Kwaheri. Afrika Mashariki ni saa kumi na mbili na nusu, wakati ni saa kumi na moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba, miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia katika awamu hii, rais Felix Tshisekedi asisitiza kwamba serikali yake haitafanya mazungumzo na waasi wa M23 licha ya shinikizo. Ramaposa kutuma ujumbe wa Afrika Kusini, kusini kwenda Washington kwa mazungumzo na serikali ya Rais Donald Trump. Na Hamasi yaitaka Israeli kuanza tena mazungumzo kuhusu awamu ya pili ya usitishaji mapigano huko Gaza. Hujambo tena msikilizaji, na karibu Rais wa DRC Felix Chisekedi ameendelea kusisitiza kwamba serikali yake haitafanya mazungumzo na waasi wa M23 licha ya shinikizo la ndani na pia kutoka nje. Hapo jana ikulu yake imetaja sababu takriban sita ni kwa nini haitazungumza na waasi hao ikiwemo Kundi hilo kukosa uhalali kwa kundi la kigaidi na pia uhusika wa Rwanda. Benson Wakoli amezungumza na Francois Alwende mchambuzi wa siasa za maziwa makuu akiwa nchini Kenya. Serikali ya Kongo ama Raisi Chisekedi ana ukweli wake ambao anao utambua, kwamba hakuna haja ya kusaini mkataba na M23. Raisi Kabila alisaini na sendepe na akasaini na M23 version ya kwanza, lakini haukuleta matunda, na ndio maana anasema tusirudi yale yale makosa, bora tusaini mkataba na wale ambao wamesababisha M23 kuwepo. Ni bora kusaini mkataba na Rwanda ambaye ni jirani milele wa DRC kuliko yale makundi ambayo yanatumiwa ama wale ambao wanatumiwa kwa faida ya nchi nyingine. Lakini bwana Francois, uone kwamba msimamo huu mkali na jumuiya za kikanda zinashinikiza pengine mazungumzo kufanyika, na msimamo mkali kama wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo utaleta matatizo zaidi. Unajua, kuna jambo ambalo, ama kuna aspect ambayo watu wanasahau kidogo kuhusu mambo ya ukosefu wa usalama mashariki mwa Kongo. M23 ikisikizwa kibinafsi, yale makundi mengine ambayo ni ya wakongomani pia yataibuka na kusema yasikizwe kivyao tena, kila mmoja akataka kuwa na mkataba na serikali. Nafikiri ikiwa viongozi wa M23 wanapenda amani irudi, hawana budi kurudi katika mchakato mzima wa Nairobi. Mtazamo wake Francois Luende, mchambuzi wa siasa za Maziwa Makuu, akiwa Nairobi nchini Kenya. Tusalie DRC ambapo milipuko miwili ya mabomu na risasi imetikisa mji wa Bukavu leo, wakati viongozi wa waasi wa M23 akiwemo Coronel na Ngea walikuwa wakihutubia mkutano wa hadhara uliohudhuriwa na mamia ya raia kutoka Bukavu. Mwandishi wetu William Basimike ametutumia ripoti ifuatayo akiwa bado na alama za damu mikononi mwake na kwenye nguo zake, Albert ni mmoja wa vijana walionyanyua majeruhi kwenye nafasi inayoitwa ya uhuru mjini Bukavu kulikofanyika mkutano wa AFC ya 23. Na, na hapa anashuhudia haya ha, ambayo mindika yamepitika pasaizi, yametushtua yatuvuruga mafikiri yani hatujue tutaelekea watu. Mi nimesitia zaidi ya watu kumi wanyangua tu, wameumia vikali na ambao waliofariki. Mkasa huu ulitokea takriban dakika tatu baada ya kuondoka kwa mratibu wa AFC ya 23 na tatu Corney Nanga na ujumbe wake. Inosoni, mkazi wa Bukavu, ambaye alishiriki katika mkutano huo tulikuwa tu pale tunashtuka tu tuko katikati tunaona kitu moe natoka kule yulu yulu njo litokee napika pale ku, ku, tulikuwa pale watu kama tano pale wanakufa pale siri plus. Wakazi wengine wanajiswali kuhusu tukio hili. Kisha pale tukakuya wasoda ya fc waka katusekrize ik natulindia wakaangalia chini, kulikuwa ingine grenadi ilikuwa pale, wao njo waliangalia jinsi ya kuitosha kusudi siripuke. Jumatano jioni na hata leo asubuhi, jumbe mbalimbali zilisambazwa kwenye mitandao ya kijamii zikiwataka watu wasishiriki mkutano huo. M23 wameshotea kidole cha lawama serikali ya Kinshasa kuhusika. William Basimike, Bukavu. Kiswahili. Rwanda ilisema jana kwamba haiogopi kutengwa zaidi kutokana na vita vinavyoendelea mashariki mwa DRC. Waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Olivia Nduhungireke akisisitiza kwamba nchi hiyo itaendelea kutetea mipaka yake. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amefanya ziara ya kikazi nchini Somalia katika juhudi za kujaribu kujenga tena uhusiano uliokuwa umeharibika kati ya nchi hizo mbili baada ya Ethiopia kusaini mkataba wa kutumia bandari ya jimbo la Somaliland. Vyanzo kutoka ikulu ya Mogadishu vimesema ziara ya Abiy nchini Somalia inalenga kutekeleza mkataba wa Uturuki ambao ulipatanisha mataifa hayo mawili baada ya taharuki ya mwaka uliopita. Wachambuzi mambo wana mtazamo gani? Torosta Dalenga ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Ethiopia, si tofauti sana kwa kiasi kikubwa, alafu pia inaashiria kwamba ni mtindo mpya ambao dunia nzima inaelekea sasa hivi kuyapa mazungumzo ya moja kwa moja kipaumbele katika migogoro mingi ambayo iko katika ulimwengu kwa sasa. Kumbuka kwamba hapo awali migogoro mingi inasuluhishwa kivita, basi umeona mataifa mengi yameanza kushikilia hali ya kuweza kuzungumza ili watu wakaweza kupata uh, njia ya kuondoka katika mgogoro waliomo. Ni mtazamo wake Torosta Dalenga, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Nairobi, Kenya. Hali ya kibinadamu nchini Somalia inazidi kuwa mbaya kutokana na ukame, migogoro na kupanda kwa bei ya chakula, huku mashirika ya Umoja wa Mataifa yakikadiria kwamba takriban watu milioni 4.4 huenda wakakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Ripoti ya shirika la Umoja ya Mataifa iliyotolewa hapo jana imeonyesha madhara makubwa yaliyotokana na hatua ya Marekani kusitisha ufadhili kwa mipango mbalimbali mbali ya kukabiliana na ugonjwa wa Ukimwi kote ulimwenguni ikiwemo kliniki kufungwa na wafanyikazi wa afya kuachishwa kazi. Nchi kadhaa wanachama za Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa zimeonesha kuguswa na hatua ya hivi karibuni ya pande hasimu nchini Sudan, kila moja kwa mwa kuunda serikali yake. Katika kikao hicho, nchi ya Kenya ilikanusha madai ya kwamba inawalinda waasi wa RSF ambao wiki iliyopita walitiliana saini na makundi mengine kuunda serikali mbadala na ile iliyotangazwa na jeshi. Haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa ukionya kuhusu hali ya kibinadamu kama anavyo hapa Adam Watson mkurugenzi wa operesheni na utetezi kutoka ofisi ya Ocha. Across the country, attacks directed against civilians. Nchini kote ya mashambulio yanayolenga raia na mashambulio yanayosababisha maumivu kwa raia sharti ya komesho mara moja. Tunalitaka baraza kufanya kazi mapendekezo ya kuwalinda raia yaliyotolewa na katibu mkuu Oktoba mwaka uliopita. Pili na ni la muhimu pia ni kuhusu sheria ya kimataifa ya kibinadamu ya kuruhusu kufika maeneo yaliyoathirika. Tunataka kutekelezwa kwa ahadi ambazo zimetolewa za kufanikisha utoaji wa misaada ya kibinadamu kwa watu wote walioathirika. Sauti yake Edem Wilson, mkurugenzi wa operesheni na utetezi kutoka ofisi ya Ocha. Unataka kusikiliza habari za hivi punde? Ingia kwenye tovuti yetu ya RFI Kiswahili, rfifr sw. Upinzani nchini Guini Bissau umeitisha mgomo wa nchi nzima kushinikiza Rais Umaro Sisoko Embalo kuondoka madarakani, upinzani ukidai muhula wake umekamilika. Leo Benson Wakoli na maelezo. Akizungumza kwa niaba ya upinzani, aliyekuwa waziri mkuu wa zamani Nanu Gomes Nabiam amesema watashawishi raia kusalia nyumbani kuanzia leo ili kulemaza shughuli nchini kote ili kumshinikiza rais Embalo kuandaa uchaguzi. Ila Jumapili, rais Embalo alinukuliwa akisema uchaguzi wa urais na wabunge utafanyika tu mwezi Novemba. Wizara ya Mambo ya Ndani nchini humo imepiga marufuku mikutano yote, polisi wakionekana kushika doria kila pembe ya taifa. Ujumbe kutoka ECOWAS juma hili umekuwa kukutana viongozi wa vyama mbalimbali vya kisiasa nchini Guinea Bissau kujaribu kutafuta suluhu kwa mzozo wa kisiasa unaoendelea nchini humo. Mwaka 2023 Rais Embalo alilivunja bunge ambalo lilikuwa na idadi kubwa ya wabunge wa upinzani siku chache tu baada ya kudai kuwa kulikuwa na jaribio la mapinduzi dhidi ya serikali. Mashambulio mawili ya majambazi wenye silaha yameua watu kumi na sita kusini magharibi mwa Niger, redio ya serikali nchini humo imetangaza na kuongeza kwamba wahusika hawajatambuliwa, lakini eneo hilo limekuwa likikumbwa na mashambulio ya wanajihadi. Katika tukio moja, majambazi hao wanaripotiwa kuwatoa watu katika nyumba zao kabla ya kuwamiminia risasi. Ufaransa ilisema jana kwamba itabadilisha makubaliano ya miongo kadhaa ambayo hurahisisha raia wa Algeria kuhamia Ufaransa, iwapo Algiers haitakubali kuwapokea raia wake ambao wanafukuzwa na mamlaka ya Paris. Na visiwa vya bahari ya Hindi vya Mauritius na la Reunion vimekuwa katika hali ya tahadhari leo kutokana na kimbunga Garance ambacho kilitajwa kuwa ni tishio la moja kwa moja kwa maeneo hayo ya watalii, huku Mauritius ikifunga uwanja wake wa ndege. Kundi la Hamas limeitaka Israeli kuanza tena majadiliano kuhusu awamu ya pili ya usitishaji mapigano huko Gaza, baada ya wapiganaji hao kukabidhi maiti nne za mateka wa Israeli kwa kubadilishana na mamia ya wafungwa wa Kipalestina. Undani wa taarifa hii na Emmanuel Makundi. Mabadilishano haya ambayo yalifanyika usiku wa kuamkia leo yalikuwa ni ya mwisho chini ya makubaliano ya awamu ya kwanza yaliyotiwa saini Januari 19 chini ya makubaliano haya Hamas imewaachia mateka 25 wakiwa hai, nane waliouawa, baadhi wakiwa na uraia pacha. Kwa upande wa Israel yenyewe imewaachia wafungwa elfu moja na mia tisa wa Kipalestina, miongoni mwao wanawake na watoto. Awamu ya pili ya majadiliano ambayo yanapaswa kupelekea kupatikana kwa mkataba wa kudumu wa usitishaji vita huko Gaza bado hayajaanza na kumekuwa na wasiwasi ikiwa yatafanikiwa, ambapo wakikubaliana, Hamas itawaachia mateka wote waliosalia kwa kubadilishana na maelfu ya wa wafungwa wa Kipalestina. Urusi imesema haitakubali mazungumzo yeyote kuhusu maeneo matano ya Ukraini inayodai kutua licha ya kutodhibiti kikamilifu maeneo manne kati ya hayo. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov amesema. Rais wa Ukraina Volodimir Zelenski Machi sita amealikwa kuhudhuria kikao cha wakuu wa nchi za Umoja wa Ulaya, ambapo wanatarajiwa kujadiliana kuhusu uwezekano wa kutoa hakikisho la usalama kwa Ukraina dhidi ya Urusi. Mwaliko huu umetolewa saa chache kabla ya hapo, kesho Rais Zelenski kusafiri kwenda Washington, ambako atakutana na Rais Donald Trump, ambapo wawili hao watatidiana saini mkataba kuhusu madini yake. Ca ugoda moze buty veliki uspich maty, mpango huu unaweza kuwa na mafanikio makubwa au unaweza kupita kimya kimya, na mafanikio makubwa yanategemea mazungumzo yetu na Rais Trump. Na bila shaka makubaliano haya yanahusu shughuli za kiuchumi. Hata hivyo, niliomba kuwe na uelewa unaofanana kwamba yote haya ni sehemu ya dhamana za usalama kwa Ukraine katika siku zijazo. Kwa hivyo, hata katika makubaliano haya nilitaka kuwe na angalau sentensi moja tu, hakikisho la usalama kwa Ukraine. Sauti ya Volodymyr Zelensky, rais wa Ukraine. Maafisa wa serikali za Urusi na Marekani wamekutana leo mjini Istanbul kule Uturuki kwa mazungumzo ya kutatua masala ya ubalozi, huku nchi hizo mbili zikilenga kurejesha uhusiano wao. Mashirika ya habari ya Urusi ya kiripoti. Msikilizaji, ukiwa kule nchini Tanzania, maeneo ya Manyara kule Babati, unasikiliza matangazo haya kupitia Smile Radio 95.3.