani wameripoti kuwa tetemeko la ardhi lenye ukubwa wa richa 7.7 limetokea katika maeneo ya katikati ya nchi ya Myanmar na kusikika hadi katika mataifa jirani ikiwemo Thailand. Janga hili limesababisha serikali ya kijeshi nchini Myanmar kutangaza hali hatari katika majimbo sita, huku idadi ya watu waliopoteza maisha ikiwa haifahamiki, lakini maafisa wanahofia kwamba mamia wameuawa katika maeneo mbalimbali ya Myanmar, likiwemo jikuu ya Yangon. Majengo yameporomoka na barabara zimeharibiwa. Baada ya jenga hilo nchini Thailand, jengo lilikuwa linajengwa limeporomoka jijini Bangkok na wafanyakazi 81 hawajapatikana kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Victor Abuso. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amelaani mashambulio ya jeshi la Israeli nchini Lebanon na kusema yanakiuka mkataba wa amani uliofikiwa mwezi Novemba mwaka uliopita. Kiongozi huyo wa Ufaransa ametoa kauli yake baada ya kukutana na rais mpya wa Lebanon, Joseph Aoun jijini Paris. Katika hatua nyingine, jeshi la Israeli msikilizaji, limewataka wakazi walioko katika eneo ama katika kitongoji cha kusini mwa Beirut kuondoka katika eneo lililo karibu na vifaa vya Hezbollah mara moja. Greenland imewasilisha makubaliano mapya ya muungano wa serikali saa chache kabla ya ziara ya makamu wa rais wa Marekani JD Vance katika kisiwa cha Arctic ambacho rais Donald Trump ameonyesha nia ya kukinunua.