RFI. Imetimia saa kumi na mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na shirika la wanasheria wanaofuatilia mzozo wa Sudan la shutumu jeshi la Sudan kwa kushambulia eneo la soko la Tora kaskazini mwa eneo la Darfur. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa asema tuhuma kuwa wazungu nchini Afrika Kusini wanalengwa ni za uongo na hazina msingi. Na maafisa katika mazungumzo mapya Saudi Arabia Arabia huko washindwa kuonesha mafanikio katika mazungumzo kuhusu Ukraine na Urusi. Habari kamili, msikilizaji. Shirika la wanasheria wanaofuatilia mzozo wa Sudan limelituhumu jeshi la Sudan kwa kushambulia eneo la soko la Tora kaskazini mwa Darfur siku ya Jumanne. Undani wa taarifa hii na Carol Cori. Wanasheria hao wamesema shambulizi hilo la anga, ambalo ni baya zaidi, lilisababisha maafa makubwa na kuwajeruhi mamia ya watu. Msemaji wa shirika hilo kwa jina Emergency Lawyers amesema ilikuwa vigumu ni watu wangapi walipoteza maisha kutokana na miili kadhaa kuteketea kupitiliza. Kauli sawa imetolewa na RSF ambayo imevituhumu vikosi vya serikali kwa kufanya mauaji ya laiki ya raia. Upande wa jeshi limesalia kimya kuhusu tukio hilo. Katika siku za hivi karibuni, jeshi limezidisha mashambulizi katika maeneo kadhaa, eneo la Khartoum ambayo kwa muda yamekaliwa na wanamigambo wa RSF. Ni taarifa yake Karol Korir. Msikilizaji, taarifa nyingine ni kwamba uh, uh, makamu wa kwanza wa rais wa Sudan Kusini, Riek Machar, ameshutumu Uganda kwa kukiuka vikwazo vya silaha vya Umoja wa Mataifa kwa kuingia nchini humo na vikosi vya kijeshi vya anavya anga katika nchi hiyo na uh, Rwanda imesema imesikitishwa na madai ambayo inasema ni ya kusikitisha yaliyotolewa na Rais wa Burundi, Evariste Ndayishimiye kwa kuwa, ki, kuwa Kigali inapanga kuishambulia. Victor Abuso na maelezo zaidi. Kauli hii Rwanda imekuja baada ya Rais Ndayishimiye kuliambia shirika la habari la Uingereza BBC kwamba alikuwa amepokea ripoti za kuaminika za kiintelijensia kwamba nchiyo jirani inapanga kuishambulia Aidha, kiongozi huyo wa Burundi ameshtumu Rwanda kwa kuwa nyuma jaribio la mapinduzi la mwaka elfu mbili na kumi na tano, kitendo alichodai kuwa ndicho kinachoendelea kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo, Olivier Ndohungirehe, waziri wa mambo ya nje ya Rwanda, amemjibu Rais Ndayishimiye na kusema kwamba kauli yake inasikitisha na kuongeza kwamba Rwanda inahusika kwenye mchakato wa upatikanaji wa suluhu mashariki mwa DRC. Aidha, waziri huyo mambo ya nje wa Rwanda amesema kwamba wanajeshi wa nchi yake na Burundi na maafisa wa intelijensia wanahusika kwa pamoja kwenye mazungumzo kuhusu namna kutatua mzozo wa DRC. Hii sio mara ya kwanza kwa Burundi ambayo ilifunga mpaka wake na Rwanda mwaka uliopita kutoa madai mazito kama hayo na imekuwa ikishutumu pia nchi hiyo jirani kwamba inawaunga mkono waasi wa Red Tabara nam vikta buso. Hayo yanajiri wakati Rais Evariste Ndayishimiye wa Burundi amempokea hivi leo waziri wa mambo ya nje wa DRC Therese Kayikwamba Wagner katika mazungumzo ambayo yanasemekana wazi kwamba yaligubikwa kuhusiana na hali ya usalama eneo la mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katika hatua nyingine, wakuu wa nchi za mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC na kusini mwa Afrika SADC waliokutana Jumatatu usiku kwa njia ya mtandao kujadili suluhu ya mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo DRC, wameongeza idadi ya marais wa staafu kuongoza mazungumzo ya kurejesha amani nchini humo. Viongozi hao wakiongozwa na Rais wa Kenya William Ruto na Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa wamewaongeza marais wa staafu Galema Montlante wa Afrika Kusini, Catherine Samba Panza kutoka Jamhuri ya Afrika ya Kati na Sahle Work Zewde kutoka Ethiopia kuungana na Rais wa zamani wa Kenya Uhuru Kenyatta na Rais wa zamani wa Nigeria Olusegun Obasanjo kwenye jopo hilo la usuluhishi. Wakati wa kikao hicho, Rais wa Kenya William Ruto alikuwa na kauli hii: The situation in Eastern DRC... Not getting... hali ya mambo mashariki mwa DRC haibadiliki, inaendelea sort of kuwa mbaya, inaleta hofu si tu kwetu, lakini pia kwenye ukanda wote wa jumuiya ya Afrika Mashariki na SADEK, kwa sababu mzozo huu unaweza kusambaa kwenye nchi zingine na kuleta madhara makubwa, kuondolewa kwa watu kwenye makazi yao, maisha ya watu kupotea, na changamoto ya ukosefu wa udhibiti unaokuja nao ni suala gumu sana. Sote tuna hofu kuhusu hali hii ambayo ipo kwenye nchi jirani na tunachukua hatua zote ili kuhakikisha kuwa tunatatua mzozo huu mashariki mwa DRC kwa njia bora zaidi. Viongozi hao wanatarajiwa kukutana tena katika mkutano mwingine baada ya siku saba kuendelea kutathmini hali inayoendelea mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tukiwa bado huko DRC, msikilizaji, shirika la madaktari wasio na mipaka MSF hivi leo limeonya kuhusu kuzuka upya kwa ukatili unaoambatana na majeraha ya kutisha katika jimbo la Ituri kaskazini mashariki mwa DRC na kuelezea wazi kwamba madaktari hao wamejaribu kufanya kila linalowezekana ili kutibu majeraha ya wakazi wengi. Kule Uganda, jaji wa mahakama ya rufaa katika kesi inayomkabili kinara wa upinzani katika nchi hiyo Dr Kiiza Besigye amefahamisha kuwa uamuzi ya mahatima ya kesi hii itafahamika Aprili 4, na hii ni kufuatia ombi la dhamana lililowasilishwa na mawakili wake katika mahakama kuu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni, kama nakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Katika kile kinachoonekana kuwa ni jaribio jingine la kutupilia mbali madai ya Marekani, rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema tuhuma kuwa wazungu nchini humo wanalengwa ni za uongo na hazina msingi. Taarifa zaidi na Emmanuel Richard Makundi. Katika taarifa yake ya kila wiki kwa taifa, Rais Ramaphosa amewataka raia wa nchi hiyo kugawanywa na watu kutoka nje na kwamba wanapaswa kukataa kwa nguvu zote nadharia kuwa wazungu nchini humo wanabaguliwa. Kauli yake anaitoa wakati huu bilionea Elon Musk akiendelea na madai yake kuwa utawala wa Pretoria unafumbia macho vitendo vya kibaguzi na mashambulio dhidi ya wazungu wachache nchini humo. Mwezi uliopita, Marekani ilitangaza kusitisha msaada wa kifedha kwa nchi hiyo kutokana na kile rais Donald Trump alisema nchi hiyo inawabagua wazungu, huku akitoa nafasi kwa wanaotaka kuondoka nchini humo hifadhi Marekani. Madai ya Marekani yanatokana na matukio ya kulengwa na nyimbo za ukombozi zinazoimbwa na, na viongozi wa chama cha upinzani nchini humo EFF, nyimbo ambazo zinatafsiriwa kuashiria ubaguzi dhidi ya wazungu. Emmanuel Makundi wanajihadi wa kundi la Boko Haram kule Nigeria waliojifanya kuwa wafugaji wamewaua wanajeshi ishirini wa Cameroon katika mji wa mpakani wa Wulgo, vimesema vyanzo vya usalama. Bunge la Sierra linajadili mswada wa sheria inayoharamisha uavyaji mimba, hatua inayokuja wakati huu wanawake na wasichana wengi katika nchi hiyo wakiripotiwa kuhatarisha maisha yao kwa kuavya mimba kiholela. Chombo kimoja cha wanaharakati kule Burkina Faso kimefahamisha kwamba mamlaka nchini humo ziliwateka ama ziliwaweka kizuizini waandishi wawili wa habari siku ya Jumatatu baada ya chombo cha habari ambacho wanashiriki kushutumu mashambulio dhidi ya uhuru wa vyombo, uh, dhidi ya uhuru wa kujieleza chini ya utawala wa kijeshi nchini humo RFI. Unataka kuwaona watangazaji wako pendwa, fuatilia matangazo yetu ya kila siku mubashara kupitia Facebook na pia unaweza kutufuata kupitia ukurasa wetu wa Instagram at RFI underscore sw. Msikilizaji, maafisa wa Marekani na Ukrain wamekutana na kufanya mazungumzo kwa kifupi mapema leo wakiwa nchini Saudi Arabia, siku moja baada ya mazungumzo mengine kama hayo na Urusi kumalizika bila kufikia mwafaka kuhusu mkataba wa sitisho la mapigano. Minslet Ijai anaeleza zaidi. Ripoti za ndani zinasema hakuna makubaliano yaliyopatikana katika hatua hii ya mazungumzo, huku Urusi ikitaka Marekani ambaye ni msuluhishi kuishinikiza Ukraine kukubali mkataba mpya kuhusu matumizi ya bahari nyeusi ili kuinufaisha Moscow kuendelea kusafirisha bidhaa zake. Hata hivyo, baada ya mazungumzo kati ya maafisa wa Marekani na Ukraine, ripoti kutoka Kyiv inasema kuwa kilichokubaliwa kati ya pande hizo mbili kitaelezwa baadaye. Ukraine imeendelea kuishutumu Urusi kwa kutatiza jitihada za kusitisha vita na kuendelea kushambulia miundombinu yake ya nishati licha ya kukubali kuachana na mashambulio hayo baada ya mazungumzo ya simu kati ya rais Donald Trump na Vladimir Putin. Rais Trump ameendelea kushinikiza mkataba wa kusitisha vita nchini Ukraine kwa siku thelathini na hatimaye kumalizika kwa uvamizi wa Urusi katika nchi hiyo jirani ambao umekuwa ukiendelea kwa miaka mitatu sasa. Mazungumzo haya yanalenga kupata mwafaka wa usitishwaji vita, pendekezo ambalo Ukraine imekubali lakini Urusi haijaafiki. Mizleti Ijai, mkuu wa operesheni za kulinda amani amesema leo kwamba matarajio ya kupeleka askari wa kulinda amani nchini Ukraine chini ya mamlaka ya Umoja wa Mataifa yameingia mashakani, kauli inayokuja baada ya mazungumzo ya Saudi Arabia kuonekana kusuasua. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai ya kuwepo kwa mazungumzo ya namna ya kuwashambulia waasi wa wa hudhi nchini Yemen yaliyojadiliwa kwenye kundi la mawasiliano la Signal kama ilivyoripotiwa na mhariri wa jarida la The Atlantic, Jeffrey Goldberg aliyekuwa amejumuishwa kwenye kundi hilo kimakosa. Imebainika kuwa maafisa wakuu wa usalama, akiwemo makamu wa rais JD Vance na waziri wa ulinzi Pete Hegseth, walikuwa kwenye kundi hilo wakizungumza pamoja na hata kutaja kuwa Marekani imechoka kuisaidia Ulaya kwenye maswala ya usalama. Waziri wa ulinzi wa Marekani Peter uh, Hegseth amekanusha ripoti ya mwandishi huyo na kusema You're So, unamzungumzia mwanahabari ambaye ni mdanganyifu asiyeaminika, ambaye mara kwa mara amefanya usambazaji wa habari na taarifa za uongo. Sijui Rusi, sijui Rusi, uh, watu wazuri, uh, sijui upande mwingine watu wana matumaini, washindi au wanashindwa. Hizi ni habari potofu na zisizoaminika. Hakuna aliyekuwa anaandika ujumbe akipanga uh, vita hicho ndicho ninachoweza kusema so, uh, was texting war plans and that's all I have to say about that. Ni sauti yake Pete Hegseth, waziri wa ulinzi wa Marekani. Ofisi ya mwendesha mashtaka jijini Paris imeshutumu kile ilichokiita mapatano ya ufisadi yasiyofaa yaliyoingiwa kati ya, ya, ya rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy na washirika wa, wa rais wa zamani wa Libya Muamar el Gadafi mwaka wa elfu mbili na tano. Rais wa Israeli amesema Jumanne hii kwamba ameshangazwa kwamba swala la mateka wanaoshikiliwa na wanamgambo wa kipalestina huko Gaza sio tena kipaumbele cha juu nchini humo.