Msikilizaji, ukiwa Kigali nchini Rwanda ni saa kumi na moja na nusu, Kampala nchini Uganda ni saa kumi na mbili na nusu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International tukikutangazia mbashara kutoka jijini Nairobi nchini Kenya. George Ajoi. Katika awamu hii ya pili tumekuandalia mengi tu, lakini kwanza ni muktasari. Serikali ya DRC imeanzisha kampeni ya uchangiaji damu kwa ajili ya wagonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa nchi hiyo. Algeria na Ufaransa zinaendelea kuzozana kuhusiana na swala la uhamiaji. Na afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis inaendelea kuimarika licha ya kuwa bado hayuko katika hali nzuri. Karibu, msikilizaji, nikukumbushe kwamba matangazo haya unayapata mbashara kupitia kurasa yetu ya Facebook RFI Kiswahili, na vilevile mtandao wetu wa YouTube. Serikali ya Kinshasa imeanzisha kampeni ya uchangiaji damu kwa ajili ya wagonjwa na majeruhi wa vita vya mashariki mwa nchi hiyo. Tangu waasi wa M23 wanaosaidiwa na Rwanda wachukue mji wa Goma na Bukavu, mamia ya raia wameuawa na wengine kujeruhiwa, huku hospitali zikizidiwa na uwezo. Kutoka Kinshasa, mwandishi wetu Fredy Teddy Longwe anaandaa taarifa ambayo bado ipo jikoni na itakapokuwa tayari tutakupeperushia hewani. Mkutano wa pamoja wa mawaziri wa mambo ya nje kutoka jumuiya Afrika Mashariki na ile ya Sadak unaofanyika nchini Zimbabwe kujadili hatua za mwisho za kuunganisha mchakato wa Luanda na Nigeria na Nairobi kumradhi, ili kutafuta suluhu ya kudumu ya mashariki mwa DRC. Victor Muturi na maelezo zaidi. Mkutano wa Ijumaa unafanyika baada ya ule wa Nairobi uliofanyika Jumatatu ya juma hili na kuwaleta pamoja viongozi wa kijeshi kutoka EAC na SADIK ambao wanaweka mikakati ya kutuma kikosi cha pamoja cha wanajeshi wa EAC na wale wa SADIK kwenda kupambana na waasi wa M23 ambao wamedhibiti miji kadhaa mashariki mwa DRC. Tayari jumuiya hizo zimewateua aliyekuwa rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, aliyekuwa rais wa Nigeria Olusegun Obasanjo Obasanjo na aliyekuwa waziri mkuu wa Ethiopia Haile Mariam Desalegn kuongoza mchakato wa kutafuta amani ya kudumu nchini DRC unaofadhiliwa na EAC na SADC. Watatu hao watakuwa na jukumu la kutafuta suluhu la kudumu baada ya mchakato wa Luanda na ule wa Nairobi kuonekana kugonga mwamba. Licha ya juhudi zinazoendelea, serikali ya DRC imeshikilia msimamo wake mkali wa kutoshiriki mazungumzo na waasi wa M23, huku waasi hao wakiendelea kudhibiti miji mashariki mwa DRC. Serikali ya DRC pamoja na Umoja wa Mataifa hapo jana walitoa wito wa kuchangishwa kwa kiasi cha dola za Marekani bilioni 2.4 kwa ajili ya kutoa msaada wa kibinadamu kwa maelfu ya raia wa mashariki mwa nchi hiyo ambao wanashuhudia machafuko. si shirika la afya duniani limesema wataalam wa afya bado wanaendelea na uchunguzi wa mlipuko wa ugonjwa usiojulikana ambao umesababisha vifo vya watu hamsini na wawili katika mkoa wa Ikweta katika taifa la DRC tangu Februari 9. Kituo cha kuzuia na kudhibiti magonjwa barani Afrika, CDC, kimesema kuwa wameibaini kuwa ugonjwa huo sio Ebola wala Mabag, ila unakaribiana na ugonjwa wa malaria. Daktari Ngashi Ngongo anasimamia kitengo cha ufuatiliaji kutoka CDC. Uchunguzi umejumuisha vipimo vya Ebola na mabag mbola, lakini magonjwa hayo uh, hayajaonekana. Uchunguzi kwa sasa unatuelekeza kwenye malaria vipimo vya haraka, ambapo sampuli 500 zilipimwa na asilimia 55 zimeonyesha kwamba uwezekano wa ugonjwa huo ni malaria. Kulikuwa pia na vipimo vingine vya damu ambavyo vilionyesha matokeo chanya ya karibu asilimia 78. Uchunguzi umejikita sasa kwenye malaria kutokana na mfumo wa afya ambao umedhoofika, pia upatikanaji wa huduma za afya na hii ndio hali halisi katika mkoa wa Equateur. Ni sauti yake Daktari Ngashi Ngongo kutoka CDC Afrika. Umoja wa Mataifa umeidhinisha kuhamishwa kwa familia za wafanyakazi wake wa kimataifa kutoka Burundi kufuatia ghasia zinazoendelea mashariki mwa nchi ya DRC. Volker Turk, mkuu wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa, amesema hali ya kibinadamu nchini Sudan ni mbaya zaidi kutokana na vita vinavyoendelea kati ya jeshi na wanamgambo wa RSF. Turk ameonya kuwa maisha ya maelfu ya raia wa nchi hiyo waliokimbia vita yako hatarini na huenda wakapoteza maisha iwapo vita havitakomeshwa. Tunakabiliwa na hali mbaya sana. Mashirika ya kutoa misaada ya kibinadamu yanaonya kuwa iwapo hatua hazitochukuliwa kumaliza vita na misaada ya dharura kutotolewa, ikiwemo kutoanzishwa tena shughuli za kilimo, maelfu ya watu huenda wakapoteza maisha. Wananchi wa Sudan wamevumilia mateso makubwa na maumivu tangu vita vilivyoanza, na hukuna matumaini ya mwafaka. Inasikitisha kuona hali ya watoto waliopoteza wazazi wao, watu ambao poteza wapendwa wao na namna wanavyohangaika kutafuta chakula na makazi huku water, mashambulio yakiendelea. Volker Turk, mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia haki za kibinadamu. Sudan inakabiliwa na mzozo unaoongezeka wa kibinadamu, huku mashirika ya misaada yanayotoa misaada muhimu ya kibinadamu yakijiondoa nchini humo kutokana na uamuzi wa serikali ya Marekani kuamua kusitisha misaada yake. Utawala wa rais wa Marekani Donald Trump umesitisha ufadhili wake kwa Umoja wa Mataifa ambao ulikuwa unatumika kufadhili vita dhidi ya msambao wa ugonjwa wa ukimwi. Benson Wakoli na maelezo zaidi. Hatua ya rais wa Marekani Donald Trump imetajwa kuwa pigo kwa vita vilivyokuwa vimepigwa dhidi ya msambao wa ugonjwa wa virusi vya ukimwi. Tangazo hili kwa UNAIDS ni la hivi punde kwa serikali ya Trump kusitisha ufadhili wa Marekani kwa huduma za afya na kumaliza umaskini kwa mataifa ambayo yanaendelea kustawi. Tayari hatua ya Marekani kusitisha misaada ya kigeni imechangia hisia mseto kwa wagonjwa wanaoishi na virusi vya ukimwi hapa Afrika. Kabla ya kusitisha ufadhili kwa mataifa ya kigeni, Marekani ilikuwa inatoa ufadhili wa theluthi tatu kwa mataifa ya uchumi wa kati na yale yanayoendelea. Mataifa yaliyoathirika zaidi na hatua ya Marekani ni pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Ivory Coast na Haiti. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfi.fr/sw. Msikilizaji mm, uhusiano kati ya Ufaransa na Algeria unaonekana kutetereka siku moja baada ya serikali ya Ufaransa kuomba kuchunguzwa upya kwa mikataba ya uhamiaji iliyotiwa saini kati ya Paris na Algers na kusitishwa kwa uhusiano kati ya mabaraza ya seneti kutoka nchi hizo mbili. Mengi zaidi na Ali Bilali. Kwa upande wake Algeria, baraza la taifa lilitangaza kusitisha uhusiano wake na baraza la seneti la Ufaransa kufuatia ziara iliyofanywa Jumatatu na Jumanne ya rais wa baraza la seneti Gerard Larche huko Layun, sahara Magharibi, ziara ambayo baraza la juu la bunge la Algeria lilishutumu. Sababu hiyo baraza la taifa lilisitisha mara moja uhusiano wake na baraza la seneta la ufaransa ikiwa ni pamoja na itifaki ya ushirikiano wa bunge iliyotiwa saini Septemba nane mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kukataa mara kwa mara kwa Algeria kuwapokea raia wake waliofukuzwa kutoka Ufaransa ndio ilikuwa sababu ya Ufaransa wa... kutishia kupitia upya makubaliano kuhusu uhamiaji. Mkutano wa mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya G20 umekamilika nchini Afrika Kusini bila mawaziri hao kukubaliana kutoa taarifa ya pamoja kuhusu kikao chao. Mahakama ya juu nchini Namibia imekataa ombi la upinzani la kutaka mcha, matokeo ya uchaguzi wa mwaka uliopita kubatilishwa kufuatia muda wa kuongeza uchaguzi kwa siku mbili. matokeo ya, ku, ya kimpa mgombea wa chama tawala Netumbo Nandi Ndaitwa ushindi wa asilimia 57. Waziri Mkuu wa Senegal Osman Sonko amefanya mkutano na viongozi wa mashirika ya wafanyakazi kufuatia suluhu la malalamishi ya watumishi kuhusu hali ngumu ya kiuchumi ambayo miungano hiyo ya wafanyakazi imekuwa ikiitisha mgomo RFI. Uongozi wa Vatican unasema afya ya kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis inaendelea kuimarika taratibu licha ya kuwa bado hajatoka kwenye hatari. Tangu Februari 14 Papa Francis amekuwa akipata matibabu ya shida ya upumuaji, ugonjwa ambao juma lililopita ulitishia maisha yake kabla ya madaktari wanaomtibu kusema kwamba anaendelea kuimarika. Lakini je, wakati huu anapougua, shughuli za kanisa zinaendeleaje? Benson Wakoli amezungumza na askofu mstaafu wa kanisa Katoliki nchini Tanzania, Methodius Kiliaini akiugua kwa kawaida, bahati mbaya, hakuna provision inayoonyesha akiugua sana, nani afanye nini. Kwa kawaida hiyo ndio anayoweza kusema na nastaafu au wa, hapana, hiyo hiyo inakuwa bahati mbaya. Mpaka sasa hawajapata crisis yoyote, lakini wakiipata itakuwa watakuta namna ya kuifanya, na kwa kawaida wengi wa watu wameshaandika kwamba ikitokea hivi inakuwa hivi. Mambo pale Vatican inaendia kama kawaida, inaendia kama kawaida. Kijuma ni kwamba kuna watu wanasali, wanafanya nini, hata hiyo ndio kuwa kitu kikubwa, lakini ile shughuli za Kivatican sio shughuli za kiserikali na za ki kanisa hizo zinaendelea kama kawaida. Ni sauti yake Methodias Kilaini, askofu mstaafu wa kanisa katoliki nchini Tanzania. Wiki moja tangu amwite rais wa Ukraine Volodymyr Zelenski dikteta, hivi leo rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kuwa mwenyeji wa kiongozi huyo atakapozuru Washington, ambapo wanatarajiwa kutiliana saini mkataba kuhusu madini. Trump ametaka Ukraine kuipa nafasi nchi yake kuchimba madini muhimu ili kurejesha kiasi cha fedha kilichotolewa kwa nchi hiyo kusaidia vita ya, vita vyake na Ukraine. tunajitahidi sana kuhakikisha kuwa vita hivi vinafika mwisho. Mpaka sasa tumepiga hatua kubwa na nafikiri tunaendelea vema and, uh, na washukuru wote ambao wanashiriki katika hii it, na nitawafahamisha and, uh, matokeo yatakavyokuwa. You know what, huenda tukapata mkataba huo haraka be au tusiupate. Akizungumza hapo jana na mgeni wake, waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer, rais Trump ametoa tuk, amesema tukio hilo la hivi leo litakuwa la kihistoria kwa nchi hizo mbili. Waziri mkuu wa Uingereza Keir Starmer atakuwa mwenyeji wa zaidi ya viongozi kumi wa Ulaya na Umoja wa Ulaya kwenye mkutano wa Jumapili, mkutano unaolenga kujadili vita vya Ukraine na Urusi. Polisi wa Ugiriki wamekabiliana na maelfu ya waandamanaji waliojitokeza mjini Athens wakati wa maadhimisho ya miaka miwili tangu kutokea kwa ajali mbaya treni, ambayo watu hamsini na saba, wengi wao wanafunzi, walifariki dunia, ajali ambayo uchunguzi ulibaini kwamba ulikuwa na uzembe. Misri imesema kuwa majadiliano kati ya Israel na Hamas kuhusiana na awamu inayofuata ya usitishaji vita huko Gaza yameanza mjini Kairo. Awamu ya kwanza inatazamiwa kumalizika wikendi hii. Korea Kaskazini imefanya majaribio ya kurusha makombora ya kimkakati wiki hii, katika hatua ambayo Pyongyang imesema ni kulenga kuonyesha uwezo wake wa kujilinda dhidi ya wale inayowaita maadui wake. Ukiwa hapa jijini Nairobi, matangazo yetu unayapata kupitia 89.9 FM. Kule mjini mombasa nchini Kenya, unatupata kupitia 105.5 FM. Matangazo haya pia unapata kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili na vilevile vile mtandao wetu wa YouTube. Ukiwa nchini Tanzania unasikiliza matangazo yetu kupitia Manyara FM. Ukiwa mjini Manyara kupitia 92.1 FM unatupata kupitia 93.5 FM. Matangazo haya pia, ukiwa kule Dodoma unatupata kupitia imbanasi.com.