Sa hii unayoendelea kuitegea sikio ni RFI Kiswahili, saa 12 na nusu afrika Mashariki, afrika Kati saa 11 na nusu. Karibu katika awamu ya pili ya matangazo katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali. Miongoni mwa tuliyokuandalia ni pamoja na: Rwanda imetangaza kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Ubelgiji, wakati Ubelgiji nayo ikitangaza kumfukuza balozi wa Rwanda jijini Brussels na mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya DRC na waso M23 yanatarajiwa kuanza hapo kesho baada ya kila upande kutangaza na kuthibitisha ushiriki wake. Rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumanne atazungumza na mwenzake wa Urusi kujadili namna ya kumaliza vita nchini Ukraine. Habari kamili. Rwanda imetangaza kuvunja uhusiano wake wa kidiplomasia na Belgiji ikisema imeendelea kushutumiwa na nchi hiyo ya Ubelgiji kwa sababu ya mzozo wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Florence kiua, lipoje hili? Wizara ya mambo ya nje kupitia taarifa yake imesema Rwanda imefahamisha Ubelgiji kuwa inasitisha ushirikiano huo mara moja. Kigali inasema uamuzi wake unalenga kulinda maslahi yake ya kitaifa na kulinda heshima ya Wanyarwanda. Wanadiplomasia wote wa Ubelgiji wametakiwa kuondoka nchini Rwanda ndani ya saa 48 kwa mujibu wa taarifa hiyo. Aidha, Rwanda imeishtumu Ubelgiji kwa kuchagua upande kwenye mzozo huo wa kikanda na kuongeza kuwa nchi hiyo ya Ulaya imekuwa ikicho chea kwa taarifa za upotoshaji kuhusu nchi yake kwa lengo la kuitikisa. Hatua hii ya Rwanda inakuja kufuatia hatua ya Ubelgiji mara kwa mara kuendelea kushinikiza mataifa ya Ulaya kuiwekea vikwazo Kigali kwa kuwaunga mkono waasi wa M23 mashariki mwa DRC. Ubelgiji, koloni ya zamani ya Rwanda, kupitia waziri wake wa mambo ya nje Maxim Pervot ameandika kwenye ukurasa wake wa X Brussels itachukua hatua kama hiyo na kuishutumu Kigali kwa kuonyesha kuwa haitaki mazungumzo wakati tofauti zinapojitokeza. Nam Florence Kiua. Tayari Ubelgiji imechukua maamuzi ya na kutangaza kumfukuza balozi wa Rwanda jijini Brussels nchini Ubelgiji. Umoja wa Ulaya umetangaza vikwazo dhidi ya maafisa kadhaa wa jeshi la Rwanda wakiwemo pia viongozi wa kundi la M23. Miongoni mwao ni pamoja na Rukuki Karu, Karusisi, aliyekuwa kamanda wa vikosi maalum kabla ya kubadilishwa hivi karibuni, Pascal Muhizi, Jean Bosco Nzobonimba, Mpenzi Francis Kamanzi pamoja na Joseph Bahati Musanga ambaye kwa sasa ni gavana wa mji wa Goma chini ya utawala wa kundi la waasi wa M23. Serikali ya DRC imesema itatuma ujumbe wake nchini Angola kwa mazungumzo yanayolenga kumaliza mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo kati yake na waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka na mengi zaidi. Tangazo la Kinshasa lililotolewa jana jioni limekuja siku chache kupita tangu kuwepo wasiwasi ikiwa rais Felix Tshisekedi atashiriki mazungumzo hayo au la, kutokana na ukimya uliokuwepo baada ya tangazo la Luanda. Mazungumzo haya yanaenda kufanyika baada ya Rais Tshisekedi kuonekana kulegeza msimamo kuhusu kufanya mazungumzo na waasi hao ambao awali aliwaita magaidi na kwamba hakuwa tayari kuzungumza nao. Msemaji wa waasi hao Lawrence Kanyuka kupitia ukurasa wa X wa kundi hilo alithibitisha kupokea mwaliko wa serikali ya Angola, bila hata hivyo kuthibitisha ikiwa watashiriki au la, ingawa kuna uwezekano mkubwa wa wao kushiriki kwa kuwa ndio wamekuwa wakishinikiza majadiliano na Kinshasa. Nchi ya Angola imejaribu mara kadhaa kumpatanisha Rais Tshisekedi na mwenzake wa Rwanda Paul Kagame, hata hivyo, bila mafanikio, kutokana na viongozi hao kutofautiana pakubwa kuhusu namna ya kushughulikia mzozo unaoendelea. Mazungumzo haya mapya yakitajwa kuwa kipimo kwa pande hizo. Umoja wa Mataifa unasema watu zaidi ya elfu sita wameuawa tangu mwezi Januari, huku wengine zaidi ya laki sita wakilazimika kuhama makazi yao kutokana na mapigano mashariki mwa Kongo nam shukran Ruben Lukumbuka. Msikilizaji, unaweza ukatembelea mtandao wetu ama mitandao yetu ya kijamii ya YouTube na RF Kiswahili Facebook kushuhudia mitazamo tofauti ya matarajio ya wananchi wa Kongo kuhusu mazungumzo hayo ambayo yanatarajiwa kutimua vumbi hapo kesho. Na tukiendelea na taarifa hiyo, upande wake mwanaharakati wa kisiasa na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Denis Mukwege Uh, anasema DRC kwa sasa inahitaji mazungumzo ya kimataifa kuhusu amani ya kudumu ya nchi yake kabla ya serikali na waasi wa M23 kuzungumza. Jaribio lolote la kupunguza mzozo unaoendelea mashariki mwa DRC kuwa mzozo wa ndani kwa kuchagua mazungumzo ya moja kwa moja kati ya serikali ya Kongo na M23, inaweza kuwa dosari kubwa la utambuzi Approach, mtazamo wa aina hiyo unaofanywa bila kuwepo kwa kongamano la kimataifa la amani nchini DRC unaolenga kuhimiza dhamira kali ya kisiasa katika national, ngazi ya kitaifa, regional, kikanda na kimataifa inaweza kuonekana ama kutoelewa ukweli wa mienendo iliyopo nchini au usaliti kwa nchi nam ni sauti yake Daktari Denis Mukwege, mwanaharakati wa kisiasa na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel. Mkutano wa pamoja wa mawaziri wa EAC na SADC umeitishwa ili kupitia kujadili na kupitisha hatua na mipango kwa kusaidia kurejesha amani na usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kikao cha maafisa waandamizi kinatarajiwa kutafakari nyaraka za kazi za mkutano na mawaziri wa pamoja EAC na SADC unaotarajiwa kufanyika, kufanyika hivi leo uh, Machi 17 shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limeitaka serikali ya Kenya kuhitimisha uchunguzi unaohusisha miili iliyopatikana imekatwakatwa na kutupwa katika machimbo jijini Nairobi mwaka uliopita, pamoja na ripoti kwamba vyombo vya usalama vilizuia juhudi za kuondoa miili hiyo. Maelezo ya kina na Mislet Ijai kauli hii ya Human Rights Watch inaajiri baada ya Julai mwaka uliopita miili ya wanawake kumi kupatikana imekatwakatwa na ime wa na kutupwa kwenye machimbo yaliyotelekezwa katika mtaa wa Mkuru jijini Nairobi, huku baadhi ya sehemu za miili yao zikiwa zimenyofolewa, tukio lililozua mshangao na ghadhabu nchini humo. Miili hiyo iligunduliwa kipindi ambapo nchi hiyo ilikuwa inakumbwa na maandamano ya kupinga serikali, ambapo mashirika ya haki yaliripoti matukio ya dhuluma za polisi pamoja na utekaji nyara wa waandamanaji punde baada ya tukio hilo kuripotiwa, polisi walimkamata mshukiwa ambaye alikiri kuwaua wanawake 42, mshukiwa ambaye hata hivyo alitoroka kizuizini mwezi mmoja baadaye na hadi leo hajulikani alipo, kwa mujibu wa Human Rights Watch. Licha ya kesi hiyo iliyowashangaza wengi, hakuna mtu aliyefunguliwa mashtaka kwa mauaji hayo au hata kutoroka kwa mshukiwa. Awali mamlaka huru ya kufuatilia utendakazi wa polisi, Aipoa, ilisema inachunguza uwezekano wa vikosi vya usalama kuhusika na mauaji hayo. Kenya na shirika la fedha duniani IMF wanataja, watajadili mpango mpya wa utoaji mikopo na kuachana ule wa sasa, huku nchi hiyo ikihangaika kurejesha uchumi wake baada ya wimbi la ukopaji lililosababisha kuongezeka kwa gharama za kulipia madeni. Vikosi vya msaada wa haraka RSF nchini Sudan vimeshambulia kwa makombora mji wa Ondurman ambao ni mji pacha wa mji mkuu na kuua raia sita wakiwemo watoto wawili, kulingana na taarifa za kitabibu, wakati mapigano ya Khartum yakizidi kupamba moto. Saa kumi na mbili na dakika 38 Afrika Mashariki. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio Isukuti 101.7 magharibi mwa Kenya: Kakamega, Bungoma, Busia na Nandi. Rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, amesema kuwa utawala wa Pretoria unafanya kila jitihada kuimarisha uhusiano wake na nchi ya Marekani baada ya Washington juma lilopita kumfukuza balozi Ibrahim Rasool nchini humo, Ramaphosa akisema uhusiano kati ya nchi zao ni kipaumbele kwa serikali yake. Kuimarisha uhusiano wetu na Marekani ni kipaumbele kwetu, kwa sababu ni washirika wetu wa pili wa kibiashara baada ya China, na hivyo tutajaribu kama inavyotuhitaji kuhakikisha kuwa uhusiano wetu unakuwa mzuri, na kitu ambacho tunakifanya na mataifa yote duniani. Muda wote Afrika Kusini inatafuta kuwa na uhusiano mzuri na nchi zote. We don't have, hatuna maadui, na mara zote tunatafuta kuwa na huu uhusiano mzuri. Ni sauti yake Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Guinea bado haiko katika kampeni za uchaguzi, lakini jiji la Conakry tayari limepambwa na mabango makubwa ya kiongozi wa kijeshi Jenerali Mamadi Dumbuya kwenye barabara kuu na njia zote za mji mkuu, mabango yanayoonyesha kauli mbiu zinazomtukuza shujaa wa Conakry, isipokuwa pekee kwenye barabara kuu ya Le Prince inayovuka ngome za upinzani. Taasisi ya Timbuktu imechapisha ripoti leo Jumaatatu, Machi 17, yenye kichwa cha habari ugaidi kaskazini mwa Benin, kuepuka mgogoro wa usalama Banikoara na saa 12 dakika 41 Afrika Mashariki, rais wa Marekani Donald Trump siku ya Jumanne atazungumza kwa njia ya simu na mwenzake wa Urusi kujadili namna ya kumaliza vita nchini Ukraine. Wawili hao wanatarajiwa kugusia maswala ya ardhi, miundo mbinu na nishati na namna ya kugawana mali kama maswala muhimu yanayoweza kusaidia kumaliza vita hivyo, kwa mujibu wa ripoti kutoka Washington. Wakati hayo ya kijiri Kaja Kalas, mkuu wa sera za kigeni kutoka Umoja wa Ulaya kuelekea katika kikao cha Baraza Kuu la Umoja wa Ulaya jijini Brussels kinachofanyika, amesema matamshi ya Urusi hivi karibuni inaonyesha kuwa haitaki amani. Masharti ambayo wamewasilisha yanaonyesha kuwa hawataki amani, kwa sababu wanatupa masharti ya malengo wanayotaka kupata kutokana na vita. Tunakaribisha mazungumzo ya Jeda na matokeo yake, yake na sasa tunahitaji kuona mpira uko mikononi mwa Urusi na ni masharti aina gani wanatoa kuonyesha ikiwa wanataka amani. Kaja Kalas, mkuu wa sera za kigeni kutoka umoja kwa wa Ulaya alikuwa akizungumza akiwa jijini Brussels nchini Ubelgiji. Takriban watu arobaini wameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa na vimbunga pamoja na dhoruba kali zilizokumba eneo la kati na kusini mwa Marekani mwishoni mwa juma. Waziri mkuu mpya wa Canada, Mark Carney, amefanya ziara yake ya kwanza jijini, jijini Paris siku ya Jumatatu na kukutana mwenyeji wake Emmanuel Macron. Lengo kuu la ziara hii ni kuimarisha uhusiano wa mataifa hayo mawili, wakati huu Marekani chini ya uongozi wa rais Donald Trump ikiongeza ushuru kwa bidhaa kutoka Kanada.