Mjadala huu, shukran kwa Ali. Afrika Mashariki ni saa 12 na nusu, wakati ni saa 11 na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Douglas Omariba. Miongoni mwa taarifa za dunia tulizokuandalia awamu hii Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADC za tathmini mpango mwingine wa kutuma kikosi cha wanajeshi nchini DRC. Ramaphosa asema mvutano wa siasa za ukanda unatishia ukuaji wa uchumi na ustawi wa dunia salama. Na Ukraine yafikia makubaliano na Marekani kuhusu mkataba wa madini utakaoinufaisha Washington. Hujambo tena msikilizaji na, msikili na karibu. Jumuiya ya Afrika Mashariki na ile ya SADC zimeripotiwa kwamba zinatathmini mpango mwingine wa kutuma kikosi cha pamoja cha wanajeshi nchini DRC ili kukomboa maeneo ambayo kwa sasa yanadhibitiwa na waasi wa M23. Ni hatua inayotokana na mapendekezo ya wa wataalamu kutoka jumuiya hizo mbili baada ya kikao chao nchini Tanzania. Lakini je, hatua hii italeta utofauti? Dominic Wabala ni mchambuzi wa masuala ya usalama, anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Ikiwa wataongea hivi alafu jeshi ilipelekwe kule na ifanyike ilivyofanyika na kile kikundi cha ikaf. Ama wale wanajeshi walikuwa wanasemekana ha, huyu hatakikani, tunataka huyu, kutakuwa na shida pale. Lakini ikiwa wataenda kule kama jeshi la kuweka amani katika mashariki ma DRC, na wakubaliwa kufanya vile, kwa sababu uh, DRC wako na shida na ni shida kubwa sana na hii shida inafaa kutatuliwa na wao wenyewe. Jeshi la Afrika Mashariki ama sadak likiingia kule, wanaingia kule na uelewano, ikiwa wamekubaliwa na DRC na wale viongozi wa DRC na nchi zingine zile ambazo zinahusika katika ule uasi unaofanyika. Ikiwa haitafanyika vile, tutakuwa tunafanya kazi bure. Mtazamo wa Dominic Wabala, mchambuzi kutoka Nairobi, Kenya. Hali ya usalama katika mji wa Goma na viunga vyake imezidi kuwa ya wasiwasi wasi, tangu kukaliwa na waasi wa M ishirini na tatu ambao wanaungwa mkono na Rwanda. Ripoti ofisi ya Umoja wa Mataifa ya kuratibu masuala ya kibinadamu OCHA ambayo ilichapishwa leo imeonyesha na kubainisha kuzuka upya kwa matukio ya uhalifu ikiwa ni pamoja na utekaji nyara, mashambulio na pia wizi. Serikali ya Uganda na Tanzania kwa pamoja zimeomba kitengo cha rufaa cha Mahakama ya Afrika Mashariki kutupilia mbali ombi lililowasilishwa na asasi nne za kiraia kutoka Uganda, Kenya na pia Tanzania, kwa lengo la kusimamisha ujenzi wa bomba la mafuta gafi kutoka Hoima nchini Uganda hadi Tanga, Tanzania, wakisema ni kesi ya kupoteza muda. Majuma kadhaa baada ya kupoteza kwenye uchaguzi wa mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika, kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga Uh, juma lijalo anatarajiwa kutangaza ushirikiano wa kisiasa na Rais William Ruto. Odinga amewaambia wafuasi wake kwamba anafanya mashauriano kabla ya kutangaza mwelekeo wake kisiasa. Wachambuzi wa siasa nchini Kenya wanazungumziaje hatua hii, hasa kuelekea uchaguzi wa mwaka 2027? Maimuna Mwidau anazungumza akiwa Nairobi. Pengine jibu kubwa tutalipata kutoka kwa mheshimiwa Raila ni idha kama atasimama kama kuwa rais, ama atamsindikiza mwingine kuwa rais. Haya mambo mawili yatajitokeza. Hilo jibu atakapolitoa, ndo atajulikana kama ana umaarufu ama hana umaarufu. Kwa hiyo, mimi nategemea tu aseme kwamba atasimama elfu mbili na ishirini na saba ama atamsindikiza William Ruto kuwa rais. Mawili hayo ndo yatajitokeza mtazamo wake Maimuna Mwidau, mchambuzi wa siasa za Kenya. Tukisalia nchini Kenya, mgogoro mkubwa wa afya unajitokeza wakati wagonjwa wakiripoti kunyimwa matibabu katika hospitali za kibinafsi kutumia bima ya matibabu ya serikali ya sha, usimamizi wa hospitali hizo ukishtumu serikali kwa kukosa kulipa mabilioni ya pesa inayodaiwa kwa huduma zinazotolewa. Msikilizaji, hofu ya kuvunjika kwa mkataba wa amani wa mwaka elfu mbili na kumi na nane na serikali ya umoja wa kitaifa nchini Sudan inaendelea kuongezeka wakati huu mvutano kati ya wanajeshi wa Rais salva Kiir na makamu wake riek Machar ukishika kasi. Wapo wanaona kwamba pande husika ziwekewe vikwazo zaidi kutekeleza kikamilifu mkataba wa amani, lakini je, vikwazo vitafua dafu? Abdul Karim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa nchini Tanzania. Vikwazo sio vikwazo vya haki. Vikwazo vya haki vinatakiwa kama vikwazo, wawekee wote wa, wale watu wanaouza silaha. Hawa watu wananunua silaha wanapata wapi? hao wawekezaji wa China wapo hapo, wanashughulika na biashara. Sasa washaingia mikono ya nje iko mingi. Hiyo nchi ni landlocked. Kama kweli ni landlocked na jumuia ya Afrika Mashariki watataka kuwabana hao, watawabana huko yaende maji ya kunywa na chakula tu, vitu vingine visiende, au watawala wat, watarudi nyuma. Lakini kwa sasa hivi biashara zinafanyika, ma, ma, mashirika ya nje yanayochochea hayo mambo yanayofanyika Kongo mashariki sasa hivi ni baada ya kuwaacha mikataba yote iliyokuwa imewekewa mkataba wa Nairobi huo wa Machi ishirini na tatu. Zogo wanaumia tunaona, ni, ni mtazamo wake Abdul Karim atiki mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Tanzania. Watu 46 wamefariki na wengine kumi wakisalia na majeraha mabaya baada ya ndege ya kijeshi kuanguka eneo la makazi ya watu kwenye jiji la Omdurman nchini Sudan, anavyotuarifu Benson Wakoli. Ndege hiyo ya kijeshi ilianguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka kambi ya kijeshi ya wadi saidina Jumanne jioni. Chanzo cha ajali hiyo bado hakijabainika, ila vyanzo kadhaa vya habari kutoka kwa jeshi la Sudan vimesema huenda ndege hiyo ambayo ilinunuliwa kutoka nchini Urusi iliangua kutokana na sababu za kimtambo na kwa wanajeshi pamoja na raia. Ajali hiyo imetokea siku moja tu baada ya wapiganaji wa RSF nchini Sudan kudai kwamba walikuwa wameangusha ndege za kivita kusini mwa jimbo la Darfur. Vita vinavyoendelea nchini Sudan vimeligawanya taifa hilo, jeshi likidhibiti eneo la kaskazini na mashariki huku wapiganaji wa RSF wakidhibiti jimbo la Darfur, eneo la magharibi na sehemu ya kusini mwa taifa la Sudan. Kila utakapokwenda, kila utakapokuwa, unaweza kutusikiliza kupitia masafa ya shortwave katika frequency 21690 kHz Radio France Internationale. Mvutano wa siasa za ukanda unatishia ukoaji wa uchumi na ustawi wa dunia salama. Haya ni matamshi ya rais wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa, wakati alipozungumza na magavana wa benki kuu na mawaziri wa fedha kutoka mataifa ya G20. Ramaphosa amesema haikubaliki kwa mataifa yenye nguvu kuendelea kuhodhi sekta ya kifedha huku mataifa maskini yakitaabika. Kipindi geopolitical... kipindi hiki ambacho joto la kisiasa linazidi kushuhudiwa, kuzingatia sheria ni suala la muhimu sana, ili kudhibiti mizozo na kutatua mizozo yenyewe. Kawaida patakuwa na mizozo na kutoelewana, lakini kama binadamu tutakuwa na mbinu ya kutatua mizozo hiyo ni muhimu kuhakikisha kwamba haki na mahitaji wasiojiweza katika jamii hazikiukwi kutokana na ari ya wale ambao wana uwezo. Ni sauti ya Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika ya Kusini. Mahakama ya Afrika Kusini imetupidia mbali madai ya mauaji ya kimbari ya wazungu nchini humo ikisema ni madai yaliyofikiriwa na yasiyo ya, ya kweli Kinyume na matamshi yaliyotolewa na rais wa Marekani Donald Trump na mshauri wake bilionea Elon Musk. Serikali ya Botswana hapo jana ilitia saini mkataba wa mauzo ya almasi uliocheleweshwa kwa muda wa miaka kumi na kitengo cha kampuni ya Uingereza Anglo American cha De Beers, na uwezekano wa kuongeza mkataba huo kwa miaka mitano zaidi, hatua ambayo ni muhimu kwa nchi hiyo ambayo uchumi wake unategemea zaidi mauzo ya almasi nje ya nchi na chama tawala cha Chad MPS kimepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa kwanza wa seneti nchini humo kwa kushinda viti 45 kati ya 46 kulingana na matokeo ya muda yaliyotolewa jana na tume ya uchaguzi nchini humo. Wasikilizaji, vyanzo katika serikali ya Ukraine vimethibitisha kwamba nchi hiyo imefikia makubaliano na Marekani kuhusu mkataba wa madini utakaonufaisha Washington. Tayari Rais Donald Trump amethibitisha kwamba atakutana na Volodimir Zelenski siku ya Ijumaa kwa majadiliano zaidi. Okay, like nasikia kuwa hilo litafanyika siku ya Ijumaa, na mimi sina tatizo, anataka kutia saini pamoja nami, kwa sababu ni jambo kubwa sana. Watu wa Marekani ukiwauliza, wanafuraha kwa sababu Biden alitumia fedha nyingi kwenye mzozo huu. Uh, kinachotarajiwa ni kikubwa, huenda ukawa ni mkataba wa dola trilioni moja hivi. Sisi tumetumia mabilioni ya dola kwenye vita vya Ukraini na Urusi, vita ambavyo havikupaswa kuwepo. Sauti ya Donald Trump, rais wa Marekani. Wafanyikazi wawili wa shirika kuu la utafiti la serikali ya Ufaransa wamekiri kurusha vilipuzi katika ubalozi mdogo wa Urusi katika mji wa Marseille siku ya Jumatatu, wakisema walifanya hivyo kwa sababu ya vita vya Urusi na Ukraine, waendesha mashtaka wamesema leo. Wabunge wa chama cha Republican nchini Marekani walipitisha kwa tabo mswada wa matumizi ya mabilioni ya dola za serikali hapo jana kwa kura 217 dhidi ya 215, hatua ambayo inapiga jeki ajenda za Rais Donald Trump. Kundi la Hamas na Israeli wamefikia makubaliano ya kutekeleza awamu nyingine ya mkataba wa usitishaji mapigano ambapo kundi hilo sasa litakabidhi maiti nne za mateka kwa kubadilishana na wafungwa mia sita wa Kipalestina. Makubaliano haya yamefikiwa siku chache tangu kuibuka hofu kwamba huenda mkataba huo ungevunjika baada ya Israeli kusitisha kuwachia wafungwa wa Kipalestina. Sigrid Kaag ni mratibu maalum wa katibu wa Umoja wa Mataifa kuhusu eneo la mashariki ya kati. Kurejelewa kwa mapigano ni jambo ambalo linapaswa kuepukwa kwa gharama zote. Natoa wito kwa pande zote kuhakikisha kuwa zinatii mkataba wa usitishwaji vita na kumaliza majadiliano ya kutekelezwa awamu ya pili ya mkataba huo. Tunapopanga hali ya baadaye ya Gaza, tunapaswa kuhakikisha kuwa Gaza inaasalia sehemu ya Palestina. Two, na inaunganishwa kiuongozi in kisiasa na kiuchumi pamoja na Ukingo wa Magharibi na Jerusalem Mashariki. Na tatu, hakutakuwa na jeshi la Israel Gaza, na hofu ya usalama wa Israel ishughulikiwe. Israeli sasa inataka mateka watakaoachiwa wasifanyiwe waride wala vitendo vyovyote vya, vya udhalilishaji Rais wa mpito wa Siria Ahmed al-Shara mapema leo alikutana na mfalme wa Jordan mjini Aman katika ziara yake ya tatu ya nje tangu kuondolewa madarakani kwa dikteta Bashar al Asad. Ofisi ya Mfalme Abdala wa pili imesema ambapo wawidi hao walikubaliana kufanya kazi pamoja kukabiliana na mihadarati na biashara ya magendo ya silaha katika mpaka wao wa pamoja. Na Taiwan mapema leo ilituma vikosi vyake baada ya China kutangaza mazoezi ya kutumia silaha kwenye kisiwa hicho ambacho kinajitawala. Wizara ya Ulinzi ya Taipei ilisema ikilaani mazoezi hayo kwamba ni hatari. Msikilizaji, ni matangazo haya ya RFI Kiswahili ambayo unayapokea kutoka Nairobi nchini Kenya. Ukiwa kule magharibi mwa Kenya, unayasikiliza matangazo haya pia kupitia redio Isukuti mitabendi ya 101.7 katika miji ya Kakamega, Bungoma, Busia na pia Nandi.