Imetimia saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na mashirika ya kiraia huko mashariki mwa DRC yamepinga mpango wa serikali ya Kinshasa kuingia kwenye mkataba na Marekani kuhusu madini. Rais wa Msumbiji Daniel Chapo akutana na kinara wa upinzani katika nchi yake Venancio Mondlane. Nayo wizara ya afya kwenye ukanda wa Gaza yasema jeshi la Israeli limewaua watu zaidi ya mia saba. Habari kamili, msikilizaji. Mpango wa serikali ya DRC chini ya Rais Felix Tshisekedi kuingia kuniradhi <coughs> kwenye mkataba na nchi ya Marekani kuhusu madini ya nchi hiyo umezua upinzani mkali kutoka kwa wanaharakati na wana, na wakazi wa mashariki mwa nchi hiyo. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametuarifu zaidi. Baadhi ya mashirika ya kiraia jijini Goma yamemlalamikia rais Felix Tshisekedi kutokushirikisha pande zote za upinzani katika utawala bora nchini Congo DRC. Lumumba Mwisa ni mmoja wa waliotoa malalamiko yao jijini Goma. tunasema kama bwana Chisekedi huyu aweze kutoka madarakani na Amerikani bwana Trump na nji yake wasiweze kuitika kusaini hii mambo juu ya madini, kwa sababu haiko juu ya kujenga inji, lakini ni juu ya endere binafsi ya bwana Chilombo. Baadhi ya raia wamejulisha mtazamo wao dhidi ya malalamiko hayo. don siye ya maana, tunapenda amani, hatutaki hatutaki fujo, tumechoka na masemi, masemi. Ile haiwezi kuwa suluhisho kwa kupata amani, kwa sababu tangu zamani walikuwa wabeba ile madini na mpaka hivi tungali nateseka, hatuna amani. Wachambuzi wa masuala ya usalama, Justin Mwanatabu mmoja wao ametaka Kinshasa kuwa tayari kutilia maanani mahitaji ya mashirika ya kiraia kama njia pekee ya kuimarisha usalama DRC. Sosiete civile hapa kwetu inakuwa na haki ya kulalamika na kuipaza sauti, sababu walileta pendekezo nyingi sana kwa government ya Kinshasa, lakini hakuna hata moja iliyosikika. Wanaonekana sasa kuwa watu wabaya, na japo hiyo walikuwa wanapaza sauti kila siku, walikuwa wakilalamika siku zote, lakini hawakusikika kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, na hao wa sadek wanafanya kila jitihada za kuimarisha amani na usalama mashariki mwa Kongo. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Nam Chube, wakuu hao wa nchi kutoka Jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, na wale wa sadek wanakutana hivi leo jioni kwa njia ya mtandao kujadiliana kuhusu hali inayoendelea kule mashariki mwa DRC. Nchi ya Angola imetangaza kujiondoa rasmi kama mpatanishi wa mzozo wa mashariki mwa DRC chini ya kiongozi wake Rais Joao Laurenco. Hilari Ingati anaeleza zaidi. Angola imetoa tangazo hilo siku ya Jumatatu kupitia ukurasa wa Facebook, uamuzi ambao nchi hiyo inasema ni kwa sababu Rais Lorenzo kwa sasa ni mwenyekiti wa tume ya Umoja wa Afrika, majukumu takaomzuia kuendelea na kazi ya upatanishi. Rais Lorenzo amekuwa katika mstari wa mbele kujaribu kupatanisha pande ambazo zinazozana mashariki mwa DRC, ikiwa ni kupanga mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kinshasa na wasi wa eventa wanaosaidiwa na Rwanda. Mazungumzo hayo yalikuwa yaanze wiki iliyopita jijini Luanda, lakini aligonga mwamba baada ya waasi wa M23 kujiondoka kulalamikia baadhi ya viongozi wake kuwekewa vikwazo na Umoja wa Ulaya. Kumekuwa na jitihada mbalimbali za kimataifa kutatua mzozo wa mashariki ya DRC kwa njia ya mazungumzo, wakati waasi wa M23 wakipuuza wito wa usitishaji wa vita na kuendelea kuchukua maeneo kadhaa kama vile mji wa Walikale wiki iliyopita. Kujiondoa kwa Angola kuwa mpatanishi kunaacha maswali kuhusu ni nchi gani itachukua kazi ya upatanishi kuhusu mzozo wa mashariki ya DRC, hasa baada ya Rais Felix Chisekedi na Paul Kagame wiki iliyopita kukutana na kufanya mazungumzo ya ana kwa ana jijini Doha nchini Qatar. namna kutoka huko DRC. Na sasa tuelekee nchini Kenya, ambako jopo la wataalamu wa uchaguzi katika Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi na mipaka IEBC limetangaza ama limetazamiwa kuanza mahojiano kutafuta mtu atakayejaza nafasi ya mwenyekiti wa tume na makamishi na wengine sita, mchakato wa siku thelathini na tatu ambao uta fanyo hadharani unaanza Jumatatu hii na unalenga kuunda jopo kamili la uchaguzi ama chombo kamili cha uchaguzi katika nchi hiyo. Msikilizaji, waathiriwa wanane wa mzozo wa Tigray kaskazini mwa Ethiopia wamemtuhumu ama wamewatuhumu maofisa kumi na mbili wa ngazi za juu katika serikali ya Ethiopia na Eritrea kwa kutekeleza uhalifu wa kivita eneo hilo. Carol Korir na taarifa zaidi. kwa mujibu wa la kiraia la Legal Action Worldwide. Wanane hao wamewasilisha kesi kwa mwendesha mashtaka wa Ujerumani dhidi ya maofisa hao kumi na wawili wa serikali ya nchi hizo mbili pamoja na baadhi ya wanajeshi. Mapigano haya ya Tigray yalihusisha vikosi vya serikali na waasi wa Tigray People's Liberation Front TPLF, na kusaidiwa na makundi yenye silaha katika jimbo la Tigray, vile vile jeshi la Eritrea. Pande zote mbili zinatuhumiwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya ubinadamu, serikali ikishutumiwa kwa kufunga eneo hilo na kuzidisha ukiukaji wa haki za binadamu na kuzuia usambazaji wa msaada. Mapigano haya yaliyoendelea kati ya mwaka elfu mbili ishirini hadi elfu mbili ishirini na mbili yalisababisha vifo vya watu zaidi ya laki sita. Haijawa wazi iwapo waziri mkuu Abiy Ahmed au rais wa Eritrea Isaias Afwerki wameshirikishwa katika kesi hiyo. Saa kumi na mbili na dakika thelathini na sita, msikilizaji, shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia watoto duniani UNICEF limefahamisha kuwa Sudan Kusini imekuwa ikistahimili milipuko mbaya zaidi ya kipindupindu kuwahi kutokea katika miongo miwili iliyopita. Nalo shirika la Umoja wa Mataifa la uhamiaji limesema leo kwamba mapigano katika jimbo lilokumbwa na vita la Darfur Kaskazini kule Sudan yamesab kisha kaya elfu kumi na tano kulazimika kuyahama makazi yao kwenye mji wa Almalha ndani ya saa arobaini na nane. Arifa, Juba 90.4 FM. Rais wa Msumbiji Daniel Shapo amekutana na mwanasiasa wa upinzani Venancio Mondlane katika juhudi za kupunguza uhasama wa kufuatia miezi kadhaa ya makabiliano kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji. Ofisi ya Rais imesema haikufahamika moja kwa moja iwapo kuna makubaliano yoyote ya kisiasa bane ambaye hivi karibuni alitengana na chama cha upinzani cha Podemos ambacho kilimuunga mkono wakati akigombea urais. Je, hatua hii ina maana gani? Hamduni Marcel anaangazia hili akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Jambo la ajabu ni kukana kuona kwa sababu kumekuwa na mkanganyiko mkubwa na vurugu kubwa kati ya ya ya serikali ya ya Selma pamoja na, na na watu wa Mondweni. Lakini kadri muda unavyopita naona kama bayo yanatengenezwa. Kwa hiyo nafikiri kunaweza kukawa na nafuu fulani katika hili jambo. Kwa hiyo nisubiri na kuona, lakini kimsingi mie naona kama kuna weza kufanyika jambo fulani na likaleta manufaa. Ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Mamlaka kule Nigeria zimesema kuwa wafungwa kumi na wawili wametoroka katika uh, jela moja yenye ulinzi mkali majira ya alfajiri katikati mwa Nigeria. Kutoroka huku ni jambo la hivi punde katika nchi ambayo miundo msingi ya zamani na msongamano wa watu mara nyingi husababishwa na matukio kama haya. Gavana wa jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa Nigeria, amethibitisha kuwa magenge ya uhalifu katika jimbo hilo waliwaua takriban wanachama kumi wa vikosi vya wanamgambo wanaoungwa mkono na serikali katika shambulio la kuvizia mwishoni mwa juma lililopita. Msikilizaji, Tunisia imeanzisha uchunguzi kuhusu madai ya ufujaji wa pesa na ulaghai wa ushuru unaohusisha maombi ya kulipia magari ya kiserikali mamlaka nchini humo zikisitisha zoezi la ununuzi wa magari ya serikali kufuatia hali hiyo mbaya. Tupate kwenye facebook.com/rfisw RFI. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kama anakujia moja kwa moja kutoka idhaa Kiswahili ya RFI ukiwa kule uh, Uvira, mashariki mwa DRC. Matangazo haya yanapitia, yanapitia redio Wizara uh, ya afya kwenye ukanda wa Gaza inasema watu 730 wameuawa tangu jeshi la Israeli lilipoanza tena kutekeleza mashambulio kwenye ukanda huo Machi 18 baada ya kuwatuhumu wapiganaji wa, wa Hamas kuvunja mkataba wa sitisho la mapigano na kukataa kuwaachia mateka wote. Katika hatua nyingine, Kaja Kalas mkuu um, wa sera za kigeni kutoka Umoja wa Ulaya kikao chake na waziri wa mambo ya nje wa Israeli Gideon Saar katika jiji la Jerusalem, ameweka neno na kusema. Is the only way to kurejea end the meza ya mazungumzo ni njia pekee ya kumaliza mateso katika pande zote. Tunachoshuhudia sasa ni hali hatari inaleta wasiwasi kwa mateka na familia zao na pia inasababisha Wapalestina kuwa na hofu kubwa. Israel ina Israel haki ya right kujipigania dhidi ya mashambulizi yawe yanatoka kwa Hamas, Wahudhi au Hezbollah, lakini njia za kijeshi, However, sharti hibitiwa na Israel kuvamia Siria na Lebanon, is Syria Lebanon. Sauti yake Kaja Kallas, mkuu wa sera za kigeni kutoka Umoja wa Ulaya, aki wa Ulaya akizungumza akiwa jijini Jerusalem kule Israeli. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu mapambano dhidi ya ukimwi UNAIDS limeonya kuwa maambukizi zaidi ya elfu 2 um, ya virusi vya HIV yanaweza kutokea kufuatia hatua ya serikali ya Marekani kusitisha misaada yake kwa nchi za kigeni kupitia shirika lake la misaada la USAID. UNAIDS linasema serikali za dunia hazijatenga pesa katika bajeti zao kufidia pengo la ufadhili linalotokana na, na hatua hiyo ya Marekani, hali ambayo itachangia vifo zaidi katika miaka minne ijayo. Winnie Byanyima ni mkurugenzi mkuu wa UN. This sudden withdrawal of US funding has. Kusitishwa mara moja kwa misaada ya Marekani imesababisha of kufungwa kwa vituo kadhaa vya afya, kufutwa kazi maelfu ya huduma wa afya. Haya yote kwa pamoja inamaanisha lazima kuwe na ongezeko la maambukizi. UNs inabashiri maambukizi elfu mbili zaidi kila siku, ndivyo tunavyotazamia New infections every day. This is our estimate. Ni sauti yake Winnie Byanyima, mkurugenzi mkuu wa shirika la UN. Mazungumzo kati ya maafisa wa Marekani na Urusi kutafuta mkataba wa usitishaji vita kule Ukraine yanafanyika nchini Saudi Arabia baada ya pendekezo la rais Donald Trump kuwa vita hivyo visitishwe kwa siku 30 kukubaliwa na upande na upande wa Ukraine. Polisi wa Uturuki wameendelea kuwazuili kuwazuia zaidi ya watu 1100 wakiwemo waandishi wa habari tangu kukamatwa kwa mpinzani mkuu wa rais Recep Tayyip Erdogan hatua ambayo ilisababisha maandamano makubwa huko Istanbul mwishoni mwa juma lililopita