So, ni saa kumi na moja na nusu za jioni huko Khartoum Sudan, sawa kabisa na huko Rubaya Masisi DRC, wakati ni saa kumi na mbili na nusu za jioni jijini Kampala Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Ruben Lukumbuka nayo katika awamu hii ni pamoja na jeshi la Sudan la sema limefanikiwa kukomboa uwanja wa ndege wa Khartoum kutoka mikononi mwa RSF. Afisa wa Kenya kutoka ujumbe uliotumwa Haiti unaoungwa mkono na Umoja wa Mataifa potea baada ya shambulio la genge. Na serikali ya kijeshi nchini Niger yazindua kipindi cha mpito cha miaka mitano kuelekea utawala wa kikatiba. Naye waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu asema jeshi la nchi yake litalazimika kuchukua baadhi ya maeneo ya Gaza iwapo kundi la Hamas halitawaachia huru mateka wote. Habari kamili, msikilizaji. Jeshi la Sudan limesema kwamba limefanikiwa kuukomboa uwanja wa ndege wa Khartum kutoka mikononi mwa RSF baada ya msururu wa mashambulio ya kujaribu kukomboa maeneo ya Khartum ambayo yamekaliwa na RSF tangu Aprili mwaka 2023. Hatua hii inajiri baada ya siku ya Ijumaa jeshi kudhibiti eneo la ikulu na majumba mengine ya serikali katikati mwa Khartum, hii ikitajwa kuwa ufanisi mkubwa. Wachambuzi wa siasa na maswala ya usalama wanazungumzieje? George Msamali ni mchambuzi wa maswala na ya kiusalama anazungumza nasi akiwa Kenya. Matukio hivi karibuni yanaonyesha wazi ya kwamba jeshi la Sudani hivi sasa limeanza kuwalemea nguvu wale wanajeshi ambao wanapingana na RSF na kwamba walichukua ikulu ikarudi mikononi mwao, na hivi sasa wamechukua uwanja wa kimataifa. Ni dhihirisho wazi ya okay, kwamba kutakwako na mabadiliko katika vita ambavyo vimekuwa vikiendelea katika taifa hilo. Ikiwa hali itakuwa ni hivi hivi, basi inamaanisha kwamba wana RSF watakuwa wamevurushwa kutoka jiji la Khartoum na litaanguka katika mikono ya wanajeshi wa, wa Sudan. Ni mtazamo wake George Msamali, mtaalam wa mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Kenya. Ethiopia imesema itamteua mkuu mpya wa utawala wa mpito katika eneo la kaskazini la Tigray, kauli inayokuja baada ya mvutano kati ya pande zinazohasimiana kwa miezi kadhaa kutishia makubaliano tete ya amani. Afisa wa polisi kutoka Kenya aliyeko kwenye kikosi cha kimataifa cha kulinda amani nchini Haiti ametoweka kuanzia siku ya Jumanne baada ya kushambuliwa kwa kushtukiza na genge lenye silaha jijini Port-au-Prince. Carol Cori na taarifa zaidi. Kwa mujibu wa taarifa ya MSS, vikosi vyao vilishambuliwa na wafuasi wa genge la kihalifu walipokuwa wakisaidia kulitoa gari la polisi wa Haiti ambalo lilikwama kwenye mtaa unaushukiwa kuchimbwa na magenge. Vyombo vya habari vya ndani vimeripoti kwamba askari huyo amewawa haswa, baada ya kuibuka video zilizosambazwa kwenye mitandao ya kijamii zilizoonyesha mwili wa mwanajeshi ukiwa umelala sakafuni katika sare za damu. Haiti imekumbwa na wimbi la ghasia za magenge tangu kuwawa kwa rais wa wakati huo Jovenel Moise mwaka 2021 na sasa inakadiriwa asilimia 85 ya mji mkuu huko chini ya udhibiti wa magenge. Kenya ilitwikwa jukumu la kuongoza kikosi hicho maalum chini ya Umoja wa Mataifa, na Wakenya hao waliaidiwa polisi wa ziada, lakini msaada huo ambao ulipaswa kuwasili kufikia Novemba mwaka jana bado haujafika. Taarifa yake Kaol Korir. Wataalamu wa mazingira ambao wamekuwa wakikutana jijini Nairobi nchini Kenya, kutoka nchi za Afrika Mashariki wanataka nchi hizo kuja na sera ya pamoja ya namna ya kushughulikia taka za kielektroniki ili kupambana na uchafuzi wa mazingira. Mwandishi wetu Victor Moturi amehudhuria kongamano hilo na hii hapa ripoti yake. Wadau wameyataka mataifa ya Afrika Mashariki kuzingatia uchakataji wa taka za kielektroniki ili kutunza mazingira. Stanley Kamanguya ni mkurugenzi wa mamlaka ya teknolojia nchini Kenya. Devices zile ambazo zinatengenezwa kuelekea mbele ziko na teknolojia ya kuhakikisha ya kwamba zitaweza kudumu bila kuharibu mazingira. Taka hizo za kielektroniki ni tatizo linaloongezeka kwa kasi Afrika Mashariki, kutokana na idadi kubwa ya matumizi ya vifaa hivyo. Michael Ochero ni afisa katika wizara ya mawasiliano nchini Uganda. In Kampala, a recent survey, jijini Kampala. Uh, utafiti wa hivi karibuni unaonyesha kuwa kuna tani elfu thelathini za taka za kielektroniki ambazo zinafaa kushughulikiwa kwa haraka. Uh, Nancy Shushu kutoka baraza la kitaifa la mazingira nchini Tanzania anahimiza uwekezaji wa viwanda ili kuchakata taka hizo za kielektroniki. Viwanda kama hivyo ni vinahitaji uwekezaji mkubwa, viko nje ya nchi. Kikubwa ni nchi kujifunza kutoka kwa wenzetu kule, nini wanafanya na kukileta nyumbani. Hata hivyo, baadhi ya mataifa ya kikanda tayari yameanzisha viwanda vya kuchakata taka hizi za kielektroniki kama anavyoelezea Olivia Mbera, mkurugenzi wa Enviroserve nchini Rwanda. So Rwanda, uh, nchini Rwanda uh, tunakusanya taka zote na zingine tunazitoa uh, kule nchini Burundi na DRC like Burundi, na uh, hata Uganda tunaweza kusema kwamba Rwanda kwa kweli imepiga hatua. Kufikia mwaka 2022 ni asilimia 22 tu ya taka za kielektroniki duniani zilizochakatwa, huku juhudi hizo zikionyesha kupungua hadi asilimia 20 katika muda wa miaka kumi ijayo ni ripoti ya mwandishi wetu Victor Moturi. Mvua kubwa ilionyesha majira asubuhi leo katika uh, mji mkuu wa Uganda, Kampala, imesababisha vifo vya watu watano wakiwemo watoto, kwa mujibu wa polisi, na kutatiza mamia ya abiria waliokwama kutokana na mafuriko na barabara zisizopitika. Mvua hiyo ilionyesha kwa saa nyingi, ilianza majira ya saa kumi na mbili asubuhi, ilikata barabara kadhaa zinazoelekea au kutoka katikati mwa mji huo. Tuelekee kule DRC ambako mapigano mapya kati ya muungano wa wapiganaji wa Wazalendo Maimai na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda yameshuhudiwa katika kijiji cha Kampala Bulambo wilayani Wanyanga karibu na mji wa Walikale. Victor Abuso na maelezo zaidi. Ripoti zinasema wapiganaji wa, wa Maimai wanaoshirikiana na Wazalendo walishambulia ngome ya M23 saa 11 alfajiri siku ya Jumatano na kusababisha makabiliano makali kati ya pande zote. Wakazi wa eneo hilo na wanaharakati kutetea haki za binadamu wameripoti maafa, ila haijafahamika ni watu wangapi waliopoteza maisha. Mapigano yameendelea kushuhudiwa licha ya wito wa usitishwaji wa vita unaotolewa na viongozi wa kikanda kujaribu kutafuta suluhu ya mzozo wa mashariki mwa DRC tangu waasi wa M23 walipochukua udhibiti wa miji muhimu ya Goma na Bukavu pamoja na maeneo mengine. Jumuiya za Afrika Mashariki na Kusini mwa Afrika SADEK zimeendelea kushinikiza usitishaji wa vita na kuhimiza upatikanaji wa suluhu kwa njia ya mazungumzo. Victor Abuso. Mashirika ya misaada yameonya kwamba hali e, katika jimbo la Ituri mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo inazidi kuwa mbaya, ambapo watu wanaokadiriwa kufikia milioni moja wanakabiliwa na mashambulio na vurugu kadhaa na wamelazimishwa kukimbia nyumba zao na hivyo kuhangaika kupata huduma za matibabu. Umoja wa Mataifa unasema mapigano hayo yamewafanya zaidi ya watu laki moja kukosa makazi. RFI Goma 98.0 FM. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ukiwa nchini Kenya, msikilizaji, matangazo haya yanasikika maeneo ya Kisumu, Vihiga na maeneo jirani kupitia Sauti ya Matumaini Redio. Kiongozi wa kijeshi nchini Niger, Generali Abdurahman Tiani, ameapishwa hivi leo kuongoza nchi hiyo kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Hilari Ingati anaeleza zaidi. Generali Tiani ameapishwa kuongoza nchi hiyo Afrika Magharibi na kusaini mkataba mpya wa uongozi unaobadilisha katiba ya nchi hiyo. Hatua hii inafuata jitihada za kikanda ambazo zimekuwa zikiendelea kujaribu kurejesha uongozi wa kiraia nchini Niger baada ya mapinduzi ya kijeshi mwaka 2023. Mahamane Rufai katibu mkuu wa serikali akizungumza jijini Niamey, amesema mkataba huo unaanza kutekelezwa siku ya Jumatano na umetokana na majadiliano ya kitaifa ili pendekezwa na Jenerali Tiani kuongoza kwa kipindi cha mpito cha miaka mitano. Kipindi hicho cha mpito kinatarajiwa kumalizika mwaka wa elfu mbili na thelathini chini ya uongozi wa Tiani ambaye atakuwa ameongoza nchi hiyo kwa jumla ya miaka saba. Hapo awali jeshi nchini Niger lilikuwa limeahidi kurejesha madaraka baada ya miaka mitatu baada ya kuchukua madaraka mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Na kuongezwa kwa muda wa mpito kunafuatia nyayo za mataifa mengine kama Gini na Burkina Faso ambayo pia yanaongozwa na wakuu wa majeshi. Hilary Ingati. Jeshi, eh, nchini Tunisia kuniradhi viongozi wa Enadha wamefikishwa mahakamani kujibu tuhuma zinazowakabili kuhusu kuwatuma uh, vijana wa Tunisia nchini Siria na Iraq katika kipindi cha kuanzia mwaka wa elfu mbili kumi na moja. Mmoja wa watu mashuhuri zaidi katika kesi hii ni waziri mkuu wa zamani na waziri wa mambo ya ndani Ali Larayeth, pia katibu mkuu wa chama cha kiislamu cha Enada. Vyanzo vya usalama vimeliambia shirika la habari la Uingereza Reuters kwamba takribani wanajeshi wanne Nigeria wameuawa wakati watu wanaoshikiwa kuwa wapiganaji wa Kiislamu walipoanzisha mashambulizi dhidi ya kambi mbili za kijeshi kaskazini mashariki mwa jimbo la Borno. Msikilizaji, waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu akihutubia bunge hivi leo ametishia kuwa jeshi la nchi yake litalazimika kuchukua baadhi ya maeneo ya Gaza iwapo kundi la Hamas halitawaachilia huru mateka wote wanaoendelea kushikiliwa. Minzi Lete Ijai na maelezo zaidi. Aidha, Netanyahu amewashutumu wanasiasa wa upinzani kwa kuchochea machafuko nchini humo kwa kufadhili maandamano dhidi ya serikali kama ilivyoshuhudiwa katika siku zilizopita. Maelfu ya waandamanaji wamekuwa wakijitokeza jijini Jerusalem kumshutumu Netanyahu kwa kutoheshimu hali ya kidemokrasia na kuanza tena mashambulio ya anga kwenye ukanda wa Gaza bila kuwajali mateka. Wakati hayo ya kijiri, Wapalestina 40 wameuawa kwenye ukanda wa Gaza baada ya kushambuliwa na wanajeshi wa Israeli kwa mujibu wa ya afya kwenye ukanda huo. Kundi la Hamas nalo limeonya kuwa iwapo Israeli itaendeleza mashambulio yake au kujaribu kuwaokoa mateka kwa nguvu watarejeshwa wakiwa kwenye majeneza. Nayo tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia maswala ya kibinadamu OCHA imesema wapalestina wapatao laki moja na elfu arobaini na mbili wamelazimika kuyakimbia makazi yao baada ya Israeli kuanza mashambulio mapya Machi 18. Minslet ijai waandamanaji huko Uturuki wamekaidi amri ya serikali licha ya kuongezeka kwa msako mkali, ambapo karibu watu elfu moja na mia tano wamekamatwa baada ya wiki moja tangu kuanza kwa maandamano makubwa ya kupinga utawala wa Rais Richep Tayyip Erdogan. Waziri wa ulinzi wa Uingereza John Hilly amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kwamba timu ya, kwa ya Rais wa Marekani Donald Trump imejipata katika matata kwa kusema kwamba nchi za Ulaya zinapaswa kutumia zaidi ulinzi badala ya kukaa kwa uzembe. Wizara ya ulinzi ya Urusi imesema Jumatano hii kwamba vikosi vya ulinzi vya Urusi vimeharibu ndege tisa zisizo na rubani za Ukraine usiku kucha.