Barabara kabisa hii, unaoendelea kuitegea sikio ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Saa kumi na mbili na nusu afrika mashariki, afrika kati ni saa kumi na moja na nusu Karibu awamu ya pili ya matangazo ya lugha ya Kiswahili. Ali Bilali miongoni mwa watu uliokuandalia ni, ni pamoja na madaktari. Nchini Kenya wameandamana mbele ya wizara ya afya jijini Nairobi kulalamikia kile wanachosema ni kuendelea kudhoofika kwa mfumo wa upatikanaji wa huduma ya afya. Hali ya wasiwasi imeshuhudiwa zaidi mashariki mwa DRC baada ya waasi wa M23 kutangaza kuwa hawatoshiriki mazungumzo ya amani ya moja kwa moja na serikali ya DRC. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International lasema hali ya ukiukwaji wa uhuru wa kiraia imeendelea kushuhudiwa nchini Niger. Na Israel yatekeleza mauaji ya watu zaidi ya 400 wakiwemo wanawake na watoto katika ukanda wa Gaza. Habari kamili, tuanzie nchini Kenya ambako madaktari nchini humo wameandamana mbele ya wizara ya afya jijini Nairobi kulalamikia kile wanachosema ni kuendelea kudhoofika kwa mfumo wa upatikanaji wa huduma ya afya baada ya kubadilishwa kwa bima ya taifa ya afya. Lakini pia wanaitaka serikali kutekeleza kikamilifu mkataba wa kuwaajiri madaktari wanafunzi na kuwalipa mshahara kwa mujibu wa mkataba wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Victor Muturi, ilikuwaje? wakiwa wamebeba mabango madaktari hawa waliandamana hadi wizara ya fedha jijini Nairobi, nchini Kenya, kuishinikiza serikali kushughulikia maslahi yao ikiwemo nyongeza ya mishahara pamoja na ustawi wa huduma za kiafya nchini Kenya. Tunataka, uh, gratuity malipo ambayo tunaita gratuity. Uh, haya ni malipo ya compensation kutokana na muda mrefu ambao tumeweza kuhudumu katika kandarasi yetu, na kandarasi yetu pia tumeweza kukua kwa malipo ambayo ni, ni duni kabisa. Ni kwa sababu imekuwa ni ahadi baada ya ahadi, tangu tulipoingia katika hii kandarasi, na tunaona ni, ni kana kwamba ni mbinu tu ya kuweza kututuliza, lakini tunataka kwamba matakwa yetu yaweze kushughulikiwa. Madaktari hawa pia wanalalamikia masuala ya ajira, hivyo kufanya kazi yao kwa ngumu kutokana na idadi kubwa ya wagonjwa katika vituo vya afya. Davji Atela ni katibu mkuu wa muungano wa madaktari nchini Kenya. Sisi tumekuwa na hasira sana na hii serikali, kwa sababu serikali inaongea tu, lakini hakuna ile kutilia maanani kitu. Anakapa mambo ya interns, tulikuwa tunakubaliana kwamba interns wanafaa kuandikwa kazi wa, wa kuwe posted in March, na walipwe pesa fulani. Sasa hizi serikali imerudi ikakiuka ile mkataba tulikubaliana nao kuhusu mishahara ya madaktari, na tunawaambia kwamba lazima watalipa ile tulikuwa tumefikia na hapo awali. Si mara ya kwanza madaktari hawa kwa kuandamana nchini Kenya, huku huduma za afya katika hospitali mbalimbali zikikwama. Victor Muturi RFI Kiswahili. Nam, shukran sana Victor Moturi kwa ripoti hiyo. Watu wanaoshukiwa kuwa maharamia wa Kisomali wameteka nyara mashua ya wavuvi yenye bendera ya Yemen kutoka eneo linalojiendesha la Puntland kaskazini mashariki mwa Somalia. Kikosi cha wanamaji cha Umoja wa Ulaya cha kupambana na uharamia kimesema tukio hilo ni la pili katika muda wa miezi kadhaa shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu misaada ya kibinadamu OCHA limesema kwamba takriban watu 50 wamekimbia makazi yao tangu mwezi Februari kufuatia machafuko yaliyozuka kati ya vikosi vinavyoegemea upande wa rais Alvakir na vile vinavyomuunga mkono makamu wa rais wa kwanza Riek Mashar kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mislet Jai anakamilisha taarifa hii hali ya wasiwasi wasi imekuwa ikiongezeka katika kaunti ya Nasir jimboni Upper Nile kati ya vikosi vinavyomuunga mkono rais Kir na vilevye Mashar, mvutano huu sasa ukitishia kudhoofisha mkataba wa amani wa mwaka 2018. Kwa mujibu wa Anita Kiki Beho, afisa katika shirika la OCHA, machafuko hayo yameziweka katika hatari jamii ambazo tayari zilikuwa zinakumbwa na hali ngumu na kusababisha kusitishwa kwa huduma muhimu za kuokoa maisha. Siku ya miongoni mwao watoto waliuawa katika shambulio la anga lililotekelezwa na serikali ya Juba katika kaunti ya Nasir. Wakati hayo yakijiri, washirika wa Rais Kir wamevishutumu vikosi vya Mashar kwa kuchochea machafuko katika kaunti ya Nasir, na sasa kuna hofu ya kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane uliomaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe vya miaka mitano ambapo takriban watu elfu arobaini waliuawa. Nam, tuelekee kule nchini Uganda, ambako serikali inataka uchunguzi kufanyika haraka nchini uchaguzi kufanyika haraka nchini Sudani Kusini kama suluhu ya mzozo wa mara kwa mara katika taifa hilo lililopata uhuru wake mwaka 2011 baada ya kujitenga na Sudan. Mengi zaidi na Kenneth Lukwago, waziri anayehusika na uhusiano wa kimataifa Henry Okelo Oriem anaeleza kwa nini serikali ya Uganda inasisitiza kuwa uchaguzi pekee ndio unaweza kuleta amani ya kudumu nchini Sudani Kusini. Kwa sisi wa Waganda, tunafirikia ni muhimu anza kujitayarisha masau Sudani waende kupiga kura, kwa sababu wakipiga kura, mtu ambaye atashinda kura atakuwa na uwezo, kwa sababu kura inampatia mutu uwezo kuwa ukuu wa nchi. Tulikuwa tunategemea kura itakuwa miezi kumi na moja au kumi na mbili miaka hii, lakini sasa ugovi wa juzi juzi sijui kama itawezekana. Tutaendelea kuzungumza kwa watu mbalimbali kuona kama bado tunaweza kufanya kura kwa mwezi wa kumi na moja au mwezi kumi na mbili. Kufuatia mzozo mpya nchini Sudani Kusini, Uganda imetuma vikosi vyake maalum kutekeleza amani kama sehemu ya makubaliano ya muda mrefu juu ya usalama kulingana na mamlaka katika nchi zote mbili. Timoth Chimonges ni mchambuzi wa maswala ya kikanda Jeshi wake kule South Sudan ni jambo ambalo litaleta amani kwa muda mfupi, si jambo ambalo litahakikisha South Sudan inapata amani kwa muda mrefu. Na kwa upande wangu, nadhani suluhu ni wanasiasa kuongea ili wapata suluhu ya kudumu. Huku Sudani Kusini ikitishwa na mzozo mwingine, Uganda inaamini kuwa uchaguzi mkuu utaleta amani ya kudumu ambayo ni muhimu kwa jumuiya ya Afrika Mashariki. Kenneth Lukwago, Kampala, RFI Kiswahili. Nam, sasa tuelekee kule mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambako hali ya wasiwasi imeshuhudiwa zaidi katika eneo hilo baada ya waasi wa M23 kutangaza kuwa hawatoshiriki mazungumzo ya amani ya moja kwa moja baina yao na serikali ya DRC iliyokuwa inaratibiwa kuanza leo mjini Luanda nchini Angola. Chube Ngorombi anathodondolea zaidi. Baadhi ya raia waliokuwa wametumainia kuendeshwa kwa mazungumzo hayo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kongo pamoja na M23 wamejulisha sasa kuishi kwa wasiwasi, kama baadhi yao wanavyojulisha hapa. Inatuletea sisi raia kuwa na uofu mkuu na kujiuliza wapi tutaenda sasa. Tunaona kesi populasio sinjo venye tutateseka, tunakosa suluhisho, itakuwa ya wapi? Imetusikitisha kwa sababu tulikuwa tukijua kwamba ni kwa njia ya maongezi tu tunaweza kupata solusion ili kwamba sisi raia ya tupate amani. M23 ilitangaza jioni ya Jumatatu kujiondoa kutoka kwa mazungumzo ya Luanda. Viongozi wa mashirika ya kiraia wamejulisha pia sikitiko lao, kama anavyoeleza hapa Kanda ya Chabwe, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia Mashariki mwa Kongo, hatujui sasa mambo yataenda aje, sababu shie Sud Kivu wa Nord Kivu kabisa, tunaangaika sana, watu wanakufa kila siku. Tunataka amani, hatupendi kuishi hivi. Tunaomba watu wa M23 kushiriki mazungumzo kama walivyokubaliana, kusudi watu wapate amani. Haya yamejiri mkoani Kivu Kaskazini, wakati katika maeneo ya kando kando mwa mji mkuu wa Walikale wakazi kadhaa wamekuwa wakihama yao kufuatia mapigano ya M23 na jeshi la FARDC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekaribisha vema hatua ya vikwazo vipya vya Umoja wa Ulaya dhidi ya maafisa kadhaa wakuu wa jeshi la ulinzi la Rwanda, taasisi za kiuchumi na maafisa wanachama wa uasi wa M23. Kigali tisini na moja nukta tisa FM. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio Le Message du Peuple pale Uvira, mkoa wa Kivu Kusini. Shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema hali ya ukiukwaji wa haki na uhuru wa kiraia imeendelea kushuhudiwa nchini Niger tangu jeshi kuchukua madaraka mwaka 2023 na ambapo waliahidi kuheshimu haki katika mapambano yao dhidi ya wanajeshi. Jupiter Mayaka, taarifa inasemaje? Amnesty inasema kuwa licha ya hakikisho kutoka kwa utawala wa kijeshi, haki za binadamu zimeendelea kukiukwa, matukio ya watu kuzuiliwa kiholela yakiwa jambo la kawaida, huku pia maamuzi ya mahakama yakikosa kuheshimiwa. Aidha, Amnesty imeongeza kuwa ukiukaji wa haki ya kujieleza umeendelea kuwaathiri wananchi, mashirika ya kiraia na wanahabari tangu mapinduzi ya kijeshi yaliyomwondoa ya madarakani Rais Mohamed Bazoum. Amnesty imeongeza kuwa licha ya utawala wa kijeshi kuahidi kuheshimu sheria na haki za binadamu, ripoti yao imeonyesha kuwa serikali ya kijeshi imefeli pakubwa. Nija ni miongoni mwa nchi kadhaa za eneo la Sahel ambazo zimeshuhudia jeshi likichukua madaraka katika miaka ya hivi karibuni, katika mashambulio kati ya makundi ya kijihadi na makundi mengine yenye silaha. Ghana na Cote d'Ivoire zimefikia makubaliano ya kufanya ukaguzi wa pamoja mara kwa mara kwenye mpaka wao wa kimataifa wa baharini kwa kuzingatia uamuzi wa mahakama ya kimataifa ya sheria ya bahari. Na watu wawili wameuawa kwa kupigwa risasi katika mji mkuu wa Msumbiji Jumanne, wakati polisi walipofyatua risasi kwa umati wa watu kuadhimisha siku ya maandamano yaliyoitishwa na kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo. Nam, saa kumi na mbili na dakika arobaini na moja Afrika Mashariki. Watu zaidi ya mia nne wakiwemo watoto wengi wameuawa kwenye ukanda wa Gaza baada ya kushambuliwa na ndege za kivita za Israel ikiwa ni uvamizi mkubwa katika eneo hilo tangu kuanza kutekelezwa kwa mkataba wa kusitishwa vita Januari kumi na tisa. Viktor Abuso. Jeshi la Israeli limethibitisha mashambulio hayo wanayosema lilenga ngome za magaidi kwenye ukanda wa Gaza baada ya mazungumzo ya kuongeza mkataba wa usitishwaji vita kuvunjika. Ofisi ya waziri mkuu Benjamin Netanyahu imesema jeshi la Israeli litaendelea na mashambulio hayo ya nguvu na kulishutumu kundi la Hamas kukata kwa kukataa mara kadhaa kuachia mateka wake na kupinga mapendekezo ya kuongeza kipindi cha utekelezwaji wa mkataba uliositisha vita. Hata hivyo, Hamas kwa upande wake linaishtumu Israeli kwa kuwalenga na kuwashambulia Wapalestina wasiokuwa na hatia na kuitaka kuchukuliwa hatua kali kwa kukiuka mkataba uliositisha vita. Viongozi mbalimbali wa dunia wamekuwa wakizungumzia kitendo cha Israeli huku katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres akilaani mashambulio hayo na kutaka kuheshimiwa kwa mkataba huo uliositisha vita. Marekani kupitia taarifa yake iliyotolewa na Brian Hughes, msemaji wa baraza la taifa la usalama, imesema kundi la Hamas ndilo la kulaumiwa kwa kukataa