So, dakta, ni saa kumi na moja na nusu za jioni kule Juba, Sudan Kusini, sawa kabisa na maeneo ya Chimpunda kule Kivu kusini mashariki mwa DRC. Msikilizaji, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na makamu wa kwanza wa rais kule Sudan Kusini, Riek Machar akamatwa na kuzuiwa nyumbani kwake; mwandishi maarufu wa vitabu raia wa Ufaransa na Algeria afungwa jela miaka mitano; na wakuu wa nchi za Ulaya wakutana jijini Paris kujadili namna ya kuendelea kuisaidia Ukraine. Habari kamili, msikilizaji, tunaanzia kule Sudan Kusini ambako makamu wa kwanza wa rais Riek Machar amekamatwa na kuzuiwa nyumbani kwake jijini Juba, kitendo ambacho chama chake cha SPLM-IO kinasema kinavunja mkataba wa amani wa mwaka 2018 uliounda serikali ya umoja wa kitaifa. Jumatano usiku, msafara wa magari ishirini uliokuwa na wanajeshi waliokuwa wamejihami ulionekana ukiingia kwenye makazi ya Machar ambaye baadaye alikamatwa na mkewe Angelina Teny, ambaye pia ni waziri wa mambo ya ndani baadaye, ya baada ya walinzi wao kupokonywa silaha. Paul Mai Dang ni msemaji wa Machar, makamu President... wa kwanza wa rais. Rek Machar amekamatwa, hatujui ni kwa sababu gani or... wamefanya hivyo. Huu ni ukiukwaji mkubwa wa mkataba uliomaliza vita nchini Sudani Kusini, ni ukiukwaji pia wa katiba ya nchi hii. Tunataka kufahamu na kuambiwa ni kwa nini amekamatwa, ni lazima hata y kukamatwa itolewe Kukamatwa kwa Machar kumezua wasiwasi wa nchi hiyo kurejea kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe, huku jumuiya ya IGAD imetoa wito kwa pande zote kutanguliza mazungumzo kutatua changamoto zilizopo. Umoja wa Mataifa umeonya kuwa kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka 2018 kunatishia kurejea kwa vita nchini Sudan Kusini, na maisha ya wananchi wa taifa hilo yako hatarini. Profesa Jack Madut Jok ni mtaalam maswala ya uongozi, siasa na usalama, akiwa jijini Juba. Is a very ni hali ya hatari sana kwa Riek mashar kukamatwa na walinzi wake kupokonywa silaha. Kinachotokea kinatukumbusha kilichotokea huko nyuma. Tunashangaa kuwa mambo hayo yanajirudia tena. Watu wanashangazwa na kinachoendelea na huenda vita vya wenyewe kwa wenyewe vikarudi. Kwa wiki kadhaa sasa, Sudan Kusini imekuwa kwenye hatari ya kurejea kwa vita kufuatia serikali ya rais Salva Kiir kuwatuhumu waasi wa White Army wanaoripotiwa kuungwa mkono na Machar kuvamia kambi ya jeshi katika jimbo la Upper Nile. Mashuhuda wenyewe wamesema kule Sudan. Msikilizaji, mashuhuda wamesema jeshi la Sudan Khartoum limeshambulia kwa makombora sehemu za mji pacha wa Omdurman wa Khartoum kuanzia asubuhi na mapema mape leo, baada ya kutangaza ushindi dhidi ya wapinzani wao wa RSF katika mji mkuu wa Khartoum. Baraza la mpito nchini Haiti limethibitisha kuuawa kwa polisi wa Kenya aliyekuwa akihudumu katika ujumbe wa kimataifa wa kulinda amani baada ya kutoweka kwake aliposhambuliwa na magenge yenye silaha undani wa taarifa hii na Carol Korir. Polisi huyo ambaye ametambuliwa kuwa ni Benedict Kabiru aliuawa siku ya Jumatatu wakati akiwa katika duria. Taarifa rasmi ya baraza hilo ilitoa rambirambi na kumpongeza Kabiru kwa ujasiri wa kukabiliana na magenge ambao wamechangia ukosefu wa usalama nchini humo. Kabiru ni polisi wa pili wa Kenya kuwawa Haiti. Mwezi uliopita, Samuel Tomboi Ketwai aliwawa nchini humo. Uthibitisho huo umekuja baada ya video ya kutatanisha iliyokuwa ikisambaa katika mitandao ya kijamii, ikionyesha afisa akiwa mikononi mwa magenge, akiwa sakafuni na sare za damu. Kiongozi wa magenge nchini Haiti kwa jina la Barbecue amekuwa akichapisha ujumbe kwenye mitandao ya kijamii Akiitaka Kenya kuondoa maofisa wake akiapa kuwamaliza. Ni taarifa yake mwandishi wetu Carol Korire. Sabia, kupitia wizara yake ya mambo ya nje, imelaani vikali uamuzi wa, wa Kenya wa kutambua uhuru wa Kosovo na kusema kwamba hatua hii ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa. Kutoka Kenya na sasa tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huko ambako leo ni miezi miwili kamili tangu jiji la Goma lianguke mikononi mwa kundi la waasi wa M23 wanaoungwa mkono na Rwanda, wanaoendelea kuchukua udhibiti wa maeneo zaidi licha ya wito wa kikanda na kimataifa wa kusitisha vita. Tangu wakati huo benki zote za kibiashara zimefungwa kwa maagizo ya mamlaka ya serikali kuu jijini Kinshasa, huku wafanyabiashara na wananchi wa kawaida wakiathirika pakubwa. Hawa ni baadhi ya wakazi kule Goma maisha inakuwa uchungu, ziwezi unazidi kabisa. Twaomba wale vikuu ambao wanatuongoza kwa sasa hayayaya watusaidie sana kabisa, tuishi na amani. Sisi isama tunakalia maeneo ambayo imekaliwa na M23 tunashuhudia mabadiliko mabadiliko kidogo tu, amani haijakaa vizuri kabisa, ila tunawaomba kama watatuboreshea usalama. Sisi ni wakaaji, hatuombe mingi tu atuboreshe na jakishe gisi hayo masasi ambayo unalia kidogo kidogo ikome kabisa. Na wengine wanasiasa ambao tunaishi nao huu, kwani wote ni Wakongomani, tunaomba waelewane. Mimi naona tangu wao wa M23 wafike hapa, tumepima pata kaamani kidogo. Tungeomba watu tulete tena amani zaidi, tusipime sikia tena na mwilio wa lisasi. Tugomuka amani kadogo, lakini kinye, tunapenda tunapenda vapolitisie wote wa Kongo, wa vainji yetu lewane kusudi tupate amani zaidi. Haya najiri msikilizaji, siku sita baada ya waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda kutangaza kuwa wanajiondoa katika mji wa kimkakati wa Walikale, vyanzo huru vikisema waasi hao bado wanaonekana wana kwenye mji huo, na wakazi wanaendelea kuhama mji huu, huku shughuli za kijamii na kiuchumi zikitatizika, hatua ambayo inazidisha hali ya kibinadamu kuwa ngumu. Umoja wa Mataifa umesema leo kwamba maisha manjaa imekuwa mbaya sana katika maeneo ya Goma na huko o, Bukavu. Katika hatua nyingine, ndege iliyotumiwa iliyokuwa inatumiwa na waasi wa M23 kutua katika maeneo ya Walikale Imeripotiwa ime hivi punde kwamba imetunguliwa e, ime na makombora kutoka jeshi la FRDC wakati ikijaribu kutua katika uwanja mdogo wa Kigoma kule mkoani Walikale. <tune> Msikilizaji, mwandishi maarufu wa vitabu <coughs> Bwalem Sansal mwenye uraia pacha wa Ufaransa na Algeria amehukumiwa jela miaka mitano kule aljes alikokuwa anazuiwa tangu mwaka uliopita hilary ngati na maelezo zaidi mahakama mjini aljes imempata sansal na hatia ya kudharau mamlaka na uhuru wa algeria kwa sababu ya matamshi aliyoyatoa mwezi novemba mwaka 2024 sansal mwenye umri wa miaka themanini alikamatwa kwenye uwanja wa ndege jijini Algiers kufuatia matamshi yake aliyoyatoa kwa chombo kimoja cha habari jijini Paris akisema wakati wa kipindi cha ukoloni Ufaransa ilitoa ardhi kubwa kwa Algeria na ndogo kwa Moroko. Aidha, alisema jimbo linalowaniwa la Sahara Magharibi ni sehemu ya Moroko, matamshi ambayo pia yalikasirisha serikali ya Algeria ambayo kwa miaka mingi haina uhusiano mzuri na Moroko. Ufaransa imeitaka Algeria kupata suluhu ya kibinadam kwa kuzingatia hali mbaya ya kiafya ya raia wake, kwa kuangalia tena adhabu hiyo, msemaji kutoka wizara ya mambo ya nje ya Ufaransa, Christophe Lemoine, amesema Paris imeitaka Algiers kutafuta suluhu haraka. Taarifa mwandishi wetu Hilary Ingati, ubalozi mdogo wa Urusi huko Argada umesema manowari iliyopewa jina la Sindbad ambayo ilikuwa inawasafirisha watalii 45 wa Urusi pamoja na wafanyakazi wa meli imezama kwenye eneo la mapumziko la Bahari Nyekundu la Misri ambapo inaripotiwa kuwa watu sita miongoni mwa watalii wamekufa maji. Rais wa Zimbabwe Emerson Munangagwa amemfuta kazi mkuu wa jeshi Jenerali Anselem Sanyatwe siku chache kabla ya maandamano ambayo yamepangwa kufanyika siku ya Jumapili, yanayofanana na yale yaliyomwondoa hayati Rais Robert Mugabe. Hatua hiyo ni mabadiliko ya tatu ya serikali ambayo rais amefanya katika miezi michache iliyopita. Hali hii inadhihirisha nini? Hamduni Marcel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza ni katika hali ya tahadhari kwa sababu bila shaka watu wa intelligence ya Zimbabwe wamekuwa na mashaka e, juu ya mwenendo wa kiongozi huyu wa jeshi. Ndio maana wakamshauri waka rais pengine kumwondosha, na ijulikane kwamba Mnangagwa kwa, huyu ni askari, ni mtu ameshiriki kwenye harakati za vita na harakati zote za kijeshi kwa muda mrefu. Kwa hiyo anajua sana mwenendo huu na watu wa usalama watakuwa wamemwarifu, jambo ambalo linaonyesha dhahiri shahiri kwamba huyu bwana hana uhakika hana imana serikali, na pengine kuna jambo ambalo amekuwa akilifanya ikionyesha mwenendo wa kutokuunga mkono serikali na mtazamo pengine wa rais na kadhalika. Hapo jana rais Emmerson Mnangagwa aliwaonya wale ambao wanapanga kuvuruga amani ya nchi, akizungumza katika mkutano wa chama cha ZANU PF jijini Harare. Mali inasema imekasirishwa na unyanyasaji wanaotendewa raia wake waliofukuzwa na nchi jirani ya Mauritania, na imetaka ukiukaji ukiukaji wa haki wa wazi wa haki za binadamu ukomeshwe mara moja. RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook, na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Msikilizaji, viongozi wa mataifa ya Ulaya wamekutana hivi leo jijini Paris kule Ufaransa kujadili namna ya kuendelea kusimama na Ukraine dhidi ya uvamizi wa Urusi, wakati huo jitihada zinazoongozwa na Marekani zikiendelea kujaribu kutafuta mkataba wa kusitisha vita. Rais Emmanuel Macron ndiye aliyekuwa mwenyeji wa mkutano huo. Katika mkutano tuliofanya hivi punde hapa Paris katika mwaka huu wa tatu wa vita vya uvamizi wa Urusi dhidi ya Ukrain tumekubaliana kwamba lazima tusaidie Ukraini katika msomo ulio bora katika kufanya mazungumzo yake na kuhakikisha kwamba amani inayotafutwa iwe imara na ya kudumu kwa raia wote wa Ukraine na watu wote wa Ulaya pia. Tumeridhishwa kwamba Ukraine ilikubali wito wa huko Jeddah wa kusitisha mapigano kwa siku thelathini. Ujumbe wetu ni kwamba tutawasaidia wananchi na jeshi la Ukraine. Kwa pamoja tumekubaliana kwamba vikwazo vitaendelea dhidi ya Urusi hadi pale amani itakaporejea. Avant que la paix soit clairement etablie. Ni sauti yake Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa. Bunge la Israeli leo limepitisha sheria inayopanua mamlaka kwa viongozi waliochaguliwa kihalali kuwateua majaji, hatua ambayo imepingwa mara moja na wanasiasa wa upinzani. Wapiganaji wa Kihuthi nchini Yemen wamesema wameshambulia kwa makombora uwanja wa ndege, kambi ya jeshi na meli ya kijeshi nchini Israel. Israeli ikithibitisha imesema ilifanikiwa kuna sasa makombora mawili yaliyorushwa kutoka Yemen.