Dokta, imetimia saa 11 na nusu za jioni mjini Juba Sudan Kusini, sawa kabisa na huko Kipese mashariki mwa DRC, wakati ni saa 12 na nusu za jioni Kampala Uganda. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka tulionayo katika awamu hii, msikilizaji. Taasisi ya kimataifa inayofuatilia mizozo duniani yasema Sudan Kusini inakaribia kutumbukia katika mzozo mwingine wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Kiongozi wa kijeshi wa Gabon Brice Oligui Nguema kukabiliana na wanasiasa watatu wa upinzani katika uchaguzi wa Aprili 12. Na mkuu wa tume ya umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen atoa wito kwa viongozi wa Ulaya kuongeza bajeti za ulinzi ili kukabiliana na tishio la Urusi. Habari kamili, msikilizaji, nchi ya Sudan Kusini inakaribia kutumbukia katika mzozo mwingine wa vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hii ni kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa inayofuatilia mizozo duniani, ICJ. Kwa majuma kadhaa sasa, kumeshuhudiwa machafuko nchini humo, kati ya wanaodaiwa kuwa wapiganaji wenye uhusiano na makamu wa kwanza wa rais Riek Machar na vyoko, vikosi vya serikali kwenye mpaka na Ethiopia. Haya najiri wakati huu wa ndani kadhaa wa Machar wakikamatwa mjini Juba kuhusiana na machafuko hayo, huku vikosi vya serikali vikizingira makazi yake. Ndio kuna wanajeshi hapa. Hatutaki kuendelea na vurugu za kisiasa, amani ndiyo muhimu zaidi. Uhuru wa kiraia na kisiasa kwa sasa unapungua. Bado tunahangaika kukamilisha utekelezaji wa mkataba wa amani. Natoa wito kwa vijana kuungana nasi katika kuhubiri amani. Tunahitaji kuwasaidia kuelewa kwamba kujilinda kwa silaha si jambo jema kwa nchi. Ni sauti yake Riek Machar, makamu wa kwanza wa rais nchini Sudan Kusini. Makomando kadhaa wa jeshi la Uganda wamewasili katika mji wa Juba, Sudan Kusini huko katika kile mkuu wa majeshi ya nchi hiyo ka Mhoozi Kainerugaba amesema watakuwa na jukumu la kulinda usalama na kuepusha kutokea machafuko mapya, hasa wakati huu ambapo rais Salva Kiir na makamu wake Riek Machar wakielekea kutofautiana kwa mara nyingine Undani wa taarifa hii na Carol Corir. Haya yanajiri baada ya mvutano kuzidi kati ya Kir na naibu wake Riek Machar na kuzua hofu kuwa makubaliano yao ya mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili kumi na nane huenda yakasambaratika na nchi kurejea kwenye vita. Hata hivyo, jenerali Kainerugaba hajatoa maelezo kwa nini Uganda imeamua kutuma vikosi vyake katika nchi hiyo jirani, lakini ameonya tishio lolote la kumwondoa Salva Kir ni sawa na kutangaza za vita dhidi ya Uganda. Sudan Kusini haijazungumzia tangazo hilo la kupata msaada wa kijeshi kutoka Uganda. Wiki iliyopita, naibu mkuu wa jeshi la Sudan Kusini pamoja na mawaziri wawili, wote wakiwa ni washirika wa Machar, walikamatwa na vikosi vya usalama. Kukamatwa kwa viongozi hao kulifuatia mapigano katika jimbo la Upper Nile kati ya vikosi vya serikali na waasi wa White Army ambao walikuwa washirika wa karibu wa Machar wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe ambavyo vilizuka 2013 baada ya mivutano ya madaraka kati yake na Kiir. Taarifa ya mwandishi wetu Carol Corir. Rais wa Angola na ambaye yeye ndiye mwenyekiti ya marais wa sasa wa umoja wa Afrika, Joao Laurenso, amethibitisha kuunga mkono mpango wa mkataba wa kijamii wa amani na kuishi pamoja unaoongozwa na maskofu wa kanisa Katoliki SENCO kule DRC na viongozi wa kanisa la Kiprotestanti ECC, na akaahidi kuhakikisha juhudi zinazofanywa na viongozi hao wa kidini katika kupatikana kwa suluhu ya mzozo wa mashariki akongo zina tukiwa bado huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, waendesha mashtaka wa mahakama ya kijeshi hapo jana waliwahoji wanasiasa kadhaa walio karibu na rais wa zamani Joseph Kabila na ambao hivi karibuni wamekosoa namna serikali inavyoshughulikia mzozo wa mashariki mwa nchi hiyo. Kwa mujibu wa vyombo vya serikali wa ndani, hao waliitwa kuhojiwa kutokana na matamshi yaliyotolewa Februari 26 na rais wa kilichokuwa chama tawala cha PPRD Obin Minaku. Ferdinand Kambere ni naibu katibu mkuu wa chama hicho na ni miongoni mwa waliohojiwa. Ndiyo, tuliitisha kwenye mahakama ya kijeshi ijapokuwa sisi ni wanasiasa wa wanamemba wa chama cha kisiasa cha upinzani, kweli kutuitisha ni mambo. Tulikuwa hapa Nairobi, sasa tunarudi hapa. Kamarada Obin minaku alisema kwa kuhimiza wanachama tupiganishe kwa kupata tena mamlaka kwa njia za kiserikali, kwa njia za katiba. Sasa hii ndiyo e, serikali ya Chisekedi wanakuwa wakichukulia kuanja sema a, nini munasema leo mtasimama, tunawambia mambo haikuwa ya giza hii, haisababishe na nyinyi serikali kuanja kuwaza ndani ya vichwa vyenyu kama hii mambo ina ina upatanisho ya yote na ile ilikuwa uanjilishi wa hii chama kama ya nanga kama ya nini gisi walitafuta kufanya. Na ni sauti yake Ferdinand Kambere, ni wakili huyo naibu katibu mkuu chama tawala cha PPRD. Na msikilizaji, habari hii pia unaweza itazama zaidi kupitia kwenye mitandao mitandao yetu ya kijamii ya Facebook na YouTube, RFI Kiswahili. Maafisa wakuu wa jeshi la DRC FRDC wamethibitisha kukamatwa kwa raia wawili wa Tanzania ambao walisajiliwa na kundi la waasi la ADF walipokuwa karibu kujiunga na vuguvugu hili la Kiislamu eneo la Beni. FRDC imesema vijana hao wenye umri wa miaka karibu 20 wametoka mmoja katika mkoa wa Arusha na mwingine visiwani Zanzibar. Takribani raia laki nne wa Sudan wamerejea makwao katika muda wa miezi miwili na nusu iliyopita baada ya kuhamishwa kutokana na mzozo unaoendelea, shirika la Umoja wa Mataifa linalohusika na wahamiaji limesema. Jupiter Mayaka na maelezo zaidi. Kati ya Disemba mwaka jana na Machi mwaka huu, takribani watu laki tatu na elfu tisini na sita walirejea katika maeneo yaliyochukuliwa na jeshi la serikali toka kwa wapiganaji wa RSF, imesema taarifa ya IOM. Tangu Aprili mwaka elfu mbili na ishirini na tatu Sudan imekuwa katika mzozo kati ya mkuu wa majeshi Abdel Fatah Al Burhan na makamu wake wa zamani Muhamed Hamdan Dagalo anayeongoza kikosi cha RSF. IOM imesema watu wote waliorejea walirejea katika majimbo ya Sudan ya kati ya Senar ambayo jeshi liliudhibiti tena mji huo mwezi Disemba, pamoja na Aljazira uliochukuliwa mwezi uliofuata. Aidha, maelfu zaidi wamerejea katika mji mkuu wa Hartum, ambapo jeshi mwezi uliopita lilirejesha maeneo mengi. Watu milioni kumi na moja nukta tano ni wakimbizi wa ndani, huku milioni tatu wakivuka mpaka kuingia jirani tangu vita vilipozuka, wengi wao wakikabiliwa na njaa katika kile ambacho Umoja wa Mataifa umekitaja kama janga kubwa zaidi la kibinadam duniani. Jumatatu ya wiki hii, ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadam ya Umoja wa Mataifa imesema ni asilimia 6.3 tu ya fedha zinazohitajika ndio zimetolewa. Ni taarifa yake Jupiter Mayaka. Tafiti mpya zinaonyesha kuwa ni nchi saba pekee zilizokidhi viwango vya ubora wa hewa ya, vya Shirika la Afya Duniani WHO mwaka jana, huku watafiti wakionyesha kwamba Chad na Bangladesh ndizo nchi zilizochafuliwa zaidi duniani mwaka wa 2024 kila utakapokwenda kila utakapokuwa unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kilohertz. Radio France Internationale. Matangazo haya pia msikilizaji anasikika huko Goma kupitia Radio Beroya FM lakini pia Pole FM ni Goma, huko mashariki mwa DRC. Kiongozi wa kijeshi wa Gabon, Brice Oligui uh, Nguema, atakabiliana na wapinzani watatu akiwemo wa waziri mkuu wa zamani wa nchi hiyo Alain Claude Bilibinze, miongoni mwa wengine katika uchaguzi wa rais wa Aprili 12 katika nchi hiyo, kulingana na orodha ya wagombea iliyo Jumapili. Iliyopita serikali ya Nigeria imeanza kuwachunguza watu wanaotarajiwa kuongoza balozi zake zaidi ya mia moja za kidiplomasia huku uteuzi ukitarajiwa kufanyika hivi karibuni, miezi kumi na minane baada ya rais Bola Tinubu kuwaita mabalozi wote, duru za ndani zimesema. Kumbuka msikilizaji, Nigeria imekuwa ikifanya kazi bila mabalozi tangu Septemba mwaka 2023. Rais wa Algeria Abdelmajid Tebboune ametangaza mipango ya kuagiza kondoo milioni moja kutoka nje ya nchi kabla ya Id Adha ya mwaka huu, sikukuu ambayo Waislamu ulimwenguni kote hununua mifugo kwa ajili ya dhabihu. Algeria ni nchi ambayo ilikumbwa na ukame katika siku za hivi karibuni. RFI. Unaendelea kusikiliza matangazo haya jioni, ya jioni yanakujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya RFI. Mkuu wa tume ya Umoja wa Ulaya Ursula von der Leyen amerejelea tena wito wake kwa viongozi wa Ulaya kuongeza bajeti za ulinzi, wakati huu ukanda huo ukikabiliwa na tishio toka Urusi na uhusiano wenye utata kutoka kwa Marekani. Akizungumza akiwa Strasbourg, Ursula amesema Muda wa ndoto za mchana umekwisha, ni muda wa Ulaya kuwajibika na maswala yanayoihusu, si leo wala kesho, bali ni sasa. Si kwa kuongeza deni, lakini kwa ujasiri ambao unahitajika kwa hali hii. Tunahitaji kuongeza ulinzi wa Ulaya na tunahitaji sasa. Kwanza tunahitaji kwa sababu ya hali ya Ukraine, kuna haja ya kufidia pengo la kijeshi na kuipa Ukraine uhakika wa usalama, na wakati huu wa kujitambua, si kwa sababu ya Ukraine, bali ni kwa sababu ya usalama wa Ulaya nzima ni sauti yake Ursula von der Leyen, mkuu wa kamisheni ya Umoja wa Ulaya. Msikilizaji, Ukraini inasema mazungumzo kati yake na Marekani yaliyoanza hivi leo nchini Saudi Arabia yameanza vizuri, huku swala la usitishaji mapigano wa muda uh, kati yake na Urusi likiwekwa mezani. Lakini je, mazungumzo haya yanatija? Torostade Alenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Kenya. Kwa wakati huu mazungumzo haya yamekuwa yametayarishwa vizuri, maanake unapoangalia wale ambao wametoka upande wake Zelenski, wanaoingia naye katika yale mazungumzo ni watu wenye uzito katika serikali ya Ukraini, akiwemo hata waziri wa usalama wa ulinzi katika taifa lile. Ukilinganisha na ule wakati mwingine ambapo walikwenda Marekani, yuko pale peke yake, na kukawa na kujibizana tu na kutukiana maneno, hakukuwa na malengo haswa katika yale mazungumzo. Lakini kwa sasa hivi ni kama wamejitayarisha, pande zote mbili zimejitayarisha vizuri, mwanzo kuweza kuafikiana pili, kuweza kuondoa ile walioweza kujenga hapo um, awali mbele ya ulimwengu mzima. Msikilizaji, majadiliano hayo yameanza saa chache tangu Ukraine itekeleze mashambulio makubwa zaidi ya ndege zisizo na rubani mjini Moscow. Saudi Arabia, Qatar na Jordan hii leo zimelaani uamuzi wa, wa Israeli wa kukataa wa kukata usambazaji wake wa umeme kwenye kiwanda, uh, cha kusafisha maji katika ukanda wa Gaza na kutaka jumuiya ya kimataifa kuchukua hatua dhidi ya Israeli.