Imetimia saa kumi na mbili na nusu za jioni kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ruben Lukumbuka. Miongoni mwa habari kuu za dunia tumekuandalia katika awamu hii ni pamoja na Marekani yasema ipo kwenye mazungumzo na DRC kuhusu ushirikiano katika swala la madini na usalama; rais wa Ghana John Mahama ziarani Burkina Faso na Mali kwa mazungumzo yanayolenga kuyahamasisha mataifa hayo kurejea kama wanachama wa ECOWAS; na waziri mkuu mteule wa Canada Mark Carney hapa kuipigania nchi yake baada ya Marekani kuiwekea nchi hiyo vikwazo vya kibiashara. Habari kamili, msikilizaji, tuanzie huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako nchi ya Marekani imesema ipo kwenye mazungumzo na DRC kuhusu ushirikiano katika swala la madini na usalama, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imeliambia shirika la habari la Uingereza Reuters. Hii inajiri Marekani pia ikitarajiwa kusaini mkataba wa madini na nchi ya Ukraine hivi karibuni. Je, ushirikiano wa madini ni sehemu ya sera mpya ya Marekani? Abdullahi Boru ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na maswala ya diplomasia, akiwa Washington DC, Marekani. Donald Trump, hii si mbinu mpya kabisa, hii ndiyo staili yake ya kufanya kazi, ya kufanya biashara ya utawala ya awamu ya kwanza, lakini kwa serikali ya Marekani hii ni njia mpya, kwa kuwa hapa ni nipe ni kupe. Tatizo ni kwamba ikiwa utawala au sera utaendeshwa hivyo, basi mataifa ambayo hayana madini ama hayana vitu vya kupeana Marekani, japo ni mataifa ambayo yana mahitaji ambayo Marekani itaweza kutimiza, taifa hilo litaachwa kwa mataa. Kama chanzo ni kumaliza mgogoro, mwanzo mgogoro umalizwe kupitia kwa meza ya mazungumzo. Msikilizaji, DRC ambayo ina utajiri mkubwa wa madini imekuwa ikipambana na waasi wa M23 ambao wameteka maeneo mengi ya ardhi yake mwaka huu, utoroshaji wa madini ukitajwa kuchochea mzozo huu. Tukisalia huko DRC, ni kwamba makada wote wakuu wa chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila, miongoni mwao makamu wa kwanza wa rais wa chama hicho Oben Minaku, katibu mkuu Ramazani Shadari na naibu wake Ferdinand Cambere na maafisa wengine zaidi ya kumi wameitwa mbele ya mahakama ya kijeshi Jumatatu hii, na katika mialiko yao hakuna sababu iliyotolewa. Tukiwa bado huko DRC, serikali inaendelea na juhudi za kujaribu kuongeza shinikizo zaidi kwa nchi ya Rwanda kuchukuliwa hatua kutokana na kuhusika na mzozo unaoendelea mashariki mwa nchi hiyo. Akizungumza jijini Kinshasa, waziri wa biashara za nje Julien Paluku Kahongya ameitaka jumuia ya kimataifa kuyakataa madini yote yanayouzwa nje na utawala wa Kigali, akisema ni mali ghafi iliyotokana na damu ya Wakongomani. RFI Kiswahili imezungumza na waziri Julien Paluku. Vita vikianza, kitu cha kwanza ni kukamata mkoa wa Masisi, kwa sababu Masisi ni mkoa ambapo kuna eneo ambalo wanaita Rubaya, na hilo Rubaya ni eneo ambamo kuna asilimia sitini ya madini ambayo inatafutwa ulimwenguni. Ndio maana sisi kama serikali ya Kongo tukijua hiyo, tumeomba Umoja wa Mataifa iweze kutambua madini ambayo Rwanda inapeleka ulimwenguni kuwa madini ya damu, kwa sababu Rais Kagame anamwanga damu kunako mashariki ya Kongo ili atoe madini na iweze kusaidia bajeti yake kwa kujenga nchi ya kwake. Wito wa DRC unaotolewa wakati huu, Rwanda ikiendelea kukanusha kuchochea vurugu za mashariki mwa DRC wala kuwa inaiba madini ya nchi hiyo kupitia kundi la waasi la M23. Rais wa Kenya William Ruto, ambaye amekuwa kwenye ziara kadhaa katika jiji la Nairobi, ameendelea kunadi mkataba wa ushirikiano aliyosaini na aliyekuwa kiongozi wa upinzani Raila Odinga, akisema nia kubwa ni kuunganisha nchi. Je, wadadisi wa mambo wanazungumzieje ya eh, kampeni hii? Daniel Otieno ni mchambuzi wa siasa, anaangazia hili akiwa Kisumu nchini Kenya. Hii kampeni ambayo wameanza ni kwa sababu yaliyotokea jana pe, pengine ni kwa sababu waliyoipanga kabla waandikishane, lakini tukiangalia jana Kisii e, kilichotendeka a, kiongozi wa chama cha ODM Raila Odinga akikofiiwa na na, na vijana sasa. Leo tukiangalia yeye na rais wameshikana na wameanza kupiga kampeni, na wameanza katika mji wa Nairobi wa isili. Kwa hivyo, kwa upande yangu, pengine ni kutuma ujumbe kwa maadui wao wa kisiasa ya kwamba wamejipanga na wako pamoja hadi tamati. Daniel Otieno, huyo mchambuzi wa siasa za Kenya akiwa Kisumu. Tangu kufikiwa kwa makubaliano ya wiki iliyopita, kumekuwa na mjadala ama mijadala mseto kwenye runinga, redio na mitandao ya kijamii, swali likiwa ni kweli viongozi hao wana nia ya dhati, au ni siasa tu za kuelekea uchaguzi ujao. Msikilizaji, wizara ya mambo ya nje ya Marekani hapo jana iliwaamuru wafanyakazi wa, wa, wa serikali wanaojihusisha na, na shughuli zisizo za dharura kuondoka kwenye mji mkuu wa Sudan Juba, wakati huu mapigano yakiendelea. Maafisa wa serikali ya Jibuti ambayo ni mwanachama wa jumuiya ya IGAD wamesema nchi ya Sudan imeonyesha nia ya kutaja, uh, ya kutaka kurejea kwenye jumuia hiyo na ileo Umoja wa Afrika baada ya kusimamishwa na kujitoa kutokana na vita inayoendelea nchini humo. Haya najiri kufuatia ziara ya naibu, naibu kiongozi wa baraza la mpito la Sudan Malik Agar. Maelezo zaidi na Carol Korir. Kupitia naibu kiongozi wa utawala wa kijeshi Malik Agar aliyesafiri hadi Jibuti na kufanya mazungumzo na rais Omar Gele, mwenyekiti wa sasa wa IGAD, Khartum iliwasilisha rasmi barua ya kutaka kurejea kwenye muungano huo. Aidha, kwenye mazungumzo hayo viongozi hao walizungumzia nia ya kurudi kwenye umoja wa Afrika na namna ya kumaliza mzozo uliopo. Sudan ilijiondoa kwenye IGAD Januari tarehe 20 mwaka 2024 kupinga hatua ya kiongozi wa RSF Mohamed Amdan Daglo kushiriki katika kikao cha IGAD nchini Uganda. AU kwa upande wake ilisitisha wanachama wa Sudan Oktoba mwaka elfu mbili ishirini na moja baada ya mapinduzi ya kijeshi yaliyoongozwa na kiongozi wa kijeshi Jenerali Alfata Al Buran na naibu wake wa wakati huo Amdan Dagalo. RFI, Sauti za Dunia. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni yanayokujia moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI. Ukiwa huko, um, huko Nyabiondo, mashariki mwa DRC, tayari ni saa kumi na moja na dakika thelathini na saba. Ukiwa Wagadugu, Burkina Faso ni saa tisa na dakika thelathini na saba. Raisi wa Ghana John Dramani wa uh, mahama anaendelea na ziara yake katika mataifa ya ukanda wa Afrika Magharibi ambapo jana alizuru nchi ya Mali na leo yuko Burkina Faso katika ziara inayolenga kurejesha uhusiano mwema baina ya mataifa hayo. Akiwa kule uh, kule Bamako nchini Mali, Mahama alikuwa we that, um, na kauli hii: tunatambua ndio kuwa kumekuwa na matatizo kuhusu kuaminiana kati ya pande zote, ila pia lazima like that, tutengeneze mazingira ya kuheshimiana, na nina imani tukifanya hivyo tutaweza kufanya kazi tena kwa pamoja. Nadhani Mali, Niger na Bukina Faso walichagua kuunda muungano wao. Hata hivyo, hilo haliwezi kuwa kikwazo kwetu kufanya kazi pamoja na kushirikiana. Lakini je, Steve Ogutu, wewe kama mchambuzi wa maswala ya diplomasia, unadhani Mahama atafanikiwa? Ghana inakuwa viewed kama a neutral party. Nchi kama Nigeria wamekuwa wakiangaliwa kama watu ambao wanafanya kazi kwa instructions, uh, external forces. Kwa hivyo nina matumaini ya kwamba uh, Mahama anaweza kuwashawishi hawa viongozi wa hizi nchi ambazo zimetoka kwenye ECOWAS waweze kurejea, lakini shida kubwa hapo sana ni kurebuild your confidence ya ECOWAS. Member states hawana ile confidence kwa ECOWAS, kwa sababu unaona tu sio Burkina Faso tu na na Mali na Niger ambazo zinataka kutoka. Kuna nchi zingine, kuna zingine ambazo, ku, kuongea, wakisema, pia ambazo wameanza kuongea wakisema wanataka pia ku their own independence Nam mtazamo wake Steve Gutu, mchambuzi wa maswala ya diplomasia, akiwa nchini Kenya. Vyama kumi na tano vya upinzani nchini Cote Divoir vimezindua muungano mpya kuelekea uchaguzi wa urais wa Oktoba 25 mwaka huu. Msikilizaji, utafiti wa hivi punde umeonyesha kuwa takriban raia elfu moja wameuawa na mamia zaidi kujeruhiwa katika mashambulio kadhaa ya ndege zisizo na rubani barani Afrika. Rais wa Ukraine ameelekea nchini Saudi Arabia, ambako hapo kesho ujumbe wake utakutana na kwa mazungumzo na wawakilishi wa serikali ya Marekani wanaoongozwa na waziri wa mambo ya nje Marco Rubio. Kufahamu zaidi, huyo hapa mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi. Mkutano kati ya Washington na Kiev unakuja siku kadhaa kupita tangu rais Volodimir Zelenski na Donald Trump wajibizane vikali katika ikulu ya White House kuhusu namna ya kumaliza vita kati yake na Urusi. Mkutano wa hapo kesho unatajwa kuwa ni wa muhimu kwa pande zote, Marekani ikionyesha matumaini kuwa huenda Kiev ikaridhia kutia saini mkataba wa kubadilishana madini yake ya muhimu na Washington, suala ambalo Ukraine inasema haipingi, ila inataka kwanza hakikisho la usalama wake toka kwa Marekani. Msimamo wa Kiev ndio ulikuwa kiini cha kupishana kauli na rais Trump ambaye alitaka kwanza Ukraine kutia saini mkataba huo kabla ya masuala mengine kuendelea, msimamo ambao ulifuatiwa na Marekani kusitisha misaada ya kijeshi kwa Kiev ili kushinikiza mkataba huo kutiwa saini. Watu walio karibu na mazungumzo hayo wanasema Kiev huenda ikaomba kuwepo kwa makubaliano ya usitishaji mapigano kwa njia ya anga na majini. Awali kuelekea mkutano wa Riyadh, rais Zelenski aligusia utayari wa nchi yake kurejesha uhusiano mzuri na Washington. Emmanuel Makundi, Urusi imewashutumu wanadiplomasia wawili wa Uingereza wa kwa kufanya ujasusi nchini humo na kuwapa muda wa wiki mbili kuondoka katika nchi hiyo, hatua ambayo inadhihirisha kushuka kwa uhusiano wa kidiplomasia wa Moscow na Ulaya. Hata hivyo, Uingereza imekanusha madai hayo ya Urusi. Ripoti mpya ya Umoja mataifa wa Mataifa imeonyesha kuwa mauaji ya watu wengi pamoja na ghasia zilizoshuhudiwa hivi karibuni nchini Siria ni tishio kubwa kwa mamlaka mpya ya, ya Siria inayoongoza kipindi cha mpito tangu kuondolewa madarakani kwa Bashar al-Assad baada ya miaka kumi na mitatu ya vita vya wenyewe kwa wenyewe. Msikilizaji, kundi la wanamgambo wa kipalestina Hamas limeshutumu Israeli kwa kukataa makubaliano ya sitisho la mapigano ambayo yangesaidia katika kusafirisha misaada ya kibinadamu huko Gaza, hatua inayokuja wakati huu wawakilishi wa Israeli wakiwa wakitarajiwa nchini Qatar kujadili uwezekano wa kuongeza muda wa mkataba huo wa kusitisha vita. Jeshi la Korea Kusini limesema leo kwamba Korea Kaskazini imerusha makombora ambayo aina yake haikuweza kutambulika.